ปิดรับบริจาค เทพื้นวิหารพระพุทธเจ้า 3 กาล สวนพุทธธรรม ลป.ใหญ่ (สำเร็จแล้ว น.14 ใช้งานปฐมฤกษ์ น.16)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 2 ธันวาคม 2012.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    <iframe width="853" height="480" src="http://www.youtube.com/embed/6w8WjKIRaUA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ในหลวงทรงตรัสกับพสกนิกร ณ สีหบัญชร พระที่นั่งอนันตสมาคม
    วันที่ 5 ธ.ค. 2555

*** ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ***

2. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วันนี้ผมเอาภาพความคืบหน้าการก่อสร้างมาลงตามที่หลวงปู่มอบหมายให้ครับ อนุโมทนาบุญกับพี่ๆทุกท่านที่ร่วมบุญกันนะครับ....ที่นี่เริ่งจากศูนย์...เเละเชื่อว่าสำเร็จได้ด้วยบุญจัดสรรค์ครับๆ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      315 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      313.9 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      313.4 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      315 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      315.4 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      313.8 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      313.4 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      313.5 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      318.8 KB
      เปิดดู:
      29
  3. Noo Norway

ขอบใจมากน้องชาย... เดี๋ยวพี่หนูจะเอารูปภาพไปลงเพิ่มเติมไว้ที่เม้นแรกของกระทู้ให้จร้า :cool:

4. Noo Norway

"คำสอนประโยคเดียวจากในหลวง"

เมื่อนิตยสาร "สไตล์" ฉบับปี 2530 ได้ตั้งคำถามกับ ดร. สุเมธ ตันติเวชกุล
    ถึง "คำสอน" ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่ประทับอยู่ในหัวใจ
    ดร.สุเมธ ซึ่งขณะนั้นดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการสำนักงานเลขานุการ กปร. ตอบว่า
    คำสอน ประโยคเดียวก็เกินพอนั้นคือพระราชดำรัสที่ว่า

"มาอยู่กับฉันนั้น ฉันไม่มีอะไรจะให้ นอกจากความสุขที่จะมีร่วมกันในการทำประโยชน์ให้แก่ผู้อื่น"

ตอนนั้นผมกำลังทำงานอยู่ในสภาพจิตใจที่แย่มาก มันไม่มีกำลังใจจะทำอะไร ท้อแท้กับงานมาก
    ไม่มีใครเข้าใจ เหมือนทำดีแต่ไม่ได้ดี ในหลวงท่านทรงเสด็จมาพอดีและท่านได้เห็นสีหน้าผมไม่สู้จะดี
    ท่านได้สอบถามจนได้ความว่าผมกำลังท้อแท้กับงาน ท่านจึงตั้งคำถามและรับสั่งว่า...

"ท่านสุเมธเคยขายเศษเหล็กไหม ?
    เศษเหล็กเหล่านั้น เวลาขาย คุณค่ามันต่ำมากใช่ไหม คงได้เงินมาไม่กี่บาทใช่ไหม ?
    แล้วถ้าเราเอาเศษเหล็กเหล่านั้นมาหลอมรวมกันเป็นแท่งเวลาหลอมนี่เหล็กมันคงรู้สึกร้อนมากใช่ไหม ?
    พอหลอมเสร็จเรานำมาทำเป็นดาบคงต้องนำมาตีให้แบนอีกใช่ไหม ?
    เวลาตีก็ต้องคอยเอาไปเผาไปด้วย ต้องตีไป เผาไปอยู่หลายรอบจนกว่าเป็นรูปเป็นร่างดาบอย่างที่เราต้องการ
    ต้องผ่านความเจ็บปวดร้อนอยู่นาน แถมเมื่อเสร็จแล้วถ้าจะให้สวยงามดังใจก็ต้องนำไปแกะลวดลายอีกใช่ไหม?
    เวลาที่แกะลวดลายก็คงต้องใช้ของแข็งมีคมมาตีให้เป็นลวดลายอีก แต่เมื่อเสร็จเป็นดาบที่งดงามก็จะมีคุณค่าที่สูงมาก
    เทียบกับเศษเหล็กคงจะต่างกันลิบลับ...

