เชิญแลกเปลี่ยนเรื่องเล่าและแบ่งปันภาพความประทับใจในไทยและต่างแดนคร่า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย มณีจำปา, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ขอถ่ายภาพไว้กับวิวเมืองใหม่ “ville basse” เป็นที่ระลึกซะหน่อยก่อนเดินต่อค่ะ

เดินลัดเลาะไปตามกำแพงของป้อมปราการของปราสาทการ์กาซอนกันค่ะ

เรากำลังจะเดินไปยังป้อมที่เห็นในภาพค่ะ

เดินลอดอาคารกันมา

ส่วนนี้ ไม่มีหลังคา ก็เดินชมวิวสวยไปอีกแบบค่ะ ใครกลัวความสูงก็อย่ามองลงไปข้างล่างนะคะ ให้มองแต่ข้างหน้าไว้ค่ะ เพื่อนๆ

เดินต่อไปข้างหน้าก็จะเข้าในส่วนของอาคารในป้อมปราการของตัวปราสาทการ์กาซอนแล้วค่ะ อีกนิดค่ะเพื่อนๆ

2. มณีจำปา

เข้ามาในตัวปราสาท

มีปืนใหญ่แสดงโชว์อยู่ด้วยค่ะ

เดินต่อไปอีกนิด ก็พบกับรูปปั้น

และข้าวของเครื่องใช้ เครื่องประดับ รูปสลัก ที่ทำมาจากหิน แสดงโชว์ไว้เป็นระยะๆ

มีรูปปั้นของพระเยซูด้วยค่ะ

มีจิตรกรรมฝาผนังที่ยังคงหลงเหลือให้ได้เห็นถึงร่องรอยความงดงามค่ะ

มีอ่างน้ำพุด้วยค่ะ

มีโลงศพที่ทำมาจากหินด้วยค่ะ

3. มณีจำปา

วันนี้ เรามาเข้าไปในส่วนขายของที่ระลึกของปราสาทการ์กาซอนกันค่ะ ใครสนใจชิ้นไหน shop ได้เลยค่ะ เชิญเข้ามาทางนี้ได้เลยค่ะ

ในร้านค้าของที่ระลึก จะมีทั้งของแสดงโชว์ และสินค้าที่ระลึกค่ะ อย่างชิ้นนี้ เป็นกระดานหมากรุกที่เขาโชว์ไว้ค่ะ

มีโมเดลหุ่นอัศวินขายด้วยค่ะ

มีที่คั่นหนังสือ และสมุดบันทึกขายด้วยค่ะ

กระเป๋าใส่เหรียญ

หนังสือเกี่ยวกับปราสาทการ์ซอนก็มีค่ะ

4. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ของที่ระลึกทำได้สวยงามน่าสนใจนะคะ โดยเฉพาะกระเป๋าใส่เหรียญ ดูแปลกตาเก๋ดีค่ะ:cool:

กุหลาบสีม่วง สวยลึกลับตามเสน่ห์ของสีม่วงเขาน่ะค่ะ
    มาฝากคุณมณีและเพื่อนๆนะคะ

5. แสงแข

ช่อดอกไม้เจ้าสาว สวยกับกุหลาบม่วงรวมกับดอกไม้อื่นค่ะ

6. แสงแข

English tea roses.

ฝากคุณมณี + เพื่อนๆนะคะ

7. มณีจำปา

ขอบคุณพี่แสงแขมากๆ ค่ะ มีกุหลาบหวานแสนงดงามมาให้มณีกับเพื่อนๆ ที่มาเยี่ยมเยียนทู้นี้ เสมอๆ [​IMG]

[​IMG] เมื่อวานกลับมา อาการไม่ค่อยดี ไซนัสทำท่าจะอักเสบค่ะ ปวดๆ จมูก แสบจมูก จามฟุดฟิด เหมือนตัวรุมๆ เมื่อยเนื้อเมื่อยตัว เลยรีบกินยาค่ะ เลยไม่ได้มา update ทู้เลย มีพี่แสงแข พี่สาวที่แสนใจดีค่อยมาช่วยดูแลและให้กำลังใจ มณีขอบคุณมากๆ อีกครั้งนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2014
  8. แสงแข

