เทคนิคและประสพการณ์การเอาตัวรอดในต่างแดนยุคเก่า..ของคนรุ่นก่อน..

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย modpong, 29 เมษายน 2015.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มากิ ไม่ทันเพลง sayonara อ่ะค่ะ แต่เหมือนจะเคยๆได้ยินแต่ ท่อนที่ว่า ซาโย นาร๊าาาาา ....ค่ะ คุณSupatorn

เพลงแจแปนนิส กู๊ดบาย.. อันนี้ไม่รู้จักเลยค่ะ และอีกเพลงซูกียากี้

เหมือนจะเคยเห็นแต่ชื่อค่ะ ยังไม่เคยฟัง มากิว่าเป็นเพลงอมตะแน่ๆเลยค่ะ

พวกเพลงอมตะ และศิลปินรุ่ก่อนๆ ยังมีรายการทีวีญี่ปุ่น นำมาเผยแพร่อยู่ค่ะ

ญี่ปุ่นเขาจะให้เกียรติให้ความสำคัญกับศิลปินรุ่นก่อนมากค่ะ

ติดตามอ่านมาถึงหน้านี้แล้ว สนุกมากค่ะ ลุ้นมากๆ ตื่นเต้นดี

การนั่งรถไฟเนี่ย ต้องขึ้นให้ถูกสายลงให้ถูกสถานี ไหนจะต้องออกให้ถูกทางอีก อ่ะโห

คุณmodpong ใช้วิธี..จำตัวอักษรคันจิ...”หลังคา-เข้า...สามง่าม-ออก”..

โดยดูใช้จากลักษณะ ของตัวอักษรใช่เลยค่ะ ถูกต้องนะคร้าบ

入口 หลังคา-เข้า

出口 สามง่าม-ออก

ูยอดเยี่ยมค่ะ
    :cool:

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.........................
    ...ขอบคุณ..ที่ชมครับ..คุณมากิ..
    ..คือถ้าผม..เป็นประเภทใครไปไหน..ก็ไปกับเขาด้วย..
    ..ก็คงไม่ต้องทำแบบนี้ละครับ..แต่นี่..คือจุดเริ่มของผม..ในการพลิกแพลง..สถานการณ์..การเอาตัวรอด..ของผม..ในการท่องเที่ยวต่างแดน..ยิ่งอยู่นาน..
    ยิ่งไปเยอะ..ที่..มันก็พัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆครับ..
    .........
    ...ขอเพิ่มเติมเรื่องเพลงนะครับ..เพลง..ซูกยากี้..ของ..เคียว ซากาโมโต้..นี้..เป็นเพลงญี่ปุ่นเพลงแรก..ที่ได้ไปติดอันดับ..ใน..Billboard Chart ของ
    อเมริกานะครับ...ผมร้องได้ตั้งแต่เด็ก..เพลงดังในเมืองไทยมากครับ..

3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    แวะมาแจมเพลง Sayonara หน่อยค่ะ สมัยนั้นมีรักเศร้าๆ ระหว่าง สาวไทยชายญี่ปุ่นเยอะมาก หลัง WWll พักนึง

Sayonara Japanese goodbye
    https://www.youtube.com/watch?v=L7BO5AEPFEQ

4. modpong

.......................................
    ...ขอบคุณครับ..คุณพี่...ขนาดยุคหลังอย่าง..
    ..นักแสดงที่เป็นนางเอกหนังเรื่อง"ครูบ้านนอก"(โทษทีครับ..รู้สึกว่าจะชื่อ..วาสนา..แต่ไม่แน่ใจจำไม่ชัด)...ได้สามีเป็นญี่ปุ่น..อยู่ที่โน่นจนมีลูก..ก็ยังไม่รอดเลย..ต้องหย่า..แล้วกลับเมืองไทย...

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    อ้าวเหมือนรู้ใจ พี่ร้องเพลงนี้ได้จนบัดนี้ กําลังนึกอยู่เชียวว่าชื่ออะไรน้อ ขอบคุณจริงๆ
    lungyim~Sukiyaki~1963 by (Kyu Sakamoto)

https://www.youtube.com/watch?v=DVJJ-1InCEk

กําลังฟังอยู่ค่ะ:cool::cool:

6. supatorn

169
    แถมๆเผื่อท่านมากิจะได้ร้องได้ด้วยค่ะ
    上を向いて歩こう (SUKIYAKI) สุกียากิ - เนื้อร้องและบรรยายภาษาไทย
    https://www.youtube.com/watch?v=y_ffcTC-XoM

Goodnight ค่ะ

7. modpong

.................................
    .........นี่เป็นแค่..ตัวอย่างเท่านั้น..สำหรับนักเดินทางอย่างผม..ก็จะสังเกตทุกอย่าง..ยิ่ง
    อะไร..ที่..เห็นบ่อยๆ..และ..ควรจะต้องจำไว้..เพราะจำเป็นอย่าง...

上..(อูเอะ)หมายถึง..ข้างบน..ขึ้นบน..ด้านบน..ก็จำได้ง่าย..ปลายแหลมชี้ขึ้น.
    ...ถ้าไอ้ตัวนี่..มันไปรวมอยู่กับ..อะไร..มันก้จะมีความหมายทำนองนี้..อย่างชั้นดาดฟ้า

下.....(ชิตะ)หมายถึง...ข้างล่าง..ลงล่าง..ด้านล่าง..ข้างใต้....เช่นกันจำไว้ว่า..ปลายแหลมชี้ลง..
    ...ทำนองเดียวกัน..ไอ้ตัวนี่..ไปรวมกับตัวอื่น..มันก็จะมีความหมายทำนองเดียวกัน..
    ..เช่น..ชั้นใต้ดิน..ใต้ถุน..เป็นต้น.....
    ......................
    .............ช่วงแรกที่อยู่โตเกียวนี่..ผมก็ได้เปิดหูเปิดตาเยอะแยะ..สมัยโน้นนี่กรุงเทพมันต่างจาก
    โตเกียวมหาศาลจริงๆ..จะซื้ออะไรก็ไม่ต้องไปเข้าร้าน..หยอดเงินใส่ตู้เอา..บุหรี่..เอย..กาแฟ.
    ..เอย..โค้ก..เอย..ชีวิตมีความสุขจริงๆ..เมืองก็สะอาด..โจรฉกชิงวิ่งราว..ก็ไม่มี..สาวๆกลับบ้าน
    ..กลับหอ..หลังเที่ยงคืน..อย่างสบาย..ผมเองก็ส่วนใหญ่แล้ว..กว่าจะกลับโรงแรม..ก็หลังเที่ยง
    คืน..บางทีก็นั่งเล่นรับลมเย็นๆตามปาร์ค..ไอ้ยุ่นที่..ไม่ประสงค์จะทำงาน..ไม่ประสงค์จะอยู่บ้าน
    ..มันก็มานอนตามปาร์ค..และที่ชอบอีกอย่างคือ..มันไม่มียุง..ไอ้นี่แหละชอบมาก..ผมนั้นอยาก
    อยู่ที่..โตเกียวต่ออีกสักเดือนด้วยซ้ำ...
    ...เวลาแค่ประมาณ.ไม่ถึงสองอาทิตย์..ผมไปเกือบทุกๆเขต..ในโตเกียว(รอบใน..รอบนอกนั้น
    เป็นที่พักอาศัยครับ..ไม่รู้จะไปทำไม)...ถึงแม้ส่วนใหญ่จะเป็นกลางคืน..ก็ยังดี..เห็นความ
    เหมือนและความแตกต่างกัน..แต่ละพื้นที่..ไม่เบื่อเลย..ยิ่งย่านที่เป็นแสงสี..ยามค่ำคืน..ยิ่งแล้ว
    ..........ผมอยู่เมืองไทย..ผมก็ไม่เคยเข้าใจความรู้สึกจริงๆของ..คนบ้านนอกเข้ากรุงเป็นยังไง
    ..เพราะผมเกิดในกรุงเทพ..รู้จัก..และ..สัมผัสสังคมกรุงเทพ..ทั้งกลางวัน..และ..กลางคืน..
    มาแต่เด็ก..บ้านผม..เป็นคนทันสมัย..ตั้งแต่เล็ก..พ่อแม่ก็..พาลูกๆไปดูหนัง..ตอนกลางคืน..
    ..ไปกินโน่นกินนี่..สมัยที่ทุกอย่างที่ทันสมัย..มีอยู่ที่วังบูรพาเท่านั้น..ผมไปจนพรุน..โรงหนัง
    ..ร้านอาหาร..ร้านเค้ก..แกรนด์..คิงส์..ควีนส์..ย่านราชดำเนิน..อย่าง..เฉลิมไทย..ไนท์คลับ
    ..สมัยก่อน..แหล่งท่องเที่ยวของคนกลางคืน..ไม่ใช่คาเฟ่..ผับ..อย่างรุ่นหลัง...อย่าง..โลลิต้า..
    มูแลงรูจ..อเล็กซานดร้า..ย่านเฉลิมเขต..กรุงเกษม..ย่านโรงหนังเฉลิมกรุง..โรงหนังชั้นหนึ่ง..
    ดูมาแล้วทุกโรง..ตั้งแต่เด็ก...
    .....ก็อยู่กรุงเทพมาตลอด..เคยฟังจากเพลง..ที่บรรยายความรู้สึกนั้น...ก็ไม่ทราบซึ้งอะไร...
    ......พอมาอยู่ที่นี่..โอ้โห..ก็เลยทำให้ผมสัมผัส..ความรู้สึกนั้นได้....เลย...
    .............................
    ...........นอกจากนี้..ก็ยังโชคดี..ที่ได้เห็น..สัตว์ชนิดหนึ่ง..ในตอนนั้น..นอกจาก..ในเมืองไทย..
    ไม่เคยมี..ประเทศอื่นใน..เอเซีย..นอกจากประเทศที่เป็นแหล่งกำเนิดแล้ว..ก็มีให้เห็นแห่งเดียว
    ..ก็คือ..ญี่ปุ่น..หลายท่านคงนึกออก..ครับ..เจ้าสัตว์อุ้ยย้าย..ขี้เกียจ..แต่คนชอบ..ที่เดี๋ยวนี้...
    ...คนไทยส่วนใหญ่ก็คุ้นกันหมดแล้ว...แพนด้า..ไงครับ......แต่ผมก้จำไม่ได้ว่า..ไปดูตั้งแต่อยู่
    ช่วงแรกรึเปล่า..หรือ..ตอนหลังที่ไปซูคุบะแล้ว..กลับเข้ามาโตเกียว...
    .......ซึ่ง..ในญี่ปุ่นตอนนั้น..มีให้ดูที่เดียว..คือ..ที่สวนสัตว์แห่งชาติอูเอโน่..(ไปง่ายครับ..เดิน
    ออกจากสถานีรถไฟ..ไม่ไกล..ก็ถึงแล้ว)..มันเป็นครั้งแรกที่ผมงง..คือ..การที่จะดูสัตว์ตัวนึง..
    นี่..ต้องเข้าคิว..กันยาวเฟื้อย..ส่วนใหญ่เป็นเด็กนักเรียน..กรงมันนั้น..ขนาดอยู่ในโตเกียว..ที่
    อากาศสบายๆ..ไม่ใช่กรง..ครับ..ลืมไป..เป็นห้องกระจก...เล็กกว่าที่เมืองไทยเยอะ..ไม่
    Open air ด้วย...ทางเดินเข้าไปดูก็มืด..ผมนะไม่ได้อยู่ติดกระจกหรอก..เพราะเด็กเต็มไป..
    หมด..ผมยืนห่างกระจกเยอะ..ใช้มองข้ามหัวเด็กเอา..เห็นบ้าง..ไม่เต็มตัวซะด้วยซ้ำ...
    (..แพนด้าคู่แรก..มาถึงอูเอโน่..ถือว่า..เป็นประเทศแรกเลย..เมื่อปี..๒๕๑๕..)
    .........มันมีเรื่องแถมที่ภายหลัง..ทราบมาจากคนญี่ปุ่น..เขาบอกว่า..การที่..ที่ญี่ปุ่นได้..
    แพนด้ามานั้น..มันไม่ใช่เชื่อมสัมพันธไมตรีอะไรหรอก..ญี่ปุ่น..ในพ.ศ.นั้น..เป็นมหาอำนาจ
    ทางเทคโนโลยี..และ..อิเล็กโทรนิคส์..ส่วน..จีนแดงนั้น..ยังปิดประเทศอยู่และ..ล้าหลัง..
    ..มันเป็นเรื่องของ..การแลกเปลี่ยนกัน...ผู้อ่านอาจจะแปลกใจว่า..ทำไมเมื่อ๒๐ ปี..เมื่อ..
    จีนเริ่มเปิดประเทศเต็มที่..จีนเองตอนนั้น..ก็มีความก้าวหน้า..ไม่น้อยแล้ว....