จะเห็นว่ากว่าที่เศษเหล็กไม่มีคุณค่ามากนัก จะกลายเป็นดาบอันงดงามนั้นต้องผ่านอุปสรรคมามากมาย
    ทั้งความเจ็บปวดต่างๆกว่าจะประสบความสำเร็จ ดังนั้นขอให้จำไว้อย่างหนึ่งว่า

" ใครไม่เคยถูกตีถูกทุบ เจอเรื่องเลวร้ายในชีวิตมาเลยนั้น จงอย่าได้คิดทำการใหญ่ "

5. Noo Norway

6. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 6 ธันวาคม 2555 เวลาประมาณ 16.00 น. ตัวผม นายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากระบบ SCB easy net ธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 200 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา สุพรรณบุรี ชื่อบัญชี พระธนพล ธนพโล เลขที่บัญชี 591-251776-1 เพื่อร่วมทำบุญเทพื้น "วิหารพระพุทธเจ้า 3 กาล" ณ สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ จ.สุพรรณบุรี ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ...............................................................
    ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์พระอริยเจ้าทุกๆ พระองค์ พร้อมด้วยพระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระบรมโพธิสัตว์เจ้า พระอนิตยโพธิสัตว์ พระนิตยโพธิสัตว์เจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทย และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา อนุสัยและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    น้อมอนุโมทนา สาธุกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญเทพื้น "วิหารพระพุทธเจ้า 3 กาล" ณ สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ จ.สุพรรณบุรี ด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

7. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ Mr.Kim และครอบครัวที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

8. Noo Norway

คุณ medhaphat ได้แจ้งการโอนปัจจัยมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ medhaphat และครอบครัวนะคะ

9. ศิษปู่ใหญ่

2
    วันนี้เริ่มวางเเผ่นคอนกรีตสำเร็จ พื้นวิหารเเล้วครับ เด๊่ยวเอารูปมาไห้ชมครับ...:cool:

10. ningnong25

ningnong25 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญด้วยครับ อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยครับ

หมายเลขอ้างอิงรายการ 1596411
    โอนเงินจาก:
    บัญชีผู้โอน BBL xxx-x-xxxxxx
    ชื่อบัญชี ปกรณ์ สิทธิเขตรกรณ์
    วันที่หักบัญชี 04 ธ.ค. 2555
    โอนเงินไป:
    บัญชีผู้รับโอน SCB 5912517761
    ชื่อบัญชี พระธนพล
    วันที่เงินเข้าบัญชี 06 ธ.ค. 2555
    จำนวนเงิน 300.00
    สถานะ POSTED
    สถานะการดำเนินการ Complete

11. ศิษปู่ใหญ่

2
    ในภาพ รถยกๆเเผ่นคอนกรีตสำเร็จวางพื้นที่เเท่นพระประธาน เอาฤกษ์เอาชัยเป็นจุดเเรกครับ ทางช่างผู้้ก่อสร้างเเจ้งว่า หากวางเสร็จเเล้วจะปูวายเมต(เหล็กตาราง)เเละเทปูนทับครับ ร่วมสร้างบุญกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      308.6 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      312.4 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      309.5 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      314.2 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      315.2 KB
      เปิดดู:
      16
      ขนาดไฟล์:
      312.7 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      312.4 KB
      เปิดดู:
      22
  12. Noo Norway

ดีใจที่เห็นความคืบหน้าไปอีกขั้นตอนนึง... ความสามัคคีอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น :cool:

13. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ ningnong25 ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยเช่นกันนะคะ... สาธุ...

14. Noo Norway

น้อง Nguankub ได้แจ้งร่วมบุญมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง Nguankub นะคะ

15. taroball

taroball ทีม ธรรมทาน ทีม ธรรมทาน

1
    ร่วมทำบุญร่วมบุญเทพื้น "วิหารพระพุทธเจ้า 3 กาล" สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ สุพรรณบุรี จำนวน 504 บาท

โอนเงินแล้ว วันที่ 7/12/12 เวลา14:13 น.ครับ

16. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ taroball อีกครั้งนะคะ... สาธุ...

17. Noo Norway

น้องนูญได้แจ้งมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับ "ครอบครัวโกมลศิริสุขเเละครอบครัวนุชนาถ" นะคะ

18. Noo Norway

น้องนูญได้แจ้งมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับทั้ง 2 คณะนะคะ

19. ศิษปู่ใหญ่

2

ท่านละ 2 หมื่น รวม 4 หมื่นครับพี่(อาสนะปูพื้นพร้อมปูหิน)

20. ศิษปู่ใหญ่

2
    ขอบคุณครับพี่หนู ตอนนี้เป็นห้องๆยังขาดอีก 7 ห้องครับพี่หนู เดี๋ยวผมได้ข้อมูลเเล้วจะรายงานเข้าไปครับ:cool::cool::cool: