อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012

งงคำถามครับท่าน ที่ว่ามีด้านหน้าให้ยลโฉมไหม
    ทั้งสองภาพเมื่อสักครู่นี้ คือองค์ที่ผมจองไว้ครับท่าน เป็นภาพด้านหน้าและหลัง
    สังเกตดีดี จะทราบว่า เป็นคนละองค์กับของพี่เขยครับ ลักษณะจะคล้ายกัน
    เนื้อแบบเดียวกัน สีคล้ายกัน ความสมบูรณ์ก็สูสี ยกเว้นขอบพระ องค์นี้จะตัดชิดไปหน่อย
    องค์ของพี่เขยจะยาวกว่า หนากว่าเท่านั้นเองครับผม....

อ้อ...สำหรับภาพถ่ายที่เจ้าของกระทู้จะไปดำเนินการถ่ายหน้าหลังแยกทีละองค์ให้ชัดๆนั้น
    คิดว่าน่าจะเป็นภาพขององค์ที่เหลือในจำนวน 50 องค์นั่นแหละครับ
    เพียงแต่ภาพจะถ่ายให้ชัดขึ้น ถ่ายด้านหลังด้วย และแยกทีละองค์ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2015
  2. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    คุณ genoton จะบินมาพรุ่งนี้มั้ยล่ะ..รถไม่ต้องเช่า..เดี๋ยวผมไปรับที่สนามบินอุดรแล้วพาไปวัดอัมพวันเอง..ผมชอบเข้าวัดน่ะครับ..ฮะฮะ

3. Bakhamnoi

มีอีกเรื่องที่คันปาก อยากจะเล่าให้ทุกท่านได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับพระรุ่นปี 29 นี้
    ซึ่งเมื่อวานท่านเจ้าอาวาสท่านเล่าให้ฟังเกี่ยวกับพระที่ทางวัดแจกให้ชาวบ้านไป
    จากที่ทราบมีคร่าวๆดังนี้ครับ........
    เมื่อปี 2553 (ไม่นานนี้เอง) วัดอัมพวัน จัดงานครบรอบ 100 ปีวัดอัมพวันขึ้น
    มีการสร้างพระสมเด็จ และพระปิดตา ขึ้นมา จากนั้นนำมาจัดชุดใส่กล่องพระ
    กล่องละ 4 องค์ คือ พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ ประปิดตา สมเด็จคะแนน และนางพญา
    ประเด็นก็คือ....พิมพ์คะแนนและนางพญานี่แหละ เป็นพระรุ่นปี 29 ของหลวงพ่อชาญณรงค์
    ท่านว่า ทางวัดแจกให้กับญาตฺโยมที่มาทำบุญกับวัด ประมาณ 300 ชุด
    ชาวบ้านที่ได้รับแจกไม่มีใครทราบหรอกครับว่า พระในกล่องนั้น ใครสร้าง ใครเสก และดียังไง
    ขนาดลูกศิษย์วัดที่ใกล้ชิดท่านเจ้าอาวาส ณ ตอนนี้ ที่มะรุมมะตุ้มเห็นอยู่หลายๆท่านก็ไม่มีใครทราบ
    พระตอนนี้ ผมว่า น่าจะอยู่ตามหิ้งพระของชาวบ้านที่ได้รับแจกไปนั่นแหละครับ
    เพราะ พระจัดใส่กล่องอย่างดี เป็นชุด ชุดละ 4 องค์ ไม่ได้แจกเป็นองค์
    ลองคิดดูว่า พระประมาณ 300 ชุด (ผมว่าไม่น้อยนะ)...จะมีซักกี่คนที่รู้ว่าเป็นของดี
    ใครอยากหาของดีก็ไปหาวัดดวงกับชาวบ้านแถวๆนั้นดูครับ เผื่อฟลุค
    ท่านเจ้าอาวาสเล่าว่า เด็กบางคนได้รับแจกไป เด็กมันก็เอาไปให้แผงพระต่อแลกเป็นเงิน
    ในราคา 50 - 60 บาทมันก็เอา เพราะเด็กมันต้องการเงินไปกินขนม มันไม่รู้เรื่องอะไร
    แม้แต่ชาวบ้านที่ได้รับแจก ก็ไม่น่าจะมีใครรู้ว่าเป็นของดี
    แต่ตอนนี้เริ่มมีการเสาะหากันแล้ว เริ่มมีมาถามวัดบ้างแล้ว แต่เขาเข้าใจว่าเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่
    เพราะที่วัดตอนนี้ออกให้คนทำบุญคือ สมเด็จพิมพ์ใหญ่ไงครับ องค์ละ 20,000 บาท ชาวบ้านแถวนั้นเลยฮือฮา
    คนเลยเข้าใจว่า สมเด็จพิมพ์ใหญ่ที่ได้รับแจกไปคือองค์แบบเดียวกันกับที่ทางวัดกำลังให้บูชาในตอนนี้
    แต่ที่จริงท่านบอกว่า สมเด็จพิมพ์ใหญ่ที่แจกไปในกล่องนั้น วัดพึ่งสร้างขึ้นใหม่เพื่องานนั้นโดยเฉพาะ
    มีของหลวงพ่อชาญณรงค์เฉพาะ พิมพ์คะแนนกับนางพญาเท่านั้น