8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณSupatorn คุณmodpong สวัสดีค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะที่แนะนำเพลงมา

มากิเข้าไปฟังตามลิงค์ youtubeแล้วค่ะ อ๊ะ เพลงนี้เองหรอกเหรอคะ สุกียากี้

รู้จักค่ะ แต่จำชื่อเพลงไม่ได้ เคยร้องด้วยล่ะค่ะ

จำได้ว่า สมัยเรียน เซนเซ(อาจารย์)เอาเพลงนี้มาสอนให้ร้องด้วยละ่ะค่ะ ท่านบอกว่า

เป็นเพลงที่เวลามีงานปาร์ตี้ แบบยังไงล่ะ เพลงนี้จะเป็นเพลงที่นิยมร้องกัน

เหมือนที่คนต่างชาติ จะร้องเพลงลอยกระทงของเราค่ะ

上を向いて歩こう..涙が零れないように :
    ue o muite arukou namida ga koborenai yoni

คุณmodpong ตัวคันจิ นี่มาจากอักษรภาพค่ะ เขาว่ามาอย่างนั้น

ถ้าเรารู้ความหมายของมันแล้ว เวลาที่มันไปผสมกับอักษรอื่น

ความหมายก็จะยังคงเกี่ยวข้องกับความหมายเดิมของมันค่ะ

คุณmodpong ไปญี่ปุ่นช่วงแรกๆ ซึ่งตอนนั้นไทยเรายังไม่ทันสมัยเท่าไหร่

แค่คิด ก็เห็นภาพตามเลยค่ะ ว่าน่าตื่นตาตื่นใจแค่ไหน แถมยังได้ดูแพนด้า

ก่อนที่เมืองไทยจะนำมาแสดง ตั้งหลายปี ว๊าว อ่านเพลินเห็นภาพตามเลยค่ะ

fishh_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2015
  9. modpong

.........คนรุ่นใหม่..คงนึกไม่ออก..ว่าไอ้สัตว์ขี้เกียจนี่..มันมีค่า..ขนาดไหน..เมื่อกว่า สี่สิบปี
    ก่อน...ก็เพราะ..ตอนนั้น..จีนยังปิดประเทศอยู่...ดังนั้น..ต่อให้คุณรวยขนาดไหน..มีอำนาจ
    ขนาดไหน..แค่..ขอให้ได้แค่ไปเห็น..ตัวเป็นๆของไอ้ตัวนี้..คุณยังทำไม่ได้เลย....
    ...เพราะ..มันมีอยู่ที่เดียวคือ..เมืองจีน...ขนาดคนจีนเอง..ยังมีไม่กี่คนที่ได้เห็นมัน...แล้ว..
    ไอ้ชาติอื่น..นะ..อย่าฝันเลย..ขนาดองค์กรคุ้มครองสัตว์โลก(WWF)..ขอเข้าไปดูยังยากเข็ญ
    ..และได้แค่ส่งคนไปดูได้ไม่กี่คน..ไปยุ่งอะไรไม่ได้ทั้งนั้น....
    .........มันเหมือนพระเครื่อง..ละครับ..ถ้านักเลงพระก็ต้องบอกว่า..กริ่งปวเรศ..มี ยี่สิบกว่า องค์
    แบบนั้นเลย..ใครๆก็อยากได้...คนที่เป็นเจ้าของ..เขาไม่ขาย..คุณก็ไม่มีปัญญา..ต่อให้เสนอ
    ราคาเท่าไหร่ก็ตาม.....แต่อยากเป็นเจ้าของ..กริ่งปวเรศก็ยังง่ายกว่า..เพราะมีหลายเจ้าของ..
    ........แต่..แพนด้า..เจ้าของมีคนเดียวครับ..คือ..ประเทศจีน.....ดังนั้น..ไม่ว่าชาติไหน...
    ความฝันอันสูงสุด..ก็คือ..การมีไอ้เจ้านี่..อยู่ในประเทศนั้นๆ..มันก็จะได้แสดงศักยภาพไปในตัว..
    ..........ชาติมหาอำนาจ..ทุกชาตินั้น..ก็เคยเสนอ..คำขอให้กับจีนมาก่อนหน้านั้นแล้ว...
    ..แต่จีน..ก็..ไม่สน..ปฎิเสธ...ว่ากันว่า..โจวเอินไหล..เป็นคนบอกให้ทางญี่ปุ่นทราบว่า..ได้มี
    การทบทวนข้อเสนอของญี่ปุ่น..และ..ต้องขอรายละเอียดเพิ่มเติม..นั่นแหละ..ญี่ปุ่นก็เนื้อเต้น..
    รีบแจ้น..ไปเจรจาทางลับมาก่อน..ไม่เนื้อเต้นได้ยังไง..ก็เพราะ..ขนาดอเมริกา..อังกฤษยัง
    ไม่มีปัญญาเลย.....มันเลยเป็นที่มา..และทำไมถึงโจวเอินไหล..ถึงพึ่ง..จะพร้อมที่จะเจรจา..
    ...ก็เพราะ..โครงการปั้นอัจริยะ..ของเขามาถึงขั้นสองแล้วนั่นเอง....คือ..ตอนนี้..ผลผลิต..
    ของเขาโตพอ..ที่พร้อมจะบ่ม..แล้วนั่นเอง...
    ........ก็เพราะ...ไอ้แพนด้า..นี่แหละครับ....มันเอาตัวเข้าแลกกับ..เทคโนโลยี..ของญี่ปุ่น
    นั่นเอง..ตั้งแต่ผู้เชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยีสาขาต่างๆ..ของญี่ปุ่น..ที่ทยอยเข้าไปถ่ายทอด
    ความรู้..ให้กับ..นักวิทยาศาสตร์รุ่นหนุ่ม..ที่คัดไอคิว..มาแล้วจากระบบ..การจำแนกความถนัด
    ตั้งแต่วัยเยาว์ของจีน..นั่นเอง..เพราะตั้งแต่เป็นเด็กอนุบาลและประถมต้นทั่วเมืองจีน..ต้อง
    ทำการทดสอบไอคิว..และ..ความถนัด...โดยเฉพาะ..พวกไอคิวสูง..จะต้องถูกส่งมาเรียน
    รวมกันอยู่ที่เดียว..เพื่อให้มาเรียนสายวิทยาศาตร์..อย่างเข้มข้นพิเศษ..แล้วก็แยกสาขาย่อย
    กันต่อไป..พวกนี้เองที่เติบโตขึ้นมา..และรับการถ่ายทอด..เทคโนโลยี..อย่างต่อเนื่อง..
    (..ท่านผู้อ่านลองนึกเอาว่า..ประชากรจีนเยอะขนาดไหน..แล้วไอ้พวกเด็ก..ที่ไอคิวระดับ..
    อัจฉริยะ..มันจะมีมากขนาดไหน..แน่นอนครับ..มากที่สุดในโลก..แล้ว..มันได้เรียนอย่าง..
    สมกับ..ไอคิวมัน....โตขึ้นมา..พวกนี้มันจะสร้างประโยชน์ได้มากขนาดไหน..แล้วทุกคนนั้น
    ก็ไปไหนไม่ได้..ต้องทำงานกับรัฐ..สร้างความเจริญตามแนวทางที่วางไว้...)
    จากการแลกเปลี่ยน..แพนด้า...และไม่ใช่..แค่ญี่ปุ่น..ที่ต้องเอาสิ่งนี้เข้าแลก..หลังจาก..ญี่ปุ่น
    ..ไม่ถึง สองปี..ก็เป็น..อเมริกา..และ..ตามมาด้วย..อังกฤษ....นี่ไงครับ..มันเริ่มขบวนการ
    ..มาตั้งแต่กว่า..สี่สิบปีมาแล้ว...(และ..แน่นอน..ทั้งอเมริกา..และ..อังกฤษ..ก็มิอาจปฏิเสธ
    ข้อเรียกร้อง..ที่ต้องทำแบบ..ญี่ปุ่นได้..ก็เพราะ...ถ้ามึงอยากได้..ก็ต้องเป็นแบบนี้..ไม่มีข้อแม้
    ...ไม่งั้น..จบ)
    ............แต่หน้าฉาก..ก็เป็นแค่ความร่วมมือ..ให้ความช่วยเหลือ..ธรรมดาๆ..แต่จริงๆแล้ว..
    ..มันเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ในยุคนั้น..พวกประเทศที่เทคโนโลยีสูง..แล้วอยากได้..แพนด้า
    ...ต้องส่งผู้เชี่ยวชาญ..เข้าไปถ่ายทอดเทคโนโลยี..ทั้งนั้น..และทำต่อเนื่องเป็นทางลับ..ตลอด
    มาที่..แพนด้า..ยังอยู่ที่นั้น..เป็น..ยี่สิบปี..จนนักวิทยาศาสตร์จีนที่ได้รับการอบรมรุ่นแรกๆเก๋าพอ
    ..และ..สามารถถ่ายทอดให้คนรุ่นต่อมาได้เอง....(..ข้อตกลงนี้..คือข้อตกลงที่อยู่นอกเหนือ..ที่
    สามารถ..ระบุเป็นทางการ..หรือให้ข่าวได้นะครับ...)
    .......เพราะฉะนั้นในยุคนี้..หลายคนที่มีอายุใกล้ๆผม..แปลกใจกันว่า..ทำไมจีนมันก้าวหน้าเร็ว
    มาก..ตั้งแต่เปิดประเทศไม่นาน..ไปนึกกันเองว่า..ไอ้เทคโนโลยีต่างๆนี่..คงเรียนมันจากรัสเซีย..
    ....ฮะ..ฮะ..ขอโทษ..ผิดถนัด..คิดดู..เปิดประเทศแป๊บเดียว..จีนก็ส่งจรวดไปนอกโลกแล้ว..
    .........................แล้วถึง..พ.ศ...นี้คือหอกข้างแคร่..ของญี่ปุ่น...คนญี่ปุ่นยุคโน้น..เข้าใจผิด..
    ตอนที่ได้รับ..แพนด้าใหม่ๆ..นึกว่า..จีนให้อภัยญี่ปุ่นเรื่องสงครามแล้ว..ดีใจกันใหญ่...ที่ไหนได้
    จีนไม่เคยลืมหรอกครับ...ตอนนี้ก็สมใจแล้ว..ที่ไอ้แพนด้า..ช่วยจีน..เอาเทคโนโลยีที่ญี่ปุ่น
    สอน..มาให้เอง..เอามาทิ่มญี่ปุ่น..ซะจนน่วม...
    ...........................

[​IMG].
    ....นี่ก็เป็นรูปจากเว็ป..นะครับ..ผมไม่ได้ถ่ายเอง..เป็นรูปในยุคนี้...

10. modpong

...................................
    ...ขอบคุณครับ..คุณมากิ.....
    ...ผมยังจำตัว..คันจิ..ได้อีกหลายตัว..ที่เจอบ่อย..
    ..และจำไว้..อย่าง...นาที..

นาที 分..(บัน)..ก็จำไว้แค่..ใส่งอบ..เป็นต้นครับ..รวมถึง..
    ตัวคันจิ..ที่แสดงถึง..ธรรมชาติ..ต่างๆ..ทั้ง..ภูเขา..ป่า..ต้นไม้..ก้อนหิน
    แม่น้ำ...กยังจำไดัดีครับ..แม้จะไม่ได้ใช้มากว่าสามสิบปีก็ตาม
    ...ไอ้นี่ที่จำง่ายก็เพราะอย่างที่คุณมากิว่า..คือ..
    มันจำลอง..ภาพของธรรมชาติ..มาทั้งสิ้น...
    </pre>

