เชิญพูดคุยลูกศิษย์พระอาจารย์ไพบูลย์ วัดหงษ์รัตนาราม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ

2. หมวกเหล็ก

หมวกเหล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    ตะกรุด หนึ่งแผ่นเขียนยากมากครับ ต้องว่า คาถากำกับ เส้นยันต์ทุกตัวบ้าง ขาดก็ไม่ได้ ตกก็ไม่ได้ ทับกันก็ไม่ได้ บางอักขระยันต์ ต้องกลั้นลมหายใจเวลาเขียนหรือจาร ผ่อนลมหายใจ เป็นคาบบ้าง เหนื่อยมากครับ กว่าจะสำเร็จได้ ในแต่ละแผ่น

หลายปีก่อน เกจิชื่อดังท่านหนัง ชื่อ หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้างกร่าง เจ้าของ ตำนานตะกรุดสร้างโบสถ์ หลายท่านอาจเคยเห็นตะกรุดท่านผ่านสายตาหรือ สะสมไว้บ้างแล้ว เป็นตะกรุดเนื้อตะกั่วใส้ทองเหลือง 1 ดอก มีแค่สองแผ่น ม้วนทับกันอยู่

หลวงพ่อทองหยิบ ท่านคงตรากตรำ ทำตะกรุด ให้ลูกศิษย์มากจนเกินไป จนนิ้วมือและนิ้วเท้าของท่านผังผืดเกาะ ต้องเข้ารับการรักษาที่ ร.พ.บ่อยมาก

ครูบาอาจารย์ที่มีคุณธรรมสูงๆ ท่านจะรักลูกศิษย์เท่ากันครับ เพราะเป็นทั้งลูกและศิษย์ จึงเรียกว่าลูกศิษย์ เหมือนพ่อแม่ห่วงใยลูก เมื่อใครมาขออะไร ท่านจึงสงเคราะห์ให้อย่างเต็มกำลังสามารถของท่าน จนบางคราว ท่านก็ไม่สนใจธาตุขรรธ์ของตัวเองบ้างเลย

ครั้งหนึ่งผมเคยกราบเรียนถามหลวงพ่อ ว่า

"หลวงพ่อครับ หลวงพ่อสร้างพระเยอะขนาดนี้ ไม่เหนื่อยบ้างหรือครับ"

หลวงพ่อเมตตาตอบผมว่า"สร้างไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่มีแรงสร้าง"

เจอแบบนี้ คนถาม ก็ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ ฮ่า ฮ่า อาจจะเพราะปฏิปทาวัตรปฏิบัติ แรงปรารถนา หรือ ธรรมภายในอะไร ผมก็หมดปัญญาจะทราบได้ ส่วนเราๆ ผู้เกี่ยวข้องกับท่านทางภายนอกนั้น ควรศึกษาไว้บ้างครับ ว่าสิ่งใดผิด สิ่งใดถูก เพราะการเกี่ยวข้องกับพระอริยเจ้า เรื่องบางอย่างอันตรายยิ่งนัก มีทั้งคุณ และโทษครับ

3. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ตามที่พี่ supachaipnu บอกไว้เลยครับ น้องโก้

4. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากให้คนมีปัญหาจริงๆ เข้าไปกราบและรับตะกรุดกับหลวงพ่อเองจะเป็นเรื่องที่ดีมาก
    เวลาเรามีกันทุกคน ไม่ควรอ้างว่าไม่มีเวลา ส่วนคนที่ต่างประเทศหรืออยู่ชายแดนก็เห็นเหมือนที่พี่ supachaipnu บอกไว้ครับ
    หากรักหลวงพ่อกันจริงๆ อย่าห่วงเพื่อนฝูง รับฝากมาคนอื่นมาทีละมากๆ ขนาดตัวท่านเองยังเดินทางมาได้ แล้วทำไมจะต้องให้คนอื่นฝากมาด้วยครับ เรามีเวลาทำอะไรอย่างอื่นเยอะแยะ แค่สละเวลาเข้าวัดทำเพื่อตัวเองสักนิดจะเป็นไรไป

5. Amata_club

อายุขัยหลวงพ่อก็มากแล้ว แต่ยังมีเมตตาทำตะกรุดให้ด้วยตัวท่านเอง
    ท่านเป็นพระที่มีเมตตามาก

ลูกศิษย์ที่มีปัญหาก็พิจารณาด้วยปัญญาที่มีของท่านได้ ว่าสิ่งใดเหมาะสม หรือสิ่งใดไม่เหมาะสม ใครที่จะเข้าไปขอให้หลวงพ่อจารตะกรุดแบบพิเศษ แบบเฉพาะตัว ลัดคิวคนอื่น เร่งเวลาให้เสร็จ หรือเพื่อเหตุอื่นใดเพื่อตัวท่านเองหรือผลประโชยน์แอบแฝง ก็ขอให้ท่านมีจิตสำนึกในการกระทำนั้นๆ หรือละไว้อย่าได้ทำอีก

ตะกรุดตอนนี้ที่หลวงพ่อต้องจารในแต่ละวัน ยังมีอีกเป็นจำนวนมาก หากท่านยังเป็นศิษย์ที่รักครูบาอาจารย์อย่างแท้จริง

6. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมเคยกรอกแบบฟอร์มให้ท่านครั้งหนึ่ง ผมถามท่านว่าตรงชื่อใช้หลวงพ่อสมบูรณ์ใช่ไหมครับ ท่านตอบอย่างเร็วเสียงดังว่า "พระครูไพบูลย์รัตนากรณ์"คณะที่ไปด้วยกันฮากลิ้งเลยครับ
    ตะกี้กลับไปดูหน้า 1 ก็ขอความกรุณาคุณทิพยจักรเข้าไปแก้ไขในเนื้อเรื่องด้วย
    ฝากข้อคิดนะครับ
    ถ้ามีคน copy . ข้อความของคุณในภายภาคหน้า ก็จะผิดกันไปตลอด
    ท่านเป็นพระนะครับ ไม่ใช่ฆราวาสซึ่งเรียกผิดถูกก็ไม่ serious
    พี่บัวแก้วเคยเขียนประเด็นนี้มาแล้ว จำได้ว่าคุณก็ตกลงที่จะแก้แต่ก็ไม่มีอะไร เปลี่ยนแปลง
    ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับว่า แก้ไม่ได้เพราะอะไ ร เช้านี้คุณก็มาอนุโมทนาในกระทู้นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  7. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    พระปิดตามหาลาภพระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์เนื้อผงใบลานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ buakaew2007 กราบหลวงพ่อครับขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ และลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกท่านครับขอชี้แจงในการเรียกชื่อของหลวงพ่อเพื่อความถูกต้องนะครับในการที่ทุกท่านเรียกชื่อของหลวงพ่อว่าหลวงพ่อไพบูลย์นั้นคิดว่าทุกๆท่านคงจะคิดว่าท่านชื่อไพบูลย์ อันนี้ไม่ถูกต้องนะครับชื่อแท้ๆของท่าน คือ สมบูรณ์ ถ้าจะเรียกกันเดิมๆก็ต้องเรียกท่านว่า หลวงพ่อสมบูรณ์ส่วนคำว่า ไพบูลย์ นั้น ไม่ใช่ชื่อของท่านครับ ไพบูลย์ คำๆนี้เป็นส่วนหนึ่งของยศทางพระของท่านซึ่งยศทางพระเต็มๆของท่าน คือ พระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์ซึ่งจะไม่มีการเว้นวรรคของคำว่า พระครูไพบูลย์ กับ รัตนาภรณ์ ซึ่งอันนี้ผิดครับแบบนี้ พระครูไพบูลย์ รัตนาภรณ์ เขียนแบบนี้ผิดนะครับจึงขอชี้แจงมาเพื่อความถูกต้องครับส่วนใครเรียกติดปากแล้วก็ไม่ว่ากัน เพรียงแต่เรียกผิดเท่านั้นครับ

9- 2- 2013 หน้า 10 ครับ ที่ตอบพี่บัวแก้วเรื่องการเรียกชื่อหลวงพ่อ
    แก้เถอะครับที่ชื่อกระทู้และเรื่องข้างใน.... please
    ถ้าคุณแก้ ผมจะมาตามลบข้อความเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ อย่างด่วน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  9. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณพี่โจ คุณหมวกเหล็ก แล้วก็คุณ(เอิร์ทรึเปล่า)ที่ใส่แว่นอ่ะ วันนี้ได้ฟังหลวงพ่อท่านเล่านิทานเป็นสำเนียงอิสานให้ฟังด้วยอิอิ คุณหมวกเหล็กขุนแผนสีแดง กับเขียวนี่ เนื้ออะไรรึครับ ผงอะไรสวยมากๆ

10. Mahavate

Mahavate เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2008
    ครับผมเอิ้สครับ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันนะครับผม ^_^

11. หมวกเหล็ก

หมวกเหล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    สีแดง ผสมสบู่เลือดและ ดินสีแดง

สีเขียว ผสมว่านหลายชนิด

ส่วนเนื้อดำ จะเน้นดินกากยายักษ์และแร่ ต่างๆ

สีขาว(ไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า) จะเป็นผงพุทธคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2013
  12. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับคุนเอิร์ส
    คุณหมวกเหล็กเนื้อว่านหอมดีนะครับ

ผมไม่มีอะไรไปฝากเลยแฮะๆๆ

13. supachaipnu

???...........................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2013
  14. Mahavate

วันนี้วันพระ วันวิสาขบูชา :")

..,,.. วันวิสาขบูชา ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ซึ่งในปีนี้ตรงกับวันศุกร์ที่ 24 พฤษภาคม 2556 ทั้งยังเป็นปีแห่งการฉลอง 2600 ปี พระพุทธชยันตีอีกด้วย ..,,..

วันวิสาขบูชาเป็นวันที่ระลึกถึงวันประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพพานขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งตรงกับวันเพ็ญ เดือนวิสาขมาส (เดือน 6) ตรงกันทั้ง 3 คราว คือ...

- เช้าวันศุกร์ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ปีจอ ก่อนพุทธศักราช 80 ปี เจ้าชายสิทธัตถะ ประสูติ ที่พระราชอุทยานลุมพินีวันระหว่างกรุงกบิลพัสดุ์กับเทวทหะ

- เช้ามืดวันพุธ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ปีระกา ก่อนพุทธศักราช 45 ปี เจ้าชายสิทธัตถะ ตรัสรู้ เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เมื่อพระชนมายุ 35 พรรษา ณ ใต้ร่มไม้ศรีมหาโพธิ์ ฝั่งแม่น้ำเนรัญชรา ตำบลอุรุเวลาเสนานิคม หลังจากออกผนวชได้ 6 ปี ปัจจุบัน สถานที่แห่งนี้เรียกว่า พุทธคยา เป็นตำบลหนึ่งของเมืองคยา แห่งรัฐพิหาร ประเทศอินเดีย
    หลังจากตรัสรู้ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงออกประกาศพระธรรมวินัยและโปรดเวไนยสัตว์เป็นเวลา 45 ปี

- เมื่อพระชนมายุได้ 80 พรรษา ก็ทรงเสด็จดับขันธปรินิพพาน เมื่อวันอังคาร ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ปีมะเส็ง ณ สาลวโนทยาน ของมัลลกษัตริย์ เมืองกุสินารา แคว้นมัลละ (ปัจจุบันอยู่ในเมืองกุสีนคระ รัฐอุตตรประเทศ ประเทศอินเดีย)

เนื่องจากเหตุการณ์สำคัญทั้ง 3 เหตุการณ์ดังกล่าวข้างต้น เกิดขึ้นตรงกันในวันเพ็ญ เดือน 6 ชาวพุทธจึงเรียกการบูชาในวันนี้ว่า "วันวิสาขบูชา" ซึ่งแปลว่า การบูชาในวันเพ็ญเดือนหก (บางแห่งเรียกว่า วันพระพุทธเจ้า หรือ พุทธชยันตี)

----------------------------------------------------------------------------------

..,,.. หลักธรรมในวันวิสาขบูชา ..,,..

วันวิสาขบูชา เป็นวันที่เกิดเหตุการณ์สำคัญ ๆ ของพระพุทธเจ้าถึง 3 เหตุการณ์ คือ การประสูติ การตรัสรู้ และการปรินิพพาน ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในเหตุการณ์เหล่านั้น คติธรรมหลักคือไตรลักษณ์ หรืออนิจจลักษณะ อันได้แก่ความเป็นธรรมดาของโลก 3 ประการ คือ อนิจจัง ความไม่เที่ยง ทุกขัง ความเป็นทุกข์คือตั้งอยู่ในสภาพเดิมมิได้ และอนัตตา ความที่สังขารทั้งหลายไม่สามารถบังคับบัญชาให้เป็นไปตามที่เราต้องการได้ (เช่น บังคับไม่ให้แก่ไม่ได้ บังคับไม่ให้ตายไม่ได้) ซึ่งทุกสรรพสิ่งในโลก ล้วนตกอยู่ในสภาพ 3 ประการนี้ แม้พระพุทธเจ้าผู้เป็นพระบรมศาสดาของโลก ก็ยังต้องทรงตกอยู่ในกฎเหล่านี้ ไม่มีใครสามารถพ้นไปได้

สำหรับหลักธรรมคติเทียบเคียงกับเหตุการณ์ทั้ง 3 ที่สามารถนำมาประพฤติปฏิบัติได้ 3 อย่าง คือ...

- ความกตัญญู

ในเหตุการณ์วันประสูติ สามารถยกหลักธรรมมาเทียบเคียงได้ คือ "หลักความกตัญญู" เพราะในพระพุทธประวัติ แม้พระนางสิริมหามายา ผู้เป็นพระราชมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะจะสิ้นพระชนม์ไปหลังที่เจ้าชายประสูติได้เพียง 7 วัน แต่เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะได้ตรัสรู้แล้ว ก็ได้เสด็จไปโปรดพระพุทธมารดาบนดาวดึงสเทวโลก ถึงแม้พระเจ้าสุทโธทนะ ผู้เป็นพระราชบิดา พระพุทธองค์ก็เสด็จไปโปรดถึงพระราชวังที่ประทับ จนพระเจ้าสุทโธทนะประชวรหนักใกล้สวรรคต พระพุทธองค์ก็ได้เสด็จเข้าไปโปรดจนพระราชบิดาได้บรรลุสำเร็จเป็นพระอรหันต์และนิพพานในพระราชวังในวันนั้นเอง

ซึ่งในเรื่องความกตัญญูต่อบิดามารดา และผู้มีอุปการะก่อนนั้น พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้หลายพระสูตรด้วยกัน เช่นใน หลักทิศ 6 เป็นต้น ซึ่งความกตัญญูนั้นไม่ได้จำกัดเฉพาะกับบุคคลเท่านั้น แต่รวมไปแม้กระทั่งต้นไม้ที่ให้ร่มเงาด้วย ดังที่พระพุทธองค์ได้ตรัสไว้ว่า

"บุคคลนั่งหรือนอนที่ร่มเงาต้นไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น ผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม"

— 'พระพุทธพจน์จาก — พระไตรปิฏก ขุททกนิกาย ชาดก. 28/26 '

ความกตัญญู จึงนับได้ว่าเป็นหลักสำคัญในพระพุทธศาสนาอย่างหนึ่ง มีตัวอย่างหลายเรื่องในคัมภีร์ทางพระพุทธศาสนาที่กล่าวว่าพระพุทธองค์ทรงยกย่องผู้มีความกตัญญูต่อบิดามารดา เช่น เรื่องพระภิกษุเลี้ยงบิดามารดาในมหานิบาต เป็นต้น ซึ่งทำให้พระพุทธองค์ตรัสว่า

"นิมิตฺตํ สาธุรูปานํ กตญฺญูกตเวทิตา" แปลว่า: "ความกตัญญูกตเวทีเป็นเครื่องหมายของคนดี"

— 'พระพุทธพจน์จาก — พระไตรปิฏก อังคุตตรนิกาย ปัญจกนิบาต "ปุตตสูตร" '
    กล่าวโดยสรุป เหตุการณ์ประสูตินี้เป็นเครื่องเตือนให้พุทธศาสนิกชนระลึกถึงความกตัญญูกตเวที ที่ทุกคนควรมีในตนไม่ว่าจะนับถือศาสนาใดก็ตาม

- อริยสัจ 4

ในเหตุการณ์วันตรัสรู้ สามารถยกหลักธรรมมาเทียบเคียงได้ คือ "อริยสัจ 4" อันเป็นหลักธรรมในการแก้ปัญหาชีวิตที่พระพุทธองค์ตรัสรู้ คือ

"ทุกข์" ความไม่สบายกายไม่สบายใจ สภาวะที่ทนได้ยากทั้งหลาย (ปัญหา)
    "สมุทัย" ต้นเหตุของความทุกข์ คือกิเลสตัณหา (ต้นเหตุของปัญหา)
    "นิโรธ" จุดหมายที่จะดับทุกข์ คือนิพพาน (วางเป้าหมาย)
    "มรรค" แนวทางในการปฏิบัติเพื่อดับทุกข์ (ลงมือแก้ไข)

— พระพุทธพจน์จาก — พระไตรปิฏก สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค 19/528/1664

- ความไม่ประมาท

ในเหตุการณ์วันปรินิพพาน พระพุทธองค์ตรัสปัจฉิมโอวาทไว้บทหนึ่ง อันเป็นยอดของคำสอนในพระพุทธศาสนาที่ทุกคนควรนำมาปฏิบัติ คือ การมีสติอยู่ทุกเมื่อ ไม่ให้ความทุกข์ร้อนใจอันเกิดจากอำนาจกิเลสเข้าครอบงำ กล่าวคือ ความไม่ประมาทในกาลทุกเมื่อ โดยพระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า

"...อปฺปมาเทน สมฺปาเทถ..."
    แปลว่า: "พวกเธอทั้งหลาย จงยังประโยชน์ตนและท่าน ให้ถึงพร้อมด้วย ความไม่ประมาท เถิด"

— 'สยามรฏฺฐเตปิฏกํ ปาลี. มหาปรินิพฺพานสุตฺต มหา. ที. 10/149/117'

----------------------------------------------------------------------------------

..,,.. กิจกรรมที่พุทธศาสนิกชนพึงปฏิบัติในวันวิสาขบูชา ..,,..

ในวันวิสาขบูชานี้ ถือเป็นวันสำคัญยิ่งที่ชาวพุทธทั่วโลกจะมารวมกันจัดพิธีทำบุญใหญ่หรือจัดกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อบำเพ็ญกุศลระลึกถึงพระพุทธเจ้า ซึ่งในฐานะที่วันวิสาขบูชาได้รับการยกย่องให้เป็นวันสำคัญสากลของโลก เมื่อถึงวันวิสาขบูชา องค์การสหประชาชาติจะมีการจัดกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อรำลึกถึงพระพุทธเจ้าด้วย เช่น สำนักงานใหญ่องค์การสหประชาชาติ มหานครนิวยอร์ก ประเทศสหรัฐอเมริกา จะมีการอัญเชิญพระเจดีย์วิสาขบูชานุสรณ์ สกลโลกประกาศบูชาวันวิสาขะ (ภายในประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ) ซึ่งประดิษฐานอยู่ ณ สำนักงานใหญ่องค์การสหประชาชาติเป็นการถาวร มาประดิษฐานให้ประชาชนสักการบูชา เป็นต้น

สำหรับในประเทศไทย นอกจากพุทธศาสนิกชนจะเข้าวัดบำเพ็ญบุญกุศลถือศีลฟังธรรมแล้ว ยังนิยมปล่อยนกปล่อยปลา และเวียนเทียนรอบพระอุโบสถในตอนค่ำเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาด้วย

วันวิสาขบูชา พุทธศาสนิกชนชาวไทยนิยมทำบุญตักบาตรในตอนเช้า และตลอดวันจะมีการบำเพ็ญบุญกุศลความดีอื่น ๆ เช่น ตั้งใจรักษาศีล 5 ศีล 8 งดเว้นการทำบาปทั้งปวง ทำบุญถวายสังฆทาน ให้อิสระทาน (ปล่อยนกปล่อยปลา) ฟังพระธรรมเทศนา และไปเวียนเทียนรอบโบสถ์ในเวลาเย็น

โดยก่อนทำการเวียนเทียนพุทธศาสนิกชนควรร่วมกันกล่าวคำสวดมนต์และคำบูชาในวันวิสาขบูชา โดยปกติตามวัดต่าง ๆ จะจัดให้มีการทำวัตรสวดมนต์ก่อนทำการเวียนเทียน ซึ่งส่วนใหญ่นิยมทำการเวียนเทียนอย่างเป็นทางการ (โดยมีพระภิกษุสงฆ์นำเวียนเทียน) ในเวลาประมาณ 20 นาฬิกา โดยบทสวดมนต์ที่พระสงฆ์นิยมสวดในวันวิสาขบูชาก่อนทำการเวียนเทียนนิยมสวด (ทั้งบาลีและคำแปล) ตามลำดับดังนี้

- บทบูชาพระรัตนตรัย (บทสวดบาลีที่ขึ้นต้นด้วย:อรหัง สัมมา ฯลฯ)
    - บทนมัสการนอบน้อมบูชาพระพุทธเจ้า (นะโม ฯลฯ 3 จบ)
    - บทสรรเสริญพระพุทธคุณ (บทสวดบาลีที่ขึ้นต้นด้วย:อิติปิโส ฯลฯ)
    - บทสรรเสริญพระพุทธคุณ สวดทำนองสรภัญญะ (บทสวดสรภัญญะที่ขึ้นต้นด้วย:องค์ใดพระสัมพุทธ ฯลฯ)
    - บทสรรเสริญพระธรรมคุณ (บทสวดบาลีที่ขึ้นต้นด้วย:สวากขาโต ฯลฯ)
    - บทสรรเสริญพระธรรมคุณ สวดทำนองสรภัญญะ (บทสวดสรภัญญะที่ขึ้นต้นด้วย:ธรรมมะคือ คุณากร ฯลฯ)
    - บทสรรเสริญพระสังฆคุณ (บทสวดบาลีที่ขึ้นต้นด้วย:สุปฏิปันโน ฯลฯ)
    - บทสรรเสริญพระสังฆคุณ สวดทำนองสรภัญญะ (บทสวดสรภัญญะที่ขึ้นต้นด้วย:สงฆ์ใดสาวกศาสดา ฯลฯ)
    - บทสวดบูชาเนื่องในวันวิสาขบูชา (บทสวดบาลีที่ขึ้นต้นด้วย:ยะมัมหะ โข ฯลฯ)

จากนั้นจุดธูปเทียนและถือดอกไม้เป็นเครื่องสักการบูชาในมือ แล้วเดินเวียนรอบปูชนียสถาน 3 รอบ โดยขณะที่เดินนั้นพึงตั้งจิตให้สงบ พร้อมสวดระลึกถึงพระพุทธคุณ ด้วยการสวดบทอิติปิโส (รอบที่หนึ่ง) ระลึกถึงพระธรรมคุณ ด้วยการสวดสวากขาโต (รอบที่สอง) และระลึกถึงพระสังฆคุณ ด้วยการสวดสุปะฏิปันโน (รอบที่สาม) จนกว่าจะเวียนจบ 3 รอบ จากนั้นนำธูปเทียนดอกไม้ไปบูชาตามปูชนียสถานจึงเป็นอันเสร็จพิธี ฯ

..,,.. ในวันวิสาขบูชาปีนี้ ขอให้สาธุชนทุกท่าน ได้เจริญสติ น้อมนำพระธรรมแห่งพุทธองค์มาปฏิบัติ เพื่อจักได้พบปัญญา มองเห็นความสุขที่แท้จริงในชีวิต สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ :") ..,,..

15. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ พระอาจารย์ไพบูลย์ รัตนญาโน วัดหงษ์รัตนาราม
    พึ้งไปรับมาเมื่อวานครับ ตะกรุดหนุนดวง พระผงรูปเหมือน ขุนแผนรุ่น๒

ขอบคุณครับ..

16. supachaipnu

คุณtavin 99
    คุณเรียกชื่อของท่านผิดนะครับ

17. supachaipnu

.....................???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2013
  18. Tewin99

Tewin99 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ชาย supachaipnu
    ชื่อของท่านพระอาจารย์ที่ถูฏต้อง ท่านชื่อ พระอาจารย์สมบูรณ์ หรือปล่าวครับ
    เดิมทีที่เริ่มได้ยินชื่อท่านและเรียกกันในกลุ่มของพวกรุ่นพี่ๆ ผมก็เรียกชื่อท่านว่า พระอาจารย์สมบูรณ์ ครับ วันนี้ผมเห็นกระทู้นี้ก็แปลกใจ เลยเข้ามาดูข้างในจาก1-2หน้า ตกลงเป็นพระอาจารย์ท่านเดียวกันผมเลยนำวัตถุมงคลของท่านมาลงด้วย แต่เนื่องจากพี่ชายเจ้าของกระทู้นี้พี่เค้าพิมพ์ชื่อท่านว่า พระอาจารย์ไพบูรณ์ ผมเลยต้องพิมพ์ชื่อของท่านพระอาจารย์ตามที่พี่ชายเจ้าของกระทู้นั้นพิมพ์ไว้เพื่อที่จะได้เข้าใจกันถูกต้อง(หรือปล่าว) อย่างไงก็มาเรียกและพิมพ์ชื่อของท่านพระอาจารย์ให้ถูกต้องกันดีกว่านะครับ เริ่มจากที่ชื่อกระทู้ เพื่อที่พี่ชายท่านอื่นๆที่กำลังเข้ามาศึกษาหาข้อมูลจะได้เข้าใจถูกต้องกันจะได้ไม่สับสน(อย่างผม)กันน่ะครับ ผมเคารพและนับถือพระอาจารย์สมบูรณ์จากใจ ไม่มีเจตนาจะลบหลู่แต่ประการอันใด

ขอบคุณครับ..

19. Mahavate

ชื่อ ฉายา และสมณศักดิ์พระสงฆ์ ที่ถูกต้องของหลวงพ่อครับ :")

พระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์ (หลวงพ่อสมบูรณ์ รตนญาโณ)

เจ้าคณะ ๔ ผู้ช่วยเจ้าอาวาส วัดหงส์รัตนารามราชวรวิหาร แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานครฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2013
  20. supachaipnu

คุณ tavin 99ครับ .
    กรุณาอ่านหน้า 36
    ถูกตามที่คุณ Mahavate post ครับ