อันนี้ก็คือข้อมูลที่ทราบมาเมื่อวานครับ....เล่าไว้ กันลืม....

4. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ ตอนแรกภาพขึ้นรูปเดียวครับเป็นรูปด้านหลัง แต่ตอนนี้ขึ้นครบปกติครับ

รูปถ่าย 50 องค์ถ้าถ่ายมาชัดๆก็แจ๋วเลยครับ เพราะทุกองค์นั้นจากที่ดูล้วนสวยกว่าในรูป อย่างพระของท่านพี่เขยแค่ดูจากรูปเดิมของคุณครุฑก็ว่าสวยแล้ว พอเจอรูปของคุณ bakhamnoi แล้วยิ่งสวยกว่าเดิมอีกหลายเท่าเลย ... ต้องอนุโมทนาในจิตกุศลของทั้งสองท่านที่จะไปช่วยถ่ายรูปในตอนแรก

5. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับในน้ำใจของท่าน แต่ตอนนี้กำลังคิดๆวางแผนกันอยู่ครับ สืบเนื่องจากอะไรรู้ไหมครับ ... พอดีเมื่อวานพี่ชายผมเปิดกระทู้นี้ดูแล้วเห็นพระของคุณครุฑฯ(องค์ที่พื้นหลังสีดำที่โพสองค์แรก) ก็โทรมาหาผมพูดถึงพระองค์นี้ แล้วมาชวนผมไปทำบุญ+ไปเลือกพระกันที่วัดเลยทีเดียว 55 พระของคุณครุฑฯไม่ธรรมดาเลยนะครับ ... ผมเลยบอกไปว่าพระที่หมายปองไม่อยู่แล้วแต่จะไปเป็นเพื่อนให้เพราะผมก็ชอบไปส่องครับ อิอิ ตอนนี้พี่ผมคงกำลังหาวิธีเจรจากับท่านภรรยาอยู่ครับ 555

6. Bakhamnoi

ยอมรับในสายตาของท่าน genotun เลยครับ ขนาดเห็นภาพแบบนี้ ท่านยังถึงกับจะขึ้นเครื่องไปเอาที่วัด
    ผมเห็นภาพนี้แล้ว ยังดูไม่ออกเลยครับว่า องค์นี้จะสวยยังไง แต่พอไปส่องกับตาตัวเอง ถึงกับจับไว้ไม่วาง
    องค์ของพี่เขยองค์กลาง แถวกลาง ส่วนองค์ที่ผมจองไว้ก็อยู่บนของพี่เขย ดูภาพนี้ยังไม่ค่อยสวยครับ
    แต่พอได้ไปส่อง และถ่ายภาพ ถึงรู้ว่าสวย ภาพองค์ที่ผมจองไว้ก็ถ่ายด้วยมือถือนะครับ ยังสวยขนาดนี้
    องค์จริง เนื้อสวยมาก เนื้ออมน้ำมันแน่นดี ผมชอบเลย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2015
  7. กัญจน์ต