11. modpong

............................
    ....แต่สิ่งหนึ่ง..ในโตเกียวที่ทำให้ผมติดใจ..และ..เวลากลับเข้ามาทีไร..ก็จะแวะไป...กลายเป็น
    สิ่งที่..เดิม..ผมเฉยๆมากกับเรื่องนี้..แต่มันสร้างอรรถรสให้ผมได้...กลายเป็น...”อาหาร”..ครับ..
    ....ผมนะ..เดิม..เรื่องนี้..ไม่ประสีประสา..ไม่เคยนึก..จะต้องไปกินอาหาร..ที่ร้านโน้น..ร้านนี้..
    ..หรือ..ต้องไปกิน..อาหารแบบนนี้..แบบนั้น..ประสาทด้านรับรู้รส..ของผม..จัดว่าห่วย..กินอะไร
    ก็ได้..ไม่อร่อยก็กินได้..(แต่ถ้า..ห่วยแตกจริงๆ..ก็กินไม่ได้เหมือนกัน..).......
    ......ที่มาก็เพราะ..เรื่องของการประหยัด..อย่างแรก..อยากจะซื้อ..กล้องถ่ายรูป..แล้วก็จะได้
    หัดถ่ายมัน..จริงๆจังๆซะที่นี่เลย..ถึงแม้เงินที่เราได้มาแต่ละเดือน..เหลือเฟือ..ก็ตาม..ผมก็คิดว่า
    ..ควรจะประหยัด......
    ...เริ่มตั้งแต่..บริเวณที่พักคือ..ชินจูกุ..ตั้งแต่วันสองวันแรกเลย..ก็ได้ไปเจอตรอกเล็กๆ..ข้างๆ
    สถานีชินจูกุ..จุดหมายสังเกตที่จำไว้คือ..ปากของตรอก..มันมีป้ายใหญ่ๆอยู่อันนึง..ชื่อเป็น
    ภาษาอังกฤษว่า SUPER DOG..ผมก็เรียมันว่า..ตรอกซุปเป้อร์ด็อก..คนเดินไม่ทั่วจริงๆ..จะไม่
    ทราบว่า..แหล่งธุรกิจและบันเทิงนี่..มีย่านอาหารโคตรถูกอยู่ที่นี่..มีร้านข้างถนนขายอาหาร..
    คนระดับใช้แรงงานอยู่แถวนี้..ร้านข้าวนี่..กินอย่างอิ่มเลย..ก็ไม่เกิน ๓๐๐ เยน(..สามสิบบาท)
    ..ผมก็เคยเข้าไปกินมาแล้ว..ก็คิดเออถูกดี..ก็กะจะเอาไว้เป็นแหล่งประจำ..แต่ตัวผมนะจริงๆ
    แล้ว..ไม่ชอบกินข้าวเท่าไหร่..แต่ชอบกินพวกก๋วยเตี๋ยว..บะหมี่..มากว่า..มาตั้งแต่เด็ก...
    .....ความไม่ประทับใจครั้งแรก..กับอาหารพวกเส้นของญี่ปุ่น..ซึ่งไม่เคยกินมาก่อนใน..
    เมืองไทย..เพราะไม่มี(ตามที่ผมเล่าไป..มันมีแต่ร้านเล็กๆไว้ขายคนญี่ปุ่นด้วยกัน..แถว
    ถนนธนิยะ..สีลม..)..โดยทั่วไป..ผมไปโตเกียว..ด้วยเครื่องแจแปนแอร์ไลน์ครับ..
    ...ก็เลยได้ลิ้มลองอาหารญี่ปุ่น....
    ....ต้องเข้าใจก่อนว่า..เมื่อกว่าสามสิบปีก่อนนั้น..ไม่ใช่อยู่ดีๆนึกอยากจะหาอาหารญี่ปุ่น
    กิน..ก็เดินเข้าห้าง..มันไม่มีนะครับ..เว้นแต่..ไดมารูที่ราชประสงค์ที่..เขาขายแบบต้องเอา
    ไปทำต่อกันเอง..ไอ้ที่มีก็เพราะ..คนญี่ปุ่นในกรุงเทพเยอะ..พวกแม่บ้าน..ก็ต้องทำอาหาร
    ญี่ปุ่นให้..สามี.และ..ลูกๆกิน...เขาไม่มีเจตนาขายคนไทยเลยด้วยซ้ำ..และ..ของก็จะมี..
    แค่พอประมาณเท่านั้น....
    ......ผมมีโอกาศได้กินอาหารญี่ปุ่นซักที..ก็ต้องไปงานแต่งงานที่โรงแรมหรู..ระดับสี่ห้า
    ดาวกลางกรุง..และโดยเฉพาะ..ที่เป็นงานเลี้ยงมงคลสมรสแบบ..”ค็อกเทลปาร์ตี้”..ซึ่ง
    เกือบทั้งหมดที่จะจัดงานแบบนี้ได้เจ้าภาพต้องมีฐานะขั้นเศรษฐี(..สมัยก่อนเศรษฐี..ไม่
    ได้มีเกลื่อนประเทศ..แบบสมัยนี้นะครับ)...ซึ่งการ์ดงานแต่งงานสมัยนั้น..และก่อนหน้า
    นั้น..จะมีการระบุอย่างขัดเจน..เพื่อให้ผู้ที่ถูกรับเชิญ..จะได้เตรียมตัวถูก..โดยเฉพาะงาน
    “ค็อกเทลปาร์ตี้”..ที่ถือว่า..หรูสุด..แพงสุด..เมื่อเทียบกับ..”บุฟเฟท์”..และ..”โต๊ะจีน”..
    ......การเตรียมตัว..ก็ไม่ใช่อะไรครับ..มี ๒ เรื่องหลักๆ..คือ..
    ๑ . พาเฉพาะคนที่เหมาะสมไป..คนที่เหมาะสมก็คือ..หนึ่งต้องไม่เป็นเด็ก..(เด็กมัธยม
    ..เด็กประถม..เด็กอนุบาล..)..เพราะจะไปสร้างความวุ่นวาย..และ..ไม่มีที่ให้เด็กนั่ง...
    ...เช่นเดียวกันคือ..ถ้าอายุมากแล้ว..ก็ไม่ควรมา..เพราะไม่มีที่นั่งเช่นกัน..จะเกิดความลำบาก
    คือ..ต้องรีบกลับก่อน..เพราะทนยืนนานไม่ไหว...
    ......อย่าเอาภาพ..ที่คุณคุ้นเคยในยุคนี้ไป..เปรียบเทียบนะครับ..มันคนละเรื่องเลย..ในทุกทาง
    ..ในยุคนั้น..ทั้งห้อง..ทางโรงแรมจะมีเก้าอี้จัดไว้ให้..ไม่เกิน ๑๐ ตัว..ครับ..เหมือนกันทุกที่..
    ..เอาไว้เผื่อ..ญาติผู้ใหญ่..ของเจ้าบ่าว..และ..เจ้าสาว..ที่แก่มากๆและไปงาน...นอกเหนือนั้น..ยืน
    ..เพราะยุคนั้น..เขาพยายามรักษารูปแบบของ..”ค็อกเทลปาร์ตี้”จริงๆแบบฝรั่ง..ก็คือ..ไม่มีเก้าอี้
    นั่ง..คนที่ร่วมงาน..ต้องยืนอย่างเดียว....ถ้าบังเอิญญาติชราๆ..มีเยอะหน่อย..เจ้าภาพก็ต้อง..ไป
    บอกพนักงาน..ขอเก้าอี้เพิ่มเป็น..กรณีพิเศษเอา......
    ........๒. เตรียมตัวกินอาหารเย็น..ไปล่วงหน้าก่อนเข้างาน..เพราะ..สิ่งที่เสริฟ..ในงานหลักๆคือ
    เครื่องดื่ม..และ..ออร์เดริฟ..ที่เป็นกับแกล้มเล็กน้อย..และเช่นกัน..คือ..ก่อนจะอ่านต่อ..คนรุ่น
    ใหม่ต้องลบภาพ..ที่คุณคุ้นเคย..กับค้อกเทลปาร์ตี้..สมัยนี้..ทิ้งให้หมด..ก่อน..ที่จะอ่านต่อ..
    ...............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2015
  12. modpong

