อ.ไก่ เมตตามากๆ...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์น้อย, 22 สิงหาคม 2005.

1. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ 20 ส.ค. ที่ผ่านมา อ.ไก่ได้เดินทางมาฝึกมโนฯที่น้ำพอง เป็นครั้งแรกที่ผมได้ฝึก และ พบอาจารย์ .. อาจารย์เมตตาสูงมากๆๆ .... ใจดีด้วยนะ.....

ส่วนผลการฝึกเป็นอย่างไร เด๋ว คงมีผู้รู้มาเล่าให้ฟัง ผมก็ยังพกความโง่ ไว้ต่อไปอีกสักระยะ...

[b-wai] ขอบคุณอ.ไก่มากๆ ท่านเจ้าของบ้าน (ขอไม่เอ่ยนามนะครับ) ที่ดูแลอย่างดี และเพื่อร่วมเดินทางอีก3 คนครับป๋ม

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไปด้วย ติดรถพี่ศิษย์น้อยไป พี่ lotte แล้วก็เพื่อนชมรมที่ มข. อีกคน ก็ไปด้วยกัน

เจ้าของบ้านชื่อ คุณภานุ ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2005
  3. KomAon11

แรกๆ ก็ทักทายกับ อาจารย์ไก่ครับ กะเจ้าของบ้านพร้อมครอบครัว (กำลังรับประทานอาหารกันอยู่)......... แล้วอีกหน่อย พวกผมก็กินต่อ ลาภปากเลย มี ไก่ย่างที่เอาไปทอด มีผัดกะเพราะไก่ ต้มปลานิล แล้วก็ถั่วต้มครับ(เอาเท่าทีจำได้)

หลังจากนั้น อ.ไก่ ก็อาบน้ำ ใส่ชุดขาว แล้วก็ขึ้นไปฝึกกันที่ บนบ้าน

ทีแรกๆ ก็เจอ เห็นคนคนหนึ่ง เขาถือธูปเทียนแพ(บนพาน) แล้วก็มีพวงมาลัยมะลิสด ... พวกผมก็พนมมือตาม ... อ.ไก่ กำลังพาเขากล่าว " ลาพุทธภูมิ " ของคนนั้นอยู่

แล้วหลังจากนั้นก็สมาทานพระกรรมฐาน ... ก็คุยกันก่อนเล็กน้อย ว่า จะฝึกมโนมยิทธิแบบไหน อ.ไก่ก็บอกว่าฝึกเต็มกำลัง เพราะครึ่งกำลังคงไปฝึกกันเองได้แล้ว ( -*- )

จากนั้นก็ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง ก็มีหมอนมาวางไว้ด้านหลังแต่ละคนด้วย .. เผื่อล้มฟุบลงหลังจากฝึกกรรมฐานมโนมยิทธิเต็มกำลัง ในขณะฝึก อ.ไก่ ก็จะคอยฉายไฟที่บริเวณตาของผู้ฝึกด้วย ตามวิธีการฝึก

แต่ว่าผมก็ฝึกมโนมยิทธิไม่สำเร็จครับ นี่เป็นการฝึกเต็มกำลังครั้งที่สามได้ ถ้าผมจำไม่ผิด ได้เพียงจิตเข้าฌานเล็กๆน้อยๆ คนอื่นๆ ก็บอกว่า กำลังจะออก แต่ออกไม่ได้บ้าง (จิตออกจากร่าง)

แล้ว อ.ไก่ ก็พาให้เราแต่ละคนใช้มโนมยิทธิครึ่งกำลัง ฝึกเทียบความสะอาดของกายทิพย์กับพระที่อยู่บนพระนิพพาน ที่พระพุทธเจ้าทรงเมตตาเชิญมาให้ในส่วนตรงนี้ จะรู้รายละเอียดหลังจากฝึกเสร็จแล้ว

แล้ว ก็เลิกฝึกกัน
    แล้ว ก็ แผ่เมตตา .. แล้วก็คุยกันอีกเล็กน้อย ...

... ส่วนผมฟังผิด คือ อ.ไก่ เขายกจิตไปข้างบนนู้น .. ผมนึกว่า ให้เอากายทิพ์ออกจากร่างแล้ว ใช้ตาทิพ์เทียบกะข้างบนโดยไม่ต้องไปข้างบน(ตอนนั้นอาจจะเมาๆหน่อย) ... ผมก็เลยทำตามที่ผมเข้าใจในช่วงแรก คือ ยกกายทิพ์เฉพาะส่วนแขนออกมา แต่ส่วนอื่นก็อยู่ในกายนั่นแหละ ....... ก็ปรากฏว่าเห็นกายทิพย์ตัวเองส่วนแขน ได้หลุดออกมาจากแขนที่เป็นกายเนื้อ... ลักษณะเป็นสีขาวหม่นๆหน่อย ยังไม่ดีเท่าไหร่ ในความรู้สึก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2005
  4. KomAon11

เดี๋ยวมาเล่าต่อ ไม่ว่างละ