เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

อาแบบนี้ม่ายเป็งเลย...ฮั๊วะ ยอมแพ้...ฮ่อๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      605.5 KB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2012
  2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    สวยดีนะท่าบลู...แต่ไม่เคยผ่านมือเลยอะพิมพ์นี้...พระร่วงดอยสุเทพบัเอิญมีอยู่ที่บ้านนานหลายปีละเห็นท่านบลูเอามาโพสน์ก็เลยนึกขำๆว่ามีพุทธคุณอย่างที่ว่าจิงหรือเปล่า..ก็ไปตามสไตล์ผมหละครับ..ไม่รู้จิง..ก็ต้อง..อิง..หวยไว้ก่อน..5555...แล้วจาไปหารุ่นนี้มาลองได้งัยหละไม่มีข้อมูล..ซักนิด...มีข้อมูงเก๊แท้..พุทธคุณประสบการณ์..เอามาลงหน่อยนะ...เดี๋ยว..ที่เหลือเรื่อง..ลองของ..ผมจัดการ..ขอหวย..ให้เอง55555

3. เอ็ม2532

เอ็ม2532 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับ ผมได้เริ่มสะสมพระมาตั้งแต่ปี 2544 (ม.3) ประเภทเก็บอย่างเดียวแบบ
    ไม่ได้ศึกษา จนมาช่วงหลังๆพยายามนำพระมาศึกษาดู ก็สามารถแยกพระเก๊ออกมาได้
    บางส่วน แต่ยังมีพระอีกจำนวนมากที่ไม่แน่ใจ และไม่ทราบที่จึงพยายามนำมาลงให้พี่ๆ
    ได้ช่วยดูกัน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ สามองค์นี้เป็นไงบ้าง พระอะไรบ้าง
    แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่เลยครับ

4. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

บอร์ดครึกครื่นเลยนะครับพี่

5. เอ๋สระบุรี

ขออนุญาติเอาบทความจากกระทู้ ธรรมชาติพระสมเด็จฯ มาแปะไว้ที่กระทู้นี้ครับ กันหายขี้เกียจหาครับ
    มาตามสัญญา อธิบายตามความเข้าใจ ของผม

ภาพ1-3 เป็นพระกรุวัดสามปลื้ม
    ภาพที่1-2
    วงสีแดงคือเนื้อในของพระตามที่เคยอธิบายไว้ก่อนหน้านี้ครับ จะมีลักษณะเป็นผงปูนขาว มวลสารแทบหาไม่เจอ
    วงสีฟ้า คือเนื้อพระที่อยู่ใต้เปลือกพระ (ถ้าจะเรียงลำดับชั้นจะได้แบบนี้ครับ)
    ชั้นบนสุดคือฝ้ากรุ
    ชั้นต่อมาคือคราบกรุ
    ชั้นต่อมาคือทองที่ติดอยู่บนรัก
    ชั้นต่อมาคือรัก
    ชั้นต่อมาคือเปลือกพระ (อันนี้อธิบายที่ภาพที่สาม)
    ชั้นต่อมาคือเนื้อพระที่เกิดธรรมชาติความเก่าแล้ว
    ชั้นในสุดแล้วคือเนื้อแท้ของพระซึ่งเป็นผงปูนสีขาวผสมมวลสารประปราย
    ภาพที่ 3 ด้านหลังพระ
    วงแดงอธิบายเหมือน ภาพที่1-2
    วงสีฟ้าคือเนื้อพระที่เกิดธรรมชาติความเก่าแล้วเนื่องจากรักทองหลุดออกตั้งแต่อยู่ในกรุแล้วทำให้เกิดเป็นธรรมชาติความเก่าของสีปูนขาว (จะไม่ขาวจั๊วะแต่จะขาวนมข้นคืออมเหลืองนิดๆ)
    วงสีส้ม เป็นสีเหลืองคล้ายๆว่าดูเผินๆเหมือนพระจะเป็นพระผงน้ำมัน ตามที่ท่าน
    paper white เข้าใจ นั่นคือเปลือกพระที่โดนน้ำยางรักซึ่งเป็นน้ำมันใสๆเหมือนยางไม้สีอมเหลืองอำพัน เลยทำให้เปลือกพระมีสีคล้ายพระผงน้ำมันตามความเข้าใจของผมคิดว่าที่เกิดตรงนี้ขึ้นได้ตอนลงรักอาจจะเกิดฟองอากาศ ของยางรักทีไม่เต็ม หรือไม่ก็ เปลือกพระเป็นโพรงน้ำมันยางรักอาจจะซึมลงไปได้แต่ตัวรักข้นๆอาจลงไม่ได้ ก็เป็นไปได้ครับ
    (ภาพที่ถ่ายมาไม่ได้ปรับสีและแสงเลยอาจทำให้ดูยากสักหน่อยแต่ก็พอดูได้ครับ)