กัญจน์ต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2015
    ผมขอจอง 1ชุดครับขอโทนสีแดงหรือเขียวครับเลือกให้หน่อยนะครับผมโอนประมาณช่วงต้นเดือนหน้า

8. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

รอรูปคับท่านและรอจองอีกองค์คับท่าน

9. Bakhamnoi

คาดว่าท่าน ARUNNO คงใช้เวลาในการถ่ายภาพอีกพอสมควรครับ
    ถ้าถ่ายชัดๆทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ผมว่า ยอดจองพระจะเดินอีกเยอะเลย
    เพราะเท่าที่สังเกต คนที่อยู่ไกล แต่อยากได้องค์ที่สวยๆอีกเพียบเลย...
    ถ้าได้เห็นชัดๆ ผมว่าพระสวยนะ คราบฟูขึ้นหน้าองค์พระจะดูสวยคลาสสิคเลย
    กลัวแต่จะแย่งชิงกันจอง ในเวลาเป็นวินาทีเลยทีเดียวแหละ....

10. inkpan

inkpan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามทีครับ
    ผมขอจองไว้ 1 ชุด และชำระเงินสิ้นเดือนหน้าได้มั้ยครับ
    ช่วงเดือนนี้ยังไม่สะดวก แต่ก็อยากได้พระของท่านไว้บูชากลัวจะพลาดโอกาสดีๆแบบนี้
    ถ้าไม่เหมาะสมก็ขอโทษด้วยครับ อยากนำมากราบบูชาจริงๆครับ

11. Bakhamnoi

ปกติเจ้าของกระทู้ท่านให้โอกาสภายใน 1 เดือนครับ
    ยังไงก็ลองติดต่อกับท่านเจ้าของกระทู้ดูนะครับ เผื่อท่านให้โอกาสพิเศษ
    แต่ถ้าไปที่วัดเองได้ ขอโอกาสพิเศษจากทางวัดได้ครับ จองแล้วทางวัดจะเก็บไว้ให้อย่างดีเลย

12. ครุฑยุดนาค

เรียนให้ทราบว่าผมและคุณ Bakhamnoi เป็นแค่คนที่ผ่านไปวัดและมีเจตนาเชิญชวนมาทำบุญเพราะเห็นว่าเป็นโอกาสอันดีจริงๆที่หาไม่ได้ง่ายๆ อยากให้พระของหลวงพ่อกระจายไปในหมู่ลูกศิษย์ที่ศรัทธาท่านด้วยความบริสุทธิ์ใจให้มากที่สุด...ดีกว่าไปกระจุกรวมอยู่ที่นักเลงพระ

การตอบข้อซักถามต่างๆ ทางวัดได้มอบหมายให้ท่านเจ้าของกระทู้เป็นผู้ดำเนินการแทนวัดแต่ผู้เดียว..ฉะนั้นคำตอบต่างๆ ต้องรอท่านเจ้าของกระทู้มาตอบครับ

ส่วนพวกผมจะได้แค่เสนอความเห็นงูๆ ปลาๆ น่ะครับ..แหะๆ

ว่าแล้วก้อเชิญชวนต่อครับ...มาครับ..มาร่วมบุญกัน..ได้ของดีราคาถูก เกรดพรีเมี่ยม..ที่มาดี..ห้อยได้สบายใจ..ไม่ต้องนอนสะดุ้งผวาครับ..ฮะฮะ

