อัศจรรย์!!! กระแสพลังธรรม.. พระขุนแผนพิชัยสมบัติเนื้อผงเหล็กน้ำพี้(ตำรับขุนแผนชมตลาด)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 29 กรกฎาคม 2013.

1. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามารอรับพระครับ...

2. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    รอหน่อยนะ จะจัดส่งพรุ่งนี้ครับ

3. smart7667

ด้วยรัก ท่านที่ร่วมบุญอย่าคิดไปเป็นการขายเด็ดขาดเราแจกเรามอบให้สมน้ำสมเนื้อครับผมท่านทำบุญท่านได้และมีแจกทุกท่านที่อื่นเป็นแบบนี้ก็หายากครับ โมทนาบุญนะครับ ปัจจัยถึงพระถึงวัดเรามีคณะสายบุญผู้ใหญ่ของจังหวัดยะลาทั้งสิ้น ท่านที่ขอรับฟรีแจ้งมาเลยประตำโทนของแท้รับก่เส้นว่ามาเลยครับแจ้งทางกระทู้นะครับ ด้วยรักครับ....

4. smart7667

โปรดติดตาม ความเคลื่อนไหวของธารบุญธารธรรมได้เลย พ่อท่านบ่าวท่านอนุโมทนา ช่วงน้อากาศเย็นท่านอาพาธนิดนึงครับ (อาพาธเล็กน้อยครับ) ด้วยรักครับ...

5. timon4

timon4 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2013
    สมเด็จพุทธกวักยังเหลืออยู่ใหมครับ
    สีผึ้งสาริกาป้อนเหยื่่อดีด้านใหนใช้ยังไงครับ

6. smart7667

ท่านทรักทางใต้ฝนตกหน่อยนะครับ...ท่านที่อยู่ใต้รักษาสุขภาพนะครับ ด้วยรัก

7. smart7667

ท่านรับแจกไปแจกต่อแจ้งชื่อทางพีเอ็มหรือกระทู้ได้เลย ส่งแบบธรรมดานะครับ เราแจกเป็นกุศลท่านไม่เสียอะไรนะครับประคำโทนครูบาสร้อยนะครับ ด้วยรักครับ...

8. smart7667

ขาดเหลือสิ่งไรแจ้งได้เลยครับผม ด้วยรักนะครับผม...

9. smart7667

สมเด็จพุทธกวัดแจกเกลี้ยงครับ สีผึ้งสาลิกาป้อนเหยื่ออยู่อธิษฐานนะครับ นิ้วชี้ไปหาเจ้านาย นิ้วนางไปหานาง...แล ครับ เชื่อมั่นในพ่อท่านทวีนะครับ สีผึ้งนี้อยู่กระทู้พ่อท่านทวีครับ ด้วยรักครับ....

10. smart7667

แจก!!! ส่งความจำนงค์มารับประคำโทนครูบาสร้อย รับได้เลย ไม่หวงถ้าท่านเอาไปแจกก็เป็นบุญของท่านเอง แจ้งมาทางกระทู้หรือพีเอ็มครับท่านที่รักครับ ด้วยรักและเคารพในจิตสะอาดครับ....

11. smart7667

สีผึ้งน้ำมันอาจารย์ทองวัดสำเภาเชยของแท้ค่าบูชาเท่าไรโทรถามหรือไล่อ่านกระทู้จะได้ความรู้หลายอย่างครับ หรือไม่สะดวกอ่านก็โทรถามเลยครับ ด้วยรัก และเคารพครับผม...

12. smart7667

ด้วยรัก ท่านที่เป็นข้าราชการครูในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ แจ้งความประสงค์มาที่ผมเลยเราจะมอมงคลดีๆให้เป็นพิเศษสุดฟรีไม่ต้องเสียอะไร ส่วนทหารตำรวจไปรับที่พ่อท่านบ่าวนะครับ....ไปรับเลยครับ ด้วยรักครับ...

