เจอแปลกๆ ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย RIPA4, 4 กรกฎาคม 2018.

1. RIPA4

RIPA4 สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2018
    ต่อจากที่เคยเล่าว่าทำสมาธิแล้วร่างลอย พอลอยแล้ว อยากให้อะไรเกิดมันก็เกิด ชักแปลกๆ ครับ

2. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    แปลกยังไงคับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทางนามธรรมจะทำ
    อะไรได้หมดแระครับ
    ที่เวลาปกติเราทำไม่ได้
    เพียงแต่ระลึกได้ว่าจะทำอะไร
    พวกนี้มันเป็นแค่
    เรื่องพื้นๆทั่วไปครับ

และก็ไม่แปลกครับ เรียกว่ากิเลสธรรมครับ
    คือแนะนำให้เลิกสนใจโดยเด็ดขาด
    ย้ำว่าห้ามสนใจอีกเลยนะครับ
    จนกว่าจะเห็นขันธ์ ๕ นามธรรม
    ในกำลังสมาธิระดับสูง
    หรือ จิตแยกกับกายได้ชั่วคราว
    และสามารถบังคับให้มันนิ่งๆ
    ในกายเราได้ก่อน ไม่งั้นอนาคต
    ใครก็บอกไม่ได้นะครับ
    จะหลงตัวเองเอาง่ายๆ

ทางปฎิบัตินะ เค้ามีแต่จะบังคับ
    ให้ไอ้ที่มันลอย ไม่ให้มันออกไปไหนนะครับ

เพราะถ้าจะถือว่าพอใช้ได้
    จะต้องมีกำลังควบคุม
    และรับรู้ได้ตั้งแต่มันจะ
    ออกจากร่างกายครับ

แต่ประเภทรู้ตอนที่ออกไปแล้ว
    มันฟ้องว่า กำลังสติทางธรรมเรามันอ่อน
    แต่แต่รักษาสภาวะได้นาน
    มันมาจากกำลังสมาธิ
    ซึ่งเราต้องหาสมดุลย์ให้เจอด้วยตนเอง

กิเลสธรรม
    กิริยาของมันคือ จะดูเหมือนว่าเราจะไม่ยึด
    แต่ว่ามันจะดลให้เราไม่สนใจ
    ในเรื่องการเจริญสติ
    และเรื่องการเดินปัญญา

ซึ่งกิริยาพวกนี้มันมักจะมาก่อน
    ที่จิตเราจะแยกรูปแยกนามได้
    และเกิดได้ง่ายๆโดยเฉพาะคนที่พอ
    มีหรือเคยสัมผัส เคยเห็นทางด้าน
    นามธรรรมต่างๆมาก่อนครับ
    คือบางครั้งไม่ต้องฝึกสมาธิก็เกิดได้นะครับ

และมันจะดลให้เราไปสนใจ
    สัมผัสต่างๆสิ่งต่างๆที่เกิด
    ทางด้านนามธรรม
    แทนครับ

ส่วนตัวพอมีประสบการณ์มาบ้าง
    เรื่องลอยไปไกลกว่านั้นเยอะมาก
    ตอนนั้นแค่นอนเล่นๆ
    แต่ตอนฝึกใหม่ไม่เกิน ๒๐ วัน
    ในกำลังระดังสูงกว่านั้นมาก
    ค่อนข้างโลดโผน
    ทั้งวัน ไปทำส้นบาทาอะไร
    คิดอย่างเดียว ว่าจะไปเปรี้ยวที่ไหน
    ไปหาท่านใดๆที่มีชื่อเสียงดี

ดีว่า ท่านที่ห่มเหลืองมีชื่อ
    ท่านที่แนะเรื่องเจริญสติ
    และเรื่องเกี่ยวกับภพภูมิ ณ เวลานั้น
    ท่านเดินมาเตือนถึงหน้าที่พัก
    (จัดไปหนึ่งดอก)
    ส่วนตัวเลยหาย เลิกบ้าเลิกยึดติด
    เลิกบ้าแสดงกล้ามได้เร็ว.

ปล เป็นแค่สองวันนะครับ
    ไม่งั้นป่านนี้ คงเป็นบักควาย
    หน้าโง่ๆ มาเล่าสัมผัสกะโหลกกะลา
    ขี้เท่อ ไร้ประโยชน์ ไม่ส่งเสริม
    ด้านปัญญาแบบนี้
    และหลงตัวเองไปวันๆทั้งๆที่ไม่มีความสามารถอะไรอยู่ ณ ปัจจุบันนี้ครับ
    เล่าให้ฟังเล่นๆครับ

เรื่องแบบนี้ เล่าเอาฮาพอได้

หรือเล่าแล้วถามต่อว่าจะไปอย่างไรต่อ
    แบบคนที่จะก้าวหน้า
    ทางปฎิบัติถามยังพอทน

แต่ถ้ามาถามว่าคืออะไรอย่างเดียว
    โดยไม่ถามว่าจะไปต่ออย่างไร
    จะช้าในทางปฎิบัติ ในระดับ
    ใช้งานได้จริง

แต่ถ้าเล่าเป็นจริงเป็นจัง
    คิดว่าวิเศษ เสร็จทุกราย
    ชาตินี้จะเสร็จภูมิอสูรกายครับ

และถ้าเล่าแล้ว ยังเล่าต่อ
    ยังไม่หยุด ต่อเติมไปเรื่อยๆ
    ประกันได้ว่า อนาคตเพี้ยน
    ทุกรายเช่นกันครับ

แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