เข้าพรรษาปี ๒๕๕๕ นี้ทำความดีอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย na_krub, 1 สิงหาคม 2012.

1. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    เนื่องในปีนี้เป็นปีฤกษ์ดี อยากทราบว่าผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกท่านทำสิ่งใดเพิ่มเติม ในช่วงที่เข้าพรรษานี้ครับ เพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติของผู้ที่อยากทำและร่วมอนุโมทนาบุญสำหรับผู้ที่จะทำ

สำหรับผมปีนี้เลือกงดทานเนื้อสัตว์ช่วงเข้าพรรษา ปรกติจะงดทานเนื้อสัตว์ในวันสำคัญๆและวันเกิดของทุกคนในครอบครัว ปีก่อนๆไม่มีอะไรพิเศษ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ทำความดี
    ละเว้นความชั่ว
    ทำจิตใจให้ผ่องใสครับ

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

อนุโมทนาสาธุกับคุณ lionking2512 ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. na_krub

คิดดี ทำดี พูดดีครับ อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

5. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

1.ไม่ทานเนื้อสัตว์ 2.ไม่ทานของขบเคี้ยวในยามบ่ายเป็นต้นไป 3.ถือศีลปาก และใจมากขึ้น เพื่อยับยั้งกายไม่ให้ทำบาปค่ะ

6. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ตั้งใจจะทำใน 3 สิ่งนี้ให้ได้
    1. รักษาศีล 5 ให้ครบ
    2. ทำดี ละชั่ว ให้ได้ถึงที่สุด
    3. เว้นบริโภค เนี้อสัตว์ ในวันเกิด(วันศุกร์)
    หมายเหตุ เว้นเนื้อสัตว์ทุกวันยังทำไม่ได้ เนื่องจากต้องทำงาน อาหารที่จะกินเว้นจากเนื้อสัตว์นั้นหายากนัก ที่สำคัญ ร่างกายต้องพร้อมสำหรับการทำงาน เกรงว่า ถ้าตึงไปจะกลายเป็นการทรมานตัวเอง จะได้บาปมากกว่าบุญ เอาเท่าที่กำลังตัวเองทำได้ค่ะ

7. na_krub

อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. na_krub

อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

จริงครับการละเว้นงดทานเนื้อสัตว์หรือสั่งให้เค้าทำแล้วบอกว่าไม่เอาเนื้อ แม่ค้าจะงงๆ แต่ถ้าแม่ค้าประจำก็โอเค คุยกันได้ง่าย

ลองวิธีผมก็ได้นะครับ ความตั้งใจจริงอยู่ที่เจตนา เรามีเจตนาจะไม่เบียดเบียนเขา ผมเลือกกินแต่ที่มีผักซะส่วนใหญ่ ถ้ามีเนื้อผสมอยู่เราก็เขี่ยออกไม่ทาน แต่ถ้าสั่งได้ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ ก่อนทานเราก็ขออโหสิกรรมก่อน บอกว่าไม่ได้มีเจตนาจะทาน แต่ก็ขอให้มาเป็นเจ้ากรรมนายเวรเรา เค้าจะได้มาอยู่กับเรามารับบุญจากเรา เค้าจะได้หลุดพ้นจากตรงนั้น ลองดูนะครับ

อนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

9. maenamping

maenamping เป็นที่รู้จักกันดี

จะพยายามรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ไม่เฉพาะเข้าพรรษาแต่จะรักษาให้บริสุทธิ์ตลอดไป เคยจะรักษาศีล ๘ ทุกวันพระ แล้วไปเจอบทความหนึ่งเข้า อ้าว!ศึล ๕ เรายังไม่บริสุทธิ์เลยนี่นา เลยเริ่มต้นใหม่ขอแค่ศีล ๕ บริสุทธิ์ก่อนแล้วค่อยขยับไปศีล ๘ ค่ะ จะพยายาม

10. na_krub

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ ศีล ๕ ละเอียดอ่อนครับ ยากจริงๆเห็นดีด้วยครับ

11. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    จะน้อมรับปฏิบัติค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะที่ช่วยแนะนำ ก็ขอบุญที่ดิฉันได้ทำดีแล้วนั้น ส่งผลให้ จขกท นี้ มีความสุข ความเจริญ ทั้งทางโลก และทางธรรม ได้ดวงตาเห็นธรรม พ้นจากสังสารวัฏ เข้าสู่แดนแห่งพระนิพพานด้วยค่ะ สาธุ

12. na_krub

เช่นกันครับ

ด้วยอำนาจบุญบารมีแห่งพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้า มอบให้กับผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. Pra_THoNG

Pra_THoNG เป็นที่รู้จักกันดี

ศีล 5 ครับ
    ทำบุญ ตักบาตร ถวายสังฆทาน ถวายหลอดไฟ สวดมนต์ ครับผม

ส่วนสังฆทาน ผม นำมาจัดเอง จะได้ ถวายของที่มีคุณภาพและจำเป็นต่อพระท่าน นำไปใช้ เช่น สบู่ ยาสีฟัน แชมพูอย่างดี แปรงสีฟัน น้ำยาล้างจาน กาแฟซอง มีดโกนหนวด ใบมีดโกน ภูมิใจและอิ่มบุญดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 สิงหาคม 2012