เจ้านายรวย ทำไมถึงเขี่ยคนเก่าอย่างไร้ค่า

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย oliver076, 24 ตุลาคม 2014.

1. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผมเองก็ย้ายที่ทำงานมาหลายที่เหมือนกัน แต่ทุกครั้งที่เจอบริษัทในรูปแบบค้าขายจัดจำหน่ายทีไร มีเซลล์จำนวนมากมาย บางคนแก่อายุมาก ทำไมเขาถึงไม่เห็นใจ ทั้งที่กลุ่มคนบางคน เป็นผู้บุกเบิก อย่างเซลล์ คนนึง ที่ทำงานหาตลาด หาร้านค้า รุ่นบุกเบิกกับพ่อเขาตอนที่เขายังไม่เกิดด้วยซ้ำ แต่พอพ่อตาย ลูกมาคุมงานแทน ตอนแรก ๆ ก็อาศัยเซลล์คนนี้เป็นกำลังหลักไปก่อน แต่พอลงตัว กลับทำเหมือนเขาไม่มีค่าอะไร ตัดทีละอย่าง ไหนจะให้ถอนประกันสังคมออกมา โบนัส ไม่ขั้นให้ ไม่ให้เบิกเงิน แถมไม่ขึ้นเงินเดือนให้อีก เป็นการบีบให้ออกทางอ้อม เวลาสิ้นปีเบ็ดเสร็จมีกำไรหลายล้าน ทำไมคนพวกนี้ถึงนิสัยเป็นแบบนี้กันก็ไม่ทราบ พอรวยหน่อยตั้งตัวได้ ปีกเริ่มแข็ง ก็เขี่ยคนที่เขาทำให้บริษัทคุณมีกำไรแบบนี้ ไหนจะลูกค้า ไหนจะวิ่งตลาดให้ แต่ทำกับเขาไม่ใยดี พูดง่าย ๆ ก็คือลืมพระคุณก็ว่าได้หรือเปล่า ผมอะเห็นใจและสงสารเขาเหมือนกัน แต่ผมก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แต่คิดในใจ สักวันคงได้รับกรรม ที่ทำแบบนี้กับคนที่สร้างเงินให้คุณมีวันนี้ได้ .......

2. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    นั่นมันเป็นเรื่องของธุรกิจครับ นักธุรกิจจะมองเห็นเรื่องเงินเป็นเรื่องสำคัญ

ศีลธรรม เมตตาธรรมจะไม่แคร์ในสายตาเค้าเลย ไม่ต้องมองไกลอื่น

วงการพระเครื่องนี่แหละขนาดหากินกับศาสนา แต่กับเป็นสิ่งที่สกปรกที่สุด

ที่มาอยู่รวมกัน หลอกลวง โกหก เพื่อให้คนบูชาวัตถุมากกว่านึกถึงพระรัตนตรัย

3. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    โดยมากพอทำงานมาหลายปี เช่น สิบกว่าปีเงินเดือนจะสูงครับ
    แล้วพอจะปรับเงินตามมาตรฐานรายปีแม้เปอเซนต์จะน้อย
    แต่ยอดเพิ่มจากฐานก็ยังสูงอยู่ดี

ถ้ายิ่งแก่ยิ่งทำงานน้อยจะลำบากครับ
    หลายคนทำงานเป็นแต่สิ่งง่ายๆ เช่นโทรประสานงาน
    แต่พออายุมากทำมาหลายปี เด็กมาใหม่ก็ทำได้
    ถ้าไม่ขยับลักษณะงานให้สูงขึ้นจะลำบากครับ

บางคนยังดียังปรับตัวรับฟัง
    แต่บางคนมีนะครับที่ไม่ยอมปรับตัว แถมเอาแต่โม้เรื่องเก่าๆ
    ที่ทำงานผมก็มี ผมยังเหนื่อยใจแทนเลย

ท่างที่ดีควรคิดว่าพนักงานแต่ละคน
    ช่วยสร้างอะไรมาบ้างให้ตีเป็นคล้ายหุ้นส่วนละดีครับ
    เพราะหุ้นส่วนแม้ไม่ต้องทำงาน ไม่มีเงินเดือน แต่ยังได้ปันผลรายปีอยู่ครับ
    มากน้อยตามแต่สิ่งที่สร้างไว้

4. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    อีกนิดคือ หากกรณีของเซลล์ ผมว่าอยู่ที่ฐานลูกค้าในมือครับ

บางคนถ้าฐานลูกค้าในมือยังอยู่มาก แม้อยู่เฉยๆ ก็ยังได้เลยครับ

แต่ถ้าผ่านไปหลายปีฐานลูกค้าที่หามา ลดหายไปเรื่อยๆ จนหมด
    แบบนี้ผมว่า พิจารณาทางเลือกไว้ก่อนก็ดีนะครับ