เชิญแลกเปลี่ยนเรื่องเล่าและแบ่งปันภาพความประทับใจในไทยและต่างแดนคร่า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย มณีจำปา, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011

กลับมาเหนื่อยๆ มาเห็นเค็ก และดอกไม้แสนสวยอยู่ในบ้าน รู้สึกสดชื่นขึ้นมาทันใดเลยค่ะ พี่สาว ขอบคุณมั่กมากนะคะ

2. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

กลีบอ่อนบาน กลิ่นจรุง ละมุนตา
    สีนั้นหนา แสนหวาน ซ่านความฝัน
    มอบอ่อนโยน แฝงสื่อ ถือมอบกัน
    ฝากเธอฉัน สัมพันธ์ มั่นใจตรง.....อิอิ

3. มณีจำปา

ขอบคุณคร่า คุณเล่น ที่แวะมาฝากกลอนอันอ่อนหวานไพเราะไว้ให้ วันนี้ มณีว่าจะพาชมปราสาทหรือป้อมปราการการ์กาซอนต่ออีกสักนิด เผื่อจะลดอุณหภูมิความร้อนของบ้านเราได้บ้างค่ะ อิอิ ตอนนี้ รู้สึกว่า เหงื่อมณีไหลออกมาจาท่วมบ้านแย๊วอะค่ะ ร้อนมว้ากกกกกกกก [​IMG]

4. มณีจำปา

[​IMG] ขอเล่าย้อนเพิ่มเติมสักนิด การ์กาสซอนน์ หรือ Carcassonne คือ เมืองท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงของแคว้นล็องก์ดอค-รูซียง และยังเป็นเมืองที่มีประวัติศาสตร์อันเก่าแก่มาตั้งแต่ยุคสมัยก่อนโรมัน ซึ่งได้รับการยอมรับว่าเป็นเมืองป้อมปราการยุคกลางที่โดดเด่นแห่งหนึ่งของประเทศฝรั่งเศส ซึ่งเราต้องเดินทางมุ่งหน้าไปยังทางตะวันตกเฉียงใต้ของประเทศฝรั่งเศสค่ะ แล้วเราก็จะพบกับแคว้นล็องก์ดอค-รูซียง (Languedoc-Roussillon) ดินแดนที่มีแสงแดดอันอบอุ่นเกือบตลอดปี ซึ่งนั่นจึงเป็นสิ่งที่ช่วยดึงดูดนักท่องเที่ยวให้กลับมาเยือนอยู่เสมอมา มีภาพถ่ายบริเวณด้านหน้ามาให้ชมอีกค่ะ[​IMG]

[​IMG] โดยการ์กาสซอนน์นั้นถูกแยกออกเป็นสองส่วน “Cité de Carcassonne” เป็นส่วนเมืองเก่าที่ถูกล้อมรอบด้วยกำแพงเมือง มีภาพบริเวณกำแพงเมืองด้านนอกมาฝากค่ะ[​IMG]

ซึ่งก็เป็นบริเวณที่เราได้ไปชม ช็อป ชิม และ window shopping พร้อมทั้งรับประทานอาหารกลางวันกันที่นั่น จะอยู่ในภาพที่อยู่ในข้อความที่ #343-#346, #348, #368-#380 และ อีกส่วน “ville basse” เป็นเมืองใหม่เป็นบริเวณปริมณฑลรอบตัวเมืองเก่านั่นเองค่ะ ซึ่งมณีไม่ได้ถูกพาไปเที่ยวชมในครั้งนี้ค่ะ ก็คงต้องข้ามไปหละค่ะ

[​IMG] สำหรับการท่องเที่ยวในเมืองการ์กาสซอนน์นั้น แน่นอนว่าสิ่งที่ได้รับการขนานนามว่ามีความยิ่งใหญ่และน่ามาเยือนนั่นคือ ป้อมปราการยุคกลางประจำเมือง หรือที่เราเห็นเหมือนเป็นปราสาทเทพนิยายนั่นแหละค่ะ แต่ก่อนจะเข้าไปสู่อาณาเขตป้อมปราการ หรือปราสาทนั้น เราก็จะต้องข้ามสะพานวิเยอร์ (Pont Vieux) ที่สร้างขึ้นเพื่อใช้ในการข้ามแม่น้ำโอด( Aude) ตอนนี้แม่น้ำโอดก็แห้งไปแย๊วอะค่ะ เป็นภาพที่อยู่ในข้อความที่ #392 ค่ะ และภาพนี้ค่ะ [​IMG]

5. มณีจำปา

[​IMG] พอเดินข้ามสะพานวิเยอร์ (Pont Vieux) เข้าสู่ประตูทางเข้าปราสาทหรือป้อมปราการ ในภาพด้านบนในข้อความที่ #404 หรือ #392 พอเดินเข้ามาจะมีแผนผังติดผนังไว้ ถ้าเราดูจากภาพแผนผังนี้นะคะ [​IMG]