...............
    .......................เรื่องเครื่องดื่ม..นั้นสมัยโน้น..เนื่องจาก..เป็นของหลัก..ดังนั้น..จึงมีสารพัด..
    ทั้ง..ยินโทนิค..แชมเปญ..ไวน์..บรั่นดี..วิสกี้..เบียร์...ไม่ดู..กิ๊กก็อกแบบ..ยุคนี้..ที่มีให้เลือกไม่
    กี่อย่าง..พวกเครื่องดื่มอ่อนๆ( soft drink)..ก้มีทั้ง..พันช์..น้ำส้ม..น้ำมะนาว..โค้กฯลฯ...
    ..คุณจะเดินไปหาพนักงานแล้ว..เลือกเอาตามใจชอบ..แบบยุคนี้ไม่ได้..เพราะ...ทุกอย่างจะไม่
    มีวางในห้อง..พนักงานจะถือถาดใส่เครื่องดื่ม..เดินไปหาแขก..เอง...
    .....ส่วนกับแกล้ม..หรือ..ออเดิฟ..ก็เช่นกัน..คือ..ไม่มีวางให้เลือกกิน..ในห้อง...พนักงานถือของ
    พวกนี้..เดินไปหา..คุณเอง..แล้วก็เลือกเอา...และ..ของแต่ละชิ้น..ก็ไม่ใหญ่ดุ้นเบ้อเร่อ..อย่างยุค
    นี้..ชิ้นนิดเดียว..แต่ละชิ้น..ก็ใหญ่แค่..พอๆกับหัวแม่มือผู้ชายเท่านั้น..และส่วนใหญ่จะมี..ไม้จิ้ม
    ฟันปัก..ไว้ให้..เพื่อความสะดวก..ที่ไม่มี..ก็อาจจะอยู่ในกระทงเล็กๆ..เพื่อเหมาะสำหรับหยิบ..และถือ
    ไว้..ไม่ว่า..แซนด์วิชชีสแฮม..แซนด์วิชทูน่า..ไข่ปลาคาร์เวียบนขนมปัง..ไข่ปลาซัลม่อนบน
    ขนมปัง..ไข่ปลาเทราต์บนขนมปัง...และ..อาหารญี่ปุ่นคือ..ชิ้นปลาดิบ(ปลาซัลม่อน)..ซึ่ง..เขาก็
    จะมี..มัสตาร์ดเขียว..ใส่กระทงเล็กๆ..ไว้ให้จิ้มด้วย..ฯลฯ..เป็นต้น..ยุคโน้น..แทบจะไม่มีพวก..
    ซูชิ..ครับชิ้นมันใหญ่.....ไอ้วางสารพัดอาหารแบบกินอิ่ม..บนโต๊ะ..แบบยุคนี้ไม่ต้องฝันเลย..
    ..ยุคนี้..มีแม้กระทั่ง..ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้น...
    ...........ส่วนซูชิ..จะมีบ้างก็ต้อง..งานเลี้ยงแบบบุฟเฟต์..ในโรงแรมใหญ่สี่ห้าดาว..และ..เจ้าภาพ
    ลงทุนมากๆหน่อย...ถึงจะได้กิน..พวกซูชิ..กัน..งานบุฟเฟต์ธรรมดา..หรือ..ที่จัดตามสโมสร..นี่
    ไม่ต้องไปหาหรอกครับ..ไม่มีอาหารญี่ปุ่น.....
    ........ผมเองนั้น..ก็ได้กิน..จากทั้ง..งานค็อกเทลปาร์ตี้..และ..งานบุฟเฟต์หรู..มาแล้ว..ก็เฉยๆ..
    ไม่ได้ชอบอะไร..แต่ชอบมันตรงกินง่ายเท่านั้นเอง...ก่อนหน้าผมไปญี่ปุ่น..ผมก็คุ้นอยู่แค่นี้...
    .............
    ....ย้อนกลับไปต่อ..เรื่องที่ผมได้ดดยสารเครื่องเจแปนแอร์ไลน์..มา..ญี่ปุ่นนั้น...ก็มีโอกาศ..
    สัมผัศอาหารประเภท..เส้น..ของแท้..ของญี่ปุ่นเป็นครั้งแรก....นั่นคือ...
    ...................โซบะเย็น...ที่เสริฟบนถาดไม้...ที่มันมีไข่มาให้...๑ ฟอง...และ..โชยุ...
    ....ผมเห็นครั้งแรก..งงเลย..อารายวะ..เครื่องอะไร..ก็ไม่มี..หมูซักชิ้น..ก็ไม่มี..ผัก..หอม
    ..ถั่วงอก(..ผมก็คิดเปรียบเทียบกับ..เครื่องก๋วยเตี๋ยวบ้านเรา..)..ก็ไม่มี....ไอ้ไข่นะ..ผมเห็น
    ทีแรก..ก็นึกว่า..ไข่ลวก..ผมก็งง..ว่าไอ่ยุ่นนี่มันแปลกวะ..กินบะหมี่(..ตอนนั้น..ก็ไม่แน่ใจ..
    เพราะเกิดมา..ก้ไม่เคยเห็น..บะหมี่ที่มันสีประหลาดแบบนี้)..ผมลองเอา..ตะเกียบจับเส้น..
    ขึ้นมาใส่ปากยิ่ง..งง..โอ้โห..เย็นเจี๊ยบเลย...ก็เลยคิดงั้นกูกินแค่..ไข่ลวกดีกว่า..แล้วค่อย..
    สั่งอย่างอื่นมากินต่อ...พอจับไข่ทีแรก..ก็ไม่ได้สงสัยอะไร..ว่ามันเย็นธรรมดา..ไม่มีความร้อน
    เลย..ก็คงทำไว้นานแล้ว..พอตอกเท่านั้น..คราวนี้..เละตุ้มเปะ..เลย.....เพราะมันกลายเป็น..
    ..ไข่ดิบ..แล้วตอนนี้..ไอ้ไข่นี่มันก็ไหลไปปน.กับเส้น..แล้ว....สรุป...
    .....................ก็คือ.................ไม่กิน..........คืน..แล้วสั่งอย่างอื่นมากินแทน..............
    ..........................
    ...........ผมก็นั่งไปเปิด..นิตยสารญี่ปุ่นที่เขาเสียบไว้..ไป..ก็มึนเหมือนกันทีแรก..ว่า..หน้าปกมัน
    ..ทำไมอยู่ข้างหลังหว่า..นึกขึ้นมาได้ว่า..อ๋อไอ้ยุ่นมันใช้ตัวจีน..ดังนั้นระบบการอ่านมันก็คงตาม
    ...จีนนั่นแหละ..ผมเปิดไปหน้า..ที่เป็นร้านอาหาร..ก็เห็นก๋วยเตี๋ยวมันดูหน้าตา..น่ากินดี..ยังมา
    นั่งคิดเลยว่า..ทำไมกูถึงซวย..ต้องมาเจอไอ้นี่วะ....ด้วยความที่ชอบอาหารประเภทเส้น...
    ..ก็ตั้งใจไว้เลยว่า....ต้องไปลองไอ้พวกก๋วยเตี๋ยวแบบอื่น..ดูมั่ง..............
    .....................
    .....ผมจำได้ตั้งแต่หลังจากที่ไอ้ยุ่นพาพวกเราออกจากโรงแรมขึ้นรถไฟ..ไปที่ศูนย์..ในตอน
    เช้าวันแรกแล้ว..วันที่สองตอนเช้าก็ไปกันเอง..พอตกเย็นหลังกินข้าวเย็นกลับเข้าโรงแรม..
    ..ผมก็บอก..พวกไอ้ซิงห์..ไอ้โก้..ไอ้โด้...บอกมึงก็ไปเองเป็นแล้วนิ..ตอนเช้าไม่ต้องรอกู...
    พวกมึงก็ไปกันเลย..เพราะ..กูอาจจะไปก่อน..หรือ..หลังมึงก็ได้..เพราะกูตื่นเช้ามาก...กูก็จะ
    ไปเดินเล่น..ในปาร์ค(ชินจูกุปาร์ค)..และ..เดินชมวิวเล่น..เดี๋ยวพวกมึงจะรอ..แยกกันก็แล้วกัน
    แล้ว..ค่อยไปเจอกันที่..ศูนย์.................

........[​IMG]

...........[​IMG].

............[​IMG]

.......................

13. modpong

.......................
    .......ผมนะไม่อยากทำตัวผูกมัดกับใคร..อยู่แล้ว..เพราะจะได้เป็นอิสสระ..แต่ก็เป็นเรื่องจริง
    ด้วย..ที่ไปเดินเล่นที่..สวนซึ่งอยู่ตรงข้ามถนน..หน้าโรงแรมเลย......อากศมันดีจริงๆ..ผมนะ
    ตท่นตั้งแต่ตีห้าครึ่ง..แต่งตัวเสร็จ..หิวของพร้อมออกไปเลย..ไม่แวะกลับเข้ามาอีก...โดยที่
    กดตู้เอานมมากิน ๑ กล่อง..ปกติตอนอยู่เมืองไทย..ผมก็กินแค่นี้แหละ..นมกล่องเดียว....