13. smart7667

การเรียนกรรมฐานสำคัญมากสำหรับการเข้าถึงพระใจใสใจสบายครับ ควบคู่กับการบูชา ภาวนาเลยครับอย่ารู้มากสมาธิจิตไม่เกิดสงสัยมากในคำสอนครูบาอาจารย์จะไม่ได้รับผลสำเร็จเลยเป็นเพียงปัญญาชนหน้าจอเท่านั้น เอาจริงไปเลยจะสัมผัสธรรมกระแสธรรมได้ด้วยตนเอง นี่ครูบาอาจารย์ท่านว่าไม่ใช่ว่าเอง...การบูชาพระให้เกิดผล คือ มีศรัทธาอย่าเป็นนักปราชญ์เกินไปจริงอยู่ศรัทธาคู่ปัญญาแต่สังเกตุเถอะคนเรียนมากจะยากนาน...ท่องคาถาให้กิดปีติให้ได้...ทำบุญกับพ่อแม่มากมาก...ปล่อยปลาให้ทานชีวิต..แก้จิตแก้ใจตนเองทำให้ทุกวัน เอาสมาธิไปอบรมปัญญาอย่าใช้ความคิดมากชาวนามาทำสมาธิจะเห็นธรรมง่ายกว่าเราๆ..ทำมากๆสวดมนต์มากๆตามเหตุอันสมควรคาถาจะขลังเอง นี่ครูท่านว่านะครับ พระตาไม่เห็นแบบพ่อท่านบ่าวท่านภาวนามากพูดน้อยครับ...พระจึงขลัง พระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็นจึงเกิดเพื่อสอนผมสอนท่านสอนทุกคนพระท่แท้จริงเขามานั่งถกแบบผมนะผมฆราวาสครับกิเลสใจชั่วอยู่เป็นพันเปอร์เซ็นต์ครับไม่ต้องจับจิตที่อื่นไกลดูเราดูลมดีมาก...ภาวนามากดีครับปิดตาก็เห็นธรรม...ด้วยรักและเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2013
  14. smart7667

พ่อท่านบ่าวเจริญพรเรื่องเทปสวดมนต์ใครมีส่งมาได้ ผมให้ของดีสมน้ำสมเนื้อดูใจท่านครับ ของดีที่เขาหายากๆผมกล้าให้ท่านเลยเป็นพระธาตุวัดพันเสาท่านพระอาจารย์เขาแจกฟรีอย่าคิดมากของฟรีครับ...ส่งเทปเก่าทางธรรมมาที่ที่อยู่ผมให้เลยแจ้งชื่อที่อยู่ด้วย...ด้วยรักและเคารพครับ...

15. smart7667

ห้อยพระอย่างไรดี

บทความจาก เนชั่น

เก็บบันทึกเรื่อง “ห้อยพระอย่างไรดี” ว่ากันเลยครับ...

จริง ๆ แล้วการห้อยพระเครื่องของคนไทยเรานั้นไม่มีสูตรสำเร็จหรอกครับมันขึ้นอยู่กับความเชื่อ ความศรัทธา และค่านิยมของแต่ละคนครับ เช่น

๑. ห้อยตามพระพุทธคุณ ๖ ทาง คือ ๑) มหาอุตม์ (ปืนยังไม่ออก), ๒) แคล้วคลาด (ปืนยิงออก แต่ไม่โดน), ๓) คงกระพันชาตรี (ปืนยิงออก ยิงโดน แต่ยิงไม่เข้า), ๔) มหาอำนาจ (ใครเห็นก็เกรง), ๕) เมตตามหานิยม (ใครเห็นก็รัก เมตตา และเอ็นดู), ๖) โชคลาภ (ได้เงินได้ทรัพย์สมบัติแบบฟลุ๊คๆ)

๒. ห้อยตามความต้องการของตนเอง ๔ อย่าง คือ ๑) ทางการรักษาโรค (ร่างกายแข็งแรง), ๒) ทางโชคลาภ (มีเงินมีทองใช้), ๓) ทางเมตตามหานิยมและมหาอำนาจ (ให้คนรอบข้างเมตตา เอ็นดู และเกรงใจ), ๔) ทางแคล้วคลาด มหาอุตม์ และคงกระพันชาตรี

