อัศจรรย์!!! กระแสพลังธรรม.. พระขุนแผนพิชัยสมบัติเนื้อผงเหล็กน้ำพี้(ตำรับขุนแผนชมตลาด)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 29 กรกฎาคม 2013.

1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    พระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็น แช่น้ำมนต์..น้ำทังทูนหัว มหาวิชาในครรภ์สายเขาอ้อ ท้าพิสูจน์พลังบุญและใจที่มั่นคงต่อพระไตรรัตน์....

2. smart7667

พ่อท่านบ่าวท่านใช้นะเมตตากับนะขุนแผน...เป็นตัวเป่าในองค์พระด้วยนิมิตรครับ ด้วยรัก..

3. smart7667

นะขุนแผนแต่ละสำนักไม่เหมือนกัน มีอะไรสอบถามโทรเลยครับ หรือฝากพีเอ็มไว้ก็ได้ที่หน้าหนึ่ง พระขุนแผน พระปิดตา จะไปดูงานครับ เข้ากรุงเทพครับ...ด้วยรักครับ...

4. smart7667

เราจะตอบแทนแบบสมน้ำสมเนื้อครับ ชัวร์ ยินดีครับ โมทนานะครับผม...ด้วยรักและจริงใจครับ...

5. smart7667

วันนี้วันพระ เรียนเชิญปฏิบัติธรรม

6. smart7667

ตัวหัวดานนอโม คือ ตัวออ ครับ มาจากบท อวิชชา...ครับ ขอบอกเป็นตัวกำเนิดครับ พ่อท่านบ่าวใช้มือชักยันต์ลงไปให้แล้วในพระขุนแผนและพระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็นครับ...

7. smart7667

พระขุนแผนพิชัยสมบัติ และพระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็นแช่น้ำมนต์ ครับ สร้างจากศาสตร์เก่าแก่ครับ...พ่อท่านบ่าวเป็นผู้ให้คติการสร้างหลักครับ...โดยมากจะเป็นศาสตร์เขาอ้อ..ตักศิลาเขาอ้อ คือ รากแก้วที่ยิ่งใหญ่ของไสยเวทพุทธาคมเมืองใต้ ตำนานการต่อสู้อของชายชาตรี ในยามที่บ้านเมืองเกิดภัยสงคราม เจ้าสำนักหรือศิษย์จะเสียสละอย่างสูง เพื่อปกป้องรักษาบ้านเมือง ดังจะเห็นได้ครั้งที่พม่ายกมาตีเมืองชุมพร ไชยา นครศรีธรรมราช ลงมาถึงเมืองพัทลุง...

อิทธิพลของสำนักเขาอ้อ ได้แผ่ขยายลงไปทั่วภาคใต้ ตลอดถึงแหลมลายู มีหลักฐานการติดต่อสัมพันธ์อย่างใกล้ชิด และร่องรอยวิชาต่างๆ ที่ปรากฏในสำนัก ถ้าไม่เป็นศิษย์สายตรงก็เป็นสายวิชาที่สืบทอดกันมาเป็นหลายร้อยปีมาแล้ว

อักขระยันต์ของอดีตวิชาโบราณเขาของสำนักตักศิลาเขาอ้อ ได้มีการสืบทอดกันมาเป็นพันๆ ปี โดยเฉพาะภายในถ้ำฉัททันต์บรรพต ที่มีความศักดิ์สิทธิ์เป็นหลืบเล็กหลืบน้อยภายในถ้ำเคยเป็นสถานที่เก็บรักษาของสำคัญ เช่น คัมภีร์อาวุธลงอาคมของเจ้าสำนักหรือศิษย์อาวุโส ในลักษณะพรางพยนต์ แม้การประกอบพิธีกรรมต่างๆ เช่น กินยา แช่ว่าน หรืออาบยาแช่ว่าน การปลุกเสกเครื่องรางของขลัง เชื่อกันว่ามีความขลังศักดิ์สิทธิ์สูงสุด

8. smart7667

พระเกจิอาจารย์ภาคใต้โดยมากยึดเขาอ้อครับ...ประดู่ทรงธรรมกับเขาอ้อคล้ายครับ...
    ติดตามความจริงของไสยะต่อไปครับ.....พระที่ท่านได้ไปนะครับมีคุณค่ามาก พ่อท่านบ่าวใช้การชักยันต์ลงองค์พระด้วยครับ...ด้วยรัก

9. smart7667

โทรสอบถามได้ครับผม...