ออ!!!!! เราได้ผ่านส่วนที่ 4 มาแล้ว จากภาพซุ้มประตูที่อยู่ในข้อความที่ #391 ก็คือภาพนี้

และได้ข้ามสะพานเข้าประตูทางเข้าปราสาทมาในภาพที่อยู่ในข้อความที่ #392 ก็คือภาพนี้ค่ะ

เรากำลังจะไปยังส่วนที่ 1 กันค่ะ

ได้ถ่ายภาพมวลหมู่ชาวไทยที่มาด้วยกันไว้เป็นที่ระลึก พร้อมทั้งไกด์สาวสวยชาวฝรั่งเศสด้วยค่ะ

จากภาพมีประตูทางขึ้นไปยังหอคอยด้านบน

จากภาพเขาจะกั้นบริเวณบันไดไม่ให้นักท่องเที่ยวขึ้นไปด้านบนค่ะ

จากแผนผังข้างบนภาพนี้ ก็คือส่วนที่ 5 ค่ะ

เขาจะมีแผนผังเป็นแบบจำลองของอาคารในส่วนที่ 5 ที่คาดว่าจะเป็นจริงในสมัยนั้น

ต้องเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึกในส่วนที่ 5 นี่สักหน่อยค่ะ

จะมีช่องประตู

ช่องหน้าต่าง

เราเข้ามายังส่วนที่ 2 แล้วค่ะ

อีกมุมในส่วนที่ 2

ในบริเวณส่วนที่ 2 อีกเช่นกันค่ะ

6. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมณี:cool: ตามไปเที่ยวแบบนี้ดีไม่เหนื่อยอ่ะจร้า..555555555555555

7. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีมากๆค่ะคุณมณี พี่มาชมทู้ชมภาพอิ่มๆ.....ได้ความรู้แถมย่อย่นให้เที่ยวง่ายอีก
    พี่ขอขอบคุณคุณมณีมากๆค่าา

มั่นใจตรง คงมั่น นั้นอิ่มจิตต์

ทั้งชีวิต หฤทัย ให้หมดหนา

พลันกลิ่นกรุ่น กุหลาบ ละลิ่วมา

เป็นสัญญา ว่ารักนี้ มิมีลืม

ขออนุญาตตอบกลอนคุณล้อเล่นนะคร้า ขอบคุณค่า

8. มณีจำปา

ต้องขอบคุณ คุณเล่น พี่แสงแข และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เว็บพลังจิตทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมชม ทู้ "เชิญแลกเปลี่ยนเรื่องเล่าและแบ่งปันภาพความประทับใจในไทยและต่างแดนคร่า" มณีก็ตั้งใจเพื่อนำภาพความประทับใจที่มณีมีโอกาสได้ไปพบเห็นมา แบ่งปันกับทุกท่านค่ะ

[​IMG] มณีจะขอเริ่มพาเดินเข้าไปชมในตัวอาคารของป้อมปราการหรือปราสาทการ์กาสซอนน์ ค่ะ อันดับแรกที่มณีได้พบก็คือ แผนผังของตัวเมืองทั้งหมดค่ะ

และมีเป็นแบบจำลอง 3 มิติ ของเมืองด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2014
  9. มณีจำปา

ในปราสาทจะมีห้องสำหรับชมวีดิทัศน์ เรื่องราวประวัติความเป็นมาของเมือง การ์กาสซอนน์ (Carcassonne) ให้นักท่องเที่ยวได้รับฟังรับชมกันด้วยค่ะ

[​IMG] สำหรับวันนี้ มณีก็ขอให้เพื่อนๆ เข้าชมวีดิทัศน์ประวัติของเมืองกันเป็นห้องสุดท้ายของวันนี้ ส่วนวันต่อๆ ไป ก็จะมาพาไปชมในส่วนอื่นๆ ของปราสาทกันต่อนะคะ ก่อนนอนคืนนี้ มีเพลง "รัก" [​IMG] ของ พี่ปุ๊ อัญชลี จงคดีกิจ มาฝาก ขอให้เพื่อนๆ นอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CugR2IElEpk]รัก - ปุ๊ อัญชลี - YouTube[/ame]

10. แสงแข

คุณมณีคะ....เพลงเพราะมากๆค่าาา

สดใสในวันเสาร์นะคร้าาาา

11. มณีจำปา

[​IMG] ขอบคุณพี่แสงแขมากๆ ค่ะ สำหรับดอกกุหลาบแสนสวยที่ทำให้ทู้สดใสและสดชื่นขึ้นมากๆ ค่ะ [​IMG]

[​IMG] ก่อนเข้าไปชมในปราสาทกันต่อ ร้อนๆ อย่างนี้ มณีเอาไอศครีมมาฝากคร่า เพื่อนๆ เลือกรสที่ชอบเลยนะค้าาาาาา

12. มณีจำปา

ภายในปราสาท ก็มีรูปปั้นสมัยโบราณ แสดงโชว์อยู่ด้วยค่ะ ก็ชำรุดตามกาลเวลาค่ะ

เขามีสมุดบันทึกว่าเราได้มาเยี่ยมชมปราสาทการ์กาซอนด้วยค่ะ มณีไม่ได้บันทึกอะค่ะ แต่มีพี่ๆ น้องๆ ที่ไปด้วยกันได้ไปลงลายมือและข้อความไว้เป็นที่ระลึกเรียบโร้ยแล้ว มานึกถึงตอนนี้ ก็เสียดายที่ไม่ได้บันทึกไว้อะค่ะ

13. แสงแข

คุณมณีถ่ายรูปเพลินซีคะ เลยไม่ได้แวะลงสมุดเยี่ยมของเขา

ต้อนรับวันจันทร์นะคะ

14. แสงแข

กุหลาบ "ควีนสิริกิติ์" อยู่ในวงศ์ ROSACEAE เป็นลูกผสมระหว่างกุหลาบพันธุ์ Konigin der Rosen และ Golden Giant เกิดเป็นสายพันธุ์ "Peer Gynt" ซึ่งมีความสวยงามระดับโลก ได้นำออกเผยแพร่ในปี ๒๕๑๑

ในปี ๒๕๑๓ ได้รับรางวัลชนะเลิศในการประกวดกุหลาบที่กรุง Belfast ประเทศไอร์แลนด์ นาย Andre' Hendricx ชาวเบลเยี่ยม ผู้อำนวยการเรือนกุหลาบ "Grandes Roseraiea Du Val De Loire" ประเทศฝรั่งเศส จึงได้กราบบังคมทูลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ขอพระราชทานพระราชานุญาติเชิญพระนามาภิไธย "สิริกิติ์" เป็นชื่อของกุหลาบ "ควีนสิริกิติ์"

ข้อมูล : ปฏิทินชุด "บุปผาราชินี" ประจำปี ๒๕๔๗ ของการไฟฟ้านครหลวง

15. มณีจำปา

ขอบคุณค่ะ พี่แสงแข กุหลาบ"ควีนสิริกิติ์" ช่างสวยงามล้ำค่าจริงๆ ค่ะ มณีเห็นแล้วสดชื่น มีกำลังใจมา update ภาพถ่ายในปราสาทการ์กาซอนต่อเลยค่ะ

16. แสงแข

กุหลาบพระนามงามมากๆจริงๆค่ะ มีกลิ่นที่หอมชื่นใจมากด้วยค่ะ

มารอชมภาพรออ่านเรื่องในปราสาทฯต่อนะคะคุณมณี ขอบคุณมากค่ะ

17. มณีจำปา

พวกเรามาเดินขึ้นไปชั้นบนของป้อมปราการของปราสาทการ์กาซอนกันนะคะ

มองออกไปจะเห็น “ville basse” ซึ่งเป็นเมืองใหม่ บริเวณปริมณฑลรอบตัวเมืองเก่าค่ะ

เมื่อมองผ่านกำแพงเมืองเก่าออกไป

บริเวณเมืองใหม่ “ville basse”

18. แสงแข

ชมภาพเพลินเหมือนได้ไปเที่ยวกับคุณมณีด้วยเลยค่ะ :cool:

กุหลาบงามสีชมพูนี้ เป็นกุหลาบพระนามของ The Queen of Sweden ค่ะ ( Queen Silvia of Sweden)

19. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

วิวสวยมากค่ะ คุณมณี รุ้สึกว่าเขาจะสร้างบ้านสีสันโทนคล้ายๆกัน ดูดีทีเดียว

มีกุหลาบสวยจากคุณแสงแขมาให้ชมอีก

เข้ามาดูก็เหมือนกับได้ไปเที่ยวกับคุณมณีด้วย เหมือนที่คุณแสงแขว่าเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2014
  20. มณีจำปา

ขอบคุณดอกกุหลาบสวยหวานสีชมพู จากพี่แสงแขนะค้า ที่มีมาให้กำลังใจมณีเสมอๆ ค่ะ [​IMG]

[​IMG] และขอบคุณ คุณมากิคร่า ที่มาเยี่ยมทู้ ยินดีที่เพื่อนๆ มีความรู้สึกเหมือนได้ไปเที่ยวด้วยกันค่ะ เพราะมณีเองจะเก็บรายละเอียดของการไปเยี่ยมเยือนในแต่ละสถานที่มามากบ้างน้อยบ้างตามโอกาสอำนวยในครั้งนั้นๆ ซึ่งก็นานมาแล้วหละค่ะ แต่ก็อยากมาแบ่งปันภาพความประทับใจว่าเราได้ไปพบเจออะไรมาบ้าง แลกเปลี่ยนกันกับเพื่อนๆ ถ้าใครเคยไปที่ไหนมาก็ยินดีค่ะ มาเล่าสู่กันฟังที่ทู้นี้ได้เลยค่ะ