    .........แล้วก็ออกจากโรงแรม..ข้ามถนนไป..ยังปาร์ค..(..ยังเช้ามากครับตอนนั้น..มีเวลา
    เหลือเฟือ)..........
    ............ผมเดินรับสายลมที่โชยมาอ่อน..โดยที่นั่งอยู่ที่ม้านั่งในสวน..แหงนหน้าสูดอากาศ
    อย่างเต็มปอดรู้สึกแช่มชื่น..มาก..และยังแปลกใจตัวเองที่มาได้ถึงที่นี่..ดูดบุหรี่เสร็จ..ก็เดิน
    รอบๆอย่างเชื่องช้า..แล้วก็ขึ้นไปชมวิว..บนสะพานลอย..ที่เชื่อม..ย่านธุรกิจตึกสูง..กับส่วน
    ของ..ปาร์ค..ก็มองไปเรื่อยๆ..แล้วสายตาก็ต้องไปสะดุด..เข้าที่บริเวณริมขอบปาร์ค..ด้าน
    ทิศตะวันตก..ซึ่งถ้าออกมาจากโรงแรมโดยตรง..ก็ถึงที่ตรงนั้นก่อน..สาเหตุคือ....
    .....มันมีรถแท้กซี่..จอดรวมกันอยู่แถวนั้น..ซักสิบคันได้..และ..มีคนมุง..รถเข็นอะไรซักอย่าง
    แถวนั้น..ความที่อยากรู้..ผมก็เลยลงจากสะพานลอยเดินย้อนกลับไปที่ปารค์..และมุ่งไปที่นั่น..
    ......ปรากฏว่า..ไอ้พวกที่มุงอยู่..บางส่วน..บางส่วนนั่งยองๆ..คุยอยู่ข้างกัน..แต่ไม่ได้นั่งอย่าง
    เดียว..ในมือ..ไอ้พวกนี้..มี..ชามก๋วยเตี๋ยว..อยู่ด้วย..หลายคนก็กำลังสูดเส้นก๋วยเตี๋ยวเข้าปาก
    ด้วยความเมามัน..ผมดูแล้วเหมือนกับ..เมื่อคืน..ไอ้พวกนี้มันไม่ได้กินข้าวเย็นกันรึไง...พอเดิน
    เข้าไปใกล้..โอ้โห..เสียงสูดเส้นก๋วยเตี๋ยว..แหวกอากาศมาเลย..(..ผมพึ่งมาใหม่..ไม่รู้เรื่องครับ
    ครั้งแรกๆ..เมื่อไปอยู่ได้ไม่ถึงเดือนที่ผมได้ไปทานข้าวที่บ้านคนญี่ปุ่น..ที่เมียเขาทำอาหารเลี้ยง
    ..ด้วยวัฒนธรรม..ที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง..โดยเฉพาะในตัวผู้ชาย..เมียเขาก็ทำอาหาร....
    อร่อยดี..(ผมนะ..ไม่มีปัญหา..ไม่เหมือนคนไทย..คนอื่น..ที่ชอบอาหารรสจัด..ผมกินเผ็ดไม่ค่อย
    ได้อยู่แล้ว..)..ผมก็ยิ้มแย้ม..ระหว่างการกิน..แต่แปลกใจที่สีหน้าเมียเขา..ดูเศร้าๆยังไงไม่ทราบ
    ทั้งๆที่ตอนเจอทีแรกก็ยิ้มแย้มกันดี..(โค้งกันไปมาจนเมื่อยเอว)..กินอิ่ม..ก็ยิ้มและบอกกับผัวเขา
    ให้บอกเมียเขาด้วยว่า..อาหารอร่อยมาก(เมียฟังอังกฤษ..ไม่ออก)..เมียเขาก้ยิ้มและโค้งให้..แต่
    ยังหน้าตาเศร้าๆเช่นเคย..แล้วผมกับ..ไอ้ตัวผัว..ก็ออกสูบบุหรี่..ข้างนอก..รอกาแฟ..ที่ผมขอไว้..
    ..ผมก็อึดอัด..เลยถาม..ว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้น..ไอ้ผัวก็หัวเราะ..บอกว่า..ก็เพราะท่าทางมึง
    มันดูแล้ว..อาหารไม่ถูกปาก..เพราะดูเงียบๆธรรมดา..กินไปเรื่อยๆ..มันบอกว่า..ผู้ชายญี่ปุ่น
    เวลากินอาหารที่อร่อยเขาไม่เก็บอาการ..เขาจะต้องดูกะตือรือล้น..มูมมาม..และ..กินเสียงดัง
    ..แสดงท่า..บิดหัวเอียงๆ..แล้ว..ซู้ดปากดัง....นั่นแหละถึง..จะอร่อยจริง..แต่ถ้าเอ็งกินแบบนี้
    ..ต่อให้บอกให้อร่อย..คนทำเขาก็ไม่เชื่อ..เพราะเขาคุ้นแบบนี้..คำชมก็แค่เป็นการรักษามารยาท
    ..เท่านั้น..นั่นแหละ..เมียกูถึงเศร้าไง.......
    .........อ้าว !!!!..ไอ้ชิบหาย..กลายเป็นแบบนั้นไป...ผมก็นึกในใจ......
    ...ผมก็เลยบอกว่า...บ้านกูนะ..อาหารจะอร่อยไม่อร่อย..จะมาทำแบบที่มึงว่านี่..เป็นเรื่อง..
    น่ารังเกียจ ( DISGUST )..และไม่ให้เกียรติ..เจ้าของบ้าน..และ..ถือว่าชั้นต่ำ..ไม่มีการศึกษา..
    ...เผลอๆอาจถูกไล่ออกจากบ้าน..ก่อนกินข้าวเสร็จด้วยซ้ำ..การให้เกียรติคือ..การกินอย่าง..
    สุภาพ..เงียบ..ไม่ให้มีเสียง..ไม่พูดคุย..ขณะมีอาหารอยู่ในปาก..
    .....ผมเลยบอก..ไอ้ผัว..ให้รีบเข้าไปอธิบายให้เมียฟัง..ตอนนี้เลย..ที่กูบอกมึงเนี่ย..บอกว่า..
    อันนี้..มันเป็นวัฒนธรรมไทย..ที่ให้เกียรติเจ้าบ้าน..อย่าเข้าใจผิด..เดี๋ยวกูรออยู่ข้างนอกนี่แหละ
    ..แล้ว..มันก็ไปเล่าให้เมียมันฟัง...เมียมันก็หน้าตาดีขึ้นเข้าใจ..ผมขอโทษเขา..เขาก็โค้งขอโทษ
    ผม..กันไปอีก คนละ๒-๓ ครั้ง...กินกาแฟเสร็จ..ก็ออกไปสูบบุหรี่กันนอกบ้านอีกที...คุยกันนิด
    หน่อย..ก่อนจะกลับเข้าบ้านอีกครั้ง..ไอ้ผัวมันบอกผมว่า..มึงอยากเห็น..เมียกูยิ้มดีใจ..อย่างแช่ม
    ชื่นมั้ย....มันให้ผมท่องประโยคสำคัญภาษาญี่ปุ่น..ที่ผมจำจนวันตาย..และ..ภายหลังใช้บ่อย...
    เอามาใช้แม้..ตอนกลับมาไทย..แล้วไปกินข้าวบ้านคนญี่ปุ่น...
    ....มันเป็นเหมือน..คาถาที่ได้ผลชะงัดมาก....คือ....
    ..........................................................................................
    ................โชิโซ่..ซามะ..เดชิตะ............(ผมไม่แปลนะครับ..ถ้าอยากจะรู้กัน...ให้คุณมากิ..
    ..แปล..และ..อธิบายให้....ขอบคุณล่วงหน้าแล้วกัน..)...
    ...............................................................................
    ...ปรากฏว่า...จริงด้วยแหะ..ตอนลาเมียเขากลับ..ผมก็พูดประโยคนี้...เมียมันก็ยิ้มแฉ่งเลย...
    ...ขอบคุณใหญ่เลย..โค้งอีก ๕ รอบ..ผมเลยต้องโค้งรับอีก ๕ ครั้งเมื่อยเอว..ไปเลย...
    ....จำไว้ได้เลยครับ..ท่านผู้อ่านที่..มีโอกาศไปกินข้าวที่บ้านคนญี่ปุ่น..บอกกับ..แม่บ้านเขา..
    ...วันหลัง..เขาจะเชิญคุณไปกินข้าวอีก..เรื่อยๆ..แบบผม..)
    .....................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2015
  14. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    .โคชิโซ่..ซามะ..เดชิตะ.

