เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    ขอให้สิ่งดีๆคืนกลับสู่คุณMOUNTAINเช่นกัน สาธุ!

2. mead เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเรื่องยาวๆของคุณ dont_worry กับคุณ leogirl
    ต้องขอปรบมือให้ทั้งคู๋ด้วยครับ ที่นำเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟังกัน
    โมทนาในจิตใจอันมีเมตตาต่อพวกเค้าเหล่านั้นด้วยครับ
    นอกจากมีประสบการณ์ในยามฝันล่วงหน้าก่อนแล้ว
    พอตื่นขึ้นมาก็มีโอกาสได้ทำเรื่องดีๆที่เกี่ยวเนื่องกันด้วย
    อันนี้สำคัญครับ เดี๋ยวจะฝันกันเพลินลืมหน้าที่..ยามตื่น อิอิ

3. Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เฮ้ย ไปหามาไดอย่างไร (one-eye)

4. leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    เรื่องช่วยสัตว์ยังมีอีกนะคะ จิ้งจก กะ หนู(บ้าน) ไว้จะมาเล่าให้ฟังวันหลัง
    แต่ช่วงนี้ก็ฆ่าชีวิตสัตว์ไปเหมือนกันค่ะ ไม่อยากทำเลยแต่ก็ต้องทำ
    หนแรกเป็นลูกตะขาบค่ะ เลื้อยเข้ามาในบ้านไม่รู้จะไล่ออกไปยังไง กลัวมากัดโชคดี(เจ้าเหมียวอ่ะ)ด้วย จำใจตีค่ะ แต่ลูกตะขาบนี่นกเคยโดนกัด2ครั้งแล้วไม่รู้ติดใจอะไรนักหนากัดเราจัง
    หนสองเป็นลูกแมงป่องอยู่ในลองกอง พอดีแม่เทจากถุงจะล้างกัดมือแม่2มือเต็มๆเลย ดีนะที่แม่ไม่แพ้แต่ก็ปวดพอดู นี่ก็ไม่อยากทำแต่มันทำแม่เราก็เลยต้องตี

อโหสิกรรมด้วยค่ะ *_*

5. ๋Jaynarol เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณพี่นักเขียนนะครับสำหรับคำตอบ ผมคงต้องฝึกฝนอีกเยอะครับ ระหว่างนี้กินขนมก่อนดีฝ่าเนาะ อิอิ

6. mead เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกเข้ามาสำเร็จ! (อิอิ)
    อยู่ในกระทู้นี้ไง จำได้มั๊ยครับ?

"วิชาโทรจิต"..และการฝึกฝนจิตให้เป็นหนึ่งเดียวกับพลังงานต้นกำเนิด

7. oakpr เป็นที่รู้จักกันดี

คำชื่นชมคำสอนจากสวรรค์ ของอาจารย์โนวา อนาลัย

คำชื่นชมคำสอนจากสวรรค์ ของอาจารย์โนวา อนาลัย
    โดย
    ศาสตราจารย์ ดร.ชัยยงค์ พรหมวงศ์
    ศาสตราจารย์ ระดับ 11 สาขาการศึกษาศาสตร์
    ประธานฝ่ายดำเนินการ/ผู้อำนวยการ วิทยาลัยการศึกษาทางไกลอินเทอร์เน็ต
    มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ

ก่อนแสดงคำชื่นชมต่อคำสอนของอาจารย์โนวา อนาลัย ข้าพเจ้าขอแสดงความรู้สึกต่อสภาวธรรมที่เกิดขึ้นกับคนเรา และกีดกันพวกเรา มิให้พ้นจากความเป็น

