อานุภาพคาถาเงินล้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ยายทองประสา, 7 กุมภาพันธ์ 2006.

1. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

เริ่ม สัมปจิตฉามิ ครับ เป็นคาถาสนองกลับไสยศาสตร์และเป็นคาถาอภิญญาด้วย

2. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ใครที่อยากได้ผล ช่วยรบกวนไปอ่านข้อตกลงกันให้ครบก่อนนะครับ
    ว่าท่านบอกว่าต้องทำอะไรบ้าง
    ตั้งใจสวดอย่างตั้งใจ ตามจำนวน ขั้นต่ำ ห้ามน้อยลงกว่าเดิม หากลืม ระลึกเสมอว่าต้องเริ่มใหม่
    ใส่บาตรทุกวัน วันไหนไปไม่ได้ เอาเงินใส่กล่องไว้รวมเอาไปทำบุญแทน
    อยากได้อะไรก่อนสวดก็ตั้งใจไว้ เวลาสวด ปฏิบัติให้ลืมให้เลิกคิดเสีย
    ทำเอาคุณภาพ ไม่ใช่จำนวน แต่ละคำให้ชัดเจน ไม่ใช่เร่งจนรีบ ไม่ออกเสียงก็ต้องรู้ระลึกเสมอในใจ ถ้าออกเสียงก็ให้ครบ
    ทำสบาย ๆ อารมณ์ให้ดี ๆ จนจิตตั้งมั่น หรือเป็นฌาน ยิ่งสูงผลยิ่งเกิด
    ศีลรักษาดีไหม สะอาดไหม บริสุทธิ์ไหม
    ทุกสิ่งอย่างขึ้นอยู่กับของเก่า และของใหม่ที่เราทำมา อย่าว่าพระคาถา แต่จงว่าตัวเอง หากเราทำมาดีแล้ว ก็รวยไปแล้ว

ท่านมาสงเคราะห์ก็อย่าทำตัวอกตัญญู
    ถ้าทำไม่ได้ แล้วไปว่าว่าไม่มีผลไปลาหมาตายเลยนะครับ เฮงซวยเอง

ส่วนใครที่ไม่รู้ว่าแท้จริงท่านหมายถึงอะไร มีจุดมุ่งหมายอย่างไร อย่าได้แสดงสมอง...ปัญญา... มันน่าสมเพศ ปฏิบัติจะได้สักเท่าไหร่เชียวถึงได้มาว่าคนอื่นเขา คนพวกนี้เขาไปว่าคุณเรอะ ทำมาทางไหน ทางใครก็ทางมันสิครับ ครูบาอาจารย์สอนมาจำไม่ได้ หรือว่าไม่ได้สอนกันแน่ นักปฏิบัติประพฤติตัวพาลแบบนี้ สามานย์มาก ๆ

ถ้าทำได้อภิญญาสมาบัติ ได้ฌาน สามารถเอากำลังเหล่านี้ไปใช้ในการตัดกิเลสได้ ไม่ใช่ว่าคาถานี้ไม่มีผล ไม่รู้อะไรอย่าสู่รู้สิครับ

ใครทำไม่ได้ควรพิจารณาตัวเองว่าผิดว่าพลาดอะไร

3. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    58
    อยากเล่าถึงผล " เบี้ยต่อไส้ " ของพระคาถาเงินล้านที่ตัวเองเคยประสบมาครับ ถ้าถามว่าไม่กลัวว่าเล่าแล้วลาภจะหายหรือ ก็ต้องบอกว่าไม่กลัว เพราะปรกติผมเป็นคนที่ท่องๆหยุดๆ อยู่แล้ว ลาภไม่ค่อยได้ต่อเนื่องเหมือนคนอื่นเขา คือผมเป็นคนขี้เกียจนะครับ เล่าให้ฟังตรงๆ ถ้าไม่จวนตัว มีเรื่องเดือดร้อนเงินทองแล้วไม่ท่องหรอก รู้ทั้งรู้ด้วยว่าท่องแล้วดี ท่องแล้วการเงินสะพัด แต่ขี้เกียจจะทำ

มีอยู่ปลายปีนึง งานออร์เดอร์ของบริษัทผมขาดช่วงไป เลยเวลาทำออร์เดอร์สำหรับลูกค้าเอาไปขายช่วงคริสมาสแล้ว งานจะเงียบหายไปถึงต้นปีหน้า ช่วงที่ควรมีงานก็เงียบ ผมรู้ว่าตอนปลายปีเดือดร้อนเงินแน่แล้ว ถึงงานหายแต่รายจ่ายประจำไม่ได้หายไปด้วย ยังมีเหมือนเดิม ก็เริ่มท่องพระคาถาเงินล้าน ท่องๆไปได้ซักระยะนึง จำได้ว่าน่าจะประมาณๆ 2 อาทิตย์ได้ไม่เกินนี้ ก็มีวันนึงผมโทรเช็คยอดเงินคงเหลือในบัญชีต่างๆของบริษัทผ่านบริการบัวหลวง โฟน จะดูว่าแต่ละบัญชีมีเงินเหลือเท่าไหร่ จะต้องหาเงินหรือต้องไปกู้อีกเท่าไหร่ถึงพอค่าใช้จ่ายปลายปี ไปสะดุดเอาบัญชีที่เปิดไว้รับเงินโอนเพียงอย่างเดียวจากลูกค้าต่างประเทศ คือมีเงินเพิ่มเข้ามาราวๆ เกือบ สามแสนบาท ซึ่งไม่ควรจะมีเงินเยอะขนาดนั้นในบัญชีนี้เพราะเวลาเงินเข้ามาแล้วจะถูก โอนออกไปใส่ในบัญชีอื่น อย่างมากมีไม่เกินหมื่นสำหรับบัญชีนี้ จะต้องมีเงินถูกโอนเข้ามาแน่นอน ก็เลยโทรไปเช็คกับแผนกโอนเงินขาเข้าต่างประเทศที่สำนักงานใหญ่ว่าเงินที่ เข้ามาโอนจากใคร และจากยอดเงินยูเอสดอลล่าร์เท่าไหร่