ค่านิยมทั้ง ๒ ประเภท คือ ห้อยตามพุทธคุณ และห้อยความต้องการ นั้นได้กำหนดพระเครื่องไว้หลายรุ่นหลายพระเกจิครับ แต่ต้องใช้กำลังทรัพย์มากอยู่เหมือนกันในการเช่าหามาไว้ เพราะส่วนใหญ่เป็นพระตามตลาดเซียนต่างๆ ถ้าจะเขียนถึงเนื้อที่กระดาษคงจะไม่พอเอาเป็นว่าถ้าอยากทราบว่ามีเกจิท่านใด องค์ใหน รุ่นใด ก็สอบถามโดยตรงกับผู้เขียนครับ เพราะจะขอใช้เนื้อที่กล่าวถึงประเภทที่ ๓ ต่อไปครับ

ประเภทที่ ๓ ที่จะกล่าวถึงนี้ เหมาะสำหรับทุกท่านใช้เป็นแนวทางเบื้องต้นในการศึกษาสะสมพระเครื่องแบบให้มีจุดหมาย และสำหรับหลายท่านที่ต้องการมีพระเครื่องที่ห้อยแล้วสบายใจ อบอุ่นใจ ไม่เกี่ยวกับราคา ไม่เกี่ยวกับตลาดครับ ต้องการแค่อยากจะมีติดตัวเพื่อความเป็นศิริมงคล หรือตามชอบใจก็แล้วแต่ขอให้มีไว้แล้วเป็นสุข เห็นเครื่องราง ของขลัง วัตถุมงคลที่ตนติดตัวแล้วเกิดความมั่นใจ ไม่ละเมิดคนอื่น เป็นใช้ได้
    นี่เรื่องพระอ่านสนุกๆดีครับ...อย่าซีเรียส

16. smart7667

พี่แอ๊ดเธอมีเคล็ดของเธอใบเงินใบทองมารองพานที่วางพระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็น เธอบูชาเป็นกำลังก็เกิดผลเธอขยันเธอมีสมาธิเธอมีเมตตาเอื้อเฟื้อผู้อื่นพระท่านก็ช่วยเหลือเธอค้าขายดีเธอมีตะกรุดมหาลาภเงินเรียกเงินแล้วเธอมั่นใจเธอประพฤติดีมีความศรัทธางานการเธอจึงได้ผลจริงๆ...ทุกวันนี้เธออยู่ยะลามาหลังกองร้อยมาทานข้าวอาหารตามสั่งที่เธอได้ อร่อยมากๆคนมีธรรมไร้สิ่งกว้างขวางสำหรับมิตรภาพบริสุทธิ์..เห็นไหมพระค่าบูชาแค่สองร้อยก็เป็นพลังพุทธคุณได้ไม่จำเป็นต้องพระราคาแพงลองอาราธนาดู ทำกรรมฐานเคียงคู่ไปจะรวยใหญ่ ด้วยรัก....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2013
  17. smart7667

เคล็ดลับสู่ความสำเร็จ ของ
    ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต ) พรหมรังสี วัดระฆังโฆษิตาราม
    สมเด็จฯ ท่านกล่าวไว้ว่า เคล็ดลับสู่ความสำเร็จสุดยอดในทางธรรม คือ จะต้องมีสัจจะอันแน่วแน่และมีขันติธรรมอันมั่นคง จึงจะฝ่าฟันอุปสรรค บรรลุความสำเร็จไ...ด้
    "อาตมามีกฎอยู่ว่า เช้าตีห้าไม่ว่าฝนจะตก ฟ้าจะร้อง อากาศจะหนาว ต้องตื่นทันที ไม่มีการผัดเวลา แล้วเข้าสรงน้ำ ชำระกายให้สะอาด แล้วจึงได้สวดมนต์และปฏิบัติสมถกรรมฐานหนึ่งชั่วโมง พอหกโมงตรงก็ออกบิณฑบาต เพื่อปฏิบัติตามปฏิปทาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า"
    ฝึกจิตให้ได้ผลต้องตรงต่อเวลา
    "กลับจากบิณฑบาตแล้ว ก็เอาอาหารตั้งไว้ ตักน้ำใส่ตุ่ม เสร็จแล้วฉันอาหารเช้า โดยปกติอาตมาฉันมื้อเดียวเว้นไว้มีกิจนิมนต์ จึงฉันสองมื้อ สี่โมงเช้าถึงเที่ยง ถ้ามีรายการไปเทศน์ ก็ไปเทศน์ตามที่นัดไว้ วันไหนไม่ติดเทศน์ก็จะปิดประตูกุฏิทันที ไม่ให้ใครๆเข้าไป ในช่วงเวลานั้นเป็นเวลาศึกษาตำรา เวลาบ่ายโมงจึงออกรับแขก บ่ายสามโมงไม่ว่าใครจะมาอาตมาจะให้ออกจากกุฏิไปหมด เพราะถึงเวลาปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน ฉะนั้น จุดสำคัญจงจำไว้ เราจะปฏิบัติเพื่อหลุดพ้น ต้องมีสัจจะเพื่อตน โดยไม่เห็นแก่หน้าใคร ถึงเวลาทำสมาธิต้องทำ ไม่มีการผัดผ่อนใดๆ ทั้งสิน"

หลักการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน
    1.จะต้องมีสัจจะต่อตนเอง
    2.จะต้องไม่คล้อยตามอารมณ์ของมนุษย์
    3.พยายามตัดงานในด้านสังคมออก และไม่นัดหมายใครในเวลาปฏิบัติกรรมฐาน

"ดังนั้นเมื่อจะเป็นนักปฏิบัติธรรมจำเป็นจะต้องมีกฎเกณฑ์ของเราเพื่อฝึกจิตให้เข้มแข็ง"

18. smart7667

กระทู้นี้ไม่เหมือนใครเรามุ่งเผยแพร่แบบฆราวาสที่พอจะมีธรรมบ้าง...ดังนั้นจึงตรงมากๆครับโดยเฉพาะประสบการณ์ใครมีพลังตรวจได้เลยครับจะทราบเองรู้เองปัจจัตตังในจิตตนเอง ใครเป็นมโนมยิทธิก็ดีเป็นมงคล...พระเครื่องและของขลังในเมืองไทยเรามีมากมายมหาศาล อาจมากที่สุดในโลกก็ว่าได้ มีทุกแบบ ทุกชนิดให้สะสมบูชาตามจริตของแต่ละคน และด้วยคนไทยเราส่วนมากนับถือศาสนาพุธเป็นหลัก จึงมักแขวนพระกันเป็นนิสัยและปลูกฝังมาตั้งแต่เด็ก แต่มีน้อยคนนักที่จะเข้าใจในอำนาจพระพุทธคุณของพระที่เรานับถือและแขวนบูชา ยิ่งคนที่แขวนหรือสะสมตามกระแสนิยมยิ่งไม่มีจุดยืนหรือความศรัทธาจากใจของตนเองมากนัก ถึงจะแขวนเป็นพวงครั้งละสามหรือห้าองค์ พระดีราคาสูงอย่างไร แต่ก็ไม่เคยรับรู้ประสบการณ์อะไร แต่มักปลอบใจตนเองว่า การไม่มีอะไรคือประสบการณ์ แต่คุณรู้หรือไม่ว่า คำว่าประสบการณ์ไม่ใช่ต้องเป็นรูปธรรม โดนแทง รอดจากอันตรายเท่านั้น ส่วนที่เป็นนามธรรมก็สามารถรับรู้และสัมผัสได้ ผมเขียนแง่คิดนี้จากประสบการณ์ของตนเองที่แขวนพระมาตลอด เลือกบูชามามากและก็ไม่ได้เป็นเซียนหรือเสี้ยนพระอะไร ไม่ใช่นักปฏิบัติธรรมฝันเฟื่อง โดยสังเกตมาทุกวัน จนพบกับประสบการณ์ใหญ่ๆหลายครั้งและส่งผลให้ชีวิตก้าวมาอยู่ในจุดที่อาจเรียกได้ว่าสูงสุดของความต้องการในชีวิตของผู้ชายคนหนึ่งที่อยากมี อยากดี อยากได้ อยากรวย อยากให้คนรอบข้าง พ่อแม่ ลูกเมีย กินดีอยู่ดี มีใช้