10. smart7667

ชมภาพพระขุนแผนพิชัยสมบัติกับพระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็นที่หน้า29ครับ เอบอร์โทรได้ครับที่หน้า1 พีเอ็มได้ครับ ได้ถวายปัจจัยพ่อท่านไปแล้วครับตั้งแต่ให้บูชามาครับ สาธุกันนะครับ.......ด้วยรักและเคารพครับ...ท่านต้องการของแจกพีเอ็มมานะครับหากช้าพีเอ็มทวงได้เลยครับ...

11. smart7667

"หนึ่งใจ....เดียวกัน"
    เราและเราจะสืบวิถีบุญและวิถีสงบไปพร้อมกันครับ.....

12. smart7667

"ยันต์" (cabalistic writing) เป็นคำโบราณ เข้าใจว่ามีพัฒนาการมาจากคำว่า "ยนต์" สมัยก่อนมีการผูกหุ่นพยนต์ คือเสกหุ่นฟางให้กลายเป็นคน หรือเสกเรือสำเภายนต์ ซึ่งทำจากหญ้าฟางให้แล่นไปมาได้ทั้งในน้ำและบนบก ทางเหนือมีการลงอักขระในช่องสี่เหลี่ยมไว้หน้าเรือนนอนลูกสาวก้นไอ้หนุ่มที่มีคาถาอาคมแอบเข้าไปทำมิดีมิร้ายถ้ารอดเข้าไปอาคมทางไม่ดีจะเสื่อมรู้จักเรียกกันว่า "หำยนต์" ส่วนใหญ่จะหมายถึงการทำให้สิ่งไม่มีชีวิตเกิดการเคลื่อนไหวตามใจปรารถนาเป็นรากเหง้าแห่งคำว่า "ภาพยนตร์" ซึ่งเมื่อก่อนเรียก "หนัง" (มาจากหนังใหญ่ หนังตะลุง) เครื่องยนต์ กระทั่ง รถยนต์ ในปัจจุบัน

ยันต์ เป็นการจาร จารึก หรือเขียนอักขระโบราณลงบนวัสดุต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นเงินแผ่นทองแผ่นโลหะอันเป็นมงคล และใช้จารหรือสักลงบนร่างกายของมนุษย์เพื่อแสดงกลุ่มชาติพันธุ์หรือความเป็นหนุ่มพร้อมจะรับผิดชอบมีครอบครัว เช่น การสักยันต์ของกลุ่มชาวลาวพุงดำ คือสักตั้งแต่พุงลงไป เกจิคณาจารย์จะได้รับการถ่ายทอดวิชาการลงอักขระเลขยันต์สืบต่อกันมา โดยเชื่อว่ายันต์แต่ละอย่างมีพุทธคุณช่วยให้เกิดความเป็นสิริมงคลในลักษณะต่างๆ ซึ่งการลงอักขระเลขยันต์นั้น เป็นตำราเฉพาะของแต่ละอาจารย์บางครั้งเป็นการสักด้วยหมึกดำ บ้างเป็นการสักน้ำมัน ซึ่งจะไม่เห็นรอยสัก

สำหรับยันต์ในประเทศไทยนั้น ได้รับอิทธิพลจากการเขียน "ติลก" (Tilok) ซึ่งเป็นเครื่องหมายบูชาเทพเจ้า โดยเฉพาะพระศิวะ และพระนารายณ์ จากอินเดียโดยเขียนไว้บนหน้าผาก ภายหลังเขมรรับเอาทั้งพราหมณ์และพุทธมหายานเข้าไปการเขียนยันต์เลยแพร่หลายเข้าสู่สยามในเวลาต่อมา

ขอขอบคุณ อาจารย์ศรีศักดิ์ วัลลิโภดม ครับ....

