เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาไว้จะนำมาลงภาพให้ชมอีกครั้งครับ แต่หลายอย่างก็มีผู้ขอแบ่งบูชาไปบ้างแล้ว เหลืออีกไม่มากแล้วครับ ล้วนเหลือแต่ของหลักที่ราคาสูง จึงไม่ค่อยนำมาลงไว้ครับ อีกอย่าง...ปัญหาแยะ

2. c_apirom เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับ ผมมีี ลป.คร่ำ เสาร์ห้า สรงน้ำาเนื้อผง เป็นยังไงบ้างครับ แล้วทำไมคุณหนุ่มไม่นิมนต์ ลพ .ชาญณรงค์ และ ลป.หมุน และ ลป.กวยละครับ
    ผมไม่ได้มีเจตนาอันใดนะครับ แค่อยากฟังคุณหนุ่มที่มีประสบการณ์ตรง และชัดเจนบ้างอะครับ เผื่อจะได้ไปปรับไว้กับตัวเองที่มีความรู้น้อยบ้างครับ

3. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยินดีด้วยนะครับ พระพิมพ์นี้โดยเฉพาะชุดนี้ เน้นโชคลาภ-วาสนา ไม่อดไม่อยากโดยตรง
    เนื้อผงข้าวเป็นความหมายถึงความอุดมสมบูรณ์ พิมพ์สิวลีหมายถึง ความเป็นเลิศในลาภ

4. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมมีพระเครื่องที่จะใช้บูชาเฉพาะตัวกว่า 10องค์และแขวนไม่เกิน1องค์ในแต่ละวัน ตามภารกิจที่ต้องทำในแต่ละวัน ไม่ว่าจะเดินทางไกล จะเข้าเจรจาข้อตกลง จะเข้าหาผู้ใหญ่ หรือเพศตรงข้าม และฯลฯ เพราะแต่ละองค์จะมีจุดเด่นเฉพาะองค์แตกต่างกัน ทั้งจากการทดลองบูชามาตั้งแต่ปี2525 และจากประสบการณ์ตรงที่ได้อธิษฐานแต่ละเรื่องในแต่ละช่วงชีวิต เคยทำบันทึกไว้ว่าอะไรที่เคยได้รับ อะไรที่ยังไม่มีในแต่ละอย่าง ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบเต็มร้อยเพียงต้องหาให้เจอและใช้ให้เป็น บางอย่างดีเฉพาะเรื่องทางโลก บางองค์ดีในทางธรรมที่หาได้ยากในพระเครื่องทั่วไป ศรัทธาและหลงไหล มีขีดคั่นไว้เพียงเส้นบางๆเท่านั้น เมื่อเราแยกได้ด้วยตนเองก็จะเข้าใจว่า อะไรที่ขาดและอะไรที่มีอยู่แล้ว เสริมให้อีกนิด พระเครื่องของ ลพ.ชาญณรงค์ เรื่องโชคลาภมีน้อยมาก ท่านบอกไว้เองด้วยซ้ำไป แต่เรื่องหนุนชีวิตให้ก้าวหน้าแล้วดีมาก

5. c_apirom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ลองทำความเข้าใจ พิจารณาด้วยเหตุและผลในประกาศของวัดทองฯฉบับนี้ดูครับ
    เพราะทุกวันนี้ มีคนฉกฉวยโอกาส เพื่อหาประโยชน์จากคน ที่ไม่เคยรู้อะไรมาก่อน

7. Pattanat สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2016

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่หนุ่มมากๆครับที่กรุณาตอบ และต้องขอบอกอีกว่า ผมเข้าใจชัดเจนและเห็นใจจริงๆในเรื่องของการดูพระ ซึ่งสร้างความลำบากใจให้กับพี่หนุ่ม ผมคงมาช้าเกินเพราะทุกวันนี้โลกเปลี่ยนไป เรื่องดีไม่เท่าไหร่แต่เรื่องที่ทำให้เราเสียหายมันสามารถเข้าถึงตัวเราได้ไวกว่าเดิมมาก พระที่ผมได้เสียมารยาทให้พี่หนุ่มดูนั้นเป็นของผมเองครับ โดยได้มาจากการเสาะหาตามแนวทางบทความของพี่หนุ่มที่แนะนำเลย ซึ่งปัจจุบันนี้ก็มี พระชัยวัฒน์ ลป.บุญ ,ผูกพัทธฯ ลป.ทิม ,ดวงเศรษฐี ลป.หมุน และพระมงคลมหาลาภ โดยทุกองค์นั้นค่อนข้างมั่นใจว่าแท้จบตามมาตรฐานและนิยามของคำว่าแท้ที่พี่หนุ่มเคยกล่าว แต่เพิ่งมาทราบภายหลังจริงๆหลังจากได้ติดตามอ่านต่อมาว่าพระมงคลฯนั้นมีประเด็นอยู่อย่างที่ทราบกัน ตอนนี้ก็คงต้องหยุดที่จะหาคำตอบอยู่แค่นี้และต้องขอโทษพี่หนุ่ม ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      222.5 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      252.7 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      222.5 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      226 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      232.1 KB
      เปิดดู:
      168
  8. berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ
    เมื่อช่วงบ่ายๆผมส่งของไปให้ พี่sepultura, แล้วนะพี่ ประมาณวันพฤหัส น่าจะถึงนะพี่ ขอบคุณครับ

9. sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณนะครับ รบกวนขอเลขที่ ems ด้วยครับ

10. berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

ผมส่งให้แล้วนะพี่ ลองเข้าไปเช็คดูครับ

11. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากครับ ที่เข้าใจในเจตนา พระเครื่องบางอย่างบางเนื้อหา ดูที่ภาพถ่ายจะไม่สามารถแยกแท้ปลอมได้เต็มร้อย ที่ดูแล้วตัดสินใจได้เลยจะเพียงความสวยสมบูรณ์ ผิวพรรณเก่าหรือใหม่ พิมพ์ทรงถูกต้องหรือไม่เท่านั้น ยิ่งพระมงคลมหาลาภปี99 วัดสารนารถฯนั้น นักสะสมคนพื้นที่เองยังเบื่อจะพูดทั้งๆที่เขาเก็บสะสมมานานกว่า25ปี น้องๆที่เป็นกรรมการสายนี้เคยบอกว่า ต้องถอยห่างและยอมให้เขายำกันเละ เพราะการซื้อโต๊ะเพื่อจัดลงรายการประกวด พระเนืิ้อขาวฟูๆยังนำมาติดรางวัลเป็นของวัดสารนารถฯไปแล้ว เพราะมีคนเคยเก็บเนื้อขาวซีดๆไว้กว่าสามร้อยองค์ก็คงต้องผลักดัน แต่พระเครื่องชั้นดีต่างๆที่บอกชื่อมานั้นเป็นของดีมากแล้วครับหากได้ของแท้ๆ สามารถมั่นใจเพื่อใช้บูชาติดตัวในชีวิตประจำวันได้ดีทีเดียว พระมงคลมหาลาภที่สอบถามมานั้นเป็นของดีใช้ติดตัวได้เลยครับ

12. wanfa สมาชิก

26 กรกฎาคม 2017
    พระมงคลมหาลาภใช้ดีทางด้านใดครับคุณหนุ่ม

13. Pattanat สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2016
    ครับ ผมขออนุญาตพี่หนุ่มสอบถามเล็กน้อย เพื่อเป็นความรู้และเพิ่มแรงศรัทธาในการบูชาพระที่ผมใส่อยู่ทุกวันครับ ซึ่งผมคิดว่าข้อมูลต่างๆคงไม่สามารถหาได้จากแหล่งที่มาอื่นๆ หรือที่ไหนอีกแล้ว
    1. พระของหลวงปู่บุญ วัดกลางฯ ส่วนใหญ่ท่านปลุกเสกมาเพื่อเน้นพุทธคุณในด้านใด โดยเฉพาะพระชัยวัฒน์ เพราะจากบทความเก่าๆ กล่าวถึงหลวงปู่บุญไว้ค่อนข้างน้อย ส่วนใหญ่จะหลวงพ่อกวย หลวงปู่ทิม หลวงปู่หมุน
    2. ในส่วนตัวแล้วผมศรัทธาหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก มากครับ เนื่องจากเคยอ่านประวัติของท่านแล้วรู้สึกได้เลยว่า นี่คือพระในอุดมคติ "พระทองคำ" ไม่ผิดไปจากที่หลวงพ่อปานเคยกล่าวไว้ แต่ที่ผมสงสัยคือ เหรียญของท่านที่ผมบูชา ถ้าพูดตรงๆเนี่ยคือผมไม่ค่อยรู้สึกถึงพลังอะไรเท่าที่ควร ไม่เหมือนพระหลวงปู่ทิมหรือหลวงปู่หมุนที่รู้สึกได้เลยว่าเร็ว,แรง ส่วนของหลวงพ่อกวยนั้นผมยังไม่มีวาสนาที่จะหามาครอบครองเลยครับ ไม่ทราบว่าพี่หนุ่มเคยมีประสบการณ์ เรื่องเล่าใดๆพอจะแนะนำเกี่ยวกับหลวงพ่อจงบ้างมั้ยครับ หรือเป็นเพราะว่าความเป็นอรหันต์ที่ท่านไปดีแล้วจึงแตกต่างกับพระที่ท่านยังเป็นพรหมซึ่งมีจิตเมตตาต่อเหล่าลูกศิษย์อยู่ อีกประเด็นหนึ่งคือเคยทราบมาจากเรื่องเล่า ถึงการปลุกเสกพระในวังของเสด็จพระองค์ชายใหญ่ที่นิมนต์ลพ.จง แล้วท่านให้ลพ.กวยซึ่งเป็นลูกศิษย์ปลุกเสกแทน ไม่ทราบว่าเรื่องเป็นความจริงหรือน่าเชื่อถือมากน้อยขนาดไหนครับ
    ขอบคุณพี่หนุ่มมากครับ

14. Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับโชคจากอาจารย์โง้วกิมโค่ยเช่นกันคนับ

15. sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    เรียนคุณหนุ่มเมืองแกลง ผมโอนเงินค่าบูชาพระสมเด็จสารพัดนึกแล้วครับ รายละเอียดแจ้งใน pm แล้วครับ

16. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หมายเลขพัสดุ ระบบems ที่ได้จัดส่งไปแล้วในวันนี้

ED 1341 02602 TH….. Kiattisak Ap.
    ED 1341 02616 TH….. bomblab
    ED 1341 02620 TH….. krit_kasem
    ED 1341 02633 TH….. bore

ED 1341 02647 TH….. Chutha
    ED 1341 02655 TH….. พ่อน้องแพร
    ED 1341 02664 TH….. Kaonap
    ED 1341 02678 TH….. ธณบดี

ED 1341 02681 TH….. Das_
    ED 1341 02695 TH….. optimus prime
    ED 1341 02704 TH….. ปัญญามรรค
    ED 1341 02718 TH….. ทับช้าง

17. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมขอจัดส่งในวันพรุ่งนี้นะครับ ขอบคุณมากครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยินดีด้วยนะครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมเคยเขียนบทความลงไว้แล้ว ทั้งพุทธคุณของพระมงคลมหาลาภ การพิจารณาว่าแบบใดเป็นของวัดสารนารถฯปี2499 หรือมุมมองการสะสม และมีคนเขียนประสบการณ์ไว้ในเวปต่างๆมากแล้ว ลองค้นหาดูครับ หาอ่านได้ไม่ยาก

20. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ลป.บุญ วัดกลางบางแก้ว ท่านเป็นพระที่แสดงฤทธิ์ให้คนเห็นบ่อยๆ ท่านเก่งหลายด้าน พระชัยของท่านที่เคยมีประสบการณ์คือคงกะพันครับ ของปลอมมีมากและเถียงกันมาหลายสิบปีแล้วเรื่องแท้หรือไม่แท้ในพระบางองค์ที่ติดรางวัล หากอยากดูของแท้ๆ ไปชมได้ที่พิพิธภัณฑ์พระพุทธวิถีนายก วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม จะมีพระชัยวัฒน์พิมพ์ต่างๆ จัดแสดงอยู่เป็นช่อๆในตู้กระจก และยังมีพระเครื่องของท่านจัดแสดงอยู่อีกเป็นจำนวนมาก ส่วนเหรียญรุ่นแรกและเหรียญแท้ๆของ ลพ.จง คงกะพันเป็นเลิศ และเป็นที่ยอมรับกันว่าเชื่อได้จริง แต่ของแท้จะมีเหลือมาถึงยุคนี้มากแค่ไหนกัน เพราะคนนับถือท่านจะมีมากขึ้นๆ แต่ของแท้ยุคเก่ามีเท่าเดิม พระเกจิที่บั้นปลายสำเร็จเป็นอรหันต์ จะตั้งอารมณ์ปลุกเสกวัตถุมงคลให้มีผลหนักไปในทางธรรมบารมี มากกว่าโลกวิถีครับ เป็นธรรมดาของผู้หมดแล้วในกิเลสและนิวรณ์ทั้ง5ประการ