เจ้าที่ที่สิงตามจอมปลวกจะสิงในจอมปลวกทุกขนาดหรือไม่ครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 13 กรกฎาคม 2018.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

คือ เรื่องมีอยู่ว่า(เรื่องยาวนิด) เมื่อประมาณ 6 ปีก่อน... ที่บ้านผมได้ตั้งศาลพระภูมิใหม่ แทนที่ศาลพระภูมิเก่าที่ฐานมีรอบแตกร้าว,ชำรุด พอดีตอนช่วงนั้น มีเรื่องวุ่นๆที่บ้านผมอยู่พอดี เป็นเรื่องเกี่ยวพี่สาวผม แกออกจากงานกลางครัน... มีลักษณะคล้ายๆ ประสาทหลอน หูแว่ว ได้ยินเสียงพูดของใครๆคนอื่นที่ไม่ใช่คนที่อยู่แถวบริเวณนั้น หรือไม่ก็ได้ยินคนที่อยู่บริเวณนั้นพูดเป็นอีกแบบหนึ่ง (เช่น นินทา,ติเตียน)โดยที่ความจริงแล้วคนพวกนั้นไม่ได้พูดแบบนั้น นอกจากหูแว่วแล้ว ก็มีตาฝาด(ใช่ป่าวไม่รู้ไม่แน่ใจ) แบบเห็นผีอะไรทำนองนี้ เหมือนมีสัมผัสมองเห็นสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น เห็นเป็นดวงไฟสีเขียวๆอ่อนๆลอยวิ่งมาจากแถวศาลพระภูมิหน้าบ้านผม แล้ววิ่งไปทางหลังบ้านผม ลอยอยู่เหนือพื้นประมาณระดับอก พี่ผมเห็นทางหน้าต่างข้างบ้านอะนะ แล้วก็อีกเหตุการณ์หนึ่ง(หลังจากเหตุการณ์พี่ผมเห็นดวงไฟ1-2วัน) คือ ผมขี่มอเตอร์ไซค์ซ้อนพี่สาวผมไปซื้อของที่7-11หน้าปากซอย ไปตอนประมาณ 1-2ทุ่มนี่แหละ แล้วระหว่างทางช่วงกลางๆซอย พี่ผมดันเห็นกระจกข้างรถ เป็นหน้าผู้หญิงคนหนึ่ง(ไว้ผมสั้นติ่งหู อายุราวๆ 40 ปี) โผล่หน้ามา ซ้อนหลังมอเตอร์ไซค์ข้างหลังพี่ผมอีกที(ซ้อนเป็นคนที่3) แสงไฟของริมถนนในซอยจะเว้นเป็น ระยะๆ ช่วงๆ พอช่วงมืดก็จะไม่เห็น พอช่วงอยู่ในแสงไฟ จะเห็นใบหน้านี้(เห็นเฉพาะพี่ผมคนเดียว) พอเลยกลางซอยไปได้ประมาณ 20-30 เมตร พี่ก็บอกผมว่า "เห็นหน้าใครโผล่มาซ้อนหลังพี่มั๊ย? เป็นผู้หญิงหน้าซีดๆไว้ผมสั้น...เวลาเข้าไฟถนนจะเห็น" ผมก็บอกว่าไม่เห็นอะไรเลย" แล้วผมก็รีบบิดมอเตอร์ไซค์พาพี่ผมไปซื้อของ7-11 แล้วรีบบิดกับบ้านทันทีโดยไม่พูดอะไรเลย ส่วนเห็นการณ์ของผมก็มีอยู่หนึ่งเหตุการณ์ที่ผมว่าแปลกมาก และเห็นด้วยตาตัวผมเองด้วย คือหลังจากที่พี่ผมเห็นหน้านั้น 1-2 วัน หัวค่ำของวันนั้นก็เป็นช่วงกินข้าวกันตามปรกติของครอบครัวผม และเหมือนเดิมก่อนกินข้าวผมก็ต้องเดินไปที่โอ่งหลังบ้านเพื่อไปล้างมือก่อนกินข้าว และระผมล้างมือ ผมก็ดันเหลือบไปมองตรงโรงรถผมซึ่งโรงรถทำหลังคายื่นออกมาเป็นที่ไว้กรงหมา