เรื่องเด่น อานิสงส์ที่เกิดขึ้นจากการภาวนานี้มีอานิสงส์มากนะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 28 มกราคม 2018.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    อานิสงส์ที่เกิดขึ้นจากการภาวนานี้มีอานิสงส์มากนะ

ครูบาอาจารย์เป็นแค่เพียงผู้บอกผู้ชี้แนวทาง
    การกระทำเป็นเรื่องของเราทั้งหลายเอง
    วันหนึ่งๆ เฉพาะอย่างยิ่งเวลาจะนอน
    ให้ไหว้พระ สวดมนต์ แล้วนั่งภาวนา เอาเพียง ๑๐ นาที
    ในรอบวันหนึ่ง ๒๔ ชั่วโมง ขอเพียง ๑๐ นาที เป็นการภาวนา
    เพื่ออบรมจิตใจเราให้สงบ ระงับอารมณ์วุ่นวายทั้งหลาย
    ต้องทดสอบเจ้าของ บังคับเจ้าของ ไม่อย่างนั้นหาความดีไม่ได้นะ
    ไม่ได้ขอมากละ เอาวันหนึ่ง เวลาจะหลับจะนอน ขอให้ได้ ๑๐ นาที ก็ยังดี
    ใน ๒๔ ชั่วโมง ชั่วโมงหนึ่ง ๖๐ นาที ขอเพียง ๑๐ นาทีเท่านั้น ไม่ได้เชียวเหรอ
    ให้บังคับตัวเอง ภาวนาให้ได้วันละ ๑๐ นาที เอ้าให้ได้ มันไม่ตายหรอก
    ธรรมอันมีคุณค่าเข้าหัวใจตนเองเพียง ๑๐ นาที มาบำเพ็ญจิตใจ
    ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งภาวนา ขอ ๑๐ นาที เป็นประจำ
    นอกจากนั้น ให้ท่านทั้งหลาย เสาะแสวงหาเอง
    เพื่อความดีสำหรับท่านทั้งหลายเอง
    ครูบาอาจารย์เป็นแค่เพียงผู้บอกผู้ชี้แนวทาง
    การกระทำเป็นเรื่องของเราทั้งหลายเอง
    ดังพระพุทธเจ้าท่านทรงแสดงไว้
    เราภาวนานั่งตลอดรุ่ง หามรุ่งหามค่ำ ไม่งั้นจะมาพูดเพื่ออะไร
    เราพูดเพื่อเป็นคติ นี่ไม่ได้ถึงตลอดรุ่งอะไร เราเพียงขอ ๑๐ นาที เท่านั้น
    ขอจากท่านทั้งหลาย เพื่อฝึกทรมานตนให้เป็นคนดีสำหรับเรา
    นี่ดูสิ เราฟาดตลอดรุ่งๆ ไม่เห็นตายเลยว่ะ เรามาสอนท่านทั้งหลายอยู่เวลานี้
    ขอเพียง ๑๐ นาที ให้ไปปฏิบัติดัดแปลงตัวเอง ทำไมจะไม่ได้วะ เราเป็นลูกศิษย์มีครู จำให้ได้นะ
    อานิสงส์ที่เกิดขึ้นจากการภาวนานี้มีอานิสงส์มากนะ
    ใครจะบริกรรมภาวนา พุทโธ ก็ได้ ธัมโม ก็ได้ สังโฆ ก็ได้
    มากำกับใจเป็นคำบริกรรม เช่น พุทโธๆ เป็นต้น
    มีสติกำกับใจของตน กำกับคำบริกรรมของตนในช่วงเวลา ๑๐ นาที
    เอาให้ได้ ว่างั้นนะ ถ้าท่านทั้งหลายอยากเป็นคนดี ต้องบังคับตนเองนะ

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

2. madeaw23

madeaw23 สมาชิก

กราบสาธุครับ