เทวดาประจำตัว (ตรวจญาณบารมีองค์เทพ..อำนาจญาณบารมี)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย me-pui, 8 กรกฎาคม 2012.

1. me-pui

me-pui เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคุณราม อวตาร
    ตอบกลับทาง PM แล้วคะเทวดาของคุณนั้น...ไม่แสดงตนเลยว่าท่านเป็นใครเป็นเพราะว่าคุณไม่ได้อยากทราบเพราะความอยากรู้และปฏิบัติแต่เป็นเพราะคุณอยากทราบเพราะความอยากลองความแม่นยำมากกว่าดังนั้นดิฉันขออนุญาติไม่อธิบายเรื่องของเทวดาประจำตัว...ขออนุญาติไม่แสดงความคิดเห็นใดๆ..เพื่อเป็นการหมิ่นพระบารมี.ดิฉันเองบารมีไม่มากไม่สามารถแนะนำข้อมูลคุณได้คะ...ขออภัยหากข้อมูลที่ตอบอาจไม่ตรงประเด็นที่คุณถามสักเท่าไหร่คะ..และขอบคุณสำหรับการติดตามกระทู้เรื่อยมาคะ

me-pui 15-7-55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  2. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005

ส่ง PM ไปเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบได้รับหรือยังค่ะ ตั้งแต่วันที่ 9 รอคำตอบอยู่ค่ะ

3. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าทุกคนมีเทวดาประจำรักษาอยู่จะกี่องค์ก็ขึ้นอยู่กับกรรมที่ทำมาในอดีตชาติของแต่ละคน ซึ่งเคยสังเกตุหรือว่าอ่านข่าวเจอบ่อย ๆ เด็กที่เกิดมาใหม่ ซึ่งยังเป็นเหมือนผ้าขาวที่บริสุทธิ์อยู่ หากเกิดอุบัติเหตุหรือเหตุร้ายต่าง ๆ ขึ้นเด็กเหล่านั้นมักจะรอดตายเสมอ แต่ผู้ใหญ่อาจจะเจ็บมากถึงขั้นตาย เพราะอะไร ก็เพราะผู้ใหญ่นั้นช่วงชีวิตได้สร้างกรรมไว้มาก ผิดศีลธรรมมากมาย กินเหล้าเมายา เสพกามไม่เลือกลูกเขาเมียใคร โดยเฉพาะช่วงวัยรุ่น ทำให้เทวดาที่คอยปกปักรักษาเราอยู่เกิดเบื่อหน่ายค่อย ๆ ทิ้งเราไปเหลืออยู่องค์สององค์หรือกลายเป็นมารมาแทนที่ซะ

รบกวนดูผมมั่งนะครับว่าปัจจุบันยังเหลือเทวดาคอยปกปักรักษาสักองค์หรือเปล่า หรือเหลือแต่มารคอยสั่งการอยู่ครับ

4. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เอ่อ ส่งไม่เป็นค่ะ จดหมายรัก แบบว่าไม่เคยส่งให้ใคร คุณราม อวตาร

5. mesave

mesave Active Member

โปรดรอย่างสงบครับเห็นใจเจ้าของกระทู้นิดนึงเค้าไม่ได้ว่างทุกวันนะครับแต่ก็มาช่วยตอบคนอื่นที่เค้าสงสัยหรือมีปัญหาจริงๆ ส่วน จดหมายรักอะไรนั้นนะ มันจะไปทำให้คนอื่นเค้าเสียเวลานะผมว่า เอาแต่เนื้อเน้นๆไม่เอาน้ำครับสงสารคนตอบ บางคนเค้าทุกข์จริงๆที่รออยู่

6. me-pui

โปรดเข้าใจหมวดหมู่ที่คุณเข้าชมด้วย ว่าด้วยเรื่อง หมวดหมู่วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ

ผู้ติดตามคะก่อนถามตอบใดๆใน PM หรือ E-mail เรียนให้ศึกษาหมวดหมู่ที่คุณกำลังเข้ามาอ่านก่อนดีไหมคะ หมวดที่คุณกำลังดูอยู่นี้
    ว่าด้วยเรื่องวิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ
    ศูนย์รวมคนมีพลังจิต, วิทยาศาสตร์ทางจิต, วิทยาศาสตร์มหัศจรรย์, เรื่องลึกลับ, มนุษย์ต่างดาว, สัมผัสที่หก, วิญญาณศาสตร์, UFO, ศาสตร์และประสบการณ์อันลี้ลับ, ศาสตร์แห่งปัญญาที่ล้ำเลิศ, ศาสนาและปรัชญา

ดังนั้นขอให้แสดงความคิดเห็นด้วยจิตเมตตา,การพูด,การโพสกระทู้, ที่เป็นสาธารณะกุศลด้วยคะ เพราะผู้ติดตามมีหลายวัย..เจตตาคือ อยากให้แสดงความคิดเห็นในกรอบที่แชร์พลังกัน..ไม่ใช่การแอบอ้างบารมี หรือ อวดอภินิหารใดๆนะคะ สิ่งวิเศษนั้นเรามาแชร์ความคิดเห็นส่วนตัวกันได้แต่อย่าแสดงเจตนารมณ์ที่แจ่มแจ้งเกินไปทำให้ผู้ติดตามนำไปปฏิบัติในทางที่ผิดคะ

ขอบคุณคะ
    สาธุ

Me-pui 15-7-55

7. me-pui

ส่งข้อมูลทาง Pm หรือยังคะ

8. KRISz

KRISz สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2011
    รอคำตอบ ทาง pm อยู่นะครับ

9. me-pui

เทวดา ประจำตัว ของ ข้าพเจ้า คือ อะไรคะ (ตอบจากกระทู้)

สาธุ
    ความหมายของเทวดาประจำตัว หมายความได้ถึง คนที่มีองค์พระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาคุ้งครองหรือมีความเกี่ยวพันกับชีวิตมาตั้งแต่เกิด อาจจะเป็นพันธะสัญญามาแต่ชาติปางก่อน หรือทำบุญกุศลมามาก ทำให้เกิดมาชาตินี้เป็นคนที่สามารถสื่อจิตไปถึงสิ่งศักดิ์ได้ หรือไม่ก็อาจจะเป็นคนที่ไม่มีเทวดามาตั้งแต่กำเนิด แต่อาศัยการฝึกฝนจิต นั่งสมาธิ สวดมนต์บูชาต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จนสามารถสื่อจิตถึงองค์เทพเทวดาได้ เมื่อคนมีเทวดาประจำตัวแล้ว ไม่หมั่นฝึกจิต สวดมนต์นั่งสมาธิการรับรู้สื่อจิตไปถึงเทวดาประจำก็จะค่อยๆ หายไปกลับมาเป็นคนที่ไม่มีเทวดาประจำตัวไปในที่สุด หากท่านเคยทักว่ามีเทวดาประจำตัว อย่าเพิ่งไปหลงเชื่อหรือหลงดีใจ เพราะคนมีเทวดาประจำตัวไม่ใช่มีได้ง่ายๆ บุญกุศลไม่ถึงพอก็ไม่สามารถมีได้เลยตลอดชีวิตนี้ เบื่องต้นจงถามตัวเราเองว่าเราได้ดำรงตนอยู่ในศีล ปฏิบัติธรรมทำบุญกุศลไว้มากมายเพียงพอที่จะมีเทวดาประจำตัวได้แล้วหรือไม่
    ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรร่วมแสดงความเห็นได้คะ
    สาธุ.....me-pui 15-7-55

10. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    มีคนถามปูเยอะนะ เรื่องนี้ เทวดาประจำตัว... แต่ก็บอกเค้าไป ว่า ไม่เห็น... เห็นแต่เจ้ากรรมนายเวร เสียมากกว่า

11. กตัญญู

กตัญญู Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีครับ ตัวผมเองมีประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับเทวดาประจำตัวครับ

เรื่องเกิดขึ้นตอนผมอายุจะครบ 15 ขอท้าวความไปก่อนนหน้านั้นสักนิด ตั้งแต่

เกิดผมเฉียดตายตลอด

ในวันคลอดผมปอดฉีกเพราะอยู่ในท้องแม่นานเกินไปพูดง่ายๆคือไม่เอา

หัวทิ่มลงด้านล่างแต่ขวางกลางท้องแม่น่ะครับ สุดท้ายต้องผ่าออกแต่อยู่ในท้อง

นานไปขาดอากาศแถมปอดฉีกอีก หมอบอกแม่ทำใจไว้ได้เลยเพราะสมองน่าจะเ

สียหาย และก็โชคดีที่คลอดรพ.ราชวิถี ข้างๆมีรพ.เด็กก็เลยมีเครื่องมือเลยรอด

หลังจากนั้นก็จะจมน้ำตายอีกหลายๆรอบ จนไปดูดวงเค้าทักให้ระวังน้ำอย่าไป

ใกล้น้ำ บางทีวิ่งๆเล่นที่โรงเรียนก็ตกจากที่สูงกัวฟาดพื้นอย่างแรงแต่รอดอีก

สรุปคือผมน่าจะตายไปนานแล้วแต่รอดอย่างน่าประหลาดตลอดครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ ตอนผมจะอายุครบ15ปี ผมเเรียนพิเศษบ้านครู

ท่านนึง ท่านดูดวงแม่นแต่เรียนกับท่านมาเกือบปีไม่เคยทัก อยู่ๆวันนึงทักผมซะ

งั้นว่าช่วงนี้ให้ห่างๆน้ำไว้บอกแค่นั้น คืนนั้นเลยครับผมฝันว่าตัวเองนั่งอยู่ในวัด

แล้วก็พนมมือถอดเสื้อ เสร็จแล้วก็มี"คุณตาผมขาวทั้งหัวใส่เสื้อเชิร์ตเก่าๆสี

ขาวๆกางเกงขายาวสีครีมๆมาโกนกัวบวชให้แล้วบอกให้บวช17วันเพราะผมยัง

ต้องเรียน" ผมตื่นมาปุ๊บบอกแม่เลยจะบวชความรู้สึกมันบอกเลยว่าต้องบวช

เท่านั้นล่ะแม่ถามทำไมผมก้เล่าให้ฟังตั้งแต่เรื่องครูทัก แล้วก็ฝันว่าบวชอีกคือผม

รู้ตัวเลยครับว่าถ้าไม่บวชสงสัยตายชัวร์และน่าจะจมน้ำตาย

แม่อึ้งแล้วบอกว่าม่ะกี้ หลวงพี่(พี่ผมบวชอยู่)ฝันว่าไปสวดศพผม

เพราะผมจมน้ำตาย สรุปเลยบวชเลยครับเป็นเณร 17 วันศึกตามสัญญา

สุดท้ายอันนี้แถมครับ เมื่อตอนอายุ19ผมรถชนครับจักรยานยนต์ถูกชนกลาง

4แยกย้ำผมถูกชนกลางลำ แต่ผมไม่เป็นไรเลยแค่ไปตื่นรพ. แต่คันที่ชนผม

นอนโรงพยาบาลร่วมๆ3เดือน เพื่อนผมบอกว่าตอนที่เค้ามาเก็บผมเค้าห่อเหมือ

นศพเลยครับเค้าบอกว่าตาย แต่สุดท้ายรอดอีก

ขอบคุณที่อ่านครับยาวไปนิดนึงขออภัยด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2012
  12. ืniranam2008

ืniranam2008 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ขอทราบด้วยคนครับ
    ส่ง pm ไปเมื่อ 10 กค ครับ
    ขอบคุณครับ

13. Sukthara

Sukthara เป็นที่รู้จักกันดี

คืออะไรคะ????? เกี่ยวอะไรอ่ะ

14. chanuphon

chanuphon Active Member

ขอบคุณมากครับ ได้รับข้อความเรียบร้อยแล้วครับอาจารย์

15. me-pui

องค์เทพจะมาเกี่ยวข้องกับมนุษย์นั้นก็ด้วยเหตุ ดังนี้

๑. ญาณจุติ หมายถึงภาระหน้าที่ในการเกิดเป็นมนุษย์ตามวาระ และเป็นส่วนหนึ่งของเทพที่ลงมาจุติ เพื่อมารับกรรมบางอย่างและเพื่อทำหน้าที่ในการเป็นผู้นำทางศาสนา เช่น พระสงฆ์ อุบาสก อุบาสิกา ผู้เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา เป็นผู้นำทางฝ่ายสงฆ์หรือฆราวาสก็ตาม ที่เป็นผู้ใฝ่ในการปฏิบัติจนได้ญาณหรือฌาณ และมักจะลำบากในช่วงแรกแต่จะสบายในช่วงปลาย
    ๒. ญาณแฝง หมายถึง องค์เทพในระดับต่าง ๆ ที่ยังไม่ถึงวาระการเกิดเป็นมนุษย์ แต่มีความเลื่อมใส ปรารถนาจะช่วยส่งเสริมและมีส่วนร่วมในการสืบพระศาสนาด้วย ครั้นจะลงมาเกิดใหม่เพื่อสร้างบุญ ก็จะต้องรอเวลาอีกนานกว่าจะถึงเวลานั้น ญาณนี้แหละทีมักถูกเรียกกันว่า
    “ องค์ ” ซึ่งแยกตามภาระหน้าที่ได้ ๒ ประการด้วยกัน
    ๓.ความสัมพันธ์ในอดีต คือเทพที่คอยให้การอารักขาผู้ที่ได้มาจุติเป็นมนุษย์ เพราะเคยเกี่ยวสัมพันธ์กันมาแต่ชาติปางก่อน เมื่อร่างนี้ได้ทำบุญและแผ่เมตตาให้ ก็จะได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกัน ขณะเดียวกันก็จะคอยปกป้องคุ้มครอง ช่วยเหลือการทำมาหากิน ดลจิตดลใจ หรือเกิดเป็นลางสังหรณ์ในเรื่องราวต่าง ๆ จะพาสร้างบารมีทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา บางครั้งเวลาสวดมนต์นั่งกรรมฐานองค์เทพท่านจะพาสวดมนต์เป็นภาษาเบื้องบนหรือภาษาเทพไปเลยก็มี ความสัมพันธ์ดังกล่าวได้แก่
    • เคยมีบุญคุณกันมาก่อนที่จะลงมาจุติเป็นมนุษย์ หรือ ในอดีตชาติ
    • เคยติดหนี้บุญคุณกันมาก่อนที่จะลงมาจุติเป็นมนุษย์ หรือ ในอดีตชาติ
    • เคยเป็นบุตรหลานหรือบริวารกันมาก่อน
    • เกิดจาการสวดมนต์อ้อนวอนขอบารมีจากเทพเป็นประจำ จึงลงมาช่วย
    ๔.ทำหน้าที่เป็นม้าทรง หรือ ร่างทรง ในกรณีเช่นนี้ส่วนใหญ่จะตายแล้วฟื้นขึ้นมาใหม่ เนื่องจากองค์เทพที่มาจับร่างเห็นว่า เป็นคนดีและมีบารมีพอ บังเอิญมาหมดอายุขัยก่อน ท่านก็เลยต่ออายุให้ ดังนั้นร่างนี้จึงต้องสร้างบารมีชดใช้หนี้บุญคุณขององค์เทพ โดยเป็นร่างทรงหรือสื่อที่จะติดต่อมนุษย์เพื่อสร้างบารมีร่วมกัน ในการทำนายทายทัก รักษาโรค หรือ อื่น ๆ สุดแท้แต่องค์เทพท่านจะเห็นสมควร และเมื่อถึงเวลาหรือหมดหน้าที่ก็จะต้องตายจริง ๆ บางคนอาจสงสัยว่า “ เทพ พรหม ” มีบารมีมากพอแล้ว ทำไมถึงต้องลงมาเกี่ยวข้องกับมนุษย์อีก ทั้งที่ร่างกายมนุษย์มีแต่ของเน่าเหม็นเต็มไปหมด ดังนั้นเราควรศึกษาให้เข้าใจก็จะได้หายสงสัย เพราะความเป็นเทพพรหมแม้จะได้ชื่อว่าเป็นสุคติภูมิ แต่ก็ย่อมมีอายุขัยแม้จะเป็นหมื่นปีแสนปี สักวันหนึ่งมาถึงก็ย่อมจะต้องลงไปจุติใหม่ตามวิบากกรรม เหตุฉะนั้นเทพพรหมผู้ไม่ประมาท จึงต้องขวนขวายหมั่นสร้างบุญกุศลให้ยิ่ง ๆ ขึ้นไป อนึ่งในความเป็นเทพพรหมนั้นย่อมอยู่ในสภาวะที่เรียกกันว่า “ โอปปาติกะ ” คือมีความเป็นทิพย์ที่ละเอียด ไม่สามารถสัมผัสได้ด้วยตาเปล่า เว้นแต่ผู้ที่ฝึกจิตจนใสละเอียดในระดับเดียวกันจึงสามารถมองเห็นตัวกันได้ ดังนั้นหนทางแห่งการสร้างบุญจึงมีขีดจำกัด ด้วยอานิสงฆ์แห่งบุญนั้นเอง ไม่เหมือน มนุษย์ย่อมสามารถบำเพ็ญบารมีได้ถึงชั้นสูงสุดคือ พระนิพพาน แม้แต่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านอยู่สวรรค์ชั้นดุสิตก็ยังต้องมาจุติในภพมนุษย์ เพราะต้องอาศัยสังขารหรือธาตุขันธ์ ๕ เพื่อชดใช้หนี้เวรหนี้กรรม จนบรรลุพระโพธิญาณ ได้เป็นพระพุทธเจ้าในที่สุด

