อุปฆาตกรรม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    หลวงพ่อคะ อุปฆาตกรรม หมายความว่า อย่างไรคะ........?

หลวงพ่อ
    คำว่า อุปฆาตกรรม หมายถึงว่า กรรมที่มาตัดรอนระหว่างชีวิต คือมันยังไม่หมดอายุขัย ก็ตายเสียก่อน แทนที่จะมีอายุครบครบ ๖๐ ปี ตามอายุขัย แต่อายุ ๓๐ - ๔๐ ปี กรรมที่เป็นอกุศล คือที่เราทำบาปไว้แต่ชาติก่อน ด้วยจาก ปาณาติบาต มาตัดชีวิตเสียก่อน

ผู้ถาม
    มีวิธีจะพ้นจากกรรมประเภทนี้ไหมคะ อย่างเช่นถ้าเรา ปล่อยปลา หรือ สะเดาะเคราะห์ อะไรพวกนี้แหละค่ะ.....?

หลวงพ่อ
    ปล่อยปลานี่เขาถือว่าตัดอุปฆาตกรรมได้ เราปล่อยสัตว์ให้รอดนี่มันจะกันได้ แต่ที่ให้หมอดูไปสะเดาะเคราะห์ หมอบอกว่าต้องเสียเท่านั้นเท่านี้ พอสะเดาะเคราะห์เสร็จ หมอหมดเคราะห์ ไป ๓-๔ หมื่น
    เป็นไง......เราก็เอาแบบของเรานั่นแหละ ได้ผลแน่นอนกว่า

ผู้ถาม
    ปล่อยปลาอะไรดีคะ.....?

หลวงพ่อ
    เขาไม่จำกัดว่าปลาอะไร แต่ว่าปลานั้นมันจะต้องตาย ต้องเป็นปลาที่มีชีวิต

ผู้ถาม
    บางคนเขาก็ลอกว่า ปลาที่เราปล่อยแล้วจะทานไม่ได้ใช่ไหมคะ.....?

หลวงพ่อ
    ถ้าปลานั้นมันจะต้องตาย เราก็เอาไปปล่อยเพื่อเป็นการช่วยชีวิต จะเป็นปลาอะไรก็ตาม สัตว์อะไรก็ตาม เราปล่อยให้มันรอดชีวิต เป็นเมตตาจิตใช่ไหม จะต้องไปนั่งเลือกทำไม บางคนเลือก ปล่อยปลานั่น ปลานี่
    บางทีไอ้ปลาไม่ค่อยจะตายก็ปล่อย

ผู้ถาม
    แล้วเราจะปล่อยแทนคนอื่นได้ไหม..........?

หลวงพ่อ ได้......แต่ว่าเขาไม่มีผลนะ

ผู้ถาม
    ถ้าเราปล่อยแล้ว เราอุทิศส่วนกุศลได้ไหมคะ.........?

หลวงพ่อ
    ถ้าเขายังไม่ตายไปอุทิศส่วนกุศลเขาจะได้รับยังไงล่ะ เราเอาแบบนี้ซิ เราก็เอาปลาไปให้เขาซิ บอกว่าตั้งใจปล่อยปลานะ ฉันหาปลามาปล่อย ให้ปลามันรอดชีวิตเท่านั้นแหละ ถ้าเขาอนุโมทนา คือยินดีด้วย ความเต็มใจ เป็นอันว่าเราปล่อยสัตว์ด้วยมีจิตเมตตา คิดจะช่วยให้รอดพ้นจากการถูกขังก็ดี เห็นว่ามันจะต้องตายก็ดี อันนี้เป็นของดี เป็นการช่วยชีวิตเขา และเราก็รอดพ้นจาก อุปฆาตกรรม ด้วย

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปั__าธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 1

http://www.praruttanatri.com/member/htm/opkk.html

2. underpaper

underpaper Active Member

ดีมากๆๆเลยครับ