ตลอดสามปีหลังนี้ ผมพบกับสิ่งดีๆ ตลอดจนอำนาจเร้นลับที่เกื้อหนุนช่วยบันดาลให้งานของผมก้าวหน้าแบบไม่คาดฝัน ทั้งงานในประเทศและต่างประเทศ และทดลองซ้ำไปซ้ำมาจากพระเครื่องที่อธิษฐานขอได้และเห็นผลอย่างชัดเจนมาก เหตุการณ์แบบนี้เกิดกับผมมากกว่า 20 ครั้งในสามปี ทำให้ผมอยากเผยแพร่สิ่งดีๆที่ทดลองและคัดเลือกมานานจนเห็นผลชัดเจน ที่บางคนอาจนำไปประยุกต์ใช้กับชีวิตบ้าง ไม่ได้มีเจตนาใดๆแอบแฝงแต่อย่างใดและไม่คิดว่าจะเป็นการทำให้มีผู้เสียประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งไม่มีเจตนาลบหลู่ดูหมิ่นในองค์อาจารย์ของคนหนึ่งคนใดทั้งสิ้น เพียงแต่เล่าจากสิ่งดีๆที่ได้สัมผัสโดยตัวเอง

19. smart7667

ก่อนอื่นลองตั้งใจและตั้งข้อสังเกตดูตนเองและรอบๆตัวในสังคมของคนที่สนใจและนับถือพระเครื่องกันดูซิว่า เราอยู่ในจุดไหนของคำว่าผู้มีศรัทธาในอำนาจพระพุทธคุณ และความศักดิ์สิทธิ์ แม้จะมีบางคนบอกว่าธรรมมะเป็นของแท้แน่จริง ผมก็ไม่เถียงว่าไม่จริง อย่าลืมว่าคนเราจิตละเอียดไม่เท่ากัน แต่หากพระเครื่องไม่ดีจริงหรือไม่มีผลกับผู้บูชา พระอริยะหลายองค์คงไม่เมตตาสร้างหรือปลุกเสกให้ผู้ศรัทธาในตัวท่านหรอก คนโบราณสมัยก่อนก็คงไม่เอามาแขวนให้หนักคอสืบต่อกันมาแน่นอน เขาลอง เขาเห็นผลกันมาแล้วจึงจดจำสืบต่อกันมาเหมือนยาสมุนไพร มีแต่ยุคนี้ที่เบี่ยงเบนเจตนาให้เป็นแฟชั่นตามกระแสที่มีผลประโยชน์เกี่ยวพัน ฉลาดมากเลยโง่นาน ที่รู้มากก็ฉลาดน้อย
    คนชอบพระและของขลังมีหลายแบบ หากจัดแบบง่ายๆ ท่านจัดอยู่ในกลุ่มไหน

กลุ่มแรก เป็นนักเลงพระเครื่อง มักเป็นคนใจนักเลง กล้าได้กล้าเสีย หลงตัวเองอยู่ไม่น้อย เจ้าชู้ ขี้โอ่อีโก้สูง และมีความมั่นใจในตัวเองสูงส่ง ชอบอวด อยากโชว์ แขวนพระเพราะอยากมีระดับในสังคมพระเครื่องมากกว่าจากใจศรัทธา มุ่งหาแต่พระดังและมีราคาแพง อยากให้ลองสังเกตดูคนรอบข้างได้เลยว่าเป็นอย่างนี้หรือไม่ กลุ่มนี้มักไม่ได้รับผลในแรงอธิษฐานมากนัก เพราะศรัทธาไม่ได้เกิดจากจิตใต้สำนึกหรือจากพื้นฐานของจิตใจ แต่มาจากการทำธุรกิจพระเพื่อการพาณิชย์ แต่ไม่ใช่ทุกคนนะครับ

กลุ่มที่สอง คนที่หลงใหลในพระเครื่อง มักเป็นคนจิตตก ใจไม่มั่นคง เกิดวิตกจริตได้ง่าย เห็นอะไรก็มักเกิดอุปาทานไปในทางพระทางผีได้ง่ายๆ ไม่มีจุดยืนของตนเอง ชอบเปลี่ยนพระไปเรื่อยๆไม่สิ้นสุดตามแต่ใครว่าอะไรดีก็เฮไปตามๆกัน บ้าตามโฆษณา ชอบอ่านชอบโชว์ อยากวิจารณ์ จึงมักไม่มีประสบการณ์เด่นชัดเพราะใจไม่นิ่งเลยถือไม่ขึ้นตามคำโบราณว่า ในโลกอินเตอร์เน็ตมีคนพวกนี้มาก

