เดินเล่น วัดเทียนถวาย

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย boontar, 30 กรกฎาคม 2009.

1. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเดินเล่นทำบุญที่วัดเทียนถวายริมแม่น้ำเจ้าพระยา
    เอาบุญมาฝากครับ
    ใครจะได้บุญมากแค่ไหน ต้องเพ่งอ่านเลขให้ดีๆครับ

ตามประวัติเป้นวัดอายุเกือบ ๗๐๐ ปี

บริเวณวัดร่มรื่น เดินตอนเย็นๆคนน้อยๆได้บรรยากาศสบายๆเย็นๆวิเวกดี

วัดอยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยา ยังไม่ข้ามไปฝั่งปทุมธานี
    มีเขื่อนริมน้ำไม่งั้นน้ำคงท่วมหนัก
    มองเห็นเขื่อนสุดทางเดินไปท่าน้ำ

มีกลุ่มต้นตะเคียน

ศาลเจ้าแม่ตะเคียนทอง ของเซ่นไหว้แน่นขนัด

ด้านข้างของศาล เค้าไหว้ด้วยชุดไทย สีสวยสดเหมือนกันทุกแห่ง

ป้ายข้างต้นตะเคียน อธิบายแนวทางโชคลาภ

ร่องรอยการขูดและขัด โรยแป้ง
    นัยว่าแม่น คือดูตามของไหว้นะครับ

รอยขูดเดิมๆ----- ผมเปล่านะ
    ดูรอยใกล้ๆเผื่อจะใช้จินตนาการได้สะดวกขึ้นครับ
    ตรงนี้แหละที่บอกว่าเอาบุญมาฝาก--ขอให้รวยขอให้รวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007

ชอบภาพนี้จังเลยค่ะ วัดนี้ใช่อยู่แถวปทุมหรือเปล่าคะ ทางเข้าจากปากซอยจะอยู่ตรงสะพานข้ามไปปทุมธานีแล้วเข้าซอยไปพอสมควร แถวนั้นจะมีท่าทรายด้วย บุษว่าบุษเคยไปนะ แล้วรู้สึกจะมีพระบรมสารีริกธาตุด้วยใช่ป่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  3. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

.......................................................................

ใช่ครับ วัดเทียนฯอยู่ปทุมฯ ตรงจุดแดงในแผนที่
    สะพานสร้างใหม่ ผมจุดสีดำไว้ เพราะแผนที่ยังไม่มีสะพาน
    ญาติผมเคยมาบวชที่วัดนี้หลายคน
    วันนึงตอนโพล้เพล้ มีคนนึงจะหลอกเพื่อน
    แอบซุ่มคอยเพื่อน ที่ตะเคียนต้นนี้
    ยังไม่ทันได้หลอกเพื่อน
    คนแอบซุ่มวิ่งซะเอง--ป่าราบ-ไม่ยอมบอกว่าเจออะไร-สรุปว่าเข็ด
    ผมเลยมาเดินดูมั่ง ตอนค่ำๆ
    ท้องฟ้ายังไม่มืด รู้สึกบรรยากาศเย็นๆเงียบๆ
    ชักกลัว.........................เป็นหวัด
    กลับดีกว่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    บุษไปตอนเค้ามีงานด้วยล่ะ ขนาดมีงานบรรยากาศยังวังเวงเลยค่ะ
    ขากลับยังเจองูเลื้อยผ่านหน้าอยู่เลยแสดงว่าไม่ค่อยมีใครเดินแน่เลย
    ดีนะที่เค้าเลื้อยไปทางกอไผ่หรือกอไม้อะไรซักอย่างแหล่ะไม่ได้พิจารณา
    มัวแต่วิ่งหนีอยู่ หุหุหุ บุษจอดรถหลังวัดอีกฝั่งนึงเลยไม่เห็นสะพานที่ทอด
    ไปทางแม่น้ำอ่ะ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ร่มรื่นดีจัง

6. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เคยได้ยินชื่อวัดแต่ยังไม่เคยไปเลย
    ขอบคุณที่นำมาให้ชม และได้ความรู้อีกด้วย...

7. พุทธมงคล

พุทธมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    วัดเทียนถวายเป็นวัดเก่าแก่ครั้งสมัยพระเจ้าอู่ทองที่หนีภัยจากโรคระบาค และเอาสถานที่นี้มาเป็นที่พักชั่วคราว และสร้างวัดไว้เป็นอนุสรณ์ ตั้งชื่อว่าวัดเกวียนไสว ต่อมาเรียกเพี้ยนเป็นว่าวัดเทียนถวายถึงปันจุบัน วัดนี้มีอดีตเจ้าอาวาสที่เรืองวิยาคมรูปหนึ่งชื่อว่า พระธรรมานุสารี หรือหลวงปู่สว่าง ท่านเป็นอาจารย์หลวงปู่นาค พระพิมลธรรม อดีตเจ้าอาวาสวัดอรุณราชวาราม ที่โด่งดังในการสร้างตะกรุดหนังหน้าผากเสือที่แพงที่สุดในเมืองไทย และหาตัวจริงยากที่สุด โดยหลวงปู่นาคนั้นได้วิชามาจากหลวงปู่สว่าง อดีตเจ้าอาวาสวัดเทียนถวายในยุด รัชกาลที่ 4-5 และวัตถุมงคลอีกอย่างหนึ่งที่เป็นที่เสาะหาคือรูปถ่ายข้าวหลามตัดของท่าน ปี2476

8. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    วัดใกล้บ้านนี้เอง
    ตอนนั้นไปงานหล่อพระ วังเวงจริงๆครับ ถ้าไม่ใช่มีงานคงไม่กล้าไปเดินในวัดจริงๆ เพราะผมไปตอนโพล้เพ้ล บรรยากาศขลังมาก
    แต่อุโบสถหลังเก่านี้สวยครับ ในความเก่า ตะเคียนใหญ่จริงๆ ถูๆ ไถๆ ระวังวิ่งป่าราบน่ะครับ