เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    ก็การ์ตูนเรื่องกันดั้มไงครับ อิอิ

รบกับแมลงคราวนี้ ต้องใช้กันดั้มครับ

2. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    555 คุณ kindred .. ได้เลย คุณ kindred คืนนี้ตามโซลมาเลยค่ะ เราจะตะลุยเข้าไปในโลกของคุณ Zip ด้วยกันค่ะ คุณ Zip เตรียมต้อนรับเราด้วยนะคะ ...

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นบ่อยๆนะครับ ถ้าหากเรานึกถึงใครสักคนนึง
    พลังงานจากเรา (ผู้ส่งถึงผู้รับ) ก็จะไปก่อตัวในมิตินั้นเรียบร้อยแล้ว
    โดยที่เวลาทางโลกไม่มีส่วนเกี่ยวข้องมากนัก บางทีเวลานั้นคนส่งเองยังไม่ทันรู้ตัว อิอิ
    บุคคลที่เราพบเจอในฝันนั้นไม่ว่าจะบุคลิกเป็นยังไงก็ตาม
    ก็น่าแปลกที่สามารถระบุได้ได้ทันทีเลยนะครับว่า เค้านั้นเป็นใคร?
    เหมือนกับว่าเป็นจินตภาพ หน้าตา-บุคลิกภาพของเค้านั้นอาจไม่มีอยู่จริงๆก็ได้
    ขอให้สนุกกับการทดลองนี้กันครับ

ปล.*** เสื้อสีขาวคอกลมมีกุ้นสีส้มๆ น่ะเคยใส่ตอนเด็กๆ เป็นตัวเก่งครับ :p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2008
  4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ฝันกันสนุกเลยนะ :) จะบอกอะไรให้พี่นักเขียนส่งการบ้านมาทาง pm แล้วนะ ส่งมาคนแรกเลยด้วย แต่ว่ายังไม่เฉลยรอคนอื่นๆ อยู่ :)

ความฝันของคุณ Mead กับ คุณ Soul นับว่าใกล้เคียงดีเหมือนกัน ของคุณ Mead นี่มีเฉี่ยวๆ
    ความฝันไม่ค่อยตรงกับโจทย์ เลยจะเฉลยละกัน

ของคุณ Mead ที่ฝันเห็นคำว่า -T-H-E---L-A-S-T--- G-U-N-D-A-M- นั้น ตอนนี้ผมซื้อโมเดลกันดั้มตัวนึง กำลังต่ออยู่ยังไม่เสร็จ ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ แต่ก่อนก็เลยต่อ แต่ก็เลิกไปนานแล้ว มาเจอตัวนี้เป็นตัวที่อยากได้ เล็งมานานแล้วล่ะ สบโอกาสก็เลยซื้อมา สาเหตุนึงที่ไม่ต่อทีเดียวให้เสร็จเพราะว่าอยากจะทำให้ดี ตรงจุดลายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ก็อยากระบายสีเก็บไว้ แต่ติดตรงที่ว่าไม่มีสี ไอ้ครั้นจะซื้อสีมาขวดนึงเพื่อมาระบายจุดเล็กๆ นิดเดียวก็ดูเป็นการเปลืองโดยใช่เหตุ แต่ตอนนี้พอมีทางแล้ว มันมีปากกาที่เหมือนๆ ปากกาไวท์บอร์ดข้างในเป็นสีน้ำมัน เมื่อกดตรงหัวมันจะมีสีไหลออกมา กะว่าจะกดสีลงบนจานรองแล้วใช้พู่กันแต้ม แต่ตอนนี้ยังไม่มีตัวที่จะใช้ลบสีเมื่อสีเลอะออกมาตรงจุดที่จะระบายสี ตอนนี้เลยทำตรงส่วนที่ไม่ต้องลงสีก่อน (แต่จริงๆ แล้วคนเล่นโมเดลกันจริงๆ จะลงสีทั้งตัวเลย)

ส่วนเรื่องชุด ส่วนมากชุดที่ใส่ในบ้านปกติจะเป็นสียืดสีเทาซะมากกว่า แล้วก็กางเกงขาสั้นสีเทาเกือบดำ ไปๆ มาๆ สีโทนหม่นหมองทั้งตัวเลยนะเนี่ย แต่สีที่ชอบคือสีน้ำเงินนะ อ้อ แล้วก็ชอบใส่กางเกงขาสั้นเพราะรู้สึกสบายดี

