อาถรรพ์ เมืองกาญจน์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 20 กุมภาพันธ์ 2013.

1. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

˹
    เคยได้ยินงูยักษ์กินทหารญี่ปุ่นหรือเปล่า

2. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

3. คนมีบ่วง

คนมีบ่วง Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2013
    เรื่องของป่าเมืองกาญจน์เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่นานมาแล้วผมได้ยินจากลูกศิษย์ลูกหาของหลวงปู่ท่านหนึ่ง ซึ่งปัจจุบันผมนับถือท่านมากด้วยเพราะข้อวัตรปฏิบัติของท่านครับ ท่านเป็นพระป่าถือการอยู่ป่าเป็นวัตร ผมขอเข้าเรื่องเลยแล้วกัน ด้วยเพราะท่านเป็นพระป่าการธุดงค์ของท่านจึงมีบ่อย ป่าเมื่องกาญจน์ก็เป็นอีกสถานที่หนึ่งที่ท่านไปธุดงค์ด้วยเช่นกัน ครั้งนั้นมีโยมที่เป็นลูกศิษย์ท่านไปด้วยสองท่านซึ่งสองท่านนี้ผมรู้จักเป็นอย่างดี หนึ่งในนั้นมีมัคทายกประจำวัดประจำหมู่บ้านที่ผมอยู่ไปด้วย การธุดงค์เป็นไปอย่างปกติจนกระทั่งใกล้ค่ำ หลวงพ่อท่านเร่งให้เดินทางเพราะเดี๋ยวจะมืดเกินไปก่อนถึงที่หมาย จุดหมายปลายทางของท่านคือสำนักสงฆ์ร้างแห่งหนึ่งซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นสำนักสงฆ์ร้างแห่งเดียวกันกับที่มีรายการหนึ่งไปถ่ายทำหรือเปล่า พอไปถึงท่านก็ปักกลด ณ ที่แห่งนั้นทันทีไม่ได้เข้าพักตามกุฏิหรือศาลาแต่อย่างใด ทุกคนต่างแยกย้ายกันหาที่ปลักกลดตามแต่ตนจะอธิฐานกันตรงไหน การเจริญภาวนากรรมฐานเป็นไปอย่างปกติ จนถึงเที่ยงคืนหลวงพ่อท่านยังเดินจงกลมอยู่ ส่วนโยมที่เป็นลูกศิษย์อีกสองท่านได้เข้ากลดเจริญกรรมฐานในนั้นแทนการเดินจงกลม ไม่นานนักศิษย์ทั้งสองคนก็ทยอยกันออกมาจากกลดถือไฟฉายเดินมาหาหลวงพ่อพร้อมกับกระซิบหลวงพ่อว่าได้ยินเสียงอะไรไหมหลวงพ่อไม่ตอบ ท่านยังเดินจงกลมเป็นปกติของท่าน โยมลูกศิษย์ทั้งสองไม่พูดอะไรกับท่านอีกได้แต่ยืนนิ่งๆมองท่านเดินไปเดินมา สักพักท่านก็พูดกับลูกศิษย์ท่านว่า อย่าวิ่งอย่าตกใจให้ทำจิตให้สงบและอย่าทำอะไรทั้งสิ้นเขาแค่มาทักทาย ไม่ทันไรลมมาจากไหนไม่รู้พัดกระหน่ำยังกับพายุเข้าเสียงกิ่งไม้หักมาเป็นทางแต่เสียงกิ่งไม้ดังมาทางเดียวแต่ลมพัดทั่วไปหมด มัคทายก รีบขยับตัวเข้าหาหลวงพ่อทันที พร้อมกับบริกรรมคาถาทันทีเหมือนกัน (พอตอนหลังผมถามท่านว่าคาถาอะไรท่านบอกว่าจำไม่ได้ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไรมั่วไปหมด)เสียงกิ่งไม้ต้นไม้หักหยุดไปแล้วแต่ลมยังพัดโหมจนคุยกันแทบไม่รู้เรื่อง หลวงพ่อท่านยืนนิ่งๆหันหน้าไปทางศาลาร้าง ทุกคนหันไปมองตามหลวงพ่อ สิ่งที่ปรากฎคือช้างตัวใหญ่มากยืนชูงวง งาขาวๆขนาดเขื่องๆมองเห็นชัดในที่มืดเลยที่เดียว ความสูงของช้างสูงกว่าหลังคาของศาลาเสียอีก ตามีสีแดงจนน่ากลัว เงาทะมึนยืนบังแสงดาวจนเห็นเป็นรูปช้างอย่างชัดเจน ท่านมัคทายกท่านเปรียบว่าพวกท่านเหมือนมดเลยในเวลานั้น หลวงพ่อกำชับว่าอย่าวิ่งเขาแค่มาเยี่ยม มาทักทายเดี๋ยวเขาก็ไป หลวงพ่อท่านพูดกับช้างเชื่อกนั้นว่า ท่านกับศิษย์แค่มาเพื่อปฏิบัติเจริญกรรมฐานศึกษาธรรมของพุทธองค์มิได้มีเจตนามาเพื่อรบกวนท่านแต่อย่างใด และการปักกลดนะที่ตรงนี้เพียงเพื่อเป็นที่พักค้างคืนและถือโอกาสปฏิบัติธรรมไปด้วยขอท่านอย่าได้ขับไล่หรือโกรธเคืองแต่อย่างใดเลย ไม่นานลมที่พัดหนักก็หยุดไปเฉยๆพร้อมกับช้างเชือกนั้นหันหลังเดินกลับ เสียงกิ่งไม้ต้นไม้หักดังห่างออกไปเรื่อยๆจนกระทั่งเงียบเสียงทุกสิ่งอย่าง มัคทายกกับพี่อีกคนยืนตัวสั่นไม่กล้าขยับไปไหนหลวงพ่อท่านเอาน้ำมาให้กินแล้วให้ไปนอนพักเพราะต้องเดินทางแต่เช้า แต่ดูเหมือนทุกคนจะไม่อยากไปนอน เช้ามามัคทายกท่านเดินสำรวจรอบๆกับพี่อีกคนแต่กลับไม่พบกิ่งไม้หักหรือต้นไม้โคนแต่อย่างได
    นี่คือเรื่องที่ผมได้ฟังมาจากศิษย์ของท่านและมีเรื่องราวอื่นๆอีกเยอะ เช่น บางคืนก็ได้ยินเสียงเหล็กกระทบกันดังลั่นป่าไปหมด วันสุดท้ายออกจากป่าก็หลงทางกันแต่ก็กลับออกมาได้เพราะงูใหญ่ช่วยนำทาง อะไรแบบนี้ครับ

4. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

5. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เราก็เป็นอีกคนนึงที่มาอยู่เมืองกาญจนได้เกือบ4ปีแล้ว และพบเจอกับเหตุการ์ณแปลกๆในบ้านเช่าหลังนึงเริ่มเรื่องเลยนะค่ะ ตอนมาอยู่ใหม่ๆก็ไม่มีอะไรพอไปซักพักหนึ่งเวลานอนหลับจะฝันว่ามีผู้ชายมาร่วมหลับนอนด้วยตลอด แบบว่าบ่อยมากทั้งกลางวันกลางคืน(นั่นยังไม่เท่าไหร่)เราก็ไม่ได้สนใจซักเท่าไหร่คิดว่ากินมากนอนมากก็เลยฝัน แต่ก็ยังฝันอยู่เรื่อยๆอ่ะตอนหลังเริ่มหนักขึ้นมีมาอำเราอีกแรกๆก็คิดว่าคงนอนทับเส้นเพราะชอบนอนตะแคงมาหลังๆมันเริ่มไม่ใช่แล้วเพราะถึงตี3เป๊ะเขาก็จะมากวนเราจนถึงเกือบ6โมงเช้า(ไม่ได้หลับได้นอนกัน) สวดมนต์ก็แล้ว,แช่งก็แล้ว,เอาน้ำมนต์มาพรมห้อง,เอามีดหมอมาไว้ใต้หมอนก็แล้วสารพัดวิธี ก็ยังมิวายมาเยี่ยมเยียนกันอีกขอบอกว่าเปิดไฟนอนทุกคืนนะคะ เพราะเริ่มจะกลัวแล้วเล่นมาถี่ซะเหลือเกิน ออลืมบอกไปเราอยู่บ้านคนเดียวเพราะแฟนเป็นเซลต้องออกต่างจ.บ่อยจะมาแค่ไม่กี่วัน จนเราทนไม่ไหวเลยไปหาหมอดูถามว่าเป็นไงเขาก็บอกว่าเป็นเจ้าที่ ที่อยู่บ้านนี้เจ้าที่เขายังหนุ่มอยู่เห็นเราอยู่คนเดียวก็เลยมาหยอกเล่นแล้วอีกอย่างเขาชอบที่เราสวดมนต์(เราจะสวดมนต์ตอนเย็นแต่ไม่ทุกวันนะแล้วแต่จะขยัน)พอดีช่วงนั้นเราหยุดสวดมนต์ไปหลายวันท่านก็เลยมาเตือนให้ไปสวดมนต์ ตอนหลังเราก็เลยบอกท่านว่าอย่ามาแกล้งเราอีกเรากลัวเราจะหมั่นสวดมนต์ทำบุญกรวดน้ำไปให้ก็เลยทำใฟให้ท่านไม่ค่อยมาเยี่ยมเราบ่อยๆอีก