13. inkpan

inkpan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครุฑยุดนาคครับ
    ผมได้ส่ง PM ไปหาคุณARUNNO ให้ช่วยพิจารณาแล้วครับ
    ผมก็กลัวจะพลาดการบูชาพระดีๆเกรดพรีเมี่ยม
    เลยต้องมาขอ ถ้าเป็นอย่างอื่นคงหาใหม่ได้

14. ครุฑยุดนาค

ไม่เป็นไรครับ..ผมแค่ทำตามที่ได้รับปากทางวัดไว้

ถ้าย้อนกลับมาคิดดูให้ดี..ตอนหลวงพ่อเหลื่อมขออนุญาตจัดสร้าง..วัตถุประสงค์เพื่อวัดอัมพวันโดยตรง...เวลาผ่านไปเกือบ 30 ปี...พระชุดนี้ยังมีวัตถุประสงค์เพื่อวัดอัมพวันแห่งนี้เหมือนเดิม...แปลกมั้ยครับ

15. ครุฑยุดนาค

มีเรื่องน่ายินดีครับ..วัตถุประสงค์การบูรณะกุฏิใกล้เป็นจริงเข้าไปทุกทีแล้วครับ..ได้สอบถามทางทางวัดได้ความว่ายอดใกล้จะปิดเข้าไปทุกทีแล้ว..วันนี้มีลูกศิษย์ที่ศรัทธาได้ร่วมบุญที่วัดร่วม 10 องค์..ได้พระดีๆ ของดีๆ ...ยินดีจากใจจริงครับ..อนุโมทนา..สาธุ

16. Bakhamnoi

โชคดีที่ท่านบอกข่าวดีวันนั้น จนทำให้ผมต้องรีบไปที่วัด และได้จองไว้ดังกล่าว
    ไม่งั้นโอกาสดีๆคงหายวับไปกับตาแน่นอน คาดว่าพระคงเหลืออีกไม่กี่องค์แน่
    คนที่ไปร่วมบุญมาเป็น 10 องค์วันนี้ คงเดาออกไม่ยาก เพราะท่านคงไม่อยากเสียใจซ้ำสอง
    ท่านมีประสบการณ์ตรงจากพระสมเด็จของหลวงพ่อมาแล้ว และได้ข่าวว่าหลังจากไปร่วมบุญจากวัดมาแล้วรอบนึง ก็กำลังจะมีประสบการณ์จากพระชุดนี้ด้วย
    เดี๋ยวถ้าท่านประสบผลสำเร็จตามที่ขอไว้วันไหน ท่านคงมาโพสท์เล่าให้พวกเราฟังอย่างแน่นอนครับ ฟันธง.....
    (มัดมือชกไว้เลย ต้องเล่า 5555...)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2015
  17. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกคิดว่าอยากจะร่วมทำบุญเพิ่มอีกสักค์องค์โอกาสแบบนี้หาไม่ได้แล้วในใจคิดว่าเห็นทีต้องขายหุ้นเป็นแน่แท้คับท่าน แต่โชคดีมากได้รับงานพิเศษทำแถมยังอาจารย์ที่มหาลัยโอนเงินให้เฉยๆ บอกว่าค่าเหนื่อย งงคับท่านเล่าสู่กันฟังคับ
    ผมขอลงชื่อร่วมทำบุญกับวัดอัมพวันจองอีก 1 องค์ครับท่าน
    รอเจ้าของกะทู้ตอบกลับคับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2015
  18. optimus prime

optimus prime เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมจองทำบุญหนึ่งองค์ครับ

19. Happily

Happily Active Member

19 กรกฎาคม 2015
    ต้องขอขอบคุณพี่ๆ สำหรับข้อมูล ผมขอร่วมจอง 1 องค์ สำหรับชุดใหม่ที่พี่ Bakhamnoi ได้กรุณากล่าวถึงด้วยนะครับ

20. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ บันทึกการจองไว้แล้ว
    ขออนุโมทนาครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้