[/B][/COLOR]
    ท่านอื่นสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมได้นะคะมิฉะนั้นจะถือว่าข้อความเหล่านี้ถูกต้อง
    Me-pui 15-7-55@21.18

16. me-pui

ลบได้ไม่นี่มาขายเกิบอะไรในนี้พ่อคู้นนนน

17. me-pui

Satu..
    When you pray you will protect you if you believe that you will come to pray with you. Thanks for the post. My English is not perfect, you may not understand.

me-pui 15-7-55

18. tai yi fan

tai yi fan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทรายด้วยคนครับ อยากรู้มากๆ เลยครับ

19. me-pui

มารู้จักข้อมูลเบื้องต้นของ Me-pui กันคะ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามกระทู้ของ me-pui มาโดยตลอด ตั้งใจว่าจะตอบ PM ทุกๆท่านนะคะ ขอบคุณจากใจจริงคะ

ภาพด้านล่างจะมีภาพของหลวงพ่อ,และหลวงพี่ซึ่งเป็น (พระพ่อ และพระพี่ชายคะ) รวมถึงมีรูปของหลวงปู่ พระครูวรเวทย์วิสิฐ ด้วยยังเหลือภาพตอนที่หลวงปู่มรณะภาพ หลวงพี่องค์เล็กสุดท่านยังประคองหลวงปู่เพื่อเปลี่ยนจีวรให้ท่านคะ ส่วนอีกภาพก็จะมีหลวงพี่ติดตามหลวงปู่ไปตลอด ตอนนั้น me-pui ยังเล็กแต่จำความได้ ที่วัดทุ่งหลวงยังมีรูปสังขารของหลวงปู่ที่ไม่เน่าไม่เปลื่อย หากแวะไปแม่แตงก็อย่าลืมไปกราบท่านนะคะ อาจจะมีกรอบรูปที่ตั้งวางให้ชมในวิหารหลวงปู่ ในภาพเหล่านั้นบางภาพจะมีรูปภาพสามเณรน้อยชูชาติ ซึ่งปัจจุบันท่านเป็นพระครู (ให้ท่านได้เห็นคะ) หากท่านใดที่ขึ้นเหนือก็ลองแวะเข้าไปกราบพระที่วัดพบครอบครัวของ Me-pui ได้ที่วัดพุทธสถานสันติวัน คะ

me-pui(15-7-55)@21.45

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2012
  20. yumi1987

yumi1987 สมาชิก

ยังรอตอบกลับทางพีเอ็มอยู่นะคะ ส่งเมื่อวันที่ 10 ก.ค. รบกวนด้วยนะคะ