6. tassumalee

ก็อยากจะฝากไว้นะคะว่าเมืองกาญจนยังมีอะไรดีๆให้มาท่องเที่ยว ถ้ามีโอกาสเพื่อนๆลองแวะมาเที่ยวชมดูซิคะ เราเป็นคนกทม.แท้ๆพอมาอยู่ที่นี่แล้วไม่อยากกลับไปกทม.เลย"เรื่องจิตวิญญานเราว่ามีทุกที่แหละนะไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็ตาม คนที่จะสัมผัสได้คงเป็นเพราะจิตเปิดอยู่และเวลาของภพภูมินั้นๆมันมาตรงกับเวลาของเราพอดี หรือไม่ก็เราอาจเคยมีกรรมกับเขา ตามความเข้าใจของเรานะ" ก็เป็นสมาชิกใหม่ยังด้อยประสบการ์ณทางธรรมอีกมาก แต่เกี่ยวกับเรื่องสิ่งเล้นลับยังมีอีกหลายเรื่องไว้จะทยอยมาแชร์ให้เพื่อนๆอ่านอีกนะคะ

7. Sathu2516

Sathu2516 Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2013
    ไปปฏิบัติธรรม บ่อยที่กาญจน์ค่ะ ในสถานที่ปฏิบัติธรรมที่มีพระอริยบุคคลดูแลจะปลอดภัยค่ะ ต้องตามครูบาอาจารย์ ท่านมีบารมีแ่ก่กล้ามากแล้ว กาญจนบุรีแม้จะเป็นพื้นที่ที่มีอาถรรพ์ แต่เป็นพื้นที่ที่พระผู้ประพฤติดี ปฏิบัติขอบ เป็นที่ฝึกฝนบารมี ซึ่งบางท่านพ้นทุกข์แล้ว....

8. kopking

kopking สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2013
    ถ้าไม่แน่ก็อย่าไปป่านี้อันตราย

9. kiad

kiad Active Member

ช่วยเล่าเรื่องงูยักษ์กินทหารญี่ปุ่นหน่อยจ้า

10. ห้า5

ห้า5 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    ผมก็ไปบ่อยนะครับเมืองกาญนอนบนแพในเขื่อนศรี สังขละ เจดีย์สามองค์ พุเตย์ บ้านเรด้า
    นอนในแพกลางเขื่อนเขาแหลม ในตัวเมือง ไปเกือบยี่สิบครั้งเห็นจะได้ ไม่เคยเจออะไรเลย ยกเว้นอ้ายลูกชายมีครั้งหนึ่งได้ซื้อบัตรที่พักที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริ... เดือนฉายรีสอร์ท 900กว่านี่ละ ถูกดีซื้อสองคืน ไปถึงที่พักเขาให้ไปพักที่แพท้ายสุดไม่เหมือนในรูปที่โชว์ที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติเลย(เพราะที่พักในรูปราคา2000กว่ามารู้ทีหลัง) เข้าไปในห้อง ห้องเหมือนไม่ได้ทำความสะอาดเท่าไร ขี้จิ้งจกตรึมไปหมด ผมก็รู้สึกไม่ชอบเหมือนกันห้องมันแปลกๆ ผมนอนข้างซ้าย เมียนอนข้างขวา ลูกชายกะลูกสาวนอนกลาง มันเป็นเตียง6*6ติดกันสองเตียงเลยนอนแบบไม่ติดกันสบายๆ พอเช้ามาลูกชายมาบอก ป๊าๆมะคืนมาจบขาหรือเปล่า ผมบอกจะบ้าเหรอ เขานอนกันหมดใครจะมาจับขาคิดมาก ลูกชายมันบอกผม ม่ะคืนนอนอยู่มีคนมาจับขามัน รู้สึกได้อย่างจังไม่ได้ฝัน สรุปนอนคืนเดียวกลับบ้านดีกว่า ไม่ได้กลัวนะแต่ห้องพักมันไม่สะอาดไม่สวยอีกต่างหาก แต่เจ้าของก็ใจดีนะครับคืนส่วนต่างค่าห้องให้ผมด้วย ^^"

11. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อประมาณปี 19 ผมได้ไปเที่ยวนำ้ตกเอราวัณกับเพื่อนหลายคน ได้พากันเดิน
    ขึ้นน้ำตกชั้น2, ชั้น3 ไปเรื่อยๆ แต่ด้วยความที่ผมว่ายน้ำไม่เป็น ผมจึงได้แต่คอย
    เดินตามหลังเพื่อนไปเรื่อยแทบจะเรียกว่าก้าวต่อก้าวเลยทีเดียว แต่มีจังหวะหนึ่ง
    ที่ผมเหยียบลงตรงจุดที่เพื่อนพึ่งเหยียบผ่านไป ทันใดนั้นตัวผมก็จมลงไปในน้ำทั้งตัว
    โชคดีที่ผมไม่ตกใจ กลับรู้สึกสงบเหยือกเย็นกว่าปกติ ได้มองไปรอบๆตัวพบว่าเป็นแอ่งน้ำ
    ผนังด้านหน้าห่างจากผมประมาณเมตรกว่า ข้างล่างจากปลายเท้าลงไปอีกเป็นเมตร
    โชคดีอีกที่ที่ด้านหน้าเป็นรากไม้ใหญ่ที่พอเอื้อมมือถึง จึงได้อาศัยรากไม้โหนตัวขึ้นเหนือน้ำ
    ได้ ที่ผมแปลกใจก็คือผมตกลงไปได้อย่างไร ในเมื่อเพื่อนผมพึงจะเดินผ่านไปก่อนผมไม่เกิน
    2 ก้าวเท่านั้นเอง

12. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

โดนขนาดนี้ ยังอยู่ต่อได้ตั้งเดือนกว่า กำลังใจยอดเยี่ยมค่ะ ขออนุโมทนา สาธุการ..

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่ระมิงค์มีประสบการณ์ที่เขาค้อหรือเปล่าคะ ติงอยากฟังค่ะ
    เพราะตอนที่ไปรู้สึกสัมผัสได้ถึงอะไรบางอย่าง
    น่าสะพรึงกลัวมากค่ะ
    ผิดกับธรรมชาติสวยๆที่เห็นด้วยตาเนื้อ

14. hnomjean

hnomjean Active Member

ผมก็เคยไปครับ เดินไปก็ขนลุกไป เพราะมีต้นตะเคียนเยอะแถมมีศาลกับชุดไทยเต้มไปหมด

15. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเคยเจอที่เขาค้อคะ น่ากลัวมาก

16. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เรื่องเมืองกาญจน์

อยากทราบว่ามีเรื่องเล่าเกี่ยวกับวิญญาณของพวกทหารเชลยศึก

ที่เสียชีวิตตอนสมัยสงครามโลกครั้งที่สองบ้างไหมคะ

เคยอ่านข่าวนึงค่ะ นานมาแล้วที่ว่าวิญญาณพวกทหารเชลยศึก

มาเข้าฝันให้คนไปช่วยขุดโครงกระดูกของเขาขึ้นมา

เพื่อช่วยให้เขาพ้นทุกข์ ไปสู่สุขคติค่ะ

พอไปขุดก็เจอโครงกระดูกจริงๆค่ะ เป็นพันหรือเป็นร้อย นี่แหล่ะค่ะ

จำไม่ค่อยได้แล้วค่ะ เพราะเป็นเรื่องที่ผ่านมานานมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2013
  17. tassumalee

ทัศน์อยู่เมืองกาญน์จ มาเกือบ 5ปีก็ยังไม่เคยได้ยินเรื่องนี้เลยค่ะ..คุณมากิ

ได้ยินแต่เรื่อง..ซ่องโสเภณีร้างอ่ะคะ...ขึ้นชื่อมากในเรื่องความหลอน อีกทั้งสถานที่ก็น่า

