อาจารย์ยอด : ปอบเร่ร่อน, ผีเข้าในวัด [ผี] new

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย supatorn, 28 มิถุนายน 2017.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวไหมถ้าเราเห็นผีในวัด
    และกลัวไหมถ้าเจอนอกวัด
    และสถานที่ต่างๆ
    ควรจะมีความกลัวบ้างเป็นปกติ
    ถ้าเป็นคนปกติ

แต่ให้เฉยๆไว้ก่อน อย่าพึ่งทำอะไร
    เราจะรู้สึกว่ากลัวเป็นอย่างนี้
    (เห็นอารมย์ชัดเจน)
    และมันส่งผลต่อกายอย่างนี้
    ซักพักใจเราจะเลิกปรุงได้เอง

ปล ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
    พูดจากประสบการณ์ไปวัดและเดินเล่น
    ป่าช้าตอนดึกๆคนเดียว
    ข้อดีมันจะเห็นอารมย์ได้ชัดเจน
    แค่ขนลุกคือปรุงแล้ว ใช้ตรวจสอบ
    ความเป็นกลางของจิตได้ดี
    จิตที่เป็นกลางก็พร้อมที่จะเดินปัญญาได้
    จะได้รู้ว่าที่เราฝึกเจริญสติมา
    มันใช้ได้ผล
    หรือไม่อย่างไร
    ต้องดูตอนออกงานนี่หละ
    อยู่แต่เขตเมือง
    บ้างที่เราไม่รู้ตัว
    และอาจทำให้หลงตัวเองได้ง่าย
    จะได้ไม่ประมาท

หมายเหตุ 18+ ผู้ปกครองควร
    พิจารณา

3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ท่านอ นพ เจออะไรบ้างคะ แล้วทําไมถึงไปเดินในป่าช้าคะ สาธุธรรมค่ะ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เจอทุกอย่างครับ
    คิดว่าทำให้เราฝึกไปได้เร็วครับ
    ตอนบวชวันแรก ถือเทียนไปหนึ่งเล่ม
    นั่งสมาธิข้างหลุมศพเลยประมานว่ามา
    ถ้าโผล่มา
    ตายเป็นตาย ๕๕๕ แต่ไม่ตายซักที ๕๕
    (เป็นวิธีเฉพาะบุคคลนะครับ)

เจอทุกอย่างนั่นหละครับแบบไม่ใช้แว๊บๆ
    วิสองวินะเป็นหลักนาทีครับ เดินตามก็มี
    ลอยหายต่อหน้าก็มีเรื่องนี้รู้ทั้งวัดครับ
    ที่ไม่ควรเล่าก็มีเพราะ เล่าไม่ได้จริงๆฯลฯ
    แต่พวกนี้ไม่ใช่ประเด็นสำคัญหรอกครับ
    เอาไว้ตอบพอขำๆในห้องผีได้อยู่
    อ่อยังไม่รวมกองทัพน้องเหมียวนะ ๕๕๕

ประเด็นสำคัญคือ เอาไว้ตรวจสอบตัวเอง
    เกี่ยวกับเรื่องการเจริญสติครับ
    จะได้ไม่หลงตัวเองครับ

เพราะเราจะฝึกสติเพื่อเดินปัญญา
    การเข้าป่าช้าดึกๆ(เคยชวนคนอื่นแต่ไม่มีคนไปด้วย๕๕๕) มันจะทำให้เราเห็นอารมย์
    การปรุ่งแต่งชัดเจนครับ เรื่องปรุ่งว่ากลัว
    มันจะชัดสุดเลยครับ
    เพราะเกือบทุกคนสำหรับ
    เด็กๆจะโดนฝั่งหัวเรื่องผี หรือเอาผีมาหลอก
    เพื่อให้เรากลัว จะได้ทำตามผู้ใหญ่
    (อย่าสอนเด็กรุ่นใหม่อย่างนี้นะ
    ควรอธิบายด้วเหตุและผลแทน
    ไม่ใช่เอะอะเอาผีมาขู่)
    ไหนจะเรื่องเล่าเรื่องแต่ง ข่าวลือ
    ข่าวเท็จ ข่าวจริง นิยายอีกฯลฯ

ปรุ่งคือดึงภายนอกเข้ามา
    ร่วมกับจิต
    เช่นตัวอย่าง เห็นว่ามืดดึงความมืดเข้ามา
    บวกสัญญาในจิตว่าอาจจะมีผี
    หรือได้ยินเสียงแปลกๆดึงเสียงเข้ามาปรุ่ง
    บวกสัญญาในจิตว่าเสียงผี
    ได้ยินเสียงเรียกก็ดึงเสียงมาปรุ่งกับจิตว่าผี
    ได้กลิ่นก็เช่นกันครับ
    มันจะเห็นการปรุ่งแบบนี้ชัดเจนมาก

เราฝึกได้ ใช้สติให้รู้เท่าทันอย่างเดียว
    ไม่ต้องไปปรุ่งต่อ ไม่ว่าเสียง แสง สี
    กลิ่น หรือปรากฎต่อหน้า
    เราก็จะเฉยๆจิตเป็นกลาง
    ได้เอง ในชีวิตปกติเราจะรู้ว่า
    สภาวะที่จิตเป็นกลางเป็นอย่างไร
    เห็นกิริยาความคิด รู้กิริยาที่ปรุ่งแล้ว
    ได้ชัดเจนยิ่งขึ้น.

ปล ลงสนามจริงถ้าผ่านมันจะไปได้เร็วครับ
    แต่วิธีนี้เหมาะสำหรับคนที่ควรมีประสบการณ์ได้พบเห็นนามธรรมมาบ้าง
    และฝึกสมาธิมาบ้างฝึก
    เจริญสติมาบ้างนะครับ
    ไม่งั้นจะวิกลจริตเอาได้ง่ายๆครับ
    หรือควรไปเป็นกลุ่ม มีคนดูแลนะครับ

บอกตรงๆนะ ดึกๆกลัวคนมากกว่าครับ
    เราต้องเตรียมพร้อมป้องกันตัว
    ตรงนี้ตามปัจจัยแห่งตนด้วยนะครับ

ส่วนตัวถ้ามีโจรเข้าบ้าน
    คงไม่ถามโจรว่า
    พี่มาทำอะไรแน่นอนครับ
    ๕๕๕