พอทราบยอดเงิน รู้ชื่อบริษัทที่โอนเงิน ผมก็ไปเช็คกับใบอินวอยซ์ของบริษัทลูกค้ารายนั้น ยอดเงินที่โอนเข้ามาตรงกับยอดอินวอยซ์ใบหลังสุดซึ่งสินค้าถูกส่งไปให้นาน แล้วและลูกค้ารายนี้ก็โอนเงินมาให้ครบถ้วนเรียบร้อยนานแล้วเหมือนกัน ผมก็แฟกซ์ไปแจ้งให้ลูกค้าบริษัทนั้นทราบว่าได้โอนเงินเข้ามาชำระค่าสินค้า ซ้ำจากยอดอินวอยซ์เลขที่นั้นๆ ทางนั้นก็ตอบกลับขอบคุณที่แจ้งให้ทราบแล้วว่าเอาไว้หักกับออร์เดอร์เที่ยว หน้า

ถึงเดือนมกราคมอีกปี ลูกค้ารายนี้ก็ส่งออร์เดอร์มา ยอดมูลค่าออร์เดอร์สูงกว่าจำนวนเงินที่เขาโอนซ้ำปลายปีก่อนอยู่มากโข หลังจบออร์เดอร์นี้แล้วผมลองคำนวนดูก็ปรากฏว่ากำไรที่ได้จากออร์เดอร์นี้คิด เป็นเงินไทยแล้วก็ประมาณสามแสนบาท

ผมแน่ใจเลยว่านี่คือผลเบี้ยต่อไส้ ของพระคาถาเงินล้าน ถ้าไม่มีเงินก้อนนั้นมาต่อไส้ให้ผมเอาไว้ใช้จ่ายปลายปี ผมเดือดร้อนแน่นอน ยอดเงินที่โอนเข้ามาซ้ำราวๆเท่ากับเงินกำไรที่ได้จากออร์เดอร์ถัดไปของ ลูกค้ารายนั้น ก็เท่ากับว่าเงินที่ผมใช้ปลายปีเป็นเงินในอนาคตแต่ถูกดึงเอามาใช้ก่อนล่วง หน้า

ผลเบี้ยต่อไส้ที่ผมได้รับคราวนั้นเป็นผลแบบเบาที่สุดของการสวดการท่องพระ คาถาเงินล้านแล้วครับ สมาธิไม่ได้สูงอะไรเลย ไม่เกินขณิกสมาธิ ทุกคนสามารถทำได้อย่างแน่นอน บางคนอาจสงสัยว่าเป็นได้หรือเปล่าว่าบังเอิญเขาจำผิด แต่ลูกค้ารายนั้นเป็นบริษัทนำเข้าขนาดใหญ่ มีแผนกบัญชีการเงินเป็นสัดส่วน ซัพพลายเออร์คนไหนจ่ายเงินค่าสินค้าแล้วหรือยัง เขาต้องมีบันทึกมีลงบัญชีไว้แน่นอน ผิดพลาดโอนผิดโอนซ้ำเป็นเรื่องยากมากๆ

แล้วช่วงระยะนั้นที่ผมสวดท่องคาถาเงินล้านอยู่ก็มีลาภจากการเสี่ยงโชคด้วย งวดนึงไม่มากครับเพราะซื้อเป็นสลากกินแบ่งรัฐบาล แต่ที่ตัวเองประทับใจคือถูก 7-8 งวดติดๆกัน ไม่เคยถูกแบบติดต่อกันแบบนี้มาก่อนในชีวิต ถ้าถามว่าเลขเอามาจากไหน ไม่ได้ฝันเห็นเลขครับ แต่จะรู้สึกว่าอยากซื้อเลขนั้นๆขึ้นมา อย่างเช่น ผมนับเหรียญออกจากบาตรวิระทะโย จะแลกเป็นธนบัตร ได้ยอดเท่าไหร่บางเดือนรู้สึกอยากจะซื้อเลขตามจำนวน 2 ตัวท้าย หรือบางทีขับรถอยู่มองเลขทะเบียนรถที่จอดติดอยู่ข้างหน้า ใจมันรู้สึกอยากจะซื้อขึ้นมา สังเกตุตัวเองว่าอยู่ๆใจมันอยากจะซื้อเลขนั้นๆ ก็ถูกเลขท้าย 2 ตัวบ้าง 3ตัวบ้าง งวดนึง 1 คู่บ้าง 2 คู่บ้าง 5 คู่ก็มีเป็นงวดๆไป

4. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    58
    ช่วงนั้นที่ผมสวดท่องคาถาเงินล้าน ผมไม่ได้สวด 9 จบหน้าโต๊ะหมู่พระเช้ากับตอนค่ำ เวลากราบพระตอนเช้าและก่อนนอนผมเพียงกราบพระและอธิษฐานขอพรเฉยๆ ไม่ได้สวดมนต์อะไร ผมจะมาท่องพระคาถาเงินล้านเอาตอนนั่งดูทีวี ตอนขับรถ และหลังจากออกกำลังกายเสร็จใหม่ๆ แต่ตอนที่ผมทำแล้วได้เรื่องได้ราวสุดคือตอนท่องคาถาหลังออกกำลังกายเสร็จ ตอนนั้นร่างกายกำลังสดชื่น รู้สึกอิ่มๆใจ สงบ มีความสุข(เข้าใจว่าเป็นเพราะผลสารเอ็นโดรฟินหลั่งออกมา) รวบรวมสมาธิได้ดี

