เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    สอบถามท่านอาจารย์เเก้วสว่างหน่อยครับ ในกรรีที่พระเเท้นะครับ ระหว่าง เจริญพรล่าง เจริญพรสอง เเละปิดตาปุ้มปุ้ย(ชินบัญชร) ถ้าต้องเลือกควรเลือกองค์ใดมาเเขวนครับเเละเจริญพรสองใช้เเทนเจริญพรล่างเเละบนได้จริงหรือไม่ครับ เห็นยันต์ไม่เหมือนกับเจริยพรล่างบน

2. bigkk เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2010
    เสกแต่ 9องค์เท่านั้น หมายความว่า 2000องค์หลวงปู่ทิมไม่ใด้เสก หรือครับ

3. 15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่พิมพ์ขุนแผนไข่ผ่าซีก คุณชินพรได้ทำมาเพื่อจะทำพระให้หลวงปู่ทิมปลุกเสกแต่ของหลวงปู่ทิมนั้นกดมา เพียง9องค์จะเป็นเนื้อสีดำทั้งหมดด้านหลังจะมียันต์ห้า
    ณ.เวลาตอนนี้ไม่แนะนำไปหาส่วนใหญ่จะอยู่กับลูกศิษย์ใก้ลชิดทั้งหมด ไม่ค่อยมีใครออกเพราะหายากมาก แล้วหลวงปู่ทิมท่านได้กดเองกับมือด้วยเอาไว้มีโอกาสผมจะนำรูปมาให้ชมดูกัน ต่อมาคุณชินพรได้ไปสร้างให้หลวงพ่อนิดวัดทับมาจำนวนตามประวัติน่าจะ ประมาณ2000องค์ด้านหลังจะปั้มยันต์มหาสิทธิโชคสีแดงหลวงพ่อนิดปลุกเสกเอง ทั้งหมดในห้องของท่าน เพื่อที่จะออกในงานวัดของวัดทับมา บทอาราธนาก็อาราธนาพระทั่วๆไปครับเพราะหลวงพ่อนิดท่านไม่ได้เจาะจงบทอาราธนา

หลวงปู่ทิมกดและปลุกเสกเพียง9องค์เท่านั้น
    ต่อมา คุณชินพรสร้างถวายหลวงพ่อนิด และ ปลุกเสกโดยหลวงพ่อนิดเพียงองค์เดียว จำนวน 2000องค์ ครับ

4. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    อย่า ลืมเลือกผู้แทน กันนะครับ เลือกคนดีเข้ามาพัฒนาประเทศให้เจริญๆๆๆๆ

ขอตัวครับผม

5. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังไปครับพี่อาร์ท จะไปเลือกคนที่ทำงานให้บ้านเมืองครับ

6. kwang0197 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    แล้วมีผงพรายกุมารด้วยหรือป่าวครับ

7. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จริงๆแล้วพระของหลวงปู่ทิมถ้าเป็นพระที่ท่านปลุกเสกแล้วใช้ได้หมดครับ อยู่ที่เราจะมีจิตถือมั่นได้มากเพียงไหน เราต้องถามตัวเองว่าเราจะแขวนพระหลวงปู่ทิมนั้นเพื่ออะไร แขวนไว้เพื่อโชว์หรือแขวนไว้เพื่อคุ้มครอง อยูที่เราชอบครับรุ่นไหนๆก็ใช้ได้หมดครับ

8. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขุนแผนของหลวงพ่อนิดนั้นตามประวัติที่ทราบเด่นชัดไม่มีผงของหลวงปู่ทิมเพราะหลวงพ่อนิดท่านก็เก่งอยู่แล้วและท่านก็ได้เสกเองมาตลอดในห้องของท่านจึงเป็นพระที่น่าหาไว้ใช้ได้นะครับ พุทธคุณดีทางด้านเมตตาแคล้วคลาด

9. stargate เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถาม อ.แก้วสว่าง ขุนแผนไข่ผ่าซึกของหลวงปู่แก้ว ไม่ทราบว่ามีผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิมหรือไม่ครับ

10. kwang0197 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    ลพ.นิด วัดทับมา ท่านเป็นศิษย์น้องของลป.ทิม วัดละหารไร่ครับ (พระอุปัชฌาย์เดียวกัน) ซึ่งท่านก็เป็นพระเกจิอาจารย์อีกรูปหนึ่งที่ได้รับความเคารพจากคนในพื้นที่ พระขุนแผนไข่ผ่าพิมพ์นี้คุณชินพร สุขสถิตย์ได้นำแม่พิมพ์เดิมที่ใช้สร้างพระขุนแผนไข่ผ่าเนื้อดำ มาถวายเป็นแม่พิมพ์ให้กับหลวงพ่อนิด และได้นำผงพรายกุมารของลป.ทิมมาผสมเป็นมวลสารหลักผสมผสานกับผงวิเศษต่าง ๆ ซึ่งสร้างเพียง 2,000 องค์และมีเนื้อขาวเท่านั้น ซึ่งลพ.นิดได้นำพระชุดนี้มาแจกในงานแซยิด 84 ปีของท่านในปี 17
    คนพื้นที่เล่าเรื่องพระชุดนี้ให้ฟังว่า เมื่อตอนที่กดพิมพ์พระครบ 2,000 องค์แล้ว คุณชินพรตั้งใจจะนำพระชุดนี้ไปให้ลป.ทิม ปลุกเสกเป็นปฐมฤกษ์ (เอาฤกษ์ เอาชัย) พอไปกราบเรียนลป.ทิม ท่านก็ว่า "ท่านนิดก็ทำได้เช่นกัน" แต่พอคุณชินพรเรียนว่ามีผงพรายกุมารของท่านเป็นมวลสารหลัก ลป.ทิมท่านจึงยอมปลุกเสกเป็นปฐมฤกษ์ให้ หลังจากนั้นคุณชินพรก็นำพระชุดนี้ไปให้ลพ.นิดที่วัดทับมา ลพ.นิดท่านหยิบพระขึ้นมาหนึ่งองค์ แล้วพูดว่า "ครบหมดแล้ว แต่ไม่เป็นไรจะเพิ่มโชคลาภให้" พระชุดนี้ปัจจุบันหายากแล้วครับ

ผมอ่านแล้ว ก็ยังงงๆ ครับ

คนเล่นพระสมัยใหม่ อยากทราบข้อมูลจริงๆ ครับ ขอรายละเอียดด้วย ไม่ได้โพสกะขัดแย้งอะไรนะครับ แต่อยากทราบประวัติจริงๆ ว่าข้อมูลที่ถูก เป็นยังไง

จะได้เป็นแนวทางให้กับคนเล่นรุ่นใหม่ๆต่อไป ที่กำลังตามหาพระที่หลวงปู่ทิม ท่านได้ปลุกเสกจริงๆ

อาจารย์แก้วสว่าง และ่ท่านอื่นๆครับ รบกวนขอรูปหลวงปู่นิด วัดทับมาด้วย ไม่เคยเห็นหน้าท่าน ขอบคุณครับ

11. kasanaka สมาชิก

25 กันยายน 2010
    ขอฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ผมก็เคารพนับถือหลวงปู่ทิมอย่างมาก ที่บ้านมีบูชาแต่รูปเหมือนท่าน อยากเรียนสอบถาม อ.แก้วสว่าง เกี่ยวกับพระขุนแผนลองพิมพ์ เนื้อผงพรายกุมาร อยากทราบรายละเีอียด มีสร้างเสริมไหมครับ และทันหลวงปู่ปลุกเสกก่อนบล็อกแรก และบล็อกสอง หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

12. เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
  13. เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ผมอยากให้คุณฟังเหตุผลหลายๆด้านแล้วนำมาวิเคราะห์นะครับ ตัวผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับ เรานับถือหลวงปู่ และอยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ที่หลวงปู่ปลุกเสกไว้ใช้ครับ แต่ข้อมูลก็มีหลากหลายครับ มีข้อมูลอะไรก็เอามาแลกเปลี่ยนกันครับ ผมคิดว่าคนในกระทู้นี้มีเหตุผลทุกคนครับ เราไม่ขัดแย้งกันนะครับ ความจริงก็คือความจริงครับ

14. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เงียบครับ..ได้แค่ครึ้ม แล้วก็จากไป...
    อยากให้ตกเหมือนกันครับ อากาศจะได้เย็น...

15. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขุนแผนไข่ผ่าซีกหลวงปู่แก้ว ถ้าแท้และทันท่านเสกเชื่อว่ามีผงของหลวงปู่ทิมเป็นส่วนผสม แต่มาระยะหลังของที่ไม่ทันท่านออกมาเยอะมาก ถ้าจะหามาใช้ต้องตรวจสอบที่มาที่ไปให้ดีนะครับ

16. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เรื่องรายละเอียดเกี่ยวกับขุนแผน เปิดเผยไปก็จะกระทบต่อหลายๆกลุ่ม
    ถ้ากล่าวไป ไม่มีคำว่าสิ้นสุดครับ

17. kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมก็เป็นคนหนึ่งครับที่ศรัทธาหลวงปู่ทิม และเริ่มที่จะสะสมพระของหลวงปู่ อยากได้พระที่ทันหลวงปู่ทิมเสก

แต่ก็มีปัญหาอย่างที่ถกเถียงกัน เช่น ขุนแผน บางกลุ่มก็บอกว่า บล๊อคแรกมีทั้งที่ทันและไม่ทัน บล๊อคสองไม่ทัน บางกลุ่มก็บอกว่าทันทั้งหมด

ปิดตาหลังยันต์ห้า หลังสร้างไม่มีการทำลายบล๊อคจึงมีการทำเสริม เป็นที่มาของคำว่า พิมพ์ใช่ เนื้อใช่ แต่ไม่ใช่

เหรียญเจริญพรหลังเรียบ บางกลุ่มว่าหลวงปู่เสก บางกลุ่มตีเป็นเหรียญหลวงพ่อสาคร

ยอมรับว่าสับสนและเล่นหายากจริงๆ ครับ

18. SIRISAK2U Active Member

30 ธันวาคม 2007
    ........................

19. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ผมไปเลือกมาแล้วจ้า คุณ รัก..คุณ อาร์ท คุณ15ค่ำ คุณโต้ง ท่านอ.แก้วสว่างและสมาชิกทุกๆท่านจ้า :cool:

20. โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามพระขุนแผน หลวงพ่อทาบ ปี05 ที่จัดสร้างโดย อ.ประถม อาจสาครครับ
    คุณแก้วสว่าง อ่านดูในพิธี มีนิมนต์ หลวงปู่ทิมด้วยครับ อยากทราบว่ารุ่นนี้มีผสมผงพรายกุมาร หลวงปูึ่ทิมไหมครับ และเล่นหายากไหมครับ