8. virojch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่พี่นักเขียนช่วยให้ความกระจ่างผมบ้าง ผมเริ่มรู้สึกว่าคำว่า "จิตวิญญาณ" มีมิติที่ซับซ้อนกว่า ที่ผมเคยเข้าใจมากๆครับ ผมเริ่มรู้สึก (ลึกๆ ส่วนตัว) ความจริงในธรรมชาติหรือความรู้ก็ตาม คงมีมากมาย ลึกซึ้งเกินกว่าสมองคนบนโลกนี้จะรับรู้จะเข้าใจได้ในฐานะมนุษย์ปุถุชน นอกจากต้องใช้ จิตวิญญาณ เท่านั้น และความจริงในธรรมชาตินั้น แล้วแต่ว่าท่านผู้ใดจะหยิบใบไม้กำใดมาอัตถาธิบาย เช่นเดียวกับพระพุทธองค์ที่หลังจากท่านบรรลุสัมโพธิญาณ ท่านท้อต่อความจริงที่ท่านพบว่าลึกซึ้งมากมายเกินกว่ามนุษย์จะเข้าใจได้ ท่านจึงเลือกหยิบเพียงใบไม้ในกำมือเดียว จากป่าอันกว้างใหญ่เพื่อมาสั่งสอนมนุษย์เท่านั้น นั่นคือหนทางแห่งการพ้นทุกข์ และผมจะพยายามศึกษาจากท่านอาจารย์ โนวา อนาลัย อีกทางหนึ่ง ถึงแม้นจะเข้าใจยากบ้าง เพราะขัดแย้งกับความรู้อันน้อยนิดเดิมๆครับ แล้วขอบคุณพี่นักเขียนอุตส่าห์ยกขนมมาให้ทาน อร่อยมากๆเลยครับ หมอฟันไม่ว่าอะไรด้วยครับ

9. oakpr เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไหว้พระกันครับ สัมนา ล่องเรือรอบเกาะอยุธยา

เอางี้ซิครับลองเปลี่ยนบรรยากาศไปสัมนารอบเกาะเมืองอยุธยาดีมะครับ
    ล่องเรือ ทานข้าวไป ร้องเพลงไป สัมนาไป พูดคุยไป แลกเปลี่ยนความรู้กัน
    สนุกดี รับรองครับจะร้องเพลงให้ฟังครับ (แต่จะฟังได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ)
    อย่าเชื่อคุณเฉลยมากเดี๋ยวจะผิดหวังครับ(b-smile)

10. kaewta77 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับพี่นักเขียน ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่ได้ตอบข้อความของผมเมื่อวันก่อนนะครับ ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ ตอนนี้ผมมีประสบการณ์บางอย่างเกิดขึ้นคือ ผมมองสามารถมองทะลุหนังตาได้(อ่านแล้วอย่างงนะครับ) มันไม่เคยเกิดกับผมมาก่อน ครั้งแรกคือ หลังจากทีจิตได้ตื่นขึ้นก่อนกายตื่อนที่ได้เขียนพี่นักเขียนอ่านวันก่อน ผมก็มองเห็นร่างตัวเองจากมุมมองของศรีษะที่กำลังนอนอยู่โดยที่ยังไม่ลืมตา(ไม่ได้เล่าให้อ่านเพราะคิดว่าคงจินตนาการไปเอง) มาวันนี้(24 กย.) ผมได้นั่งก้มหน้ากอดอกพิงผนังเพื่อพักผ่อน แล้วก็คิดทบทวนถึงบทความต่างๆของอาจารย์โนวา อนาลัย แล้วก็ท่องพุทโธไปด้วย มีอยู่ช่วงหนึ่งเหมือนกับหลับ แต่ตาก็มองเห็นแขนที่กำลังกอดอกของตัวเอง ก็คิดว่า เอ๊ะนี่เรากำลังลืมตาอยู่หรอกรึ ???? พอคิดสงสัยก็เลยกรอกลูกกะตาไปมา
    อ้าว!!! ตาเราไม่ได้เปิดอยู่นี่หว่า???? ก็เลยที่ให้คิดถึงเรื่องจิตตื่นก่อนกายที่ได้เล่าให้อ่านพี่นักเขียนอ่านเมื่อวันก่อน ทำให้ผมมาคิดว่า เอ...รึว่าเราจะได้วิชาอะไรเพิ่มขึ้นมารึป่าวหว่า

