เตือนภัย ดูฮวงจุ้ยระวังซินแสปลอม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ฮกหลงขงเบ้ง, 31 พฤษภาคม 2013.

1. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ขออนุญาตใช้พื้นที่เตือนกันหน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้มีแต่ซินแสมากมายผุดออกเป็นดอกเห็ด ประกาศรับดูฮวงจุ้ยกันเป็นว่าเล่น ที่ไหนก็มีแต่รับดูฮวงจุ้ย บางรายก็คิดค่าดูเสียแพงแสนแพง หลายท่านที่เคยโดนหลอกมาก็น่าเห็นใจ โอกาสนี้ผมขอเสนอวิธีการจับผิดซินแสปลอมนะครับ
    .....สิ่งที่จะใช้ตรวจสอบ คือ หล่อแก (หลัวผาน) หรือจานเข็มทิศสำหรับดูฮวงจุ้ย ซินแสทุกคนจะต้องใช้ทุกครั้ง และจะต้องติดมือไปดูฮวงจุ้ยด้วยตลอด ไม่ว่าซินแสเทวดาเก่งกาจเพียงใดก็จะต้องดูเข็มทิศองศา จะมาเดินวนไปวนมารอบบ้านแล้วทำนายฮวงจุ้ยไม่ได้ ถ้าซินแสท่านนั้นไม่มีหล่อแกให้สันนิษฐานก่อนเลยว่าปลอม ถ้ามีแต่เอามาหนีบ ไม่ใช้ไม่ดูซักที นานๆดูที ก็ให้สันนิษฐานไว้อีกว่าปลอม หรือไม่ก็ลองถามๆดูว่า อักษรนี้หมายถึงอะไร ช่องนี้แปลว่ายังไง ซึ่งอักษรในแผ่นหล่อแกนั้น หมายถึง ธาตุัทั้ง 5 ของจีน ได้แก่ ดิน น้ำ ไฟ ไม้ ทอง หากคำตอบไม่มีชื่อธาตุเหล่านี้ แสดงว่าปลอม หรือไม่ก็ลองถามว่า หล่อแกของท่านเป็นแบบใด ซึ่งหล่อแกจะมีสองแบบ คือ ซาฮะ กับ ซาง้วน ถ้าตอบไม่ได้หรือตอบอย่างอื่น แสดงว่าไม่รู้เรื่องหล่อแก เป็นซินแสปลอมนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      462
  2. ลั๋ว

ลั๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยนี้มีหลายสำนักเอา ซาฮะ กับ ซาง้วนมารวบเป็นอันเดียว เรียกว่า หล่อแก จงฮะ อีกแบบครับ แต่หลายที่ก็คำนวนและทำหล่อแกประจำตัวประจำสำนักตามความถนัดของแต่ละคน
    罗盘_互动百科

3. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถูกต้องเลยค่ะ ของแพงใช่ว่าจะดี แพงและปลอม เคยเจอกะตัวเองมาแล้ว หมดเกือบแสน กับซินแสที่อยู่กทม ใช้ชื่อว่า ซินแส มา_ฮง ระวังกันไว้ด้วยนะคะ

4. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ท่านซินแสเองก็ช่วยๆกันสอดส่องด้วยนะครับ ของปลอมล้นบ้านล้นเมืองไปหมด

5. ลั๋ว

ลั๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยมากครับทุกวันนี้ท่านนักพรตครับ
    ทั้งดวงจีนแปลกๆปลอมๆ ฮวงจุ้ยแปลกๆปลอมๆ
    คนเขาชอบขนเอาหนังสือบ้าง ตำราบ้าง คำทำนายบ้าง มาถามผมว่าถูกผิดเท็จจริงตามตำราหรือไม่ประการใด เราก็ตอบไปเท่าที่ความรู้เราจะพอมี เอาปากกาแดงขีดฆ่าข้อความที่บิดเบือนไปก็เยอะ

6. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ดันไว้ค่ะ กระทู้ดีๆมีสาระ เตือนภัย
    ซินแซปลอมหากินบนความเดือดร้อนของคนมีทุกข์
    ขอให้มันหมดไป สาปสูญเหมือนเงินของเจ้าชะตาที่หมดไปกับความไม่รู้ แต่สักวันคนเหล่านี้ก็คงต้องหมดไปเหมือนกรรมที่เค้าทำไว้กับเจ้าชะตา