กลัวค่ะ เคยมีน้องคนรู้จักกันเข้าไปลองของก็วิ่งป่าราบ...ออกมาเป้นไข่เลยค่ะ

น้องเขาขับรถไปกันกับเพื่อน 3 คน ไปลองของกัน พอไปถึงก็เดินเข้าไป

ใกล้ๆสถานที่ เพื่อนอีกคนที่ไปด้วยกันเห็นเงาคนแว็บๆ ( เขาไปตอนกลางวันค่ะ ) น้อง

เขาก็เลยทักไปว่าใครอ่ะ...แล้วก็รีบวิ่งตามเงาไป แต่ก็ไม่มีใคร มองหาจนทั่วแล้วก็ไม่พบ

น้องก็เลยบ่นกันตามประสา ผู้ชายปากไม่ดีกันอ่ะค่ะ โธ่เอ้ยไม่แน่นี่หว่า...เก่งจริงก็ออก

มาให้เห็นซิ พอน้องพูดจบ ก็มีเสียงกิ่งไม้หรืออะไรหล่นดังตุ๊บ...... พวกนั้นก็เลย

หันไปมองตามเสียงแบบพร้อมเพียงกัน น้องเล่าว่า เห็นเป็นเงาผู้หญิงผมยาวๆ ยืนมอง

หน้าพวกกลุ่มน้องที่ไปอยู่ แค่นั้นน้องที่ไปลองของกันก็รีบวิ่งกระเจิง มาที่รถแล้วก็

กลับบ้านมานอนเป็นไข้ อยู่ร่วม 2 วัน

ดิฉันไม่รู้นะคะ ว่าเรื่องที่น้องคนนี้เล่าเป็นเรื่องจริงรึเป่ลา ก็ฟังเขามาอีกที

แล้วมาบอกต่อ......... แต่สถานที่นี้ ไม่เคยร้างคนค่ะ.....เดี่ยวก็มีคนมาลองของ เดี่ยวก็มี

กองถ่ายมาถ่ายหนัง อยู่ที่ท่าล้อ ซ. 9 ( ดิฉันอยู่คนละฝั่งถนน กับซ.นี้ ไม่ไกลมาก

แต่ก็ไม่เคยกล้าไปค่ะ....กลัว ) กลัวจะเจอ...และกลัวมีคนตามกลับมาด้วย

แค่คิดจะไปก็สยอง...แล้วค่ะ

18. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ซ่องโสเภณีร้าง เคยดูในรายการคนอวดผี ด้วยล่ะค่ะคุณทัศ

เขาว่ายัง เฮี้ยนอยู่

เรื่องเล่าจากคุณทัศ โอ้โห น่าขนลุกดีเหมือนกันค่ะ

วิญญาณหญิงสาวผมยาว มาปรากฏตัวต่อหน้าเลย

พวกนักลองของ ไม่วิ่งกระเจิง ก็ไม่รู้จะยังไงเนอะคุณทัศ

สถานที่นั้นอยู่แถวบ้านคุณทัศเสียด้วย

ถ้ามาอยุ่ใกล้บ้านมากิ มากิก็ไม่ไปลองของหรอกค่ะ กลัวเหมือนกันค่ะ บรื๋อส์ส์ส์

ขอบคุณมากค่ะ คุณทัศ ที่มาให้ข้อมูล

19. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคะ ....

.... ส่วนตัวเคยไปแบบเช้าเย็นกลับพอดีน้องเขาจ้างให้ขับรถพาไปที่ " วัดถ้ำแฝด " ที่เมืองกาญได้เจอกับเจ้าอาวาสท่านเลยได้ไปกราบ .. น้องที่ให้พาไปบอกว่าท่านจะเก่งเรื่องพวกแนวองค์ ปลุกเสก แก้คุณ ฯ ประมาณนี้แหละคะ ... ก็เดินเที่ยวชมวัดท่านใหญ่โตสวยงามดีคะ และ มีอะไรให้สัมผัสเยอะจริง ๆ

.... ในส่วนตัวบอกได้เลยว่าเมืองกาญเราเองก็กลัว และ ไม่ค่อยอยากจะไปเท่าไหร่ ... บอกตามตรง กลัวคะ ...

20. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังคิดจะไปอยู่เมืองกาญจน์หน่ะเนี่ย ฟังซะหลอนเจียว อืม...