โปรดใช้ดุลยพินิจในการอ่านหาข้อมูล
    (ความเห็นส่วนบุคคล)<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

ต่อครับ ทีนี้มาดูพระพิมพ์สมเด็จฯ กันบ้าง

ภาพที่1-2
    ก็คงจะไห้ดูความแตกต่าง ระหว่างเนื้อพระจริงๆ กับเนื้อพระจริงที่เกิดความเก่าจากธรรมชาติ ตามตามรูป
    วงสีแดงก็คือเนื้อพระจริงๆที่เป็นปูนขาวหรือปูนเปลือกหอย หรืออะไรๆก็ว่ากันไป ซึ่งจะเห็นว่าแทบไม่เห็นมวลสารที่ผสมอยู่เลยในเนื้อพระ ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของเนื้อพระสมเด็จบางขุนพรหม หายากมากที่จะมีมวลสารเหมือนพระวัดระฆัง
    แต่เราไม่ได้พูดกันเรื่องเนื้อพระ แต่เราคุยกันเรื่องการดูธรรมชาติความเก่า เนื้อพระที่เห็นเป็นสีขาวเนื่องจากเจ้าของพระไม่ได้เก็บพระให้ดีเท่าที่ควรเนื่องจากไม่ได้เล่นพระ จึงทำให้เปลือกพระกระเทาะออก จนเห็นเนื้อพระ
    วงสีฟ้าก็คือเนื้อพระจริงที่ถูกกลืนกินโดยธรรมชาติ หักตั้งแต่อยู่ในกรุ หรือหักตอนออกมาจากรูแต่นานมาแล้ว อันนี้ไม่ทราบได้ แต่น่าจะหักนอกกรุมากกว่า
    เนื้อพระจะดูเหมือนปูนเก่าๆ ออกสีขาวอมเหลืองและส่วนที่ถูกสัมผัสแทบจะลื่นโล้นหมดแล้ว ก็สามารถบ่งบอกถึงความเก่าของพระได้เช่นกัน อธิบายไม่ถูกครับตรงนี้
    (ภาพที่ถ่ายมาไม่ได้ปรับสีและแสงเลยอาจทำให้ดูยากสักหน่อยแต่ก็พอดูได้ครับ)

โปรดใช้ดุลยพินิจในการอ่านหาข้อมูลครับ
    (ความเห็นส่วนบุคคล)<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