13. smart7667

ในกระบวนพระปิดตาของพระเกจิอาจารย์แต่โบร่ำโบราณที่ขึ้นชื่อลือเลื่องจากหลายๆ สำนัก พระปิดตาเป็นที่ยอมรับกันว่าเป็นสุดยอดของพระปิดตาด้วยกันก็คือ "พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์" ซึ่งน่าจะคุ้นหูท่านผู้อ่าน แต่จะคุ้นหน้าคุ้นตาหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล มาทำความรู้จักกันครับผม

ผู้สร้าง "พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว" ก็คือ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรี อัตโนประวัติโดยย่อของหลวงพ่อแก้ว ท่านถือกำเนิดจากครอบครัวชาวประมงจังหวัดเพชรบุรี ในราวปลายรัชกาลที่ 2 บางตำราก็ระบุว่า ท่านเป็นคนบ้านบางแก้ว อ.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี ได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุที่วัดพระทรง จ.เพชรบุรี ก่อนที่จะธุดงค์ไปบูรณะวัดเครือวัลย์ แขวงบางปลาสร้อย จ.ชลบุรี ซึ่งที่นั่นเองเป็นจุดกำเนิดของสุดยอดพระปิดตาอันดับหนึ่งของประเทศไทย

พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว เนื้อผงคลุกรักหรือจุ่มรัก นับเป็นราชาแห่งพระปิดตาเนื้อผง สูงด้วยความนิยมและมูลค่า โดยเฉพาะคำร่ำลือทางด้านมหาเสน่ห์ และเมตตามหานิยม มีเรื่องเล่าขานสืบทอดกันมาว่า ในการจัดสร้างพระปิดตาของหลวงพ่อนั้น มีเศษผงที่เหลือจากการจัดสร้างปลิวไปตกในตุ่มน้ำ สาวแก่แม่ม่ายที่วักน้ำลูบเนื้อตัวเป็นอันต้องมนต์ลุ่มหลงเกิดเสน่หาถ้วนทั่วทุกตัวตน

จนมีผู้พยายามขูดเนื้อขององค์พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว เพื่อนำไปใช้ล่อหลอกหญิงสาวจนเกิดเรื่องราวกันมาแล้วมากมาย หลวงพ่อแก้วท่านจึงดำริให้นำพระมาจุ่มรักหรือคลุกรักเสีย เพื่อมิให้ผู้ใดขูดนำไปใช้ในทางมิชอบ
    พระปิดตาหลวงพ่อแก้ว เนื้อผงคลุกรัก สามารถแบ่งออกได้เป็น 3 พิมพ์ คือ 1) พิมพ์ใหญ่ ให้สังเกตจะเห็นกำไลข้อพระบาทและส้นพระบาท พระนาภีจะนูนขึ้นมาเล็กน้อย พิมพ์ด้านหลัง มีทั้งหลังแบบ คือ ด้านหลังเป็นรูปองค์พระเหมือนด้านหน้ากดเว้าลึกลงไป พระเศียรด้านหลังที่เว้าลึกจะไม่ลึกมาก และจะรีคล้ายไข่เป็ด สำหรับองค์ที่ติดชัดจะเห็นนิ้วขึ้นเป็นไรๆ บริเวณพระหัตถ์ทั้งสองข้าง หลังเรียบ และหลังยันต์ (อุทับถม) ซึ่งพบน้อยมาก 2) พิมพ์กลาง หลังแบบ หลังเรียบ หลังยันต์ และ 3) พิมพ์เล็ก

เนื้อของพระปิดตาหลวงพ่อแก้ว ส่วนมากจะพบเป็นเนื้อละเอียด และมักปรากฏเม็ดสีน้ำตาล สีแดง ซึ่งเกิดจาก "ว่าน" ขึ้นประปราย ถ้าหากลึกเนื้อในจะละเอียดเป็นสีน้ำตาลอมดำ คนโบราณเรียกหลวงพ่อแก้วเนื้อกะลา เพราะจะเห็นเป็นจุดเล็กๆ คล้ายกะลาเก่าขัดมัน บางองค์มีการปิดทอง ซึ่งต้องพิจารณาทองเก่าให้เป็น เพราะทองเก่าเนื้อจะออกสีแดงอมเหลืองและด้าน ไม่เหมือนกับทองใหม่ซึ่งจะเป็นมันวาว

นี่คือพระปิดตาในดวงใจผมครับ..(พ่อท่านเกลื่อนยังบูชาไว้ครับ...)