ยังไม่รู้ความหมาย แต่ท่องจำไว้่ก่อน เพราะพี่ modpong ไม่เคยอำและทำให้ผิดหวัง

15. modpong

............................................
    ...ขอบใจมากน้องพี่..ที่ยังเชื่อมั่นในตัวพี่..แต่ต้องจำไว้ว่า....
    .....ใช้..หลังจาก..ที่ทานอาหารเสร็จแล้ว...ก่อนจะกลับ...
    ....อย่าไปใช้ก่อน..กิน....
    .........................
    ...เรื่อง..คำแปล..คำอธิบาย..รอคุณมากิ..มาแถลงไขเอา..แต่ตอนนี้..ไม่รู้เป็นไงมั่ง..เพราะข่าวแผ่นดินไหว..ที่..ไซตามะ...ขอให้ปลอดภัยนะครับ.....
    ........................
    ...สำหรับท่านอื่นที่..มาอ่าน..แล้วอย่าแปลกใจครับ..
    ..สำหรับ..น้องผม..คนนี้..เขาเป็นแฟนคลับ..ติดตามบทความของผม..มาต่อเนื่องหลายปี..เขาทราบว่า..
    ..ผมเป็น..คนแบบไหน...ถึงแม้ผมจะหน้าใหม่..บอร์ด..นี้..แต่ผม..หน้าเก่ามาก..ของ..อีก..บอร์ดนึง..
    .