ต่ออีกนิด เรื่อง"ความรู้สึก" หรือ "ดูจนชินตา"ตามรูปที่ลงให้ดู เป็นพระวัดไชโยครับ พิมพ์หกชั้นอกตลอด ที่เอามาให้ดูเพราะว่าที่ผมรู้ว่าพระองค์นี้แท้เพราะว่าธรรมชาติความเก่าที่เห็นในองค์พระลองดูนะครับว่า จริงหรือไม่ที่เขามักพูดกันว่า เนื้อพระ วัดไชโย กับวัดระฆัง แทบจะเป็นเนื้อชนิดเดียวกัน ซึ่งจะเห็นได้ว่าเนื้อพระจะมีมวลสารให้เห็นบ้างประปรายไม่มากมายอย่างที่เขาดูกัน
    พระจะดูเหมือนอกสีเหลืองๆ แต่เนื้อพระจริงๆ ก็ขาวอีกเช่นกัน แต่เป็นเพราะถูกใช้ถูกสัมผัสมาโดนทั้งเหงื่อทั้งไขมันในตัวเราทำให้เนื้อพระเปลี่ยนไป แต่เรื่องตังอิ๊วเนี่ยผมไม่ทราบจริงๆว่าผสมลงไปไหม ถ้ามีน้ำมันตังอิ๊วผสมอยู่ ตามที่ผมเข้าใจน่าจะเป็นสืใสเสียมากกว่าไม่น่าจะมีสีเหลืองอมส้ม แล้วทำให้พระมีสีเหลืองอย่างที่เราเข้าใจ เหมือนน้ำมันตังอิ๊วอย่างที่เราใช้เราเห็นกันในปัจจุบันนี้และทำให้พระเกิดสีเหลือง แล้วก็อนุมานกันว่าเป็นพระแก่ตังอิ๊ว (ข้อนี้ไม่ทราบจริงๆครับ)
    ทีนี้มาดูครับว่ารู้ได้ไงว่าพิมพ์อะไร ดูยังไงพระสึกจนเหลือแต่แก่น ก็ไม่ยากครับเพราะพระยังคงมีเค้าโคลงลักษณะทางกายภาพให้เห็นอยู่ สังเกตุดูดีๆที่องค์พระนะครับจะเห็นริ้วรอยของพิมพ์พระอยู่ ไม่ว่าจะเป็นวงแขน ช่วงอก และแนวการวางเส้นหน้าตักกับฐานของพระ นี่แหละครับ"ความรู้สึก" หรือ"ดูจนชินตา"
    หลับตานึกภาพออก ก็คือพิมพ์ หกชั้นอกตลอดครับ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

สุดท้ายแล้วครับ อันนี้เอาขำๆครับวิชาการมาเยอะแล้วปวดหัว
    รูปสุดท้ายที่ผมเอามาลง ลองดูในวงกลมสีแดงนะครับว่าเหมือนรูปอะไรรูปใครดูกันเอาเอง นี่ถ้าไปอยู่กับพวกเชื่อเรื่องลี้ลับ หรือปาฏิหารย์มองเป็นรูปต่างๆนาๆ พระวัดไชโยองค์นี้คงได้ลง นสพ.หน้าหนึ่งแน่ๆ เหมือนที่หน้าบันประตูวังนารายณ์ จ.ลพบุรี เมื่อ2-3 ปีที่ผ่านมา ดูเอาขำๆครับอย่าซีเรียส

5555555<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2012
  6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เพิ่งนึกได้ว่า ตอบใว้ มารับรางวัลครับพี่เอ๋ :cool::cool:

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

พี่ดูถูกผมได้ถูกต้องครับ ผมไม่เก่งหรอกครับ แต่ถ้าให้เช่าก็ไม่เอาเพราะหลักๆ คือ มองว่าเหรียญถอดพิมพ์ กระแสเหรียญอะไรเลยไม่มี พระราคาเช่าหา 1-2.5 หมื่น คนพยายามปลอมมาขายนะครับ

8. เอ๋สระบุรี

พระกำลังแผ่นดิน ที่ผมอยากได้มาก ไม่รู้ชาตินี้จะเจอไหมหนอ ถ้ามีบุญคงได้เจอมาคล้องคอเป็นศิริมงคลอันสูงสุดในชีวิต แล้วแบบองค์นี้ ใช่ไหมครับ ผมไปเจอแบบนี้อยู่ที่บ้านหลังหนึ่งลักษณะแบบนี้เลย ถ้าใช่นะ.........ฮึ่มๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2012
  9. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ผมมีที่ให้น้าเอ๋เอาไปสู่ขอแต่ราคาไม่รู้นะอิอิอิ

10. เอ๋สระบุรี

สงกะสัยว่าค่าสินสอดคงจะแพง ผมคงไม่สู้แน่ๆครับ ผมรอฉุดสาวชาวบ้านดีกว่าผมถนัดแนวนี้ครับ "น้าหนึ่ง"
    555555

11. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาหาความรู้ครับ อาจารย์ทั้งหลายอ่านตั้งแต่ตอนแรกถึงหน้าสุดท้าย คล้ายๆกับเพิ่มประสบการณ์ไปอีกหลายปีเลยครับ ต้องขอบคุณจริงๆ

12. narmja

ได้มายังครับพี่ ........

