เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ปิดตาองค์นี้ตัดขอบออกแล้วใช่ไหมครับพี่รัก สวยปิ๊งเลยครับเนี่ย^_^:cool::cool: อันนี้ให้ 5 Likeครับ

2. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    จัดที่อยู่มา เดี๋ยวจัดพระไปครับ
    เห็นรูป Avatar คุณบังรอนทีไร ยิ้มทุกที พับผ่าซิ...

3. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ท่านประธาน ครับขอผมองค์ บ้างจิ อิอิ ขอกริ่งนะ

ขอบคุณมากๆเลย ใจดีจัง อิอิ เอาฮานะพี่โต้ง คลายเครียดกัน

4. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เห็นด้วย กับ คุณ บังรอนจ้า555

5. laoongfong เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    จบนะครับ (จริงๆไม่ได้มีอะไร ไม่ได้สวดพระใครนะครับ แต่พี่เขียนบอกว่ามาให้ศึกษา ถ้าพี่บอกว่า โชว์พระ ผมจะไปพูดอะไรครับ ) แล้วที่คุณบอกว่า ผมไม่เล่นระฆังทอง ผมก็มีครับ ประเด็นไม่ได้อยู่ว่าเล่นพระใหม่หรือเก่า อยู่ที่พระของพี่ที่ให้ ศิษย์หลวงปู่ศึกษา มันไม่ใช่แค่ีนั้น ถ้าพี่บอกว่าใช่ ก็คงใช่ของพี่แหละครับ และถ้าพี่มีข้อมูลที่ทำให้วงการ เจ้ง เอามาลงเลยครับ จะเก็บดองไว้ทำไม จะได้เป็นวิทยาทานให้คนที่ไม่รู้ได้รู้ พระหลวงปู่ไหนทันไม่ทัน ไหนปั่นไม่ปั่น เอามาลงเลยซิครับ พูดกันด้วยเหตุและผล ไม่เคยเกี่ยงครับ แต่พระของพี่ เนื้อหาก็ไม่ใช่แล้วครับพูดกันตามตรงเอา ลูกศิษย์ที่ได้รับใช้หลวงปู่มา ดูเลยครับเรียนเชิญ ทั้ง อ.ชินพร สุขสถิตย์ อ.เพียรวิทย์ มาดูเลยว่าพระที่พี่มีอยู่นั้นมันไม่มีในสารบบ หลวงปู่เลยครับ ผมพูดเนื่องหวังดี พวกหามาตีสวด ผมเตือนแล้วได้รับผลอย่างนี้ เจ็บตัวเปล่าๆ ไม่เป็นไรเล่นของพี่ไปอย่ามายุ่งเกี่ยวกันครับ ทางใครทางมัน ตัวใครตัวมัน ครับ อีกอย่างนะครับ ถ้าพี่ไม่เชื่อศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ ก็ไม่รู้จะจบลงตรงไหน สุดท้าย จบนะครับ

ปล.ครับ ผมชื่อละอองฟองครับ ไม่ใช่ละอองฟัน ด้วยความเคารพ

6. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขำ ๆ ครับ อย่าคิดมาก...555

7. บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    จิงๆผมติดตามผลงานความฮาพี่โต้ง มาตั้งแต่กระทู้พี่หนุ่มนะคับ อิอิ
    รูปนี้มีเพื่อนๆเคยขอร้องให้เปลี่ยนเพราะทนความอุจาดไม่ไหว
    แต่ผมขอแก้แค้นทางอารมณ์กะพวก ลอบกัด ซะนิดหน่อย(k)

8. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

9. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

10. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีแฟนคลับด้วยหรือนี่ เป็นครั้งแรกที่ได้รู้ ยังไงก็ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวออกอัลบั๊มตลกเอง จะส่งไปให้คุณบังรอนสักแผ่นครับ...555

11. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

นอนก่อนนะจ้า อยู่เป็นเพื่อน ไม่ไหวจ้า อย่านอนดึกกันนะจ้า
    เดี๋ยวไม่สะ บาย จ้า 5555

12. หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

คุณละอองฟองข้อมูลของท่านน่าจะตามนั้นครับ ของตลาดที่เล่นกันก็คงว่ากันตามนั้น
    แล้วจริงๆผมว่าอ.เพียรวิทย์ อ.ชินพร อ.แก้วสว่างซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้
    เค้ารู้อยู่กันเต็มอกครับว่าอะไรคืออะไร แต่บางอย่างมันจุกอกพูดไม่ได้ครับ
    เรื่องแบบนี้มันพูดไม่ได้ครับมันกระทบเยอะ

เอาเป็นว่าพระนอกระบบหลวงปู่ทิมเยอะครับ
    ใครใคร่เล่นในวงตลาดที่เค้าเล่นกันก็เล่นครับ
    แต่ผมขอเดินตามอ.แก้วสว่างดีกว่าครับ

13. บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    เป็นธรรมดาที่จะมีความเห็นที่แตกต่างกันบ้าง
    เพราะมีข้อมูลจากแหล่งที่ต่างกัน
    ความจริงอาจจะเจ็บปวด แต่ก็เป็นความจริง ซึ่งไม่ตาย
    ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่รักความจริงทุกท่าน
    ด้วยความเคารพครับ:cool:

14. Beom 88 สมาชิก

พระเครื่องไม่มีข้อจำกัดชอบแบบไหนศรัทธาแบบไหนเลือกเอาตามใจชอบครับ

15. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับทุกๆ ท่าน
    พึ่งหอบสังขารกลับมจากโคราชบ้านเอ๋ง...แบบหมาดๆๆ

พอเข้ามาอ่านกระทู้ ถึงกับตกกะใจในสิ่งที่เกิดขึ้น
    แต่พอผมกลับอ่านย้อนๆ ไปแล้วเนี่ย ผมเข้าใจความรู้สึกของทุกๆ ท่านดี
    แต่ละท่านไม่ได้มีความคิดประสงค์ไม่ดีต่อกันแต่อย่างใดเลย แต่การโต้ตอบกันไปมา
    อาจทำให้อุณหภูมิมันสูงเกินไป จะเกิดความแตกแยกกันไปซะเปล่าๆ
    กับเรื่องข้อมูลที่เสพกันมานานแรมปี ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะเปลี่ยนกันง่ายๆ ในชั่วกระพริบตา

ผมเองโดนคนทักว่า ห้อยปูนปลาสเตอร์ เขาบอกว่า เขาเล่นมานาน ไม่มีหรอกที่เป็นผงขาวๆ แบบนี้

***** ปูนปลาสเตอร์ จับแล้ว ผงไม่ติดมือนะครับ สิ่งที่เห็นเขาเรียกว่า ดินสอพอง *****

มันต้องมีส่วนผสมของนู่น นี่ นั่น ตามสูตรหนังสือเป๊ะ เขาไม่ได้สวดอะไรครับ
    แค่คนชอบดูพระเครื่อง เลยอยากเสนอความคิดเห็นให้เราฟัง จากประสบการณ์ที่เขาเคยมีมา

มีหลายสิ่งที่ผมอยากค้นหาคำตอบอยู่เหมือนกัน ว่าทำไม คนที่อายุ 60 ขึ้นไป
    ได้เห็นพระขาวๆ แบบนี้กลับอยากได้ ถามที่ไปที่มา ว่าได้มายังไง
    เคยเสนอราคาหนักๆ ให้ถึง 5000 ก็ยังมี
    บ้างก็ตามมาหาตัวผมถึงที่ แต่ไม่เจอ เพราะไม่ค่อยได้ไปแถวนั้น ทั้งๆ ที่บอกกับคนที่ถือพระไปว่าไม่มี ไม่เคยเห็น

ถ้าไปถาม ใครสักคนหนึ่ง ว่าพระขาวๆ แบบนี้มีจริงไหม ถ้าเขาตอบแล้ว
    คำตอบทำร้ายตัวเขา แล้วสิ่งที่ผ่านมาเรียกว่าอะไร.....ใครเขาจะตอบล่ะครับ

ขอให้เป็นข้อมูลเพียงในกลุ่มดีกว่า ทุกคนมีความคิดและวิจารณญาณเป็นของตัวเอง
    เลือกเสพในสิ่งข้อมูลที่ตนต้องการ แล้ว.ใช้วิจารณญาณตัดสินเอา

พวกผมไม่ได้คิดไปลบล้างใคร แค่เพียงเสนอแนวคิดให้ลองพิจารณา เสียงคงไม่ใหญ่พอจะไปล้างอะไรได้

16. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่
    อ่านในหลายๆประโยคแล้วคันมือนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้คงอึดอัดน่าดู ผมเองก็ประเภทล่อเป้าซ่ะด้วย ไอ้เรื่องราวที่มีมาจากแหล่งต่างๆนั้นทำให้เรื่องจริงต้องบิดไป ผลประโยชน์ตัวเดียวทำให้ทุกอย่างผิดไปหมด พระที่เล่นเป็นสากลจะเป็นพระที่สร้างในปี 2517,2518
    ก่อนหน้านั้นไม่เห็นมีหนังสือหรือเซียนใหญ่ที่ไหนมาบอกกล่าวเลยทั้งๆที่หลวงปู่ท่านสร้างแจกให้ผู้ที่ร่วมทำบุญมาก่อนหน้าแล้ว คนยุคหลังก็เลยไปยึดติดในสิ่งที่โดนตีปี๊บมาก่อน ไม่มองกันหรอกว่าสิ่งที่โดนยัดเยียดมานั้นผิดหรือถูกเลยกลายเป็นเหยื่อของพ่อค้าไป ทำไมไม่พิจารณากันให้ดีก่อน ขอบอกเลยว่าศิษย์ที่ใกล้ชิดจริงๆมีมาก่อนปี 2516 อีกครับ
    ลูกหลานที่ทันก็ยังอยู่กันหลายท่าน แต่ที่ไม่ออกมาก็เพราะไม่อยากไปขัดนิยายที่แต่งกันมาตั้งแต่ต้น เหมือนที่คุณบังรอนบอกนะครับให้ลองไปถามคนเก่าๆแถววัดดูนะครับอย่าไปเชื่อหนังสือให้มากนัก แล้วจะรู้อะไรดีๆมากมายเลยครับ คันปากวุ๊ย ไปดีกว่า แหะๆ

17. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ต่ออีกนี๊ดดดดดดดด
    ไม่ค่อยเห็นนะครับ
    สถาบันการกุศลก็ต้องอยู่ในที่นั้นๆ
    ของวัดก็ต้องอยู่ที่วัด
    ของโรงเรียนก็ต้องอยู่ที่โรงเรียน
    ไม่มีการแยกมาอยู่ข้างนอกหรอกครับ
    สิ่งที่ให้มาแค่เศษเสี้ยวกับสิ่งที่ได้
    พิจารณากันดูก่อนนะครับ
    ตอบสังคมได้ไหม

18. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    สงสัยพี่โต้งจะได้หนังสือและข้อมูลเก่ามาแล้ว ยังไงอย่าลืมส่งให้ผมด้วยนะครับ อ้อลืมทักทายทุกท่าน สวัสดียามเช้าครับ

19. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ข้อมูลต่างๆผมจะรวบรวมและค่อยๆใช้วิจารณญาณไตร่ตรองดู หลายๆข้อมูลกำลังออกมาก็จะวิเคราะห์กันก่อน เพื่อไม่ให้เกิดความแตกแยก แต่ถ้าพิสูจน์ได้ว่าจริงมีหลักฐานปรากฏ ผมจะนำเสนอแบบมีหลักฐานประกอบส่วนความเชื่อแล้วแต่ตัดสินใจเหมือนการเขียนหนังสือของหลายๆๆสำนัก สำหรับคุณ ละอองฟัน ผมชอบชื่อนี้ครับห้ามปฏิเสธผม เพราะผมคุยกับละอองฟัน ถ้าผมพูดล่วงเกินที่ทำให้ไม่พอใจ หรือเสียผลประโยชน์ ผมขอโทษนะครับ และผมขอถอนคำพูดที่ ทำให้เสียหายหรือเสียประโยชน์ด้วยครับ ท่านประธานโต้ง ชลบุรี โปรดวินิจฉัยด้วยครับ

20. KIRATI_99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ความคิดเห็นเล็กๆน้อยๆ ครับ คือถ้าถามผมว่าอยากได้พระขุนแผนหลวงปู่ทิมแท้ๆสักองค์ ผมตอบว่าอยากได้มากครับ แต่จะหาได้จากไหนล่ะ ด้วยทั้งราคาและความหายาก ก็ต้องทำใจและกลับมาบูชาพระใหม่ที่มีผงพรายหลวงปู่ ซึ่งตอนนี้ก็ห้อยระฆังทองแบบไม่มีตะกรุด กับลูกอมมีห่วงที่ได้รับแจกมา ตั้งแต่ได้รับมาก็มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตอาจไม่ค่อยหวือหวาแต่ก็ทำให้ชีวิตค่อยๆดีขึ้น หลังๆมานี้ผมจะชอบเน้นในพุทธคุณมากกว่าราคาค่านิยมที่วงการพระเค้าสนับสนุนกัน เพราะผมห้อยพระเพื่อต้องการพุทธคุณมากกว่า ส่วนในวงการพระเครื่องมีอะไรมากกว่าที่เราคิดเพราะผมเห็นว่าในวงการบางส่วนจะเน้นพวกพ้อง และไม่ค่อยมีความจริงใจเท่าใดนัก บางทีพระแท้กลับตีเก๊ พระเก๊ก็ตีเป็นแท้ไป มีให้เห็นได้ตลอดเกือบทุกที่ นี่แหละสังคมที่เห็นค่านิยมของเงินตรามากกว่าความถูกต้อง และผมก็ไม่ใช่เซียนใดๆทั้งนั้นเป็นเพียงคนธรรมดาคนหนึ่งที่มีศรัทธาต่อพระอริยะสงฆ์ ซึ่งตัวผมเองก็จะเจอกับคนประเภทนี้มาพอสมควร ที่กล่าวมานี้ผมไม่ได้ต้องการจะขัดแย้งหรือทำให้ท่านใดท่านหนึ่งเคืองขุ่นในคำพูด แต่สุดท้ายแล้วตัวผมเองต้องการบอกกับพี่ๆทุกๆท่านว่าบางสิ่งบางอย่างก็ขึ้นอยู่กับศรัทธาและความเชื่อของแต่ละบุคคล ซึ่งเป็นสิทธิของคนผู้นั้น ซึ่งถ้าเขาผู้นั้นเชื่อมั่นศรัทธาในองค์พระที่เขามีและครอบครองอยู่ ประกอบกับเขามีศีล และคุณธรรมภายในใจ แล้วผมเชื่อมั่นว่าปาฎิหาริย์ย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ สุดท้ายแล้วผมก็ยังละลึกถึงคำกล่าวที่หลวงปู่ดู่ได้บอกไว้อยู่เสมอว่า “ใครจะใหญ่เกินกรรม” ซึ่งต่อให้เราเสาะแสวงหาพระดีราคาแพง แต่เรายังทำตัวเราเองไม่ดีพอที่จะให้พระท่านคุ้มครอง อะไรๆที่ว่าดี ก็ไม่อาจคุ้มครองป้องกันภัยเราได้ แต่ถ้าเราทำดีคิดดี เป็นคนดีไม่เบียดเบียนใคร ผมเชื่อมั่นเหลือเกินว่า ต่อให้คนๆนี้ไม่ได้ห้อยพระใดๆเลย คุณพระรัตนตรัยก็จะคุ้มครองป้องกันภัยได้เสมอ
    ปล.ต้องขออภัยมา ณ .ที่นี้ด้วยครับถ้าข้อความนี้ทำให้บางท่านอาจไม่พอใจ และขอขอบคุณพี่ๆในที่แห่งนี้ ทั้ง พี่ภูวดิท พี่รักรังสิต พี่โต้ง อ.ปราโมทย์ น้าต๋อย อ.สาย แก้วสว่าง และบารมีหลวงปู่ทิม ที่ทำให้ผมเจอเว็ปแห่งนี้ และได้รับสิ่งดีๆในที่แห่งนี้ ซึ่งทำให้ชีวิตผมดีขึ้นเรื่อยๆ และเจอกับสิ่งที่เปลี่ยนแปลงชีวิตผมไปในทางที่ดี และตอนนี้ผมก็ได้แบ่งของบางอย่างที่มีส่วนผสมของผงพรายกุมารให้พี่สาวไปใช้ ซึ่งที่ทำงานพี่สาวมีแต่คนที่คอยแก่งแย่งแข่งขัน อิจฉาริษยากันและกัน ผมอยากให้พี่ได้รับเมตตาจากคนในที่ทำงาน ให้คนที่เขาคอยกลั่นแกล้งพี่สาวให้หันมามีเมตตาต่อกัน ซึ่งผมว่าน่าจะได้ผลไปในทางที่ดี่ ถ้ามีประสบการณ์ใดเพิ่มเติมจะกลับมาบอกเล่าให้ฟังครับ ขอบคุณครับ