ไม่ได้จำกัดตัวเองว่าต้องท่องแค่ 9 จบ แต่ท่องไปเรื่อยแล้วแต่เวลาจะอำนวย 15 จบบ้าง 21 จบบ้าง เกิน 30 จบไปก็มี

บางคนอาจคิดว่าทำไมตัวเองท่องเหมือนกันแต่ทำไมไม่ถูกหวยติดๆกันบ้างหรือได้ จำนวนของเบี้ยที่มาต่อไส้ ก้อนใหญ่บ้าง อันนี้ผมคิดว่าน่าจะอยู่ตรงที่ระยะเวลาของจิตที่อยู่ในขณิกสมาธิ ตอนสวดพระคาถานะครับ ถ้าสมมุติว่าท่องพระคาถาเงินล้าน 15 จบติดกัน ระยะเวลาที่เราอยู่ในสมาธิระดับขณิกสมาธิ ก็ต้องนานกว่าสวดหรือท่องเพียง 9 จบ ปริมาณของลาภที่จะได้มาน่าจะมากกว่า ผมสรุปของผมเองแบบนี้ครับ ถูกผิดอีกเรื่องนึง

อีกส่วนที่ผมทำช่วงท่องพระคาถาเงินล้านคือ หยอดเหรียญใส่บาตรวิระทะโยทุกวัน ไม่ได้ตายตัวว่าต้องใส่เท่าไหร่ ผมใส่ตามสะดวกครับ 2-3 บาทต่อวันก็บ่อย แต่มากสุดไม่เกิน 20 บาทต่อวัน

เรื่องผลการสวดพระคาถาเงินล้านของผมเองเคยเล่าไปแล้วในกระทู้ผมเองครับในลิงค์ข้างล่าง

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99.310631/page-25

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  5. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

หากผมรวยผมจะทำในสิ่งต่อไปนี้

1.ผมจะเข้าไปสนับสนุนเพื่อรักษาผืนป่า โดยเฉพาะวัดป่า(ช่วย) ให้มีสถานที่ฏิบัติภาวนา ช่วยกันรักษาป่าด้วยนะคร้าบบบทุกคน

2.ผมจะช่วยสนับสนุนเครื่องมือแพทย์ เท่าที่มีโอกาส

ฝันเฟื่องคร้าบบบบบ

6. winterball

winterball เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอยืนยันว่าคาถาดีจริงครับ แต่จะไม่เล่า เด๊่ยวลาภหด 555 ผมท่องบ้าง ไม่ท่องบ้าง บุญก็ทำบ้างแล้วแต่ว่าเมื่อไหร่อารมณ์ดี ช่วงที่ท่องเนี่ย จะภาวนาคาถาไปเรื่อยก่อนนอนจนหลับ แล้วเวลาไปไหนขับรถก็ท่องไว้ในใจตลอด จะบอกว่าต้องหยุดท่องเลยครับ เพราะอะไรเดาเอาเอง งานเข้ามาจนไม่ได้มีวันหยุด เหมือนหลวงพี่เล็กเคยเปรยว่า ท่องแล้วอย่ามาบ่นทีหลังแล้วกัน!! ขอยืนยันว่าพระพุทธเจ้าและหลวงพ่อเมตตาพวกเราจริงๆครับ เพียงแต่ตอนท่องก็ท่องไปเรื่อยๆ ไม่ต้องคิดอะไร เท่านั้นเองครับ ทำใจสบายๆ

7. Charmaar

Charmaar เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบทแรกที่ท่องได้ ท่องเมื่อไรได้เงินเมื่อนั้น ท่องไปเรื่อย ๆ ไม่ได้คิดอะไร ขับรถก็ท่อง ออกกำลังกายก็ท่อง จนจิตมันว่าคาถาเองอย่างมีความสุขค่ะ

คาถาเงินล้าน สวดเมื่อไรได้ผลเมื่อนั้นจริง ๆ ว่าไปเรื่อย ๆ อย่างสบาย ๆ

8. Pinbow

Pinbow เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ท่องคาถานี้ทุกวันเลย พอดีไปอ่านเจออีกกระทู้ เขาท่องตลอดเวลาที่เขานึกได้(ท่องในใจ) ตอนนี้เลยทำได้พอนึกได้ก็ท่อง หลวงพ่อท่านก็ท่องแสดงว่าต้องเป็นคาถาดี ดังนั้นเราท่องก็ไม่มีอะไรเสียหายนิ เพราะเท่าที่สวดมาก็จิตเป็นสมาธิก่อนนั่งสมาธิเสียอีก

9. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านอานุภาพของคาถาเงินล้านมาทุกโพสแล้ว ก็มาคิดถึงตัวเองว่า เอ เราก็สวดมาเป็นเวลาหลายปีแล้ว และสวดทุกคืน(ในคืนที่ไม่ได้ไปพักค้างคืนที่ไหน) แต่ทำไมไม่เห็นมีปาฏิหารใดเลย แต่มาคิดอีกที ก่อนสวดไม่เคยถูกหวยเลย สามสี่ปีที่ผ่านมาได้สวดคาถานี้ ก็ถูกหวยบ้างเล็กๆน้อยๆ นึกโลภในใจว่า เอ อยากให้เกิดปาฏิหารที่ใหญ่กว่านี้ สงสัยตัวเองว่าการสวดนั้นไม่มีสมาธิหรือจิตไม่นิ่งจึงไม่เกิดโชคลาภที่เห็นได้ชัดเจน แต่ก็คิดว่าจะมีปาฏิหารหรือไม่มีก็ตาม ก็ขอสวดไปเรื่อยๆ แล้วก็ตั้งสมาธิสวด ๙จบ ออกไปทำงานเสริพอาหารที่ร้านอาหารจีน เวลาใกล้เลิกงานแล้ว กำลังเช็ดโต๊ะอยู่ เหลือบไปเห็นเงิน ๓๐๐ เหรียญตกอยู่ที่พื้น ก้มลงเก็บ ในใจก็คิดว่า เจ้าของคือใคร จะกลับมาถามหาเงินไหม สงสัยไม่รู้ด้วยซ้ำว่าทำเงินตกหายที่ไหน เพราะไม่ได้ใส่ไว้ในกระเป๋าตัง เป็นแบ้งค์ร้อย ๓ ใบพับอยู่ด้วยกัน เอ เราจะเก็บเงินนี้ไว้ไหม คิดเป็นเงินไทยเกือบหมื่นบาทเลยนะ ขณะเช็ดโต๊ะไป ใจหนึ่งก็คิดว่า เอ เราจะเอาเงินนี้ไว้เองดีไหม เราไม่ได้ไปขโมยเงินใคร ใครเป็นเจ้าของเราก็ไม่รู้ ไม่มีคนมาถามหา แต่คิดอีกทาง ถ้าเราทำเงินตกหาย แล้วมีคนเอามาคืนให้ เราคงดีใจ เงินนั้นเขาอาจจะหามาด้วยความยากลำบากเหมือนกับเรารึเปล่า ถ้าเป็นลูกเราทำเงินหายเยอะเท่านี้คงร้องไห้ เสียดายเงิน ถ้าเราเอาเงินคืนเขาไป เขาคงดีใจมาก ก็เลยตัดสินใจ เอาเงินไปให้เจ้าของร้าน บอกว่า ถ้ามีใครมาถามหาเงิน ก็ช่วยคืนเขาไปด้วย เจ้าของร้านก็ขอบใจ ตั้งแต่เที่ยงกว่า ก็ยังไม่มีใครมาถามหาเงินที่ตกหายเลย ขอภาวนาให้เจ้าของเงินมาถามหาเงินที่ตกหายเร็วๆ ก่อนที่จะกลุ้มใจ เสียดายเงินนั้น และขอให้ได้เงินคืนไปก่อนที่เงินนั้นจะกลายเป็นเงินเข้ากระเป๋าเจ้าของร้านไป

10. เบียคุยะ

เบียคุยะ สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมธนาสาธุจ้า คาถาเงินเล้านสวดได้ผลจริงๆ ขอฝากไปเยี่ยมชมเว๊ปหนูมั้งนะ www.นีธาตุกายสิทธิ์.com ค่ะ

11. anusaya

anusaya เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    คาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีท่าน ดีจริงๆค่ะ ประสบการณ์ตรงเลยนะคะ ท่องไปเรื่อยๆค่ะ นึกได้เมื่อไหร่ก็ท่อง ทั้งออกเสียงและทั้งในใจตามแต่โอกาสค่ะ แม้แต่ทำงาน เข้าห้องน้ำ หรือทำอะไรอยู่ก็ท่องคลอไปเรื่อยตลอดทั้งวัน ไม่ได้ขอ ไม่ได้อธิษฐานอะไรทั้งนั้น ทำใจนึกไว้ตลอดๆว่า ท่องคาถาไว้จะได้ไม่ปล่อยใจให้คิดชั่ว คิดร้ายเลื่อนเปื้อน และก็จะได้ใจเย็นๆดีด้วยค่ะ บางวันขยันมีสวดมนต์ นั่งสมาธิ ก็ท่องในสมาธิ แล้วก็นอนก็ท่องในใจเรื่อยไปจนหลับไปไม่รู้ตัวบ้าง รู้ตัวบ้าง ไม่ต้องพยายามจะรู้ผล ไม่ต้องคอย ไม่ต้องหวังอะไรทั้งสิ้น ท่องคลอไปเรื่อยอย่างเดียวเท่านั้นค่ะ ลูกค้าจะมาเอง ยังไม่ทันเปิดกิจการ ลูกค้าก็มารอแล้วค่ะ ไปเจรจากับธนาคารก็ง่ายค่ะ ได้เครดิตมาง่ายมาก ธนาคารมาง้อขอให้กู้เพิ่มอีกต่างหาก ต้่องปฎิเสธไป ทำแค่พอมีกินมีใช้ มีทำบุญและช่วยเหลือครอบครัว เป็นที่พึ่งให้บุพการีได้ไม่เดือดร้อนก็พอแล้ว ลองภาวนากันเข้าไว้อย่าทิ้ง อย่าท้อนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านเลยค่ะ

12. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    ที่มาของคาถาเงินล้าน

ก่อนที่อยู่วัดท่าซุงนะ ฉันอยู่กระต๊อบ เงินร้อยก็หายาก สำหรับเงินทำบุญคาถาวิระทะโยก็ ทำเรื่อย ๆ ไป ต่อมาท่านก็มาหา ก็บอกว่าคาถาบทนี้นะที่เขาทำพระวัดพนัญเชิญองค์ แรก มีเจ้าอาวาสองค์แรกท่านไปนั่งกรรมฐาน และเสกด้วยคาถาบทนี้สามปี ท่าน ให้ดูตัวอย่างวัดพนัญเชิงเงินขาดไหม ฉันก็ทำมาเรื่อย
    มาอีกปีหนึ่งกำลังบวงสรวง ท่านบอกว่า “คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินแสนนะ” ก็ใช้คาถาบทนั้นมาประมาณครึ่งปี คนมาทอดกฐินผ้าป่าได้เงินเป็นแสน นี่เห็นชัดนะ
    แล้วต่อมาอีกปีหนึ่ง ท่านบอกว่า “คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินล้านนะ” ให้ว่าต่อเนื่องกันไป แล้วไปลง “คาถาวิระทะโย” ต่อมาก็จริง ๆ เพราะปี 27 ก็ใช้เงินล้านเป็นเดือน ซึ่งไอ้อย่างนี้เราก็คิดไม่ออก ต้องค่อย ๆ ใจเย็น ๆ
    เวลา ว่าไปอย่าไปว่าหวังเอาลาภ คือต้องภาวนาด้วยนะ ถ้าทางที่ดีเวลาภาวนา กรรมฐาน พอจิตสบายน่ะต่อเลย เพราะเวลากรรมฐานนี่จิตเป็นฌานใช่ไหม เอา อย่างนี้อีกว่า เวลาฝึกมโนมยิทธิออกไปให้ได้นั้น ออกไปเดี๋ยวเดียวก็ ได้ ออกไปได้นี่จิตเป็นฌาน 4 เข้าเขตพระนิพพานได้ จิตสะอาดถึงที่สุด กลับลงมาด้วยคาถาบทนี้เลย มากน้อยก็ช่างให้หลับไปเลย คือถ้าจิตสะอาดมากผลก็เกิดเร็ว
    ก็ สงสัยเหมือนกันนะ เมื่อปี 26 ท่านบอกว่า ปี 27 มีอะไรบ้างก็ตุน ๆ ไว้บ้างนะ 28 จะเครียดมาก การค้าของใครถ้าทรงตัวได้ก็ถือว่าดีไว้ก่อน อันนี้ท่านบอก ว่า “ถ้าลูกเราจะจนก็จนไม่เท่าเขา”
    ถ้า พูดถึงผล ฉันนั่งดูเรื่อย ๆ มาว่า เอ๊ะ เงินแสนมันจะมีมาได้อย่างไร ภายในปีนั้นปรากฎว่า สมัยนั้น วัดต่าง ๆ เขายังไม่ถึงหมื่นเลย แล้วต่อมาคาถาเงินล้านก็ต้องว่าต่อ เพราะต่อไปข้าง หน้าต้องใช้เงิน
    พระ พุทธเจ้าบอกนี่ต้องเชื่อ ต้องใจเย็น ๆ ไม่ใช่ไปเร่งรัด ถ้าไปว่าแล้วคิดว่าเราต้องรวยนี่เสร็จ..พัง ต้องว่า ด้วยจิตเคารพ นานหลายปีท่านไม่ยอมเปิดกับใคร ก่อนจะเข้าถึงดีมันต้อง เครียด ไอ้ปี 28 ความจริงมันน่าจะดี แต่ไป ๆ มา ๆ ก็มีจุดสะดุด จุดสะดุดนี่เป็นชะตาของชาติ แต่ยังไง ๆ ก็ต้องไปเจอะจุดรวยแน่
    ถ้า พวกนี้รวยนะ วัดท่าซุงไม่เป็นไร คือว่าหนี้นี่น่ะอย่าคิดว่ามันโจ๊ะกัน ได้ เมื่อปี 30 นะ มันเกินค่าใช้จ่าย เดือนละสองล้านเศษ อันนี้ต้องคิด เดือนนี้ก็ตกเกือบ สามล้าน คือ สองล้านเก้าแสนเศษ
    ตอน นี้ท่านให้ฉันเขียนโครงการที่จะทำให้เสร็จในปี 30 โครงการของท่านจริง ๆ มีมาก ท่านย่าก็เคยบอก ท่านบอกว่า
    “ท่านไม่บอกคุณตรง ๆ หรอก ท่านรู้ใจคุณ ถ้าบอกโครงการทั้งหมด คุณไม่ทำแน่”
    พระ พุทธเจ้าก็รู้คอนะ ไป ๆ มา ๆ ท่านให้นั่งเขียนตามนี้นะ 12 รายการ ให้เสร็จภายในปี 30 เลยคิดว่าเงินที่ต้องใช้เป็นพ้อม ๆ รายการมากนะลูก ถ้าหากจะถามว่า 10 ล้านพอไหม ก็ต้องบอกว่ามันไม่ได้ครึ่งหลังที่ท่านทำหรอก
    วัน นั้นก็ขึ้นไปที่กระต๊อบฉัน ไปถึงกระต๊อบก็ปรากฎว่า สมเด็จองค์ปัจจุบัน ท่านประทับอยู่ที่นั่น และท่านพระเจ้าแม่ให้นามว่า “มัทรี” หรือ “พิมพา” ไปที่อเมริกา ท่านบอก “ฉันแม่คุณเหมือนกัน ฉันเคยเป็นแม่คุณ” ถามว่าชื่ออะไร “ชื่อมัทรี” แล้ว คุมมาตั้งแต่อเมริกา เวลานี้ก็ยังคุมอยู่ ก็ไปกราบเรียนถามท่านว่า คำ สั่งที่สั่งให้มันเกินวิสัย แค่อาคาร 300 ห้อง จาก พ.ศ.นี้ไปจนถึงปี 30 มันก็เสร็จยากเหลือเกิน และอีกหลายรายการมันก็ใหญ่ ทั้งนั้น ท่านแม่มัทรีก็บอกว่า
    “เอาอย่างนี้ซิลูก ขออำนาจพระพุทธานุภาพ” ก็เลยหันไปกราบพระพุทธเจ้า ท่านบอกว่า “ได้ ฉันต้องช่วยเธอ”
    แล้ว ต่อมาเดินเล่นในบริเวณกระต๊อบของฉันเล็ก ๆ มันมีถนนหนทางใช้ไหม ก็ปรากฎว่าเดินไปเดินมา สมเด็จองค์ปฐมก็เสด็จมา เดินด้วย ท่านบอกว่า
    “สภาพ ของพระนิพพานมันเป็นอย่างนี้นะ คนที่ถึงพระนิพพานแล้ว กิจอื่นที่ทำไม่มี มันเป็นอย่างนี้นะ เวลานี้เราเดินกลางบริเวณ พวกเรา ทั้งหมดลองนั่งดูซิ มันจะมีอะไรไหม”
    ที่ มันเป็นที่นั่งไม่มีเลย พอนั่งปุ๊บไอ้เตียงตั่งมันเสือกมาได้อย่างไรก็ไม่ รู้ เลยคุยไปคุยมา ท่านก็เลยบอกว่า
    “งานที่ฉันสั่งต้องเสร็จทัน 30”
    ท่าน ย่ากับแม่ศรีก็ขึ้นไป ท่านย่าบอกว่า อำนาจพุทธานุภาพก็มีแล้ว สังฆานุภาพ ก็มีแล้ว พรหมมานุภาพกับเทวานุภาพก็ช่วยแล้ว แต่ว่าถ้าบรรดาลูกหลานมันยาก จน และปี 28 มันจะเครียด ขอพรพระพุทธเจ้า ขอคาถาสักบท (ที่ท่านให้ฉันไว้นี่) ขอให้ลูก ๆ หลาน ๆ ใช้เถอะ..ให้อนุมัติ
    ความจริงคาถาเฉพาะนี่จะให้ใครไม่ได้เลย ท่านก็เลยบอกว่า “ถ้าอย่างนั้นไปพิมพ์แจก และก็ให้มันทำด้วยความเคารพ”
    ฉันไม่ยืนยันว่า คนที่ไม่เคารพฉันจะมีผล จำให้ดีนะ
    จึงขอให้ทุกคน ถ้าได้รับคาถานี้ ให้ตั้งใจปฏิบัติด้วยความจริงใจ ด้วยความเคารพในพระพุทธเจ้า
    ต่อ ไปนี้ก็จะอ่านคาถาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน และให้ทุกคน ตั้งใจนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คิดว่าคาถาทั้งหมดนี้จงปราก ฎอยู่ในจิตของเรา ลาภผลต่าง ๆ ให้ปรากฎแก่เราตามที่พระองค์ต้องการนะ นึกถึงท่านนะ
    สัมปจิตฉามิ คาถาสนองกลับ
    นาสังสิโม คาถาพระพุทธกัสสป
    บทแรก “พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ” อัน นี้ตัดอุปสรรคที่ลาภจะมา แต่เขามาบอกว่ามีผลแน่นอน คือว่าแกจะไม่ยอมให้ ลูกแกจน พูดง่าย ๆ ก็แล้วกัน พระพุทธเจ้าก็ทรงยืนยันบอกว่าให้หมด
    บทที่สอง “พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุ เม” คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินแสนของท่าน
    บทที่สาม “มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม” บทนี้เป็นคาถาปลุกพระวัดพนัญเชิญ
    บทที่สี่ “มิเตพาหุหะติ” เป็นคาถาเงินล้าน
    บทที่ห้า “พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทา สา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม” เป็นถาคาพระปัจเจกพุทธเจ้า
    บทที่หก “สัมปติจฉามิ” บทนี้เป็นบทเร่งรัดบทสุดท้าย
    บทที่เจ็ด “เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ “ พระปัจเจกพุทธเจ้ามาบอกหลวงพ่อเมื่อ พ.ย.33 เป็นภาษาโบราณ แต่เทียบกับภาษาไทยอ่านได้อย่างนี้ เป็นคาถามหาลาภ มีผลยิ่งใหญ่มาก
    ทั้งหมดนี้ต้องสวดเป็นบทเดียวกัน บูชาเรื่อย ๆ ไป การบูชาถ้าบูชาเฉย ๆมันเป็นเบี้ยต่อไส้
    อย่า ลืมนะ เวลาสวดมนต์แล้วให้สวดคาถานี้ 9 จบ เท่าเดิมนะ และเวลาภาวนานอนภาวนาก็ได้ ว่าเรื่อย ๆ ไป จนกระทั่งหลับไปเลย ตื่นขึ้นมาต่อจากกรรมฐานนอนก็ได้ ใจสบาย ๆ นะ บางทีเผลอ ๆ ฉันก็ต้องว่าของฉันเรื่อย ๆ ไป คาถาเงินล้านนี่มาให้เมื่อปีฝังลูกนิมิต ท่านบอกว่า งานข้างหน้าจะ หนักมาก หลังจากนี้เป็นต้นไป เงินจะใช้มากกว่าสมัยที่สร้างโบสถ์
    อย่า ลืมนะ เวลาว่าง ๆ นั่งนึกก็ได้ เดินไปก็ได้ไม่ห้ามเลยนะ ให้มันติดใจอยู่อย่างนั้น ให้ถือ ว่าเป็นกรรมฐานไปในตัวเสร็จ เพราะคาถาที่พระพุทธเจ้าบอกทุกบท ก่อนจะทำ ต้องนึกถึงท่าน ถือว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน

(คัดมาจากหนังสือ “สมบัติพ่อให้” ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง)

จาก หนังสือธรรมสัญจร เล่ม 1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2012
  13. deaw312532

deaw312532 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    กระผมปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อและท่องคาถาเงินล้านประมาณครึ่งปีถูกรางวัลที่หนึ่งแบบพิเศษเพื่อการกุศลได้6ล้านบาท ตอนนั้นเป็นหนี้อยู่ประมาณสองล้าน ทั้งชีวิตที่ผ่านมาก่อนถูกรางวัลซื้อสลากไปไม่ถึง20ใบเลยครับ ขอให้ลูกๆของหลวงพ่อทุกท่านได้แบบผมกันทุกๆท่านเลยนะครับ สาธๆๆ<!-- google_ad_section_end -->

14. dragoona

dragoona เป็นที่รู้จักกันดี

อะ เห็นด้วยๆ ครับผม กับ2 comments ของ2ท่านนี้ อะครับ

เห็นว่า มีหลายอย่าง หลายปัจจัยมากๆ เลย จิตต้องมีสมาธิ อีก ต้องไม่โลภ ไ่ม่โกรธ ไม่หลง อีก เหอๆ แล้ว ควรทำบุญสม่ำเสมอ ด้วยเอ้าา กำลังใจต้องถึงอีก
    ใครทำไม่ได้ ก็..ขยันๆ ทำมาหากินเข้านะคราบ ความอยากได้อยากมี ตามกระแส นี่ทำให้ ความโลภเรามากขึ้นจริงๆ อิๆๆ

15. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ท่านให้กำลังใจนะครับ ขอให้สิ่งดีๆเกิดขึ้นกับท่านและคนที่ท่านรักเช่นกันครับ

วันนี้ผมขอแชร์ประสบการณบางแง่มุมให้ฟังครับ ผมเคยรับราชการอยู่ที่จังหวัดพิจิตร เมื่อประมาณ สิบห้าปีที่แล้ว ผมได้เหรียญ พระหลวงพ่อมาหนึ่งองค์ได้จากคนแก่ผู้หญิงอายุประมาณ 70-80 ปี ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อด้านหลังมีรูปกษัตรทรงช้างถืออาวูธถ้าจำไม่ ผิด ชื่อพระเจ้าพรมมหาราชครับ ปลายเรียวๆๆแหลมๆๆ และได้รูปหลวงพ่อสมัยท่านยังไม่แก่ใส่กรอบเก่าๆๆจีวรท่านสีเหลืองๆๆโดยอดีตผู้ใหญ่บ้านท่านไห้ท่านบอกว่าไฟไหม้อย่างอื่นไหม้แต่รูปหลวงพ่อไม่ไหม้ ท่านเลยให้ผมไว้และ ผมเองที่ผ่านมาเป็นคนที่ได้รับของแนวๆๆนี้โดยเฉพาะเรื่องพระนี้มากและไม่เคยคิดจะขายที่ผ่านมามีแต่ได้มาแล้วให้คนอื่นไป กรณีหลวงพ่อฤาษีแรกๆๆผมศึกษาและอ่านประวัติท่านในหนังสือ มโนมยิทธิและประวัติของฉันก็รู้สึกอัศจรรย์ดี แต่ต่อมาผมย้ายไปรับราชการที่อีสานผมได้มีโอกาสไปทำบุญและศึกษาธรรมมะสายพระป่า โดยเฉพาะสายหลวงตายิ่งทำให้ผมมีความมั่นใจในพระพุทธศาสนาว่าเป็นศาสนาดีเลิศ สมเป็นศาสนาของท่านนักปราช ศาสนาของผู้รู้แจ้งจริงๆและมีผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบโดยที่เราสัมผัสได้จริงๆๆแบบตเป็นๆๆ โดยไม่มีสงสัยเลยครับ บอกตรงๆๆถึงแม้ตัวเองยังมืดบอด แต่ก็เคารพพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สุดหัวใจครับ ในช่วงที่ผมอยู่ทางอีสานเลยลืมหลวงพ่อฤาษีลิงดำไปเลยครับ มองคำสอนหลวงพ่อแบบ งงๆ เพราะคำสอนของหลวงพ่อจะแนวเห็นนรกสวรรค์ พรหมหรือแม้กระทั่ง นิพพาน หลายๆๆคนที่ศึกษาปฏิบัติ ทางกรรมฐานสายป่า ฟังแล้วอาจจะค้านๆในใจบ้าง เหมือนผมตอนแรกๆๆ แต่พุทธศานา ท่านก็บอกไว้ชัดเจนครับว่า นรกมี สวรรค์มี พรหมมี นิพพานมี ครูบาอาจารย์หลายท่านก็มีเทศทำนองนี้ ผมเข้าใจว่า พระที่ท่านหลีกเลี่ยงที่จะกล่าวถึงเรื่องนี้ คิดว่าท่านขี้เกียจตอบพวกมืดๆบอดๆๆอย่างแบบผมเนี้ยหละ พระของหลวงพ่อที่เคยมี แม้แต่รูปของท่านบริจาคไปให้คนหมดแล้วครับ ครั้งหนึ่งก็เคยเอาพระไปถวายวัด ครับทั้งพระพุทธรูป พระเครื่อง ก็เลยไม่รู้ใครเป็นผู้ได้ไป สงสัยกรรมเราคงเยอะไม่มีโอกาสครอบครองของมีค่า พอประสบการณ์ชีวิต ที่เพิ่มขึ้น จึงเข้าใจว่าแม่น้ำลงสู่มหาสมุทรมีหลายสายฉันใด ทางสู่ความพ้นทุกข์ในพระพุทธศาสนา ย่อมมีหลายทางเช่นกันอุบายของพระแต่ละท่านก็ต่างกัน มาถึงวันนี้ อยากบอกเราๆท่านๆๆว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นพระอีกองค์ที่น่าเคารพและอัศจรรย์ในบารมีท่านจริงๆๆครับ แม้แต่ครูบาอาจารย์สายกรรมฐานยังเคารพท่านเช่นหลวงปู่สิม วัดถ้ำผาปล่อง หลวงปู่บุดดา ที่เล่าไม่ใช่อะไรนะครับ เคยอ่านเจอคนที่ชอบปรามาส โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เราเผลอล่วงเกินท่าน นรกคือที่ไปนะครับ ขอกราบคาราวะหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ครับ