และตอนนั้นผมเห็นกรงหมาที่ประตูกรงยื่นหันหน้ามาทางหลังบ้าน ในกรงมีหมาพุดเดิ้ลตัวเล็กของผม ที่แม่ผมจับมันใส่ไว้ ผมสังเกตุเห็นมันกระดิกหางเหมือนเจ้าของมายืนใกล้ๆแถวกรงแล้วเอาขาหน้าตะกายกรงอยากจะออก ทั้งๆที่แถวนั้นไม่มีใครเลย มีแต่ความว่างปล่าว และแล้วผมก็ต้องตกตะลึงเมื่อประตูกรงหมา ดึงสลักออกแล้วเปิดเองได้ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ที่หมาผมตัวเล็กนิดเดียวจะเปิดเองได้ แล้วผมก็เห็นกับตาว่ามันดึงออกมาเองแล้วค่อยๆเปิดออก โดยที่ตรงนั้นไม่มีใครยืนอยู่เพื่อเปิดประตูกรงเลย (มีแต่ความว่างเปล่า) ผมเห็นเลยตกใจ..รีบวิ่งไปในบ้านไปที่โต๊ะกินข้าวเลย แล้วแม่ผมก็บอกว่า "ไปปล่อยหมาออกมาทำไม เดี๋ยวมันมากวนตอนกินข้าว!!" ผมบอกว่า "ไม่ได้ปล่อย...กรงมันเปิดเอง" แล้วแม่ผมก็ทำหน้างง ผมเลยปัดบอกต่อไปว่า "สงสัย...กรงคงใส่สลักไม่แน่นมั้ง หมามันเลยผลักออกมาได้" และหลังจากนั้นก็มีเหตุการณ์ยิบย่อยอีกมากมาย มีเกือบทุกวัน วันละ 1-2 เหตุการณ์(แต่ขี้เกียจเล่า ไม่งั้นจะเยอะกว่านี้อีก) กินระยะเวลาประมาณ 15 วัน หลังจากนั้นพี่ผมก็ได้หนีไปนอนบ้านน้าชาย(น้องของแม่) แล้วเหตุการณ์ ประหลาดๆพวกนี้มันก็เบาลง แต่ยังคงมีบ้าง แม่กับพ่อผมจึงไปถามอาผู้ชาย(น้องของพ่อ) อาบอกว่าไปถามหลวงพ่อที่วัดแห่งหนึ่ง ใน อ.ไทรโยค ไหมล่ะ? (อ.ไทรโยค ของ จ.กาญจนบุรี จังหวัดเดียวกับที่บ้านผมอยู่นี้) แล้วหลวงพ่อที่วัดนั้นก็ให้ทั้งครอบครัวผมมาทำพิธีต่อชะตาที่วัด แล้วก็ แนะให้ทำศาลพระภูมิ ของเก่ามันชำรุดมาก(หลวงพ่อท่านรู้เพราะพ่อผมบอกว่าศาลพระภูมิที่บ้านมันเก่า,บิ่น,แตกร้าวและก็เอน หน่อยๆด้วย) ปล่อยไว้ต่อไปจะไม่ดี จะมีผลกระทบต่อครอบครัวของผม ทำให้เจ็บป่วยหรืออาจทำให้คนในบ้านเสียชีวิตได้ เพราะพระภูมิเจ้าที่ที่บ้านเขาไม่ชอบให้ศาลที่อยู่ท่านเป็นในสภาพทรุดโทรม เหมือนไม่ใส่ใจที่อยู่ของท่าน... หลังจากนั้น วันรุ่นขึ้นพ่อกับแม่ผมก็ติดต่อช่างและลุงที่จะมาทำพิธียกศาล แต่ว่าเย็นวันนั้นเอง พ่อกับแม่ผมก็ให้ผมช่วยตัดและถอนโคนต้นแก้วทิ้ง ที่อยู่บริเวณใกล้ศาลพระภูมิ (ห่างประมาณ 2 เมตร) ที่โคนต้นแก้วนี้เอง มันมีจอมปลวกขนาด ย่อมๆ ขึ้นอยู่ ขนาดความสูงยังไม่ถึงหัวเข่าเลย ประมาณครึ่งหน้าแข้งได้ ผมก็ อยู่ดีๆ มีความรู้สึก แปลกๆขึ้นมา อยู่ดีๆ ก็โพล่งบอกไปว่า "จะทำลายจอมปลวกที่โคนต้นแก้วนี้จะดีหรอ?...