14. smart7667

พระปิดตาลืมตามิดปิดตาเห็นแช่น้ำมนต์ พ่อท่านบ่าววัดนางโอ....แจกฟรีที่วัดด้วยตนเองครับ......ฟรีครับหากไปกราบพ่อท่าน....ทางกระทู้นี้รวบรวมเงินบุญให้พ่อท่านบ่าวเพราะเราเป็นอุปัฏฐากท่านครับ...สองร้อยบาทค่าส่ง60บาทครับ พีเอ็มทางกระทู้ได้ครับ คนโทรมาทุกวันจริง ขออนุโมทนาบุญกันครับ.....สาธุครับ..

15. smart7667

การเข้าถึงอำนาจพระขุนแผนพิชัยสมบัติและ
    วิธีทำจิตให้เข้าถึงคุณพระ และยกเอาคุณพระขึ้นเป็นที่พึ่ง
    ต้องทำจิตให้บริสุทธิ์หมดจดปราศจากความลังเลสงสัย ทำความนอบน้อมพร้อมด้วยกาย วาจา ใจ ตามองดูรูปพระ
    จิตระลึกถึงคุณพระ ภาวนากำหนดลมหายใจเข้าว่า “พุท” กำหนดลมหายใจออกว่า “โธ” จนเกิดความสงบแล้วทำตามความ
    ปรารถนา ถ้าจะออกเดินทาง ถ้าจะให้วิเศษ สำเร็จความปรารถนาชั้นสูงสุดต้องนั่งบริกรรมภาวนากำหนดลมหายใจเข้าว่า
    “พุท” กำหนดลมหายใจออกว่า “โธ” ให้นานจนเกิดพลังสมาธิ จึงตั้งจิตอธิษฐานตามความปรารถนา ความสำเร็จอยู่ที่แรง
    อธิษฐาน (ความสงบที่บังเกิดขึ้นกับจิต นั่นแหละคือคุณพระ) เด็ก ๆ มีจิตว่างเปล่าคุณพระคุ้มครองได้ดีกว่าผู้ใหญ่ ผู้ที่ไม่มี
    ความเชื่อไม่ควรรับไปใช้ผู้นำไปทดลองทำเป็นเล่น ปราศจากความเคารพในรูปพระพุทธเจ้าที่พ่อท่านบ่าว ปิยธโร วัดนางโอบรรจุพระพุทธคุณ
    แล้วเป็นบาปกรรมอย่างหนัก เทพยดาและแรงครูอาจดลบันดาลให้เกิดโทษวิบัติ เสื่อมลาภ เสื่อมยศ หมดที่พึ่งได้ ต้องให้
    ความเคารพอย่างสูงถึงจะเจริญรุ่งเรือง กายที่ละเว้นแล้วจากการฆ่าสัตว์ ลักทรัพย์ ประพฤติผิดในกาม ละเว้นจากการพูด
    เท็จและจากการดื่มสุรายาเมา เป็นกายที่ควรแก่คุณพระ ใจที่ได้เจริญภาวนาแล้ว มีสติสัมปชัญญะ มีหิริความละอาย โอตัป
    ปะความเกรงกลัวต่อบาป เป็นใจที่ควรแก่คุณพระ ผู้สำรวมกาย วาจา ใจ ให้เป็นปกติปราศจากโทษถือว่าเป็นผู้ที่เข้าถึงคุณ
    พระแล้ว คุณพระที่ใจเราเข้าถึงแล้วกำจัดภัยได้จริง และยังสามารถส่งเสริมให้เราอุดมด้วย โชคลาภ แคล้วคลาด ปลอดภัย
    จากภยันตรายทั้งปวง พร้อมทั้งส่งเสริมให้เรามี เสน่ห์ เมตตา มหานิยม คนทั่วไปชื่นชม รักใคร่สรรเสริญ และหนุนนำดวงชะตา
    ให้สูงส่งรุ่งโรจน์ ในการดำเนินชีวิตของเราได้เป็นอย่างดีอย่างน่าอัศจรรย์ใจยิ่งนัก เพราะมวลสารว่านยาแร่ธาตุ และผงวิเศษ