ปล. ผมกำลังเริ่มสวดคาถาเงินล้านครับ ใครมีพระคำข้าวของหลวงพ่อเยอะๆๆ อยากจะเมมตาจะให้บูชาจะขอบคุณอย่างสูง หรืออยากแลกเปลี่ยนพระที่ผมมี ก็ยินดีเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2012
  16. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยืนยันด้วยอีก 1 คนค๊าบบบ

17. tichakorn

tichakorn Active Member

กระผมปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อและท่องคาถาเงินล้านประมาณครึ่งปีถูกรางวัลที่หนึ่งแบบพิเศษเพื่อการกุศลได้6ล้านบาท ตอนนั้นเป็นหนี้อยู่ประมาณสองล้าน ทั้งชีวิตที่ผ่านมาก่อนถูกรางวัลซื้อสลากไปไม่ถึง20ใบเลยครับ ขอให้ลูกๆของหลวงพ่อทุกท่านได้แบบผมกันทุกๆท่านเลยนะครับ สาธๆๆ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ปฏิบัติแบบไหน ช่วยสอนเป็นวิทยาทานให้ด้วยค๊ะ
    ขอบพระคุณมากค๊ะ

18. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...คนที่คิดว่า คาถานี้เสริมความโลภ โปรดคิดใหม่นะคะ ไม่ใช่นั่งท่องคาถาแล้วจะมีเงินงอกขึ้นมาง่าย ตามความคิดของคนคิดอะไรง่ายๆ

...เพราะตัวคาถา จะเห็นผลจริงๆ ก็ต้องอาศัยกำลังใจ และกว่าจะเห็นผล ก็ใช้เวลาและความอดทน(คุณต้องท่องคาถานี้อย่างน้อย 2เดือนขึ้นไปถึงจะเห็นผล และต้องทำบุญเสริมด้วย)

...บางคนคิดว่าท่องแล้วจะได้เงิน พอไม่ได้เงินก็คิดว่าคาถาไม่ดี บาปตัวเองนะ

...คนที่เค้าทำแล้วได้ผล ส่วนหนึ่งมาจากกำลังใจที่มั่นคง ท่องคาถาเพื่อให้เกิดความคล่องตัวในชีวิต และทำบุญอยู่แล้วเป็นนิสัย

...ส่วนหนึ่งที่หลวงพ่อนำมาให้ลูกศิษย์ได้ท่องก็เพราะ คนจะทำบุญ เพื่อสืบทอดพุทธศาสนาให้เจริญต่อไป คนๆนั้นจะต้องมีเงินที่เหลือพอมาทำบุญ ในยุคสมัยข้าวยากหมากแพง คงจะไม่มีใครควักกระเป๋าทำบุญได้ง่ายๆ แต่คาถานี้จะเป็นเบี้ยต่อไส้ ใครใช้ได้ผลแล้ว ส่วนใหญ่จะไม่เคยขาดในการทำบุญเลย ยิ่งทำก็ยิ่งได้ ยิ่งได้ก็ยิ่งทำบุญ ดังนั้นลูกศิษย์วัดท่าซุงมักจะเน้นหนักในเรื่องสังฆทานและทำบุญกันเสมอ

...คุณจะมาคิดว่า ท่องคาถาได้เงินแล้ว เอาใช้จ่ายตามใจชอบ เพื่อความโลภ คิดแบบนี้ ท่องให้ตายก็ไม่เกิดผลหรอก

19. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญค่ะ ท่องทุกวันเช้าเย็นเหมือนกัน เงินก็มีใช้ตลอดไม่ขาดนะคะ ช่วยกันสวดเถอะค่ะ แล้วกุศลจะได้แก่ตัวท่านเอง

20. ทามาก็อต

ทามาก็อต เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อด้วยเศียรเกล้า
    ลูกได้พิสูจน์แล้วเป็นจริงดังหลวงพ่อว่า
    มิได้สวดเพราะอยากรวย แต่อยากพิสูจน์ธรรม
    อีกอย่างเมื่อสวดเป็นประจำเช้าก่อนทำบุญ 9 จบ เย็นก่อนนอน 9 จบ
    แต่เวลาว่าง สวดตลอด ถ้านึกได้เมื่อไหร่ก็สวด บางวันอาจเป็น 100 จบ
    สวดบ่อยๆใจก็จดจ่ออยู่กับสมเด็จองค์ปฐม กับหลวงพ่อ เป็นพุทธานุสติ สังฆานุสติ
    ผ่านไป 1 เดือน ลองซื้ลอตเตอรี่ดู ถูก 58 จำนวน 8 คู่ 16 ใบ
    ได้เงินมาใช้จ่าย ทำบุญต่อไปอีก...ลูกจะทำต่อไปไม่ลดละครับ
    เพื่อหวังว่าวันหนึ่งจะเป็นอิสระจากเรื่องเงินทอง มนุษย์เงินเดือน
    กราบหลวงปู่ด้วยเศียรเกล้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2012