16. modpong

.....................................
    ..........กลับมาต่อเรื่องเดิม..ที่ตรงนั้น..มีรถเข็น..จอดอยู่คันเดียว...นั่นก็คือ..เหล่าแท็กซี่
    ทั้งหลาย..ก็แสดงว่ามากินที่เจ้านี้เจ้าเดียว..มีทั้งยืนกิน..และ..นั่งกิน..อย่างที่ผมบอก.งเห็น
    แต่ชามก๋วยเตี๋ยว..ก็แสดงว่าขายอยู่อย่างเดียว..(ผมนั้น..ยืนอยู่ห่างพอสมควร..สังเกตการณ์
    อยู่..ยังไม่เห็นว่าในรถเข็นมีรายละเอียดอะไร..)..วันนั้นที่เห็น..ทั้งหมดที่เป็นลูกค้า..เป็นผู้ชาย
    ล้วนครับ..ไม่มีเด็ก..หรือ..ระดับเยาวชน..มีแต่คนทำงาน..นอกจากแท็กซี่..ก็มีคนหนุ่มๆใส่สูท
    ..ยืนซดก๋วยเตี๋ยวอยู่อีก ๓-๔ คน..แต่ต่างคนต่างกิน..แสดงว่า..ไม่ได้มาด้วยกัน..เห็นก้ทราบว่า
    ..มันก้พนักงานธรรมดานี่แหละ..ที่อยู่ในย่านธุรกิจ..ในชินจูกุ..ที่ห่างไป..ไม่ถึง ๒๐๐ เมตร..
    ....แต่ขณะที่..ผมยืนดูอยู่นั้นไม่นาน..ก็มี..รถโตโยต้าคราวน์สีดำคันใหญ่..เข้ามาจอดอยู่ห่างๆ
    (..เรื่องรถนี้..ผมทราบธรรมเนียมของญี่ปุ่นอย่างนึงมาก่อนหน้าแล้วคือ..เรื่องผู้บริหารใหญ่..
    ของบริษัทญี่ปุ่น..เขาจะใช้รถยนต์นั่งขนาดใหญ่ของญี่ปุ่นเท่านั้น..ในการเดินทางไปทำงาน..
    ..ไปงานเลี้ยง..หรือ..พิธีรีตรองต่างๆ(..แต่รถส่วนตัวนั้น..ส่วนใหญ่..ก็รถยุโรป..ครับ)...ซึ่งขณะ
    นั้น..ก็เกือบทั้งหมดจะเป็น..โตโยต้า คราวน์..(สั่งทำพิเศษ..ซึ่งจะหรูหรา..และมีสิ่งอำนวยความ
    สะดวกมากมาย..)..ซึ่งเปรียบได้กับ..รถคาดิแลค..ของอเมริกา...นอกจากนั้น..ก็จะมี..นิสสัน
    เซดริก(สั่งทำพิเศษ..เช่นกัน)..แต่น้อย....สาเหตุที่เป็นอย่างนี้..ก็ไม่ใช่อะไรครับ..เพื่อแสดง
    ภาพพจน์ชาตินิยม..ให้คนทั่วไปได้เห็นเท่านั้นเอง..)...พอมันจอดซักพัก..พนักงานขับรถ..
    ..ที่แต่งเต็มยศ..คือ..สูท..หมวก..ถุงมือขาว..ก็ลงมาจากรถ...แล้วก็เดินไปที่รถเข็น...แค่นี้ก็รู้
    แล้วว่า..มันไปทำไม..ซักพัก..ก็เดินถือ..ชามก๋วยเตี๋ยว..ไปที่รถ..ซึ่งคนในรถ..ที่เห็นแต่มือ..
    ก็เปิดประตู..หลังออกไปแล้ว..รับชามก๋วยเตี๋ยว.....
    .......ผมก็แปลกใจ..โอ้โห..นี่ขนาดผู้บริหารบริษัท..มันยังมากิน..ก๋วยเตี๋ยวรถเข็น..ที่นี่..มันต้อง
    ไม่ธรรมดาแหงๆ...ผมก็ตัดสินใจเลย..โดยยังไม่รู้รายละเอียด..เดินเข้าไปใกล้ๆ..แล้วชะโงก
    หน้าเข้าไปมองในรถเข็น...(ยังไม่ได้ต่อคิว..ขอดูก่อน)..กลิ่นโชยเข้ามาปะทะจมูกเลย..
    หอมมากๆ....เรียกว่า..ขนาดยังไม่เห็น..ก็ได้คะแนนแล้ว...ผมก็เห็น..ก็ลักษณะคล้ายๆ..ทำนอง
    เดียวกับ..ก๋วยเตี๋ยวรถเข็นบ้านเรา..ก็มีหม้อลวกอันใหญ่..เป็นหลัก..แต่ผมจะสังเกต..เส้นก่อน
    ..(..ตอนนั้น..ผมยังไม่มี..ประสพการณ์..เรื่องโซบะ..และ..อูด้งมาก่อนเลย..และยังไม่เคย..
    ทดลองกินมาก่อน..)...ผมเห็นเส้นที่..มีอยู่แค่ ๒ อย่าง..อันแรก..ก็คล้าย..เส้นบะหมี่..บ้านเรา
    แต่ไม่เหลืองเท่า..ขาวอมเหลือง..เส้นไม่กลม..ออกแบนหน่อยๆ..กับ..เส้นอีกแบบ..ที่ใหญ่บิ๊ก..
    หนา..ไม่กลมดิก..แต่มีส่วนแบนนิดๆ..สีเดียวกับ..อย่างแรก..ตอนนั้น..ผมรู้เลยว่า..จะสั่งอะไร
    ...ก็คือแน่นอน..สั่งไอ้เส้นบิ๊กนี่แหละ..มันมีที่มาครับ....
    ...........สมัยเด็กๆร่วมๆห้าสิบปีมาแล้ว..นั้น..เวลาปิดเทอมใหญ่ทีไร..แม่ผมจะพา..ลูกๆ..ไป..
    เยี่ยมคุณตา..ซึ่งอยู่ที่อำเภอท้ายเหมือง..จังหวัดพังงา..(บ้านเดิมแม่ผม)..และ..ไปอยู่ที่นั่น..
    เป็น..สิบกว่าวันขึ้นไป..ก็ได้ไปเที่ยวเล่นแถวนั้น..ที่ๆไปประจำ..ก็คือ..ภูเก็ต..(..ที่บ้านเราจะเอา
    รถขับลงไป..ใต้..กันเอง)..เนื่องจากแม่ผม.ก็มีบ้านญาติ..ที่แม่เขาจะไปเยี่ยมทุกครั้งที่ลงใต้..
    อยู่ในตัวเมืองภูเก็ตด้วย..ตอนนั้น..สะพานสารสิน(..สะพานที่เชื่อมแผ่นดินใหญ่..กับ..เกาะ
    ภูเก็ต..ยังไม่มีนะครับ..ตอนที่ผมได้ไปเป็นครั้งแรก..ยังไม่ได้เริ่มสร้างด้วยซ้ำ..พอผ่านไปปี
    สองปี..ก็เริ่มมีการก่อสร้าง..)..ขณะที่..ยังไม่มีสะพานนั้น..ชาวบ้านหรือ..ข้าราชการทั่วไป..
    ..จะไปเกาะ..หรือ..ออกจากเกาะ..มาแผ่นดินใหญ่..ต้องพี่งการขนส่งหลักคือ..เรือข้ามฟาก..
    ..ซึ่งจะขนทั้งคน..รถยนต์..รถบรรทุก..ข้ามกลับไปกลับมา..โดยจุดที่เรือจอดทั้งสองฝั่งนั้น
    ..จะเรียกเป็น..ท่าเรือข้ามฟาก..เรียกว่า..ท่านุ่น..กับ..ท่าฉัตรไชย..มันนานจนผมจำไม่ได้แน่
    แต่ผมว่า..ท่าฉัตรไชย..อยู่ฝั่งภูเก็ต..และท่านุ่นอยู่ฝั่งพังงา..นะ....ทั้งสองท่านี่..คนพลุกพล่าน
    มาก..มีของขายเยอะ..ของกินก็เยอะ..และส่วนใหญ่จะเป็นของอร่อย..ของทั้งพังงา..และ..
    ภูเก็ต..เลย..เรียกว่า..ของในตัวเมืองไม่อร่อยเท่าที่นี่....
    .......และผมก็ดันติดใจ..ของอร่อย..อย่างนึงที่นี่..เรียกว่า..มาทุกครั้ง..สั่งกินทุกครั้ง..ที่ไหนก็
    อร่อยสู้ไม่ได้..คนเพียบ..(..มันมีเวลาครับ..เพราะต้องรอเรือข้ามฟากอยู่แล้ว..)....
    .....นั่นคือ...ก๋วยเตี๋ยวลำปำ..หรือ..บะหมี่ลำปำ...ซึ่งเป็นอาหารของพวกฮกเกี้ยน..(คนปักษ์ใต้
    เชื้อสายจีน..ตั้งแต่ชุมพรลงไปส่วนใหญ่..จะเป็นฮกเกี้ยน..โดยเฉพาะฝั่งอันดามัน..ที่อยู่กันหนา
    แน่น....)..เส้นมันใหญ่ยักษ์..คล้ายๆไอ้นี่เลย..ผมยังจำความหนึกนุ่ม..ของมันได้ดี..ชอบมากๆ..
    (ต่างกันแค่..เล็กกว่ากันหน่อย..และ..เหลืองกว่า.....)
    ..คือ..มันถูกอรรถรสการกิน..ของผม..มากกว่าเส้นบะหมี่..ธรรมดาทั่วไป..
    ...................

17. modpong

................
    ....ขออนุญาต..แก้ไข..ข้อมูลหน่อย....
    ...เพราะ..สะกดผิดไป..คือ..คาถาที่บอกไป..คราวที่แล้ว..(ผมแก้ที่..ต้นฉบับแล้ว)
    .....สะกดคำขึ้นต้นว่า.."โค"...จำเพี้ยนไปหน่อย..ผมกลับมาทบทวนแล้ว
    ...อ้าว..ไม่ใช่นี่หว่า..มันต้อง.." โก"..ถึงจะถูก..ก็เลยต้องรีบแก้ไขด่วน..
    ...เดี๋ยวจะจำ..ผิดไป..และอาจโดน..คณมากิ..ต่อว่าได้...
    .....ดังนั้น..ประโยคนี้จริงๆคือ..
    ............................................
    ......โกชิโซ่..ซามะ..เดชิตะ..........
    (สาเหตุ..ที่อยากให้..คุณมากิ..แปล...เพราะ..คนที่ใช้ชีวิตที่นั่น..
    ..และ..เข้าใจวัฒนธรรมที่นั่นอย่างดี..ย่อมให้ความหมาย..
    ที่ลึกซึ้ง..กว่าผม..ผมนะเข้าใจว่า..มันแปลว่าอะไร..แต่มันอาจไม่
    ลึกซึ้งพอ..เท่านั้นครับ..ไม่ใช่เล่นตัว...)
    ....ตามนี้ครับ.......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2015
  18. Mali Loi

Mali Loi เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าได้สนุก ให้ความรู้ และได้สาระดีมากๆค่ะ ติดตามอ่านอยู่ทุกวัน ขอขอบคุณมากๆค่ะที่ มาโพสต์เล่าให้ทราบค่ะ

19. modpong

....................................
    ..สวัสดี..และ..ขอบคุณมากครับ..คุณมะลิ..
    ..ที่เขียนมาชมเชย..ถือว่าเป็นกำลังใจอย่างดีครับ...
    ..ผมมาเขียนแนวนี้..เป็นครั้งแรก..ที่นี่เลยครับ...
    ..ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า..จะเป็นยังไงบ้าง..แต่พอบอก
    มาแบบนี้..ก็มีกำลังใจเขียนต่อมากขึ้นครับ......
    ...ถ้าชอบก็..ไม่ต้องห่วง..อีกยาวไกลมากครับ...ถึงลอยกระทงแน่ๆ..แต่จะเลยนั้นไปอีกเท่าไหร่..ก็ไม่ทราบครั..นี่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเอง...

20. modpong

...................
    ...........................ในตอนนั้น..ผมยังใหม่มาก..ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่า..เขาเรียกว่าอะไร....ก็สังเกต
    ..และ..พยายามจับคำ..(ตอนนั้น..ผมก็ไม่ใส่ใจว่า..จะไปเข้าห้องเรียนทันรึเปล่า..ผมมันประเภท
    มีอะไรค้างคา..ไม่ได้..มันหงุดหงิด..วันนี้ต้องเอาให้รู้เรื่องและ..ต้องสั่งไอ้ที่ผมอยากกิน..มากิน
    ให้ได้..)..พวกผักที่ใส่..ดูแล้วเหมือนต้นหอม..(แต่ไม่ใหญ่ยักษ์..แบบต้นหอมญี่ปุ่นที่ใส่ในอูด้ง
    ทั่วไป)..แล้วก็อะไรไม่รู้อีกบางอย่าง..ไอ้นี่มันหั่นแบบ..ค่อนข้างซอยละเอียด..และใส่เยอะ..
    (..เยอะกว่า..อูด้งทั่วไป)..ส่วนเครื่องอื่นนั้น..ผมดูในรูปก่อนหน้านี้..พวกเป็นเส้นแบบนี้..เอ๊ะ..
    มันไม่เห็นเหมือนเขาเลย..ในหนังสือ..ผมเห็น..กุ้งทอดแป้งโกกิ(..ไอ้นี่เรียกแบบไทยเลย...
    ตอนนั้น..ก็พอรู้จักกุ้งเทมปูระมาบ้างแล้ว...ของไอ้เจ้านี้แปลก..มันเป็นกุ้งเล็กครับ.....หลายตัว
    ทอดติดกันเป็นแพ..และ..ที่สำคัญคือ..มันจะกลมดิก..และ..ขนาดมันจะเล็กกว่า..ปากชาม
    ก๋วยเตี๋ยว..เล็กน้อย...ที่สำคัญทำไมมันเป็นแบบนั้น..เพราะเมื่อใส่น้ำใส่เส้น..ใส่ผักบางส่วน..
    แล้ว..มันจะเอาไอ้แพกุ้งทอดนี้..วางทับไปบนหน้า..แล้ว..แพกุ้งที่มันลอยน้ำก๋วยเตี๋ยวอยู่....
    มันจะปิดทุกอย่างพอดี..แล้วโรยผักซอย..ทับหน้าอีกที..ก็เป็นเสร็จ..เมื่อคุณมองไปที่ชาม
    คุณจะไม่เห็นเส้น..หรือ..อย่างอื่นเลย..เพราะจะเห็นแต่ไอ้แพกึ้งทอดกลมๆนี่..กับผักซอยโรย
    หน้าเท่านั้น........
    ............ไอ้แพกุ้งเล็กทอดแบบเทมปูระนี่..ปรากฎว่า..มันทำมาล่วงหน้าแล้วครับ..มันไม่ได้
    ทำตรงนั้น....มันขายกัน..แค่ ๒ ผัวเมีย..เท่านั้น..ผมก็ดันไม่ได้สังเกตว่า..มันมีหน้าแบบอื่นรึ
    เปล่า..แต่คนที่สั่ง..ก้เห็นมีแต่ไอ้หน้าแพกุ้งทอดแบบนี้..ผมสังเกตและฟัง..หลายครั้ง..ก็จับ
    ความได้..ความที่รู้ก่อนล่วงหน้าแล้วว่า..ไอ้กุ้งทอด..มันคือ..เทมปูระ..คราวนี้ก็เลยแยกออก
    ..เมื่อไอ้พวกแท็กซี่บางคนมันสั่ง..บะหมี่เส้นเล็ก..มันก็เรียกว่า..เทมปูระโซบะ.......
    ..ไอ้คนที่สั่ง..เทมปูระอูด้ง...มันจะได้เส้นอ้วน...แล้วก็จับความได้อีกอย่างคือ...(เนื่องจาก
    ตั้งแต่ตอนรับตั๋วเครื่องบินจากเมืองไทย..เจแปนแอร์ไลน์..เขาก็แถมคู่มือภาษาญี่ปุ่นอย่างง่าย
    เป็นเล่มเล็กๆ..ผมก็ลองอ่านตั้งแต่นั่งบนเครื่องบินมาแล้ว..และวันแรกที่ไปที่ศูนย์เขาก็แจก..
    คล้ายๆกันอีกเล่ม..และ..ผมก้นั่งอ่านก่อนนอน..ในโรงแรมมาแล้ว..และ..ท่องตัวเลข ๑ ถึง
    ๑๐..ได้..)...เขาต่อท้ายอาหารที่สั่งว่า..อิชิ-ไม...
    .........ผมก็จำได้ว่า..อิชิ..มันคือ..๑...งั้นก็แสดงว่า...ไม..นี่น่าจะแปลว่า..ชามมั้ง..(เพราะ..
    ตอนนั้น..ยังไม่รู้เรื่อง..มันก็แทนว่า..อัน..หรือ..ชิ้น..ใช้กับ..สิ่งของอะไรก็ได้).....
    .............ผมรอจนแน่ใจแล้ว..ว่าไอ้ที่ผมจะกินนี่..เรียกว่า..อะไร...(ยืนดู..เขาสั่งกันซัก ๕ นาที
    มั้ง..จนไอ้พนักงานขับรถท่านประธาน..เอาชามมาส่งคืนแล้ว)..ผมถึงไปต่อแถว..กับเขา....
    .....จากที่สังเกตแล้ว..ก็คือประมาณ ๘๐ เปอร์เซนต์..ของลูกค้าที่มากินนี่เบิ้ลทั้งนั้น..โดย
    เฉพาะพวกแท็กซี่..นี่เรียกว่าเกือบร้อยทั้งร้อย(..นี่เป็นการสังเกตจากหลังจากวันนี้ไป ๑
    อาทิตย์..)..ผมไปต่อนี่..คนที่ห้าหรือที่หก..นี่แหละครับ..ทำเร็วมาก(ผมสังเกตตั้งแต่แรกแล้ว)
    ..โชคดี..ที่ไอ้คนก่อนหน้าผม..มันสั่งเหมือนกับที่ผมจะสั่ง..ก็เลยได้ยินชัดๆข้างหู..เพื่อย้ำ
    ความแน่ใจอีกครั้ง..ผมเตรียมเอาแบ็งก์ ๑ พันเยน..ใส่กระเป๋าเสื้อไว้แล้ว..ไม่ต้องถามให้เมื่อย
    ชัวร์ได้..คนชั้นแรงงานกิน..ยังไงก็ไม่เกิน ๓๐๐ เยน..แหงๆ..ยิ่งมันกินเบิ้ลกันทั้งนั้น..

....ผมค่อนข้างจะภูมิใจในตัวเอง..ที่จะมีทักษะในการประเมิน..อยู่แล้วในทุกๆเรื่อง..จึ่งมั่นใจ..
    .......พอถึงคราวผม..ผมก็สั่งอย่างเต็มปากเลย..” เทมปูระ-อูด้ง อิชิ-ไม “ (..เทมปูระอูด้ง
    ๑ ชาม )..ทุกอย่างราบรื่น..ให้ผัวมันก็..ไฮ้..แล้วก็บรรเลงทำ..ให้ผมเลย..โอ้โห..ยิ่งยืนใกล้
    หม้อน้ำก่วยเตี๋ยวมันแล้ว..ยิ่งหอมเข้าไปใหญ่..ความจริงตอนที่แล้ว..ที่ผมบอกไปว่า..ปกติ..
    ผมกินอาหารเช้า..ก็แค่..นม ๑ กล่อง..ก็พอ..แล้วตอนที่ตัดสินใจ..ไปเข้าคิวนั้น..มันก็มีอารมณ์
    แค่อยากลอง..แค่นั้น..แต่ตอนนี้..ไอ้กลิ่นนี่..มันลาก..น้ำย่อยออกมาจากต่อมเลย..รู้สึกหิว..
    ขึ้นมาทันที..สาเหตุอย่างหนึ่งที่..มันทำได้เร็วง..ก็อย่างที่ผมบอก..ไว้ก็คือ..มันเตรียมไว้แล้ว
    ..ไอ้พวกผัก..พวกหอม..อะไรนี่มันก็ซอยไว้แล้ว..ส่วนใหญ่ (..ก็อีเมีย..พอล้างชามเสร็จ..ก็
    มาช่วยผัว..เตรียมไอ้พวกกระจุกกระจิกนี่ไว้..ด้วย)..ไอ้ผัวก็แค่ลวกเส้น..ใส่ชาม..เติมน้ำ..แล้ว
    ก็..โรยผักซอย..เอาไอ้เทมปูระแพกลม..มาโปะหน้า..แล้วก็โรยผักข้างบนอีกที..แค่นี้ก็เสร็จ..
    ............”...ไฮ้..โดโซะ..”...เสียงดังฟังชัดแบบบ้านนอกแท้..พร้อมกับ..ของอร่อย !!!..มัน
    ก็มาวางบน..ที่วางแคบๆข้างหน้าผม....
    ....................

................[​IMG]

....คล้ายๆ..แบบนี้ครับ..แต่สวยงามและ..กลมดิก.."แพกุ้งทอด"..ที่ญี่ปุ่นเรียกว่า..

..........."คาคิอาเกะ".........
    .