~♥♥♥~ สดชื่นยามค่ำนะคะ

คุณมณีหายเจ็บหายไข้ไวๆอ่ะค่ะ

9. มณีจำปา

[​IMG] ขอบคุณคร่า พี่แสงแข มณีทานยาแล้ว ตาเริ่มหรี่ลง หรี่หลง มีจามฟุดฟิดด้วยค่ะ กลัวไข้จะกลับ คงต้องไปหลับแล้วคร่า มีเพลงมาฝากพี่แสงแข และเพื่อนๆ ที่มาเยี่ยมเยือนทู้นี้นะคะ ฝันดี ราตรีสวัสดิ์คร่า จุฟจุ๊ฟ [​IMG]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=7MOacEmFwk4]ความรัก - ออโต้บาน Original ver. - YouTube[/ame]

10. แสงแข

เพลงเพราะมากๆค่ะ ขอบคุณมากค่ะคุณมณี

David Austin roses

กลีบกุหลาบงามที่ ร่วง ยังมองเพลินตาเลยนะคะ

ฝากคุณมณีและเพื่อนๆค่าาา

11. มณีจำปา

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ พี่แสงแข David Austin roses เป็นกุหลาบสีหวานอ่อนโยนจริงๆ ค่ะ ถ้าวันนี้ อาการไข้ไม่กลับ มณีอาจมา update ช่วงสุดท้ายของการเยือนปราสาทการ์กาซอนค่ะ ขอไปทานข้าว แล้วดูอาการตัวเองก่อนคร่า

12. แสงแข

วางเก้าอี้ มารอ แต่ไม่เร่งรัด

ค่อยค่อย จับจัดจิต ให้สังขาร

อย่าให้เขา กรำกราก ฝืนทรมาน

เยาวมาลย์ ทานยา รักษาตัว....ด้วยนะคร้า คุณมณี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2014
  13. แสงแข

fleurs trémolo Rose

ฝากคุณมณีและเพื่อนๆค่ะ

14. มณีจำปา

ขอบคุณมากๆ ค่ะ พี่แสงแข สำหรับดอกกุหลาบที่แสนงดงาม ช่างมีหลากหลายพันธุ์ หลากหลายสีสัน จริงๆ เห็นแล้วสดชื่นค่ะ พี่สาว

วันนี้ มณีได้ฤกษ์ update ช่วงสุดท้ายของการเข้าชมปราสาทการ์กาซอนซะทีค่ะ อีกสักพักใหญ่ๆ นะคะเพื่อนๆ แล้วแวะมาชมกันค่ะ

15. มณีจำปา

เมื่อ shop ของที่ระลึกกันเรียบร้อยแล้ว พวกเราก็เดินกันออกมาจากในส่วนของปราสาทการ์กาซอนกันค่ะ ออกมาอยู่ในบริเวณที่เราเคยไป window shopping กัน มณีจะพาไปปิดท้ายการเยือนเมืองการ์กาซอนด้วย การไปชม มหาวิหารการ์กาซอน

มหาวิหารการ์กาซอน เรียกชื่อเต็มว่า อาสนวิหารนักบุญมิคาเอลแห่งการ์กาซอน (ฝรั่งเศส: Cathédrale Saint-Michel de Carcassonne) เป็นอาสนวิหารนิกายโรมันคาทอลิกประจำมุขมณฑลการ์กาซอนและนาร์บอน (Diocese of Carcasson and Narbonne) ตั้งอยู่ที่เมืองการ์กาซอน จังหวัดโอด ในแคว้นล็องก์ด็อก-รูซียง ประเทศฝรั่งเศส สร้างขึ้นเพื่ออุทิศให้นักบุญมีคาเอล (อัครทูตสวรรค์)