ขอบคุณ Soul ก็ใกล้เคียงตรงที่ว่า "ตอนนี้กำลังจัดการลำดับความสำคัญให้กับชีวิตตัวเองอยู่" เพราะว่าตอนนี้มีเรื่องให้ทำเยอะมาก หลายเรื่อง ก็คิดว่าจะหาเวลาจัดแบ่งทำแต่ละเรื่องครับ มีอะไรอยากทำ ควรทำ และต้องทำอยู่เต็มไปหมด

อ้อ แล้วคำว่า INDIGO นั้นเคยได้ยินนานแล้วเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร พึ่งได้รู้ความหมายก็วันนี้เอง ขอบคุณมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2008
  5. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้น้อยก็เคสเดียวกันครับ เงินเดือนเท่ากัน ลาออก ลากหนี้ผ่อนรถยนต์ ผ่อนบ้านมาด้วย ผู้อาวุโส"ผ่านพ้นด้วยดี" ผู้น้อยยังลาก แบบรากเลือดอยู่ครับ แต่
    โชคดี ได้พบแวปนิ้ จึงค่อยๆหาทางอยู่ ความมึนน้อยลงบ้างแล้ว ยังไงขอกำลังใจจากเพื่อนผู้อาวุโสด้วยครับ สาธุ

6. mead

มีเฉี่ยวเหมือนกันเหรอ อิอิ
    คงเป็นโมเดล Gundam ตัวที่ตั้งใจทำสุดๆของคุณซิปฯนี่เองนะครับ
    ชักอยากเห็น Model ตัวนี้ซะแล้วสิครับ..ว่าจะใช่ที่ผมเล็งไว้รึเปล่า? (กล่องใหญ่ๆ)
    เมื่อก่อนน้องสาวไปญี่ปุ่นก็เอามาฝากจากพิพิธพันธ์กันดั้มโดยเฉพาะ
    และมีตัวที่เค้าทำออกมาโปร่งใส มองเห็นข้อต่อหมดเลย ชอบจริงๆ
    มีกันดั๊ม Turn A อยู่แบบนึงสวยมาก แต่ไม่ประสบความสำเร็จในญี่ปุ่น
    คนออกแบบชื่อ Syd Mead ผมชอบฝีมือและจินตนาการของเค้ามาก

เห็นว่าพี่นักเขียนส่งคำตอบให้คุณซิปฯแล้วด้วย ไวมากๆ (เป็นนักฝันมืออาชีพจริงๆ!)
    ดูท่าพวกเราต้องรีบฝันกันแล้วจะได้ดูเฉลยกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. mead

คุณลุงยังผ่อนอยู่เหรอครับ..เศรษฐกิจแบบนี้เอาแน่นอนไม่ค่อยจะได้ครับ
    เพราะเป็นขาลงราบเรียบมาก พยายามอดทดไปอีกสักปี 2552-2553 ครับ
    นักวิชาการและนักวิเคราะห์ทางจิตบอกเหมือนกันว่าเป็นขาขึ้นของประเทศไทยครับ
    เข้าสู่ผังมังกรยุค 8 เอเชียจะกลับมารุ่งเรืองอีกครั้ง..ระหว่างนี้ สู้ๆๆขอเป็นกำลังใจให้ครับ
    ถ้าหากจำเป็นก็ปล่อยขายไปก่อน อย่าไปยึดติดเดี๋ยวค่อยหาซึ้อมาใหม่ได้ครับ
    สำคัญคือไม่มีหนี้สบายจิตใจที่สุดครับ

8. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ว๊าว ใกล้เคียงหรือคะ ดีจัง ตัวเองไม่ได้จดความฝันไว้ตอนตื่น แต่เป็นจิตบอกตอนตื่นค่ะ เลยบอกคุณ Zip ว่าประมาณๆ นี้ คืนนี้เอาใหม่เดี๋ยวตื่นมาจะจดทันที..

พี่นักเขียนส่งการบ้านคนแรก..ต้องอย่างนี้ซิคะ มือวางอันดับหนึ่งของพวกเรา.... อยากจะดูเฉลยเสียแล้วซิ คุณ zip จะปิดรับส่งการบ้านถึงเมื่อไหร่คะเนี่ย (( อิอิ จะได้ดูเฉลยหน่ะค่ะ))

อื่มของคุณ mead ฝันถึงโมเดลกันดั้ม เป็นไปได้มั๊ยคะ จิตวิญญาณไปรับเอาเฉพาะเรื่องที่ตัวเองสนใจ ..ผลเลยออกมาแบบนี้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณลุงชาลีผ่านพ้นทุกอย่างไปด้วยดีนะคะ มีแต่ความเจริญงอกงามทุกๆด้านค่ะ ...

9. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ไชโย...เริ่ม เชื่อมเข้าหาคุณ mead ได้บ้างแล้ว ถึงจะเป็นอดีตกาล ก็เถอะ...อย่างน้อย ความมั่วเริ่มน้อยลง... อิอิ

ขอบคุณค่ะ(deejai)

10. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เมื่อคืนตั้งใจกับการฝันมากไป เลยกลายเป็นอยากฝันไปซะงั้น
    ก่อนนอนกำหนดจิตขออนุญาติฝันถึงคุณ zip
    จำได้รางๆครับ
    ฝันว่าเห็นคุณ zip นั่งอยู่บนดาดฟ้า ตึกนะครับ กำลังดื่มเป๊ปซี่อยู่กับเพื่อนๆอีก 3 คน (555) ตึกนี้ดาดฟ้ายืดออกได้ และก็หดกลับมาได้ครับ
    และคุณ zip ก็มีคำตอบอยู่ในใจแล้วว่าจะเลือกทางไหน รอคุณ zip มาเฉลยเองดีกว่า
    นอกนั้นจำไม่ได้เลย ต้องขยันฝึกมากกว่านี้ครับ จะได้ตามเพื่อนๆที่นี่ทัน เพราะฝันเก่งๆกันทั้งนั้นเลย :p

11. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบคุณคุณ mead มากเลยครับ ที่แนะนำให้ไปอ่านเรื่อง จุดประสานมิติ ^-^

ตอนนี้กำลังตามไล่อ่านหนังสือของพี่นักเขียน และก็ข้อความของเพื่อนสมาชิกในหัวข้อนี้อยู่ มีสิ่งที่ต้องเรียนรู้เยอะจริงๆครับ

เกรงว่าข้าพเจ้าจะรับไม่ไหว 555 (tm-love)

ข้อความแต่ละตัวอักษรเต็มไปด้วยพลังงานแห่งความรักและความเมตตามากๆเลยครับ ผมไม่สามารถให้คำจำกัดความของอาจารย์ nova analai ด้วยรูปนามใดๆได้ครับ เพราะท่านอยู่เหนือภาวะของความคิดความรู้สึกของปถุชนทั่วไปครับ ผมขอกราบคารวะด้วยความเคารพอย่างสุดซึ้งครับ

การที่เราจะก้าวพ้นประสาทสัมผัสภายนอกทั้งหลายที่รัดรึงเราอยู่ทุกขณะจิต เพื่อเดินทางเข้าสู่ตัวตนแท้ๆภายในของเรา เหมือนกับเราพยายามควานหารูเล็กๆเท่ารูเข็ม แต่ผ่านพ้นเข้าไปแล้วกลับกลายเป็นที่ที่กว้างใหญ่เป็นอนันต์

ผมคิดว่าพี่นักเขียนได้เดินทางเข้าไปสู่จุดนับพบนี้แล้วเช่นกัน และนำความรู้จากตัวตนอันสูงส่งของท่าน มาช่วยเติมเต็มให้กับเพื่อนมนุษย์ที่ยังค้นหากันอยู่

ความรู้สึกนึกคิด ความฝัน ของมนุษย์ เหมือนพิมพ์เขียว ที่สามารถทำให้เป็นจริงได้ หากเรารวมความรู้สึกนึกคิด อารมณ์ ทั้งหมดของเราที่เป็นทิศทางเดียวกัน ไม่มีคำว่าดีหรือร้าย เพราะสิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งสมมติ เราต้องการให้โลกเราเป็นเช่นไร ในความเป็นไปได้นับไม่ถ้วนนั้น ก็อยู่ที่ทิศทางที่เรากำหนดความรู้สึกนึกคิด และอารมณ์ของเราแต่ละคนทั้งนั้น
    รบกวรพี่นักเขียน และเพื่อนๆในห้องวิทย์ ช่วยคลายความสงสัยให้ผมด้วยนะครับว่า

1.จุดประสานมิติ เกิดได้ทุกที่ ทุกเวลา ไม่ได้ถูกจำกัดที่ระยะทาง หรือ เวลา อยู่เหนือความคิด เพราะความคิดคือพลังงานการเคลื่อนไหว จากที่หนึ่ง ไปสู่อีกที่หนึ่ง เมื่อมีการเคลื่อนไหวจึงก่อให้เกิดเวลาขึ้นมา ดังนั้นจุดประสานมิติ จึงไม่ได้ถูกกำหนดด้วยเงื่อนไขดังกล่าว นั่นหมายความว่า หากเรารวมความคิด อารมณ์(+) ให้เป็นหนึ่งเดียวกันได้ ณ ที่นั้น จุดประสานมิติก็จะเปิดออก เพื่อเหนี่ยวนำความรู้เข้ามาสู่เราได้ใช่มั๊ยครับ (เราในที่นี้ไม่ได้หมายถึง ใครคนใดคนหนึ่งอย่างเดียว แต่หมายถึงจิตที่มีความคิด และอารมณ์ที่มีการรวมตัวกันเป็นแนวทางเดียวกัน)

ซึ่งถ้าตำแหน่งใดในทางกายภาย มีการรวมกันของจิตในแนวทางเดียวกัน ไม่ว่าจะเหนี่ยวนำทางด้านบวก หรือลบก็ตาม ย่อมก่อให้เกิดการสร้างตัวตนขึ้นมาในมิติของพลังงาน และจะเหนี่ยวนำให้เกิดเป็นรูปธรรมขึ้นมาได้ในมิติทางกายภายใช่หรือไม่ครับ
    ท่านอาจารย์ ท่านมาเตือนเรื่องนี้ใช่หรือไม่ครับ (มนุษย์มักจะเหนี่ยวนำตัวตนด้านลบให้เกิดเป็นจริงในโลกทางกายภาพ)

2.หากมองในโลกทางกายภาพ จุดประสานมิติหลัก ณ ตำแหน่งที่ตรงกับจุดต่างๆทางกายภาพ หากทรงกลมวงที่ 1 คือมิติโลก และทรงกลมวงที่ 2 คือ มิติของมิติอื่น ส่วนที่ซ้อนทับกันอยู่จะเรียกว่า จุดประสานมิติหลักได้หรือไม่ครับ ซึ่งจุดประสานมิตินี้จะเปลี่ยนแปลงไปได้หรือไม่ หากมีการเปลี่ยนแปลงทางธรรมชาติเกิดขึ้น

3.ผมอยากให้พี่นักเขียนช่วยถอดรหัสคำว่า AURORA IONNIC ให้ผมหน่อยครับ เพราะเป็นสิ่งที่คาใจผมมานานหลายปีแล้วครับ คำนี้จะเป็นคำที่เข้ามาในฝันหลายครั้ง แต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ และหากเป็นไปได้รบกวนพี่นักเขียนช่วยแนะนำเส้นทางในการพัฒนาทางจิตวิญญาณให้ด้วยนะครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ที่เขียนมายืดยาวก็เพราะว่ายังรู้น้อยอยู่จริงๆครับ (cry)

12. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    ฮ่า ๆๆ คุณนักเขียน น้องขจรวรรณ พี่จินต์คิดออกแล้ว พี่จินต์ไปวาดภาพ แต่งกลอน เล่นกีตาร์ดีกว่า บางทีโลกใบนี้อาจจะได้ศิลปินคนใหม่ อิ อิ (deejai)

13. เซลล์

น่าสนุกนะครับคุณจินต์ หากคุณจินต์วาดภาพที่มาจากความฝัน แล้วนำมาแสดงให้เพื่อนๆดูกัน ^-^

14. mead

ผมรู้สึกว่าคุณเซลล์มีบางอย่างคล้ายกับผมมากเลยครับ
    จริงๆก็นึกอยากคุยกับคุณเซลล์มาพักใหญ่แล้ว การแสดงความคิดในห้องจิตจักรวาล ห้องความฝันฯ ผมก็ตามอ่านมาตลอด ชื่นชมอยู่ในใจแต่ไม่เคยบอกครับ (วันนี้ขอเปิดใจ อิอิ ) เห็นมีความสนใจเรียนรู้หลายสิ่งที่อยู่นอกกรอบศาสนา และค้นหาความหมายเพื่อที่จะค้นพบคำตอบใหม่ๆมาตลอด แบบนี้ถือว่าโชคดีที่เรามาเจอกัน ไม่บัญเอิญครับ ค่อยๆอ่านไปครับเข้าใจว่าเยอะมากๆ ถ้ามีบางคำถามที่พี่นักเขียนเคยตอบไปแล้วก็จะส่ง link ไปให้ครับ
    ไม่ว่าเราจะเรียนรู้อะไรก่อน-หลังไม่ใช่ปัญหาของจิตวิญญาณครับ อาจารย์อนาลัยกล่าวว่า (ถ้าจำไม่ผิด) การเรียนรู้ไม่มีคำว่า ก่อนหรือหลัง สูง-ต่ำ เร็วหรือช้า ฯลฯ สามารถเรียนได้จากทุกๆทิศทางที่เราสัมผัสได้ครับ คุณเซลล์เองก็รู้อะไรที่ผมไม่รู้อีกเยอะครับ ถ้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ่อยๆจะช่วยให้ทุกคนเดินทางได้เร็วขึ้นครับ

