เชิญร่วมสร้าง"พระพุทธบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร"หล่อด้วยโลหะเงิน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 24 กุมภาพันธ์ 2010.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    รวบรวมปัจจัยที่ทีโอที 630บาท

รวบรวมปัจจัยที่พนักงานทีโอทีและท่านอื่นๆ 630บาท ร่วมสร้าง"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร"หล่อด้วยโลหะเงินครับ:cool:<table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr valign="bottom"><td width="100%">
    </td> </tr> </tbody></table>

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    เมื่อวันที่ 1 มิ.ย. 53 ผมโอนเงินเข้าร่วมบุญสร้างพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร หล่อด้วยโลหะเงิน จำนวน 200 บาท
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

3. มุ่งเต็มใจ

รวบรวมปัจจัยที่ทีโอที 630บาทและคุณธรรมวิวัฒน์200 บาท

ขณะนี้กำลังรวบรวมจ่ายค่าหุ่นขี้ผึ้งต้น แบบ"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร"เงินต้นแบบหุ่นขี้ผึ้งงวดที่ สอง1หมื่นบาท และเงิน1กิโลกรัมโดยประมาณ2หมื่นบาท

รวมยอดประมาณ3หมื่นบาท

ที่ขาดอยู่คือ

30,000-100-200-630-200= 28,870บาทครับ:cool:

สาธุๆๆๆ อนุโมทามิครับ
    ขอ อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระบารมีองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่5 เและสิ่งศักดิ์สิทธิ์สัมพันธ์ ดลบันดาลให้บุญกุศลบารมีสัมพันธ์ถึงแก่โครงการฯนี้ เพื่อให้โครงการฯนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามยิ่งๆขึ้นไปเทอญ:cool:
    ตุลิตะ ตุลิตัง สีฆะ สีฆัง

4. มุ่งเต็มใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2010
  5. มุ่งเต็มใจ

มีเพื่อนรู้จักที่เคยร่วมหล่อพระแก้วมรกต หน้าตัก30นิ้วด้วย แสดงความสนใจที่จะสรรหาหยกสำหรับแกะพระธรรมจักรเส้นผ่าศูนย์กลาง22นิ้วครับ ขอเชิญร่วมอนุโมทนากันโดยดีงามครับ

สาธุๆๆ อายุ วรรโณ สุขัง พลัง ปฏิภาณ ธนสาร ธรรมสารสมบัติ
    ขอให้การบุญกุศลบารมีนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามยิ่งๆขึ้นไปเทอญครับ

6. มุ่งเต็มใจ

พนักงานทีโอทีและท่านอื่นๆร่วม 700บาท

ขณะนี้กำลังรวบรวมจ่ายค่าหุ่นขี้ผึ้งต้น แบบ"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร"เงินต้นแบบหุ่นขี้ผึ้งงวดที่ สอง1หมื่นบาท และเงิน1กิโลกรัมโดยประมาณ2หมื่นบาท

30,000-100-200-630-200-700= 28,170บาทครับ:cool:

ขอ อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระบารมีองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่5 เและสิ่งศักดิ์สิทธิ์สัมพันธ์ ดลบันดาลให้บุญกุศลบารมีสัมพันธ์ถึงแก่โครงการฯนี้ เพื่อให้โครงการฯนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามยิ่งๆขึ้นไปเทอญ:cool:

7. มุ่งเต็มใจ

รวบรวมปัจจัยที่พนักงานทีโอทีและท่านอื่นๆ 800บาท

รวบรวมปัจจัยที่พนักงานทีโอทีและท่านอื่นๆ 800บาท ร่วมสร้าง"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิรัชฎาปฏิมากร"หล่อด้วยโลหะเงินครับ:cool:<!-- google_ad_section_end -->

8. มุ่งเต็มใจ

พนักงานทีโอทีและท่านอื่นๆร่วม 800บาท

30,000-100-200-630-200-700-800= 27,370บาทครับ:cool:

9. นับถือครับ

นับถือครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้าง"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิ รัชฎาปฏิมากร"หล่อ ด้วยโลหะเงิน
    สืบทอดอายุพระพุทธศาสนา เทอดพระเกียรติอุทิศถวายพระราชกุศลองค์รัชกาลที่5

ผมและญาติธรรมขอร่วมบุญ 183 บาทครับ โอนเข้าบัญชีแล้ววันที่29/06/2553 เวลา 20.35น.

ขออนุโมทนาบุญทั้งมวลด้วยครับ

10. มุ่งเต็มใจ

วันนี้ไปร่วมบุญถวายพระประธานแกะจากไม้ตะเคียนทองพันปีประจำศาลาการเปรียญ กับถวายพระสิวลีหล่อโลหะประจำ5ภูมิภาค(ที่นี่เป็นแห่งที่2ครับ ตามที่ลงไว้ที่กระทู้พระสิวลี5ภูมิภาค)ที่วัดหนองปลาดุก หรือห้วยปลาดุก (ผมจำไม่ได้ชัดขออภัยด้วยครับ เพราะอ่านกับได้ยินเขาประกาศไม่ตรงกัน) จังหวัดราชบุรี มีพิธีบวงสรวงเทวดา มีเจริญพระพุทธมนตร์เทวดานพเคราะห์สืบชาตา เจริญพระธัมมจักัปปวัตนสูตรพุทธาภิเษก

ผมได้ขอโอกาสหลวงปู่ครูบาเกจิอาจาย์ที่มาเจริญพระพุทธมนตร์นั่งปรกพุทธาภิเษก จารแผ่นชนวนทองแดงเคลือบหุ้มเงินได้มาจำนวนมากเพื่อร่วมสร้าง"สมเด็จพระพุทธปฐมบรมจักรพรรดิ รัชฎาปฏิมากร"ด้วยครับ พระอาจารย์เจ้าพิธีที่ทำรูปร่างท้วมสูงใหญ่ ท่าทางเดินและการวางสายตาของท่าน ตัวผมเองดูแล้วทำให้นึกถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และพระอาจารย์ยุคลธรณ์ครับ ผมขอให้ท่านจารยันตร์ให้ นอกจากท่านจะไม่จารยันตร์ให้ฟรีแล้ว ท่านยังบริจาคร่วมมา5ร้อยบาทด้วยครับ โดยไม่ต้องสอบถามอะไรออกมาจากปากมากเลยครับ เสร็จพิธีแล้วผมยังได้รับแจกเหรียญของท่านด้วย แล้วด้านหลังเหรียญของท่านมีรูปรัชกาลที่5ด้วยครับ ผมไม่ทราบมาก่อนเลยว่าที่วัดมีรายละเอียดอะไรบ้างมาร่วมถวายพระสิวลี5ภูมิภาคตามเจ้าภาพโดยธรรมะจัดสรรครับ

อนึ่งเจ้าภาพยังมีการฉลองพระพิฆเณศวร์ไม้แกะสลักด้วย ซึ่งเป็นชื่อตามตำแหน่งเก่าขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่5ด้วยครับ

ขอเชิญอนุโมทนาสาธุบุญกุศลกันครับ ถ้ามีโอกาสผมจะถ่ายรูปยันตร์ชุดนี้มาลงให้ดูกันครับ

11. มุ่งเต็มใจ

ได้เจอพระอาจารย์ยุคลธรณ์ เมื่อตอนไปช่วยเตรียมงานบวช4ลูกศิษย์ของท่านที่วัดปทุมวนาราม ท่านแจ้งว่า ได้ติดต่อขอนุญาตสถานที่หล่อกลางทุ่งพระเมรุท้องสนามหลวงได้แล้วครับ คาดว่าจะถ้ารวบรวมเงินบริจาคจากผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายได้พร้อม ก็คงจะได้หล่อในประมาณต้นปีหน้าครับ คงจะพร้อมกับฐานพระพุทธโสธรทองแดง30นิ้วด้วยครับ
    ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    ช่วยกันเชียร์ให้งายสำเร็จโดยดีงามนะครับ สาธุๆๆ