กลุ่มที่สาม คนที่ศรัทธาในพระเครื่อง มักมีความมั่นคงในพระที่แขวนบูชา ไม่สนใจว่าถูก ว่าแพง และมักมีพระน้อยไม่มากมายอย่างสองพวกแรก ส่วนใหญ่เป็นคนธรรมดาทั่วไป ชอบทำบุญทำทาน ไม่ชอบซื้อพระ ยึดมั่นถือมั่นในครูบาอาจารย์ ใจมั่นคง พระพื้นๆทั่วไปก็ศรัทธาไม่ดูแคลน แขวนองค์ไหนก็อยู่ติดตัวนาน มักมีประสบการณ์เกิดขึ้นกับตัวให้เห็น
    คนสองกลุ่มหลังนี้ผมอยากแนะนำว่าลองอ่านเอาเกร็ดเล็กน้อยไปเป็นมุมมองเล็กๆของประสบการณ์สำหรับกลุ่มแรกนั้น ขอให้มองข้ามผ่านไปเลย หากอ่านแล้วมันบาดอารมณ์

20. smart7667

พระเครื่องดีๆมีอยู่ทั่วไปอยู่ที่ว่าเราค้นพบด้วยตัวเราเองหรือไม่ พระแต่ละองค์ใช่ว่าจะบูชาแล้วเกิดผลดีกับทุกคนเหมือนกัน หากเราและพระผู้สร้างวัตถุมงคลนั้นๆเคยเกื้อกูลกันมาแต่ครั้งก่อน หรือมีใจศรัทธาเลื่อมใสอย่างปราศจากข้อกังขา ย่อมเกื้อหนุนให้เกิดผลชัดเจนและรับรู้ได้ แต่กับบางคนก็ไม่เห็นผลชัดเจนอย่างที่หวังเอาไว้ ทั้งที่แขวนพระแท้ ราคาแพง บางคนไปโทษการเลี่ยมพระแบบไม่ให้พระหายใจหรือเลี่ยมพลาสติกปิดมิดชิด หากพระที่เราเลี่ยมพลาสติกแล้วช่วยเราไม่ได้ ก็อย่าแขวนพระเลยจะดีกว่า เพราะแค่พลาสติกใสๆที่กั้นหรือห่อหุ้มไว้ ยังปิดกั้นพลังความศักดิ์สิทธิ์ไม่ให้ช่วยเราได้ แขวนไปก็ทรมานพระท่านที่อยู่ในกรอบพลาสติกเปล่าๆ ลำแสงจากไฟฉายสามารถพุ่งออกมาจากกระบอกไฟฉายได้ฉันไดทั้งที่มีกระจกกั้นอยู่ รังสีของพลังพุทธคุณก็ย่อมต้องพุ่งออกมาได้ฉันนั้น ยิ่งกว่านั้นอำนาจจิตที่ได้ระดับของผู้มีอภิญญาย่อมสูงส่งและสามารถทะลุทะลวงได้เช่นเดียวกับรังสีแกรมม่า รังสีเอ๊กซ์เรย์ หรือ คลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า อีกทั้งอาจไร้ขีดจำกัดของระยะทางและมิติของเวลา ปราศจากขอบเขตขีดกั้น หากลองนึกดูว่าในยุคหลัง 2520 มานี้ การเลี่ยมพลาสติกเป็นที่แพร่หลายและยอมรับของผู้แขวนพระ หากพลาสติกสามารถกั้นพลังงานแห่งอภิญญาธรรมและกระแสจิตที่แรงกล้าได้แล้ว ทำไมพระอริยะเจ้าหลายองค์จึงยังสร้างพระเครื่องที่บางรุ่นเป็นพระผงที่ต้องเลี่ยมพลาสติกใช้ ยิ่งกว่านั้นบางวัดยังเลี่ยมให้เรียบร้อยจากวัดมาเลยทีเดียว มีหรือที่พระระดับกรรมฐานชั้นสูงจะไม่รู้ว่าพระของท่านจะหุ้มพลาสติกได้หรือไม่