มหาวิหารแห่งนี้ได้ขึ้นทะเบียนเป็นอนุสรณ์สถานทางประวัติศาสตร์ เมื่อปี ค.ศ. 1886

มหาวิหารนี้สร้างในปีค.ศ. 1247 โดยพระบัญชาของพระเจ้าหลุยส์ที่ 9 แห่งฝรั่งเศสเพื่อเป็นโบสถ์ที่จะทดแทนสักการสถานโบราณซึ่งถูกทำลายในระหว่างสงครามปิดล้อมเมืองในปีค.ศ. 1240 โดยกองทัพของเรมงที่ 2 แห่งทร็องกาแวล ซึ่งโบสถ์แห่งใหม่นี้มีขนาดไม่แตกต่างจากของเดิมมาก จนในที่สุดจึงมีความจำเป็นต้องขยายแบบให้ใหญ่ขึ้นอีกในปีค.ศ. 1283

ในสมัยที่มีเหตุการณ์เพลิงไหม้ครั้งใหญ่จากการเผาทำลายโดยกองทัพของเอ็ดเวิร์ด เจ้าชายดำในปีค.ศ. 1355 ซึ่งเป็นยุคแห่งสงครามและความขัดแย้งระหว่างอังกฤษกับฝรั่งเศส โบถส์แห่งนี้เป็นเพียงสถานที่แห่งเดียวที่ยังยืนหยัดมาได้ถึงแม้ว่าจะอยู่ในสภาพย่ำแย่ก็ตาม ซึ่งต่อมาเมื่อการมีบูรณะซ่อมแซมจึงได้มีการตัดสินใจเพิ่มองค์ประกอบแบบป้อมปราการเข้าไปด้วย ซึ่งสามารถเห็นได้ชัดในการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณระดับเดียวกับมุขโค้งด้านสกัด ในบริเวณใกล้เคียงเป็นที่ตั้งของหอสังเกตการณ์ทรงกระบอกสูง นอกจากนี้โดยรอบโบสถ์ยังมีคูเมืองกว้างกว่า 10 เมตรเพื่อใช้ป้องกันข้าศึก และต่อมาได้ถูกถมและเปลี่ยนเป็นถนนสาธารณะในคริสต์ศตวรรษที่ 19

ในปีค.ศ. 1803 ได้มีการย้ายที่ตั้งของมุขนายกจากอาสนวิหารนักบุญนาแซร์แห่งเบซีเยซึ่งเริ่มมาตั้งแต่ยุคกลางมาที่โบสถ์นักบุญมีคาเอลแห่งนี้แทน จึงได้มีการยกฐานะของโบสถ์แห่งนี้ขึ้นเป็นอาสนวิหารอย่างสมบูรณ์

[​IMG] คำอธิบายเพิ่มเติม มหาวิหาร หรือ อาสนวิหาร (อังกฤษ: Cathedral; ฝรั่งเศส: Cathédrale; เยอรมัน: Kathedrale/Dom; อิตาลี: Cattedrale/Duomo) คือคริสต์ศาสนสถานที่เป็นทีตั้งของ “คาเทดรา” ดังนั้นในประเทศไทยจึงมักเรียกว่า "อาสนวิหาร" เป็นที่ที่คริสต์ศาสนิกชนใช้ทำการนมัสการพระเจ้า (โดยเฉพาะในคริสตจักรที่มีการจัดระเบียบองค์การแบบอิปิสโคปัล เช่น โรมันคาทอลิก อีสเทิร์นออร์ทอดอกซ์ แองกลิคัน และลูเทอแรน มหาวิหารจะเป็นโบสถ์ประจำตำแหน่งของบิชอป ที่ใช้เป็นศูนย์กลางของมุขมณฑลซึ่งเป็นเขตปกครองของบิชอป [​IMG]

[​IMG] คาเทดรา (อังกฤษ: Cathedra (ออกเสียง)) คำว่า “Cathedra” เป็นภาษาลาตินแปลว่า “เก้าอี้” ที่มีเท้าแขนที่แผลงมาจากภาษากรีก “Kathedra” ที่แปลว่า “ที่นั่ง” [​IMG]

[​IMG]คาเทดรา” จึงหมายถึงเก้าอี้หรือบัลลังก์สำหรับมุขนายกซึ่งเป็นสัญลักษณ์ถึงอำนาจในการเผยแพร่ศาสนาของมุขนายกในคริสตจักรโรมันคาทอลิกและออร์ทอดอกซ์ และยังคงใช้อยู่บ้างในแองกลิคันและลูเทอแรน [​IMG]

ต่อมาได้มีแผนการบูรณะปรับปรุงหลังจากการย้ายที่ตั้งของมุขนายกมาที่แห่งใหม่นี้เพื่อให้มีความเหมาะสมแก่ฐานะ แต่ก็ถูกขัดขวางอีกโดยอัคคีภัยในปีค.ศ. 1849 ซึ่งทำให้แผนการปรับปรุงต้องหยุดชะงักลงไปชั่วขณะ จนกระทั่งปีค.ศ. 1857 งานบูรณะและปรับปรุงมหาวิหารนี้ถูกมอบให้แก่สถาปนิกคนสำคัญของยุค เออแฌน วียอแล-เลอ-ดุก พร้อมกับช่างฝีมือชั้นเอกชาวการ์กาซอน

ความสวยงามภายในมหาวิหาร

ที่มาประวัติมหาวิหารการ์กาซอน มหาวิหารการ์กาซอน - วิกิพีเดีย

และคำอธิบายเพิ่มเติม อาสนวิหาร อาสนวิหาร - วิกิพีเดีย

16. มณีจำปา

ขออำลา ปราสาทการ์กาซอนอันแสนงดงามด้วย ภาพเก็บตก อาคาร สถานที่ ที่สวยงามของเมือง ย่านการค้าบางส่วน ที่อยู่ในส่วนของเมืองการ์กาซอน

เคยเห็นแต่ในภาพถ่าย ในที่สุดก็ได้มาเห็นด้วยตาตัวเองค่ะ ยังคงเก็บความประทับใจอันแสนงดงามนี้ไว้ ในอัลบั้มภาพส่วนตัว ในสมองของเรานี่หละค่ะ ที่จะจดจำไว้ได้อย่างนานเท่านาน

หากเพื่อนๆ ท่านใด มีโอกาสไป ฝรั่งเศส อย่าลืมไปเยือน ปราสาทการ์กาซอนนะคะ

[​IMG] สำหรับวันนี้ มณีก็ขอให้เพื่อนๆ หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ ฝันถึงปราสาทในฝัน ปราสาทการ์กาซอน [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2014
  17. แสงแข

ปราสาทการ์กาซอนยังคงความสวยงามไว้ คุณมณีมีภาพและบรรยายได้เหมือนไปด้วยเลย ขอบคุณมากค่ะ

ฝากคุณมณีและเพื่อนๆนะคะ

18. มณีจำปา

[​IMG] ขอบคุณ พี่แสงแขมากๆ นะคะ สำหรับกุหลาบสวยหวานที่มีมาให้ มณีและเพื่อนๆ เสมอๆ ค่ะ

[​IMG] ช่วงนี้ อาจพักการนำภาพความประทับใจไปสักช่วงค่ะ หากมีเวลาและโอกาสเหมาะๆ มณีก็จะพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวชม ฝรั่งเศส ต่อค่ะ เพราะยังมีอีกหลายสถานที่ๆ ยังไม่ได้พาไปชมเลยค่ะ

[​IMG] นำภาพเป็นน้ำจิ้มมาให้ชม 1 ภาพ เป็นภาพในยามค่ำคืนของ จัตุรัส “ปลาซ ดู กาปิตอล” (Place du capitole) เป็นจัตุรัสใหญ่กลาง เมืองตูลูส ประเทศฝรั่งเศสค่ะ [​IMG]

วันนี้ มีเพลงมาฝาก เพื่อนๆ ที่มาเยี่ยมทู้นี้ ขอให้นอนหลับฝันดีนะคะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=PhTgyZyQRIE&feature]Minnie Riperton - Loving You - YouTube[/ame]

19. แสงแข

ฝากคุณมณีและเพื่อนๆค่ะ

เพลงเพราะเชียวค่ะ ขอบคุณมากคร่า
    รอติดตาม อ่านภาคต่อกันนะคะคุณมณี

20. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

อี่ย.....เพลงหวานกับดอกไม้สวย....เคลิ้ม...