12. มุ่งเต็มใจ

โลหะเงินที่จะบริจาคไม่จำเป็นต้องบริสุทธิ์100เปอร์เซนต์ครับ
    80% ก็ได้ครับ
    หรือ60% (สามารถนำไปหล่อส่วนฐานพระได้ครับ)
    ทั้งนี้จะมีช่างผู้เชี่ยวชาญมาช่วยดู อีกขั้นตอนครับ

13. มุ่งเต็มใจ

บริจาคร่วมมา5ร้อยบาท

พระอาจารย์เจ้าพิธีที่ทำรูปร่าง ท้วมสูงใหญ่ ท่าทางเดินและการวางสายตาของท่าน ตัวผมเองดูแล้วทำให้นึกถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และพระอาจารย์ยุคลธรณ์ครับ ผมขอให้ท่านจารยันตร์ให้ นอกจากท่านจะไม่จารยันตร์ให้ฟรีแล้ว ท่านยังบริจาคร่วมมา5ร้อยบาทด้วยครับ

:cool:

14. มุ่งเต็มใจ

พนักงานทีโอทีร่วมบุญมา9ร้อยบาท

พนักงานทีโอทีร่วมบุญมา9ร้อยบาท
    :cool::cool::cool:

ช่วงนี้กำลังเตรียมตัวไปดูงานครับ
    เป็นผู้ประสานงานโครงการด้วยครับ(สงสัยมาจากอานิสงส์ผู้ประสานงานโครงการบุญกุศลต่างๆบ่อยครับ)จะกลับมาก็เลยกลางเดือนไปแล้วบัญชีโครงการบุญต่างๆจึงยังไม่มีโอกาสมาแจกแจงให้เรียบร้อยน่าอ่านตอนนี้ครับ (ใครจะมาช่วยก็ไม่ว่าครับ แหะๆ)
    ขออภัยด้วยครับ

15. มุ่งเต็มใจ

วันที่1 กันยายน 2553 รวบรวมปัจจัยบุญ
    พนักงานทีโอทีและคณะร่วมบุญมาอีก9ร้อยบาท
    ครับ
    :cool::cool::cool:

16. samanattta

samanattta Active Member

อนุโมทนาด้วยคะ
    ถ้าจะร่วมบุญสร้างพระด้วยเม็ดเงินบริสุทธ์ 100% สามารถส่งไปได้ที่ไหนคะ รบกวนแจ้งสถานที่ด้วยคะ

17. มุ่งเต็มใจ

ยินดีอย่างยิ่งครับ เดี๋ยวจะมาลงให้อีกทีครับ

ได้รับเครื่องเงิน และพระเครื่องจากคุณเต้าเจี้ยวแล้วนะครับ อนุโมทนาสาธุๆๆ ครับ

18. Kollanya

Kollanya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนากับทุกท่านนะคะ

ถ้าร่วมทำบุญด้วยแผ่นเงินบริสุทธิ์ ได้ไหมคะ และต้องทำอย่างไรบ้างคะ

19. ouisan

ouisan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    กระผมและคุณfengshui168 ขอร่วมทำบุญ 51 บาท โอนแล้ว วันที่ 16 กย. 53 ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

20. มุ่งเต็มใจ

ได้ครับ สามารถส่งมาให้ได้ที่ทำงานผมจะสะดวกกว่าครับ

เพราะที่บ้าน อาจไม่สะดวกในการรับ (ไปรษณีย์เขาจะเอากลับไปที่ทำการ บางทีถ้าผมพลาดใบเตือน7วัน เขาก็จะส่งกลับหรืออาจตกค้างอยู่ที่ทำการฯได้ครับ)

ส่งมาที่ทำงานผม มีน้องเจ้าหน้าที่ส่งมาให้ถึงมือผมอีกที แน่นอนกว่าครับ:cool:

กรุณาส่งมาตามที่อยู่ข้างล่างครับ

กุศลมงคล สุวรรณกูฏ
    บมจ.ทีโอที สำนักงานใหญ่ ชั้น7 โซนบี อาคาร9
    89/2 ม.3 ถ.แจ้งวัฒนะ
    แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่
    กทม.10210