ไม่กลัวเจ้าที่ที่อยู่ที่จอมปลวกเหรอ?" แม่ผมก็บอกว่า "ทำลายไปเหอะ!!...เพราะถึงยังไงขุดโคนต้นแก้วออก จอมปลวกมันก็ทลายอยู่ดีและตอนสร้างศาลใหม่ ช่างก็เหยียบย่ำอยู่ดี ทำลายไปอะดีแล้ว" และแม่ก็หันไปหาพ่อแล้วก็พูดว่า "รึยังไงดี!!...จะให้จุดธูปขอก่อนขุดทำลายทิ้งไหม?" พ่อก็ถอนหายใจ แล้วพยักหน้าบอกว่า "อื่ม...จุดธูปขอเค้าก่อนก็ได้ ถ้ากลัวไม่สบายใจ" หลังจากนั้น แม่ผมก็เป็นคนจุดธูปบอกขอขมาเจ้าที่จอมปลวกแล้วปักธูปตรงดินฐานจอมปลวกนั้น พอธูปหมดปุ๊บ!! เราก็เริ่มลงมือ ขุดทำลายต้นแก้วและจอมปลวกนั้นเลย พอทำลายเสร็จ ในคืนนั้นเอง พี่สาวผมก็ฝันว่า "มีงูเห่าสีดำเลื้อยออกมาจากจอมปลวกที่ทำลายนั้น" เลยมาเล่าให้ทุกคนฟัง หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนมาถึงวันทำพิธีตั้งศาลพระภูมิใหม่ ในคืนนั้นเอง(ประมาณ 1 ทุ่ม กว่าๆได้) ผมเห็นหมาตัวใหญ่ที่ผมเลี้ยงไว้ 2 ตัว มันมองไปทางหน้าบ้าน พร้อมกับเล่าหน่อยๆ ด้วย (มันก็มองแบบหน้ามองตามเหมือนคนกำลังเดินผ่านหน้าบ้านผม) หลังจากนั้นหมา2ตัว ก็รีบวิ่งไปดมบริเวณฐานศาลพระภูมิใหม่ของผม(ซึ่งศาลใหม่ผมยกพื้นสูงประมาณ 1 เมตร มีขั้นบันใด และข้างบนเป็นแท่นราบๆ มีตั้งทั้งศาลพระภูมิและศาลเจ้าที่[ศาลตา-ยาย]) ผมเห็นแล้วนึกในใจว่า "สร้างศาลให้ใหม่แล้ว สงสัยจะเข้ามาอยู่แล้วล่ะมั้ง หมามันคงเห็นอะนะ" และหลังจากนั้นก็ไม่มีเหตุการณ์ไรอีกเลย จนมาถึงในปีนี้ เพิ่งจะมีเหตุการณ์ที่ทำให้กลับมาคิดถึงเรื่องจอมปลวกที่ทำลายไปนั้นอีก คือ เมื่อประมาณเดือน มี.ค. พ่อผมเกิดอาการงงหัว อย่างไม่ทราบสาเหตุขึ้น อันเนื่องมาจากวันนั้น พ่อผมก็ไปนั่งสมาธิที่วัดแห่งหนึ่ง ของจ.กาญจนบุรี (อื่ม... ขอเพิ่มเติมหน่อย คือพ่อ,พี่สาวและก็ผม ไปเรียนหลักสูตรครูสมาธิของสถาบันพลังจิตตานุภาพ โดยหลวงพ่อวิริยังค์ สิรินธโร ที่มาเปิดศูนย์ฝึกเรียนที่วัดแห่งนี้ เปิดเรียน ส.-อ.) แล้ววันนั้นที่พ่อผมงงหัวหลังจากนั่งสมาธิในช่วงบ่าย ผมกับพี่สาว ก็อยู่ด้วย แต่พ่อไม่ยอมบอกตอนนั้น กลับมาบอกกับทุกคนตอนกลับมาบ้านแล้ว และหลังจากนั้น พ่อผมก็ไม่ไปเรียนสมาธิอีกเลย ผมจึงไปเรียนสมาธิกับพี่สาวของผม 2 คน แล้วพอหลังจากนั้นประมาณเดือนหนึ่ง อาก็พาพ่อผมก็ไปหาหมอดูสินแส ให้ดูเรื่องเกี่ยวกับตัวพ่อผม และครอบครัวผม ก็ไม่มีอะไร เหมือนทั่วๆไป คือ ทำบุญถวายสังฆทาน ที่วัดติดต่อกันประมาณ 7 วันอะครับและหลังจากนั้น ก็ไม่ค่อยมีอะไร แต่ว่าพ่อผมก็ยังคงมีอาการงง,เวียนหัว อยู่เป็นระยะๆในแต่ละวันเช่นเคย จนมาถึงวันอาทิตย์ที่ 24 มิ.ย. เดือนที่แล้วนี้เอง พี่สาวผมหลังจากนั่งสมาธิที่วัดในช่วงบ่ายก็มีอาการหายใจไม่ค่อยออกแล้วก็แน่นหน้าอก จึงรีบชวนผมกลับบ้าน แล้วไปที่โรงพยาบาล พอถึงโรงพยาบาล หมอก็ตรวจการหายใจ ก็ปรกติดีทางเดินหายใจไม่มีติดขัด พี่ผมก็บอกว่า "หมอช่วยตรวจดูอีกที...หายใจไม่ออกลมเข้าออกจมูกน้อยมาก" หมอก็บอกว่า "หมอก็ตรวจละเอียดดีแล้วนะคะ...งั้นถ้าอยากให้สบายใจ เอ็กซเรย์ปอดมั๊ยคะ" พอไปเอ็กซเรย์ปอดเสร็จ หมอก็ดูฟิล์มเอ็กซเรย์ ก็ปรากฏว่า ปอดก็ดี ไม่ผิดปกติอะไรเลย หมอเลยให้ยาแก้แพ้กับยาคลายเครียดมา แล้วพอมาบ้านได้ซักพักก็มีอาการหายใจไม่ค่อยออกอีกแล้ว และก็ไปอีกโรงพยาบาลหนึ่ง พอไปถึงหมอก็ตรวจไม่พบอะไรผิกปรกติเหมือนเดิม ระบบหายใจ,โพลงจมูก ก็ดี จึงฉีดยาคลายเครียดและให้ยามาทานบ้านเพิ่มมาอีก พอหลังจากนั้นคือเป็นแบบทุกวันเลย พี่สาวผมจะมีอาการหายใจไม่ค่อยออกแล้วก็เจ็บหน้าอกเกือบทุกวันเลย(เว้นไม่เป็นแค่ไม่กี่วันเอง) แล้วพอหลังจากนั้น 2 วัน มีอยู่คืนหนึ่งผมก็นั่งสมาธิที่ในห้องนอนผม แล้วผมก็บริกรรมคำว่า"พุทโธ"ภาวนาวางไว้ที่ฐานจิตที่หน้าอกเบื้องซ้าย(ตามที่ได้ฝึกเรียนสมาธิมา) แล้วสักพักก็เกิดอาการเข้าภวังค์ไป ผมเห็นภาพเป็น ผู้หญิงสาวไว้รุ่นอายุน่าจะราวๆ 15-18 ปี ใส่กาเกงขาสั้นลายๆ กำลังมีปากเสียงทะเลาะกับคนในครอบครัวเค้าอยู่(ไม่รู้ว่าทะเลาะกับแม่หรือพ่อหรือว่าญาติคนไหน) แล้วซักพักภาพก็ตัดมาที่ผู้หญิงคนที่เดินกระทึบเท้าขึ้นบันไดไม้เสียงดัง แล้วขึ้นไปบนระเบียงขั้น 2 ในตัวบ้าน(บ้านเป็นเรือนไม้) และภาพก็ตัดว่าอีกทีคือบนระเบียงนั้นใกล้กับขื่อบ้านที่หลังคาบ้านปูด้วยใบจาก(หรือใบไม้แห้งอะไรซักอย่าง) แล้วผู้หญิงคนนี้ ก็ผูกคอตายลิ้นจุกปาก ห้อยตัวลงมาทางช่องว่างของบันไดไม้นั้น(ที่เป็นช่วงชั้นหนึ่งกับชั้นสองที่เป็นระเบียง) และจากที่ผมเห็นในภวังค์ บ้านเรือนไม้หลังนี้ น่าจะคล้ายๆบ้านแถวทางแถบภาคอีสานหรือไม่ก็ภาคเหนืออะนะ เพราะว่าเป็นบ้านไม้หลังคามุงใบไม้แห้งและที่สำคัญขื่อกับคานบ้านสูงมาก ขนาดที่ว่าผู้หญิงคนนี้ผูกคอตายห้องตัวลงมา เชือกที่ผูกคอตายที่ยืดลงมานั้นน่าจะราวๆ 2-3 เมตร เลยทีเดียว แต่ขาของผู้หญิงคนนี้ก็ยังสูงจากพื้นขั้นบันใด ราวๆ 2 เมตรได้ แล้วภาพสุดท้ายก็ตัดมาที่ ใบหน้าๆหนึ่ง ซึ่งค่อยๆจากภาพ จางๆ ค่อยๆ ชัดขึ้นๆ ลักษณะของใบหน้านี้ เป็นใบหน้าหญิงแก่ หน้าขาวจั๊ว มีอายุราวๆ วัยกลางคน หน้าดูดุมาก ดวงตามีตาขาวเยอะกว่าตาดำ ไว้ผมทรงไทยโบราณตัดสั้น ไว้หางจอนยาว(แบบในหนัง บุพเพสันนิวาส) สะแหยะยิ้ม ในปากฟันดำเหมือนกินหมาก นั่นยองๆในสักษณะหันหน้ามาดูผมนั่งสมาธิอะนะ และหลังจากนั้นก็มีเสียนาฬิกาปลุกดังขึ้น(ผมตั้งไว้เอง สำหรับระยะเวลานั่งสมาธิครบ 30 นาที) ผมจึงสงสัยว่าภาพที่เห็นนั้นคืออะไร เค้าจะสื่อถึงอะไร ที่มีผู้หญิงผูกคอตายที่ขื่อบ้าน กับหน้าผู้หญิงแก่น่ากลัวนั้นที่หันหน้ามามองผม ผมก็เก็บไว้สงสัยอยู่ภายในใจยังไม่บอกใคร จนมาวันเสาร์ที่ 30 มิ.ย. พ่อผมก็ได้ทำพิธีไหว้เจ้าที่จอมปลวกที่ผมกับแม่เคยทำลาย(ไปเมื่อ6ปีก่อนนั้น) โดยใช้ไก่ต้ม,ขนมไทย(อะไรสักอย่างไม่รู้) แล้วก็เหล้าขาว หลังจากไหว้เสร็จธูปหมด ก็เอาไปแบ่เพื่อนบ้านเเถวๆนั้น(เพราะพ่อผมบอกว่าไม่ให้เอาของไหว้เจ้าที่มากินเอง) และนี่เองที่ทำให้ผมได้ทราบความจริงจากแม่ผมว่า หมอดูซินแสได้สั่งให้พ่อผมไหว้ตั้งแต่เดือน มี.ค. นั้นแล้ว แต่พ่อผมไม่ยอมทำ เพราะคิดว่าคงไม่เป็นไรไม่ต้องไหว้ก็ได้ ถ้าไหว้แล้วกลัวคนที่บ้านหาว่างมงาย ที่ซินแสให้ไปไหว้เพื่อขอขมาเจ้าที่เคยสิงอยู่ที่จอมปลวกนี้ ว่าให้อภัยอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน(เพราะเจ้าที่เค้าโกรธพ่อผมมาก) เพราะว่าไม่ได้ตั้งใจที่จะทำลาย(เหตุที่ทำเพราะความจำเป็น) และอีกอย่างก็ได้สร้างพระภูมิและศาลตายายให้อยู่ใหม่ด้วยแต่พอมาเจอเหตุการณ์พี่สาวผมป่วย เกือบทุกวันเข้าไป เลยทำให้พ่อผมต้องไว้เจ้าที่จอมปลวกนี้ และหลังจากวันนั้นจนถึงวันนี้ พี่สาวผมก็ยังไม่หายดีเลย ยังคงมีอาการหายใจไม่ค่อยออก เป็นอยู่ในช่วงระยะเวลาของแต่ละวัน(แล้วแต่ว่าจะเป็นช่วงไหน บางทีก็ช่วงสายๆ,บ่ายและเย็น) เป็น1วันเว้น1วัน หรือไม่ก็ เป็น1วันเว้น2วัน นอนโรงพยาบาลมาแล้ว 2 ครั้ง จน ณ ปัจจุบัน แม่ผมต้องซื้อถังออกซิเจนเตรียมไว้ที่บ้านเผื่อตอนพี่ผมมีอาการหายใจไม่ออกอีกในแต่ละวัน จะได้ให้ออกซิเจนได้...

จากเหตุการณ์ในครั้งนี้ทำให้ผมถึงอยากจะทราบว่า

1. รังจอมปลวกที่มีขนาดย่อมๆ ไม่ถึงเข่าหรือประมาณเข่า จะมีเจ้าที่สิงอยู่จริงหรือไม่ หรือว่าเป็นแค่การมโนของหมอดูซินแส อะนะ

2. แล้วถ้ามีเจ้าที่สิงอยู่ที่จอมปลวก เล็กๆนั้นจริง... ทำไมถึงได้โกรธอาฆาตพยาบาท พ่อและครอบครัวของผมขนาดนี้ เพราะก่อนทำลายก็ได้จุดธูปขอขมาลาโทษแล้ว และได้สร้างพระภูมิและศาลตายายให้อยู่ใหม่แล้วด้วย
    (เค้าก็น่าจะมาอยู่ที่นี้แทน) แล้วก็กระทั่งทำพิธีไหว้เซ่นสรวงขอขมาแล้วด้วย ทำไมเจ้าที่เค้าถึงไม่ลดละ ความโกรธแค้นลง ทำไมเค้ายังยึดติดอยู่กับโทสะอยู่... ผมคิดว่าแค่ทำลายรังปลวกแค่นี้ ถึงกับทำร้ายครอบครัวของผมขนาดนี้ ผมคิดว่ามันไม่เกินไปหน่อยเหรอครับเนี่ย...:(

2. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    เท่าที่เคยทราบมา
    จอมปลวกที่จะมีเทวดาอาศัยอยู่นั้น
    มักจะเป็นจอมปลวกที่มีลักษณะค่อนข้างใหญ่เป็นพิเศษครับ
    ส่วนที่เล็ก ๆ นั้นไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ภูมิระดับนี้ เค้าถือคำพูดเป็นสัจจะครับ
    เข้าใจที่พูดนะครับ จะสร้างศาล
    ให้เค้านะ สร้างก่อนทุบ ได้มีการเจรจา
    อะไรก่อนไหม
    หรือทุบแล้วพอมีเหตุถึงมาสร้างครับ
    นี่แค่ยกตัวอย่างบางเรื่องนะครับ
    ถึงจะเป็นระดับภูมิจิตอสูรกาย
    แต่เค้ามีความสามารถทางด้าน
    พลังงานและสัมผัสภายใน
    ที่สะสมมาจากอดีตชาติที่กลายเป็นวิบากเค้า
    ตอนนี้ในระดับหนึ่งนะครับ
    ปล แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง

4. TheKunKeng

แม่กับพ่อผม ทำการสร้างศาลที่หลังจากทุบจอมปลวกครับเพราะว่าสร้างก่อนแล้วค่อยทุบไม่ได้ มันสร้างไม่สะดวก เพราะจอมปลวกนี้เพิ่งเกิดขึ้นมาใหม่ ก่อนสร้างศาลพระภูมิอันเก่าด้วยซ้ำไปอะครับ เเล้วตำแหน่งที่จอมปลวกมันขึ้นก็อยู่ใกล้ศาลพระภูมินี้มาก ห่างอาจจะไม่ถึง 2 เมตรด้วยซ้้ำ อีกอย่างจอมปลวกนี้อยู่ใต้ต้นแก้วอีกต่างหากด้วย กิ่งก้านต้นแก้วก็ยื่นปกคลุมไปบดบังถึงศาลพระภูมิอีก ถ้าไม่เอาต้นแก้วนี้ออกก็ไม่ได้อีก และอีกอย่างที่เล่ามา คือ ถ้าเวลาตอนสร้างศาลพระภูมิอันใหม่ ช่างที่มาสร้างศาล ก็ต้องมีช่วงจังหวะที่ไปเหยียบเนินดินจอมปลวกนั้นอยู่ดี แล้วก็อาจจะเอาอุปกรณ์ก่อสร้างไปวางที่จอมปลวก หรือไม่ก็การขุดดินรอบศาลใหม่ อาจจะไปโดนฐานจอมปลวกอันนี้อีก แล้วศาลพระภูมิก็ต้องสร้างตำแหน่งหน้าบ้านตรงนี้เท่านั้นด้วย ย้ายให้ห่างไปจากนี้ก็ไม่ได้(คนที่ตั้งศาลเค้าดูฮวงจุ้ยแล้วต้องตำแหน่งนี้เท่านั้น) และถ้าสร้างศาลไปก่อนแล้วเกิดเจ้าที่จอมปลวกไม่พอใจอีกล่ะ เพราะอย่างที่เล่าข้างต้นก็อาจไปกวนที่อยู่เค้าอยู่ดี แล้วตอนนี้ก็สร้างไปหลังจากทำลายจอมปลวกไปแล้วด้วย ละตอนนี้จะให้ผมทำยังไงดีอะครับ ไม่มีวิธีแก้อย่างอื่นเลยเหรอ...ที่ทำให้เจ้าที่ประจำอยู่จอมปลวกพอใจได้บ้าง กว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้อะครับ :confused:

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านอยู่แถวไหนครับ
    ถ้ามีจังหวะไปหา พระครูปลัดสุริยัญ
    วัดป่าฉัพพรรณรังสี อ.จุตรัส ชัยภูมิ ดูครับ
    จะได้ไปถามเรื่องอื่นๆด้วย
    ปล ถามได้ทุกเรื่องครับ
    มีที่พักก่อนถึงวัดประมาน ๑๐๐ เมตร
    อย่าไปนอนที่พักตรงที่ตรงกับประตูวัดนะ
    ไม่ดีครับ

6. TheKunKeng

ขอบคุณมากครับคุณนพ ....

ถ้าต่อไปครอบครัวผมไม่ดีขึ้น ไม่แน่ผมจะหาเวลาไปหา ท่านพระครูปลัดสุริยัญเองอะครับ
    อยู่ชัยภูมิ นะครับ

โอเค....ขอบคุณมากๆ เลยนะครับที่แนะนำให้อะครับ คุณนพ :)

7. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    เป็นอย่างไรบ้างครับเรื่องราวตอนนี้ เรื่องคุณ TheKunKeng สนุกดีครับ ในเมื่อพลังงานสมาธิของเราสู้เค้าไม่ได้ ก็มีผลนะครับ จริงๆไม่ต้องมีศาลก็มีเรื่องราวกับเจ้าที่ได้ครับ ถ้าเค้าอยู่มาก่อน เคยเจออยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเราสวดมนต์ภวานา ทำสมาธิของเราไปก็จะดีกันไปเองครับ

รักษาบ้านขุดปลวกทิ้ง เราทำถูกนะครับ

8. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อ่านตั้งนานยาวมาก...จะว่าไปผมก็เคยขุดทิ้งไปเยอะเหมือนกันนะจอมปลวกน่ะ ทุกรูปแบบเลยไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ จอมปลวกใหญ่ๆก็ขุดเอานางพญาปลวก ส่วนอันเล็กๆมันไม่มีนางพญาก็ขุดเอาไปให้ปลากิน ถ้าความเห็นส่วนตัวผมน่ะเหรอผมก็ไม่คิดว่าผีจะไปอยู่ในจอมปลวกหรอกนะ(ถึงได้กล้าขุดออกอ่ะนะ) และผมก็ไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรหลังจากขุดอะไรพวกนี้เลย อาการแน่นหน้าอกลองเปลี่ยนวิธีหายใจดูนะครับ อย่าใช้ปากหายใจให้ใช้จมูกเวลาสูดอากาศเข้าให้อกขยาย(ไม่ใช่พุงป่อง) ให้มีความรู้สึกว่าอากาศเข้าไปที่ปอดฝั่งซ้ายและขวา และควรกินยาคลายกรด อีโน(แบบเม็ด..กินง่ายดี) สัก 2 เม็ด ถ้าไม่ดีขึ้นมีอาการชาตามมือตามเท้าหรือขาหรือไม่ ถ้ามีก็จะเป็นอย่างอื่นละ :)