13. เอ๋สระบุรี

ลักษณะพระ ที่มีเนื้อเก่าผสม หรือ โรงผงกรุ ตอบเป็นข้อๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นคำตอบในแต่ละข้อก็ไม่สามารถเอาไปวิเคราะห์และตัดสินพระได้ 100% นะครับ เป็นได้แค่องค์ประกอบในการพิจารณาพระเท่านั้น ถ้าจะตัดสินเก๊แท้ต้องดูโดยรวมๆหลายๆอย่างประกอบกัน ต่อพระ1 องค์ บางทีก็มีองค์ประกอบที่แตกต่างกันไปครับ ยึดได้แน่ๆคือพิมพ์พระ ส่วนเนื้อพระ ธรรมชาติพระ ความเก่า และอีกหลายๆอย่างต้องเรียนรู้ให้หมดไม่งั้นโดนสถานเดียวครับ
    ***ควรใช้ดุลยพินิจในการอ่านหาข้อมูลนะครับ***
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

ขนาดไฟล์:
      650.2 KB
      เปิดดู:
      105
  14. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สอบถามลุงเอ๋ เห็นบอกเพิ่งไปเดินที่สนามพระ กรีนไลน์มาใช่ไหมครับ รบกวนสอบถามว่า ได้ยินข่าวว่าตอนนี้มีพระสมเด็จเก๊ฝีมือดี ธรรมชาติเลียนแบบของเก่าได้ใกล้เคียงมาก ออกมามากเลย จริงเท็จประการใดครับ แล้วเห็นว่าลุงจับ 09 มา ราคาตั๋วเด็กยังอยู่ในท้อง ปล่อยต่อคงได้หลายเท่าเลยใช่ไหมครับ ยินดีด้วยนะครับ

15. เอ๋สระบุรี

ถ้าว่างผมไปเดินประจำอยู่แล้วครับตอนพักเที่ยง อยู่ใกล้ๆออฟฟิสของผม เรื่องสมเด็จฝีมือเนี่ยผมไม่รู้จริงๆว่าออกมาดีแค่ไหนและอยู่ตรงไหนถึงเรียกว่าฝีมือดีก็เห็นแทบจะทุกครั้งและทุกแผงที่เดิน ก็มีตั้งแต่เด็กน้อยยันถูกพิมพ์ แต่ความเก่าเนี่ยไม่ต้องถามยังไม่เห็นสักองค์ว่าเหมือนของจริงสักที เดินมาจะสามสิบปีตั้งแต่สวนหย่อมจนเดี๋ยวนี้เป็นสนามใหญ่ พึ่งได้บางขุนพรหม พิมพ์สังฆาฏิมาแค่ยังไม่เต็มองค์เลย ส่วน09 ไม่ใช่ตั๋วเด็กครับ เป็นน้ำจิ้ม จากการซื้อ 108ปีครับ ...555555:cool::cool:

16. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    หวัดดีครับ มาทักทายครับ บ้านนี้คุยกันเองดีนะครับ
    น้าเอ๋อยากได้ ๑๐๘ ปีก็ไม่บอก งั้นมาเอาที่ผมก็ได้ แต่ต้องเอา ๐๙ มาแลกนะ อิอิ

17. เอ๋สระบุรี

ขอเปลี่ยนรูปแทนตัว เหมือนคนดังหน่อยนะ....555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2012
  18. narmja

ใครเหรอครับพี่ คนดัง????

19. เอ๋สระบุรี

แหมทำเป็นไม่รู้ ก็ อ.โตว์ เรางัย....555555

20. narmja

เอ๋า พี่เอ๋ก็ดังนะ :cool: