เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

มีเพื่อนๆบอกมาว่า ที่วัดธาตุทองอาจจอดรถลำบากหน่อย
    เป็นไปได้ก็จอดรถไว้ในห้างตามที่เราสะดวก เช่น Siam Paragon ห้าง Victory อนุสาวรีย์ชัย แล้วนั่งรถไฟฟ้า BTS ไปลงสถานีเอกมัย และเดินไปอีกนิดก็ได้นะครับ

2. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พี่เจี๊ยบ และคณะ บอกไปแระ

3. mead

Falkman รายงานข่าวทันใจจริงๆครับ
    ล่าสุดเห็นว่าพี่สุดใจเขากะลากับคุณนีโม่ จะไปกันเย็นวันนี้ด้วยนะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2009
  4. สุดใจเขากะลา

สุดใจเขากะลา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง
    ต่อการจากไปของ ....

คุณแม่

...คุณนักเขียน...

ขอดวงวิญญาณของท่านจงสู่สุขคติเถิด

ด้วยความอาลัยยิ่ง

จาก

สุดใจ ชื่นสำนวน

และ
    สมาชิกกลุ่มประสานงานเพื่อการเตือนภัย(เขากะลา)

...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      135.4 KB
      เปิดดู:
      1,027
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  5. horasarn

horasarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2005

ขออัญเชิญดวงวิญญาณอันบริสุทธิ์ของคุณแม่สถิตย์ ณ.แดนสุขาวดีพุทธเกษตร

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.704122/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2009
  6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอไว้อาลัยต่อการจากไปของคุณแม่ของพี่นักเขียน
    ขอให้คุณแม่สู่สุคติภูมิ มีดวงจิตอันผ่องใส

ขอแสดงความเสียใจกับพี่นักเขียนด้วยนะครับ

7. mead

โมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ
    เห็นพวกเราเข้ามาแสดงความไว้อาลัยแด่การจากไปของคุณแม่พี่นักเขียนก็รู้สึกอบอุ่นใจครับ
    พี่นักเขียนฯเองก็ฝากขอบพระคุณทุกท่านมาด้วยเช่นกันครับ

ผมกับเพื่อนๆบางคนจะไปวันศุกร์นี้ราว 6 โมงเย็นเอาพวกหรีดห้องวิทย์ฯ ไปมอบให้ที่งานก่อน
    รวมทั้งวันเสาร์ช่วงทำบุญเลี้ยงเพล (เที่ยง) ก็เป็นอีกวันที่สามารถพูดคุยกับพี่นักเขียนได้เต็มที่ครับ

ผมมาได้ทั้งสองวันรวมทั้งลูกเกดก็มาได้ช่วงนี้..(แต่ช่วงเย็นวันเสาร์ต้องกลับครับ)
    พวกเราห้องวิทย์จะสะดวกช่วงไหนก็ตามสบายนะครับ ทั้งศุกร์และเสาร์
    พระสวดราวๆ 1 ทุ่มทั้งสองวันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  8. imjoice

imjoice เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นักเขียนด้วยค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

9. Pantanit

Pantanit สมาชิกใหม่

23 กันยายน 2009
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นักเขียนเรื่องคุณแม่ด้วยนะคะ

ดิฉันเองเพิ่งได้รู้จักพี่นักเขียนโดยคำแนะนำของคุณพ่อ ท่านแนะนำหนังสือของโนวา อนาลัย ให้ดิฉันอ่าน ดิฉันก็เพิ่งอ่านเล่ม 1 (ขยายความธรรมชาติฯ) ไปได้ไม่กี่หน้าเองค่ะ ปกติ ดิฉันชอบอ่านหนังสือธรรมะและเชื่อในคำสอนของพระพุทธเจ้ามาก ตอนที่คุณพ่อแนะนำหนังสือของโนวาให้ และเล่าให้ฟังคร่าวๆว่าเนื้อหาเกี่ยวกับอะไร ดิฉันฟังแล้วกลัวค่ะ กลัวว่าจะมีอะไรมาทำให้เรารู้ว่าความเชื่อเก่าๆที่เรายึดถือมานานนั้นเป็นความเชื่อที่ผิด เพราะคุณพ่อมีกำชับมาด้วยว่า ต้องให้ดิฉันอ่านให้ได้แล้วจะรู้ว่า สิ่งที่เชื่อและเข้าใจมาตลอดนั้นมันผิด (แต่คุณพ่อไม่ได้บอกว่าผิดยังไง ท่านให้ดิฉันไปอ่านดูเอง) ดิฉันไม่ได้บอกว่าสิ่งที่พี่นักเขียนถ่ายทอดมาจะขัดกับคำสอนของพระพุทธเจ้า เพราะดิฉันยังไม่ได้อ่านทั้งหมด แต่บอกตามตรงว่า อ่านไปกลัวไปค่ะ กลัวว่าจะไปเจอเนื้อหาที่ขัดแย้งกับสิ่งที่เคยได้รับรู้มาจากหนังสือธรรมะที่เคยอ่าน แล้วเราจะสับสนว่าจะเชื่ออย่างไหนดี ทำให้ไม่กล้าใส่ใจลงไปเต็มๆเวลาอ่าน

พี่นักเขียนพอจะแนะนำดิฉันหน่อยได้มั๊ยคะว่าควรจะทำอย่างไร

(ช่วงนี้พี่นักเขียนคงกำลังยุ่งเรื่องงานของคุณแม่ เอาไว้ว่างๆค่อยตอบก็ได้นะคะ)

10. Fleurdelis

Fleurdelis เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจกับพี่นักเขียนด้วยครับ

11. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
  12. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    วันศุกร์นี้จินต์ติดงานถ่ายภาพสวนลงอินเตอร์เน็ต และวันเสาร์ก็ต้องทำทัวร์ตอนบ่าย (พัทยา) ทำให้ไม่สะดวกร่วมเดินทางไปได้ แต่ได้แจ้งพี่นักเขียนไว้แล้ว ขอฝากความเสียใจผ่านเพื่อน ๆทุกคนไปยังครอบครัวคุณนักเขียนด้วยค่ะ

13. mead

ไม่เป็นไรครับคุณจินตวดี มีพวกเราเป็นตัวแทนห้องวิทย์ไปกันหลายคนครับ
    คุณขจรวรรณกับเพื่อนๆก็มาได้ศุกร์นี้ครับ
    คุณธรรมจิตก็งานยุ่งหน่อยแต่ก็โทรหาพี่นักเขียนแล้ว

สรุปว่าศุกร์นี้มีผม มีคุณเซลล์ คุณซิปฯ (ถ้าไปเอารถที่อู่ทัน อิอิ)
    คุณขจรวรรณ คุณเดรด คุณ Falkman
    พี่เม้าท์ พี่สุดใจและสมาชิกกลุ่มเขากะลาหลายคนครับ

ส่วนวันเสาร์ใครอยากมาคุยกับพี่นักเขียนเต็มที่หน่อย ก็มาแชร์ประสบการณ์ หรือ Meeting ย่อยๆด้วยกันได้ตอนเที่ยงๆ ช่วงเลี้ยงเพลพระ ลูกเกดก็มาได้ช่วงนี้

แล้วพบกันเย็นนี้ครับ

14. ธรรมจิตต์

ธรรมจิตต์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นักเขียน และญาติพี่น้องของพี่นักเขียนทุกๆคนด้วยครับ ในการจากไปของคุณแม่ของพี่นักเขียน ผู้ซึ่งเป็นเสมือนร่มโพธิ์ ร่มไทรของลูกๆ หลานๆ

การจากไปของท่านเป็นการจากไปแต่เพียงกายภาพเท่านั้น แต่จิตวิญญาณของท่านไม่ได้จากพี่นักเขียนและลูกๆ หลานๆ ไปไหนเลย เชื่อว่าพี่นักเขียนสามารถรับรู้และสัมผัสได้ดี เหมือนกับที่ข้าพเจ้ายังสัมผัสได้ถึงความรู้สึก ความรัก ความปรารถนาดี และความอบอุ่นจาก คุณพ่อและคุณแม่ของข้าพเจ้าที่ได้จากโลกทางกายภาพไปแล้ว (เพียงแต่เราอยู่กันคนละมิติเท่านั้น)

สุดท้ายนี้ข้าพเจ้าขอส่งความรักความปรารถนาดี และกำลังใจอันบริสุทธิ์จากจิตวิญญาณของข้าพเจ้ามายังพี่นักเขียน ขอให้จิตวิญญาณของพี่นักเขียนจงเข้มแข็ง และกลับคืนสู่ความสุขอีกครั้งในเร็วๆนี้นะครับ

15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เมือคืนวันศุกร์ที่ 25/9/52 กลุ่มประสานงานเพื่อการเตือนภัย(เขากะลา)
    ได้เดินทางไปร่วมฟังสวดพระอภิธรรมศพ คุณแม่ของพี่นักเขียน
    และร่วมแสดงไว้อาลัยต่อการจากไปของคุณแม่

รูปขนาดเล็ก
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

16. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้วครับสนุกมากๆ ก่อนไปคิดว่าถ้าไม่มีอะไรก็ค่อยกลับมาหาเพื่อนแต่ที่ไหนได้คุยกันยาวเลย กว่าจะกลับก็สี่ทุ่ม ไว้ค่อยเจอกันใหม่นะครับ

17. mead

สองวันนี้เราได้พบปะสนทนากันยาวเลยนะครับเหมือน Meeting เล็กๆ
    พี่นักเขียนของเราก็อารมณ์เย็นและอบอุ่นเป็นกันเองอย่างที่สุด
    เชื่อว่าหลายคนสัมผัสแล้วก็ซึมซับความรู้สึกนั้นกลับมาบ้านได้อีกหลายๆวันครับ
    ชมภาพบรรยากาศจากกระทู้เขากะลากันไปพลางก่อนครับ (รายงานข่าวได้รวดเร็วมาก)

ขอบคุณพี่สุดใจ คุณนีโม่ พี่เม้าท์เท่นส์ อาจารย์ไก่ ( ดร.สุธาทิพ) รวมทั้งคณะกลุ่มเขากะลาเป็นอย่างสูงด้วยครับ
    ถึงรถจะติด-ฝนจะตกขนาดไหน จิตวิญญาณทุกๆท่านก็เดินทางถึงก่อนเสมอนะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2009
  18. mead

19. mead

นั่งล้อมวงสนทนา
    พี่นักเขียนแชร์ประสบการณ์เรื่องของคุณแม่ให้เราได้ฟังอย่างละเอียดลึกซึ้งถึงโลกของจิตวิญญาณ
    เป็นสาระที่มีประโยชน์และนำไปใช้ได้จริงเมื่อช่วงเวลาสำคัญนั้นมาถึงครับ
    สังเกตว่าพวกเราทุกคนตั้งใจฟังกันอย่างสงบเรียบร้อยมากๆ (กลัวข้อมูลจะตกหล่น)

20. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เมื่อวานอยู่คุยกันดึกเหมือนกันนะครับเนี่ย