@เปลือกไม้@สายกรรมฐานสรุปรายการหน้า93 มาใหม่เหรียญหลวงพ่อจาดปี89สวยๆหน้าท้ายครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เปลือกไม้, 4 กันยายน 2010.

1. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    รับทราบครับ พรุ่งนี้จัดส่งให้เลยครับ ขอบคุณครับ

2. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

จัดส่งให้แล้วครับทาง EMS EH567711037TH
    ขอบคุณครับ

3. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จ หลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง " (1)

พระ สมเด็จหลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง" จัดสร้างในปี 2521 ( พร้อมพระผงรูปเหมือนหลังโต๊ะหมู่บูชา รุ่นแรก ) ปลุกเสกโดยหลวงปู่ชาและเกจิสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    พระมีประสบการณ์ ได้รับความนิยมเริ่มหายากแล้วครับ
    บูชา 250 บาทครับ

คุณdeb2525 จองแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จ หลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง " (2)

พระ สมเด็จหลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง"
    จัดสร้างในปี 2521 ( พร้อมพระผงรูปเหมือนหลังโต๊ะหมู่บูชา รุ่นแรก )
    ปลุกเสกโดยหลวงปู่ชาและเกจิสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    พระมีประสบการณ์ ได้รับความนิยมเริ่มหายากแล้วครับ
    ปิดรายการนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      15.6 KB
      เปิดดู:
      1,276
      ขนาดไฟล์:
      16.1 KB
      เปิดดู:
      1,339
  5. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จ หลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง " (3)

พระ สมเด็จหลังรูปเหมือน "หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง"
    จัดสร้างในปี 2521 ( พร้อมพระผงรูปเหมือนหลังโต๊ะหมู่บูชา รุ่นแรก )
    ปลุกเสกโดยหลวงปู่ชาและเกจิสายพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    คุณdeb2525 จองแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      15.9 KB
      เปิดดู:
      932
      ขนาดไฟล์:
      14.6 KB
      เปิดดู:
      1,018
  6. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรูปเหมือนหลัง ภปร.ทรงระฆัง ปี 2529 เนื้ออัลปาก้า

รุ่นอนุสรณ์ครบรอบ 75 ปี หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์
    พระอริยสงฆ์แห่งล้านนาครับ 28 พฤศจิกายน 2529
    เนื้ออัลปาก้าหายากครับ สภาพสวยคมเดิมๆ
    บูชา 350 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      30.6 KB
      เปิดดู:
      1,546
      ขนาดไฟล์:
      29.1 KB
      เปิดดู:
      1,073
  7. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติหลวงพ่อดาบส สุมโน

<TABLE width="52%" align=center><TBODY><TR><TD>
    “หลวงพ่อดาบส สุมโน

” เดิมชื่อ “สง่า” นามสกุล “เจริญจิตต์”
    เกิดเมื่อวันที่ ๑๒ กัน ยายน ตรงกับวันศุกร์ ขึ้น ๑๕ ค่ำ พ.ศ.๒๔๖๗ ปีชวด ตำบลบางกระไชย อำเภอแหลมสิงห์ จังหวัดจันทบุรี
    เป็นลูกคนที่ ๖ ในจำนวนทั้งหมด ๘ คน
    บิดาชื่อ “นายเถียน” มารดาชื่อ “นางเวียง”
    ต่อมาในปี พ.ศ.๒๔๗๔ ขณะอายุได้ ๗ ปี มารดาก็ถึงแก่กรรมและต่อมาในปี พ.ศ.๒๔๗๘ อายุได้ ๑๑ ปี “เด็กชายสง่า” ก็ต้องสูญเสียบิดาบังเกิดเกล้าไปอีกคน จึงอยู่ภายใต้การดูแลของ “คุณป้า” และเริ่มเรียนหนังสือชั้นประถมศึกษาที่ ๑ โรงเรียนวัดบางกระไชย จบชั้นประถมปีที่ ๔ เมื่อ พ.ศ.๒๔๑๘

ครั้นเมื่อปี พ.ศ.๒๔๘๕ อายุได้ ๑๘ ปี “คุณป้า” ได้นำ “เด็กชายสง่า” ไปบรรพชาที่ “วัดจันทนาราม จังหวัดจันทบุรี” เพื่อเรียนปริยัติธรรมซึ่งต่อมาสามารถ สอบได้ทั้ง “นักธรรมตรี” และ “นักธรรมโท”

ในปี พ.ศ.๒๔๘๗ อายุครบ ๒๐ ปี “สามเณรสง่า” จึงอุปสมบทเป็น “พระภิกษุ” โดยมีท่าน “เจ้าคุณอมรโมลี” เป็นอุปัชฌาย์ได้ฉายาว่า “สุมโน” กระทั่งปี พ.ศ.๒๔๘๙ อันเป็นพรรษาที่ ๔ “พระภิกษุสง่า สุมโน” ได้กราบลา “พระอุปัชฌาย์” เพื่อเดินทางไปศึกษา “ภาษาบาลี” กับท่าน “เจ้าคุณรัชมงคลมุณี” วัดหนองบัว จังหวัดระยอง ต่อมาในปี

พ.ศ.๒๔๙๐ ด้วยจิตที่มุ่งมั่นจะปฏิบัติธรรม แสวงหาธรรม จึงออกเดินธุดงค์ไป “จังหวัดเชียงใหม่” ตามเส้นทาง “อำเภอดอยสะเก็ด” สู่ “ถ้ำเชียงดาว” อำเภอเชียงดาวได้ธุดงค์พลัดเข้ามาสู่เขตพื้นที่ของ “อำเภอพร้าว” ในปี ๒๔๙๐ ถึง ๒๔๙๔ จึงพำนักและปฏิบัติธรรมใน “ป่าช้า” ของตำบลเวียง อำเภอพร้าว หรือ “วัดป่าเลไลย์” เป็นเวลาถึง ๔ ปี

ปี พ.ศ.๒๔๙๔ “พระภิกษุสง่า สุมโน” เดินทางมาพำนักที่ “วัดเจดีย์หลวง” จัง หวัดเชียงใหม่ โดยปฏิบัติธรรมกับ “เจ้าคุณวินัยโกศล” (จันทร์ กุสโล) หรือ “พระพุทธพจนวราภรณ์” แล้วจึงออกจาก “วัดเจดีย์หลวง” ธุดงค์ไปตามเส้นทางสู่ “อำเภอดอยสะเก็ด” อีกครั้งพร้อมลัดเลาะไปตามป่าเขาถึง “ดอยพระเจ้าหล่าย” วันนั้นเป็น วันอาทิตย์ที่ ๒๘ มกราคม พ.ศ.๒๔๙๔ ตรงกับแรม ๖ ค่ำ เดือนยี่เวลา ๑๗.๐๐ น. “พระภิกษุสง่า สุมโน” จึงตั้งสัจจะอธิษฐาน ณ ดอยพระเจ้าหล่าย ขอสละเพศบรรพชิตขอลาสิกขาบทจากการเป็น “พระภิกษุสงฆ์” โดยหันมาถือการครองเพศเป็น “ดาบส” ที่มีเพียง ผ้าอังสะและผ้าสบง เพียงสองผืนหุ้มห่อร่างกายไว ้จากนั้นจึงครองเพศเป็น “ดาบส” และปฏิบัติธรรมอยู่บน “ดอยพระเจ้าหล่าย” โดยมิได้ฉันทั้งอาหาร และน้ำถึง “๓ วัน ๓ คืน” จากนั้นจึงเดินทางลงจากดอยเพื่อธุดงค์ไปจังหวัด ต่างๆ ทั้ง แพร่ ลำปาง น่าน ยะลา ชุมพร และท้ายสุดปฏิบัติธรรมที่ “อาศรมไผ่มรกต” ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมือง จ.เชียงราย จนมรณภาพ เมื่อวันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๓๔ สิริอายุได้ ๗๖ ปี

“หลวงพ่อดาบส สุมโน” นับเป็น “ผู้บำเพ็ญเพียร” ด้วยศีลาจารวัตร บริสุทธิ์ผุดผ่องจนได้พบแสงสว่างแห่งธรรมเจิดจ้า และธรรม ที่ท่านแสดงให้บรรดาศิษย์ได้ยังความสุข ความสงบ ความร่มเย็น ให้เกิดขึ้นในจิตใจของผู้ที่เคยฟังธรรมจากท่านจึงนับได้ว่าท่านเป็น “ประทีปธรรม” แห่งภาคเหนือที่ยังคงอยู่ในความทรงจำ และในจิตใจ ของประชาชนตลอด

</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    พระธาตุหลวงพ่อดาบส สุมโน แปรสภาพจากเถ้าอังคาร

ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      1,199
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      1,001
      ขนาดไฟล์:
      40 KB
      เปิดดู:
      997
      ขนาดไฟล์:
      36.4 KB
      เปิดดู:
      978
  8. deb2525 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขอจองพระสมเด็จหลวงพ่อชา องค์ที่ 1เเละ 2 ครับ

9. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ล็อกเก็ตหลวงพ่อดาบส สุมโน วัดดอยขุมเงิน

สภาพสวยเดิมๆหายากครับ บูชา 590 บาทครับ

10. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

11. deb2525 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    เเหะ..เเหะ ขอเปลี่ยนเป็นองค์ที่ 1 กับ 3 ครับคุณสาธิต.....ขอบคุณครับ

12. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ วันนี้หมดชุดแค่นี้ก่อนแล้วครับ
    ขอบคุณครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชมและอุดหนุนครับ

13. w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ได้รับเรียบร้อยครับ.............................................

14. Ugood ธรรมชาติ

โอนแล้วนะครับที่อยู่ตามSMSขอบคุณครับ

15. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ จัดส่งให้วันนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

16. dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

มีเหรียญแบบนี้อีกไม๊คะ หลวงปู่แหวนหลัง ภปร. ปี 2521 สวยเดิมครับ

17. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเจอแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ
    ผมจะดูที่ราคาไม่แพงเกินไปครับ อาจจะช้าหน่อย แต่จะเลือกที่ไม่แพงแต่สวย
    มาบริการให้สมาชิกครับ แวะมาเยี่ยมชมอีกนะครับ
    ขอบคุณครับ

18. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

จัดส่งแล้วครับ EMS EH567764383TH

ขอบคุณมากครับ

19. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่กรุณาแจ้งให้ทราบครับ

20. เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมครับพี่...อนุโมทนาครับ