15. mead

มาต้อนรับศิลปินคนใหม่ล่วงหน้าครับ :p
    หวังว่าสบายดีขึ้นแล้วนะครับคุณเอ

16. เซลล์

ผมก็แอบชื่นชมคุณ mead เหมือนกันครับ
    อาจเพราะคุณ mead มีบุคลิกภาพที่เปิดกว้าง ทำให้เรียนรู้ได้เยอะมากครับ และผมก็คิดเหมือนเพื่อนๆหลายๆในที่นี้เหมือนกันว่า นอกจากรู้และเข้าใจเยอะแล้ว ยังมีน้ำใจนำมาแบ่งปันให้เพื่อนๆได้รับประโยชน์อย่างทั่วถึงกันครับ ^-^

17. mead

อ้าว..เล่นชมกันไปมาแบบนี้ชักเขิลซะแล้ว
    ยังไงก็ยินดีจริงๆครับที่ได้รู้จักคุณเซลล์ และเพื่อนๆในห้องนี้ทุกคนครับ

(deejai)

18. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    สังเกตกับตัวเองแล้วท่าจะจริงนะครับเรื่องนี้

คุณ Mead กันดั้มตัวที่ซื้อมาต่อนั้นเป็น Crossbone Gundum ตัวนี้ชอบดีไซน์ ชอบคอนเซป และก็ชอบอาวุธโดยเฉพาะตรงดาบที่ทำเป็นกระบังอย่างนั้น ดูในภาพวาดได้จะเห็น

ส่วนที่ยากคือรอยบากสีแดงตรงหน้า กับจุดสีส้มตรงไหล่ ซึ่งกำลังคิดอยู่ว่าจะลงสียังไงดี มีบางส่วนที่ต้องลงสีเทาอ่อนด้วย คิดอยู่เหมือนกันว่าจะเอายังไงดี

ส่วนความฝันของคุณเซลล์ ก็ดูแปลกดีนะ ดาดฟ้ายืดหดได้ด้วย แถมนั่งอยู่กับเพื่อนอีก นึกไม่ออกเลยว่าน่าจะเป็นใครได้ ส่วนเรื่องแป๊ปซี่ ส่วนตัวจะชอบโค้กมากกว่าเพราะว่าเป็น original เหตุผลแค่นี้เองครับ 555 แต่แป๊ปซี่ก็ดื่มได้ เวลาเหนื่อยๆ มารู้สึกจะอยากกินแป๊ปซี่มากกว่าเพราะรู้สึกว่ามันซ่ามากกว่า ส่วนเรื่องคำตอบในใจ ก็พอมีอยู่แหล่ะครับ

มีคำถามอยู่ในใจว่า ถ้าคนที่ฝันคาดหวังว่าคนที่ฝันถึงน่าจะเป็นอย่างนั้นน่าจะเป็นอย่างนี้ มันจะส่งผลถึงความฝันด้วยหรือเปล่าเนี่ย ก็คือว่าถ้าใจไม่เป็นกลางมันจะส่งผลถึงความฝันด้วยหรือเปล่า?

19. mead

ว้าวว..Crossbone Gundum อาวุธด้านหลัง design น่าสนใจมากๆคุณซิปฯ
    (แอบเล่นของเล่นกันอีกแล้ว!) scale 1 : 35 รึเปล่านะ น่าสะสมหลายตัวเลยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      24.6 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      28.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      129.2 KB
      เปิดดู:
      27
  20. เซลล์

มีคำถามอยู่ในใจว่า ถ้าคนที่ฝันคาดหวังว่าคนที่ฝันถึงน่าจะเป็นอย่างนั้นน่าจะเป็นอย่างนี้ มันจะส่งผลถึงความฝันด้วยหรือเปล่าเนี่ย ก็คือว่าถ้าใจไม่เป็นกลางมันจะส่งผลถึงความฝันด้วยหรือเปล่า?[/quote]

เป็นประเด็นที่น่าสนใจนะครับ จะเหมือนกับเครื่องพรางอย่างที่พี่นักเขียนบอกรึเปล่าครับ?

ที่ฝันถึงเป๊ปซี่ อาจเป็นเพราะผมชอบดื่มก็ได้ครับ เลยนำไปให้คุณ zip ซะเลย ^-^

ส่วนเรื่องการตัดสินใจของคุณ zip คงต้องรอคุณ zip มาเฉลยครับ รอติดตามอยู่ครับ (deejai)