    ต่าง ๆ ที่ท่านรวบรวมมาทำพระขุนแผนชุดนี้จัดว่าเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์เพราะเป็น พระขุนแผนรุ่นแรก ที่ลูกศิษย์ขอร้องให้ท่านทำมาตั้งหลายปีแล้วแต่มันยังไม่ถึงเวลา เพราะท่านสะสมแร่ธาตุ ว่านยา และ ผงวิเศษต่าง ๆ ยังไม่
    ครบตามสูตร แต่มาปีนี้ถึงเวลาแล้ว ท่านจึงมีดำริว่าจะสร้าง พระขุนแผนแสนสะท้านเจ้าเมืองกาญจนบุรีเอาไว้ให้ลูกศิษย์ลูกหาของท่านได้มีของดีสุดยอด พุทธคุณครอบจักรวาลไว้สักการะครอบครองเป็นสมบัติติดตัว เป็นมหา
    มงคลสูงสุด วิเศษสุด อาถรรพ์สุด มีพุทธคุณสูงสุดในด้านเมตตามหานิยม เป็นเสน่ห์แก่เพศตรงข้าม หญิงรักหญิงหลง ชาย
    รักชายชมเป็นมหาละลวยถ้วนหน้า เพราะท่านเป็นผู้ควบคุมวาระจิตในการลบผงขุนแผนชมตลาดเองกับมือท่าน พร้อมทั้งเป่าชักยันต์สุดสำคัญคือนะขุนแผนผงต่าง ๆเชื่อนะครับเชื่อว่า.. เป็นผงที่วิเศษศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก โบราณว่าไว้ผงนี้ถ้าขูด
    ใส่น้ำ หรือของกินให้กับ เพศตรงข้ามได้ดื่มหรือกินไปแล้วละก็มีอันได้เสียกันอย่างแน่นอน ในตำราเก่าๆโบราณๆท่านรับรองไว้อย่างนั้น มวลสาร
    พระผงขุนแผนมีส่วนผสมนั้น น้ำมนต์ แร่ธาตุ อีกนับไม่ถ้วน
    กล่าวไม่หมด เพราะพ่อท่านและศิษย์ทุกท่านมีเจตนาบุญสะอาดมาก มีเจตนาที่จะสร้างพระขุนแผนชุดนี้ ให้บังเกิดความขลัง ความศักดิ์สิทธิ์ ดังครูบาอาจารย์
    ในสมัยโบราณที่ท่านได้สร้างกันไว้ในอดีตเพื่อฝากไว้ในแผ่นดิน และเป็นการจรรโลงพระพุทธศาสนาไปในตัว เพื่อให้ลูกศิษย์
    ลูกหา ลูกหลานได้รู้ว่าของดี ๆ ของแรง ๆ เป็นอย่างไร ของดีคนดียังมีอยู่คู่แผ่นดินไทยตลอดไป (ห้ามนำไปใช้ในทางที่ผิดศีลธรรมเด็ดขาด)
    “สวดมนต์เหมือนยาทา นั่งภาวนาเหมือนยากิน”

ถ้าศีลบริสุทธิ์ คุณวิเศษจะมีมาเอง

16. smart7667

นี่คือความเชื่อส่วนตัวเท่านั้นครับ......

17. smart7667

เชื่อในคุณพระนะครับ....แขวนได้เลยหรือพกติดตัวก็ได้ท่านที่ได้ไปแล้วโปรดภูมิใจนะครับ....

18. smart7667

ขอให้พระรักษาท่านครับ ท่านที่สอบถามพีเอ็มหรือโทรนะครับ.....

19. smart7667

ยินดีเป็นที่รับฟังรับรู้ปัญหาด้านการงานของท่านแล้วแนะนำเรื่องการบูชาพระเสริมความมั่นใจครับ.....โทรหรือพีเอ็มนะครับ.....ตามอัธยาศรัยครับ...เรายินดีเป็นบุญตาต่อกันนี่ครับ...ด้วยรัก..

20. smart7667

คืนนี้อย่าลืมปฏิบัติธรรมเราจะนั่งสมาธิกันในศุกร์13....ก็ดีครับ.....(เย้ากันน่ะครับ...)