เขียนมาให้อ่านเพื่อแชร์ประสบการณ์กันนะครับ
    แก้ว

11. แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    อ่านเรื่องคุณ Kaewta77 เคยเจอคล้ายๆกันหลายปีมาแล้ว แก้วโดยสารรถไฟไปเชียงใหม่กับคุณพ่อคุณแม่ แก้วปีนขึ้นไปนอนชั้นบนของรถนอนชั้นสอง พอรุ่งเช้ามืดราวตีห้า รถไฟเข้าเขตจังหวัดภาคเหนือ คงประมาณจังหวัดแพร่ แก้วรู้สึกตื่นนอน (จริงๆแล้วกายยังไม่ตื่น) แก้วมองออกไปทางด้านนอกดูวิวสองข้างทางที่ป็นภูเขา ต้นไม้รวมทั้งเสาไฟข้างทาง ตั้งนาน กว่าแก้วจะสะดุดนึกขึ้นได้ว่า มองทะลุผนังรถได้ยังไง เพราะเตียงแขวนนอนข้างบนไม่มีหน้าต่างเหมือนข้างล่าง เท่านั้นแหละจอปิดทันทีเห็นเป็นฝาเหล็กของตู้รถไฟ แก้วเข้าใจว่าช่วงตื่นนอนใหม่ๆ ทำนองครึ่งหลับครึ่งตื่น จิตวิญญาณยังเป็นอิสสระจากร่างกายซึ่งยังไม่ยอมตื่นตาม เลยเกิดมีอาการตาทิพย์(โดยบังเอิญนะคะ) ทำให้มองทะลุไปได้ ตรงนี้หากเป็นคนที่ฝึกสติสัมปชัญญะเก่งๆ คงจะไม่เกิดอาการสะดุดเหมือนแก้ว

12. Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007

กะลังปลื้มกับความเมตตา ต่อไปห้ามทำอีก ให้คุยกับเค้าด้วยใจนะ ลองอ่านที่อาจารย์นักเขียนท่านเขียนไว้ซิ เกี่ยวกับสื่อภาษากับสัตว์ด้วยภาษาใจน่ารักมากๆ ที่เว็บ
    http://www.novaanalai.com/novaanalai/Raccoon.html

13. physigmund_foid เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ฝันประหลาดของผมรู้สึกว่าเป็นลางบอกเหตุ ช่วยทำนายฝันด้วยครับ

ผมฝันว่ามีอันธพาลผู้หนึ่งมีปืนในครอบครอง ทำให้เขาหลงเหลิงอำนาจมาก เมื่อมีใครยุ่งกับเขา เขาจะเอาปืนจ่อศีรษะทันที ดังนั้น ผู้คนจึงเกรงกลัวเขา อีกทั้งพวกเขาก็มีพวกพ้องมากมายอาศัยอยู่บ้านติดกับผม วันหนึ่งผมจำต้องเดินทางผ่านเขาไปเพียงลำพัง เพราะคนที่ดูแลอุปถัมภ์หายไปทั้งคู่ ผมจึงเสี่ยงเดินผ่านไปคนเดียว แล้วก็ถูกเขาปล้นเอากระเป๋าเงินไปหมด ผมเกือบถูกเขาฆ่าตายด้วยเพราะพรรคพวกของเขามีมาก แต่เอาตัวรอดได้ด้วยเพราะถือหลักเสียเงินดีกว่าเสียชีวิต

จากนั้น สถาบันเบื้องสูงอย่างหนึ่งของไทยก็เห็นความกล้าของผม ได้ส่งทายาทผู้หนึ่งเข้ามาเรียนรู้กับผมอย่างลับๆ ท่านฝากทายาทผู้นี้ให้ผมถ่ายทอดความรู้ แต่ผมมองไม่เห็นตัวของท่านผู้นั้น แต่รู้ว่าเป็นผู้ใด ซึ่งทั้งคู่ผมก็นับถืออย่างมากทั้งสิ้น และมักฝันถึงแบบดีๆ เป็นประจำ ผมพยายามปกป้องสถาบันเบื้องสูงจากอันธพาลคนนี้ แล้วอยู่ๆ ก็ไม่รู้สิ่งที่ผมปกป้องหายไปไหน ปรากฏว่ามีคนหนึ่งเป็นตำรวจกล้า

14. Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ รบกวนท่านกำหนดวันเลยครับ เป็นวันอาทิตย์ก็ดีครับ จะได้เลี่ยงงานอื่นได้
    ขอบคุณครับ

15. Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ครับฟังไม่ได้ครับ ไม่มีเสียงออก ลองทั้ง Winamp ทั้ง iTunes สงสัยต้องไปฟังแบบสดตัวเป็นๆ 555

16. nova_analai เป็นที่รู้จักกันดี

รู้เห็นด้วยประสาทสัมผัสภายใน

ในสภาวะที่ตัวเรายังหลับแต่จิตเราตื่นนั้น ประสาทสัมผัสทั้งห้าของเรายังไม่ทำงาน แต่ประสาทสัมผัสที่หกของเราทำงานได้โดยปราศจากการขัดขวาง การที่เรามองเห็นได้แม้หนังตาจะปิด หรือสามารถมองทะลุกำแพงได้นั้น แท้จริงแล้วเราไม่ได้มองเห็นด้วยตาเนื้อ แต่มองเห็นด้วยตาใน หรือมองเห็นด้วยอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด

เมื่อพี่นักเขียนกล่าวว่ามองเห็นด้วยอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด หลายๆคนที่เผชิญกับประสบการณ์นี้จะแย้งทันทีว่า เราไม่ได้คิดไปเอง แต่เราเห็นจริงๆ ซึ่งความเป็นจริงก็เป็นเช่นนั้น เพราะการเห็นด้วยอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด เป็นการเห็นได้อย่างชัดเจนยิ่งกว่าตาเนื้อของเราเสียอีก แต่เรามักไม่ให้เครดืตกับอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดของเรามากเท่าประสาทสัมผัสทั้งห้า

เมื่อเราให้คำนิยาม สำหรับการรับรู้ด้วย อารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด ว่าเป็นการรู้เห็นด้วยประสาทสัมผัสที่หก เราก็รู้สึกดีขึ้นมาอีกนิดนึง เพราะอย่างน้อยมันก็สนับสนุนให้เรามั่นใจว่าเราได้เห็นจริงๆ ไม่ใช่ถูกกล่าวหาว่าคิดไปเอง

ท่านอาจารย์อนาลัยได้อธิบายไว้ใน โนวา อนาลัย ขยายความ ธรรมชาติของชาติภพ บทที่ 4 ธรรมชาติการรับรู้ของจิตวิญญาณ หน้า 42 ว่า
    ประสาทสัมผัสที่หก หรือประสาทสัมผัสภายใน คือ จิต หรืออารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด หรือ การรับรู้โดยตรงด้วยจิตวิญญาณ แต่เธอมักกลับรู้สึกว่าคำกล่าวนี้ทำให้ความพิเศษหรือพลังอำนาจของประสาทสัมผัสที่หกมลายหายไปเสียสิ้น

จุดอ่อนและความไม่รู้ของเธอทั้งหลายมักทำให้เธอตีค่าคุณสมบัติตามธรรมชาติของเธอ อันเป็นคุณสมบัติของจิติญญาณไปในทิศทางที่จำกัด เธอมักแยกความเป็นร่างกายเนื้อหนังและความเป็นจิตวิญญาณออกจากกัน ตราบใดที่เธอยังมีชีวิตอยู่ เธอคิดว่า จิตวิญญาณยังไม่เกี่ยวกับเธอมากเท่าหลังความตายหรือก่อนมาถือกำเนิด....(หน้า 44-45)

ข้อมูลทั้งหลายที่เธอรับได้ยามตื่น ยามหลับและฝัน กล่าวได้ว่า ล้วนเป็นข้อมูลที่มาจากจิตวิญญาณ แต่ส่วนหนึ่งแปลงสภาวะเป็นกายภาพและอีกส่วนหนึ่งแปลงสภาวะเป็นอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิดเสมอ หรืออีกนัยหนึ่ง กล่าวได้ว่า ข้อมูลความรู้ส่วนหนึ่งถูกแปลงเป้นสัญญลักษณ์ เป็นรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ส่วนอารมณ์ จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด เป็นเครื่องรับสัญญาณสั่นสะเทือนจากจิตวิญญาญที่ปราศจากการแปลงสัญญาณเป็นสัญญลักษณ์

การรับรู้ข้อมูลความรู้ด้วย อารมณ์-จินตนาการและความรู้สึกนึกคิด เป็นการรับข้อมูลโดยตรง จากจิตวิญญาณ-สู่-จิตวิญญาณ (หน้า 46-47)

17. nova_analai เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเที่ยวกัน

พรุ่งนี้พี่นักเขียนจะหนีไปเที่ยวแต่เช้าตรู่ ซึ่งเป็นเวลาหกโมงเย็นของพวกเราทางเมืองไทย เลยจะไม่มีโอกาสได้ตอบคำถามตอนค่ำของพวกเราทางเมืองไทย

ได้รวบรวมสาระการฝึกฝันที่เราคุยกันมายาวนานกว่าสองสัปดาห์ ไว้ที่ "ฝึกฝัน"
    http://www.novaanalai.com/novaanalai/9C16FCAC-1F7C-11DC-82DA-000D932ED860.html
    มีทั้งหมด 11 บท (สั้นๆ) และตบท้ายด้วยเทคนิคการทำสมาธิก่อนนอน เพื่อตั้งจิตให้สติสัมปชัญญะมีความคมชัด เพื่อฝันอย่างมีสติ และจดจำได้ดี

นอกจากนี้พี่นักเขียนได้ upload Audio Books เพิ่มไว้ให้ที่
    http://www.novaanalai.com/novaanalai/Podcast/Archive.html

วันนี้มีเพิ่มถึงบทที่ 4
    เทคนิกการฟัง ให้จดจ่อกับเสียงพูด เสมืิอนการเงี่ยหูฟังคนใกล้ตัวพูดในที่สาธารณะที่จอแจ เพราะเทคนิกที่ใช้คือ จะมีเสียงบรรยายพร้อมด้วยเสียงเพลง background ตลอดเวลา หากไม่เงี่ยหูฟัง หรือฟังผ่านจะไม่ได้ใจความเท่าวิธีที่แนะนำให้นี้ แต่หากฟังแบบเงี่ยหูฟัง เพื่อช้อนเอาแต่คำพูดเหมือนช้อนดอกมะลิขึ้นจากขันน้ำ แล้วปล่อยให้ดนตรีไหลผ่านไปเหมือนน้ำ จะได้สาระเข้าถึงดวงใจค่ะ

ต้องใช้ QuickTime เพื่อฟัง Audio Books
    Free Download for PC
    http://www.softwarepatch.com/internet/quicktime.html

Free Download for Apple Macintosh
    http://www.apple.com/quicktime/download/

อ้อ! "บังเอิญ"มีน้องคนไทยที่นี่จัดการเอา Notebook ที่เสียของพี่นักเขียนไปซ่อมให้ฟรีๆ แถม Memory มาให้อีกสองเท่าตัว แล้วใส่ fonts ภาษาไทยให้ด้วย พี่นักเขียนเลยจะเอาพวกเราไปเที่ยวด้วย มีใครจะไปบ้างเอ่ย?

จะบินไป Dallas, Texas ไปนำคณะแรกทำสมาธิที่นี่ แล้วไปขับรถตระเวนลงใต้ ไป Austin, San Antonio, Corpus Christi เป็นเมืองชายทะเล (ไปทานหอยนางรมกันนะ) แล้วตระเวนกลับไป Dallas อีก จากนั้นบินต่อไป Cancun, Mexico กลางวันไปทำสมาธิกันริมทะเล กลางคืนไปเต้น Salsa แล้วก็ไปทำสมาธิกันที่ Chetchen Itza Pyramid เก่าแก่เป็นมรดกโลกของพวก Mayan ช่วงเดือนนี้เป็นช่วงที่ดวงอาทิตย์ตรงเส้นศูนย์สูตรพอดี เรียกว่า Equinox กลางวันกลางคืนเท่ากันเป๊ะ จะเกิดแสงตะวันตกลงบน Pyramid ในตำแหน่งที่ทำให้เกิดพลังงานสูงเป็นพิเศษ พี่นักเขียนเลยไปช่วงนี้เพื่อไป charge battery ค่ะ

ใครไม่ไปด้วย กลับมาจะเอาทะเล กับ Pyramid มาฝาก หวังกลับมาคงเจอกันอีกนะคะ อย่าเพิ่งหนีไปไหน จะพยายามหาโอกาสแว้บมาเยี่ยมเรื่อยๆ กลัวคุณ Mead จะทำห้องวิทย์ฯของเราเป็น gas ไปหมด
    ต้องรีบไปจัดกระเป๋าแล้ว
    bye- bye

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      1,338
  18. mead เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้าไปอ่านความเห็นของผู้อ่านหลายๆท่านในเวปของนักเขียนมาครับ น่าปลื้มใจจริงๆครับ ที่มิติของความรู้ใหม่กำลังเปิดกว้าง หลายๆท่านสัมผัสได้กับกระแสของจิตวิญญาณภายใน พบกับความเปลื่ยนแปลงใหม่ๆที่เกิดขึ้น หลังจากได้หยิบหนังสือของอาจารย์อนาลัยขึ้นมาอ่าน แล้วยิ่งได้มาสนทนากับนักเขียนแบบนี้ด้วย เหมือนได้รับการฝึกฝนพิเศษเสริมขึ้นไปอีก หลายท่านมีกำลังใจในการเรียนรู้มากขึ้น..และติดตามไปกันอย่างต่อเนื่อง..น่ายินดีจริงๆครับ เดี๋ยวนี้เวปดูสวยขึ้นมากเลยครับ

http://www.novaanalai.com/novaanala...860/BC61C468-4C5E-11DC-B0F3-000D932ED860.html

19. mead เป็นที่รู้จักกันดี

All my bag're pack...I'm ready to go...+++
    ...รับรองเป็น gas แน่ครับ เพราะผมจะตามไปเที่ยวด้วย
    Pack กระเป๋าตาม..(อิอิ) เที่ยวให้สนุกครับ ขอโชคดีตลอดการเดินทาง Bye-Bye ครับ

[b-hi]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.6 KB
      เปิดดู:
      2,069
  20. Chalhoei เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ! "บังเอิญ"มีน้องคนไทยที่นี่จัดการเอา Notebook ที่เสียของพี่นักเขียนไปซ่อมให้ฟรีๆ แถม Memory มาให้อีกสองเท่าตัว แล้วใส่ fonts ภาษาไทยให้ด้วย พี่นักเขียนเลยจะเอาพวกเราไปเที่ยวด้วย มีใครจะไปบ้างเอ่ย?

จะบินไป Dallas, Texas ไปนำคณะแรกทำสมาธิที่นี่ แล้วไปขับรถตระเวนลงใต้ ไป Austin, San Antonio, Corpus Christi เป็นเมืองชายทะเล (ไปทานหอยนางรมกันนะ) แล้วตระเวนกลับไป Dallas อีก จากนั้นบินต่อไป Cancun, Mexico กลางวันไปทำสมาธิกันริมทะเล กลางคืนไปเต้น Salsa แล้วก็ไปทำสมาธิกันที่ Chetchen Itza Pyramid เก่าแก่เป็นมรดกโลกของพวก Mayan ช่วงเดือนนี้เป็นช่วงที่ดวงอาทิตย์ตรงเส้นศูนย์สูตรพอดี เรียกว่า Equinox กลางวันกลางคืนเท่ากันเป๊ะ จะเกิดแสงตะวันตกลงบน Pyramid ในตำแหน่งที่ทำให้เกิดพลังงานสูงเป็นพิเศษ พี่นักเขียนเลยไปช่วงนี้เพื่อไป charge battery ค่ะ

ใครไม่ไปด้วย กลับมาจะเอาทะเล กับ Pyramid มาฝาก หวังกลับมาคงเจอกันอีกนะคะ อย่าเพิ่งหนีไปไหน จะพยายามหาโอกาสแว้บมาเยี่ยมเรื่อยๆ กลัวคุณ Mead จะทำห้องวิทย์ฯของเราเป็น gas ไปหมด
    ต้องรีบไปจัดกระเป๋าแล้ว
    bye- bye[/quote]

ผมไปด้วยคนครับ ที่เมืองไทยกลางคืนกำลังฝันเลย ที่โน่นกลางวัน ไม่ต้องจ่ายค่าเครื่องบินก็คราวนี้แหละ