เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล
    วันนี้ช่วงเทียงๆ กทม ฝนจะตก และผมต้องไปทำธุระที่เยาวราชให้ทางมูลนิธิที่บ้าน
    ก่อนออกจากห้องฟ้าก็ครึมๆแล้วมีฝนลงมาเบาๆ ก็คิดว่าไม่น่าจะหนัก
    แต่พอขื้นรถเมล์ไปได้ครึ่งทางฝนก็ลงมาหนัก ในใจก็คิดว่า เปียกแน่ๆเลยไปถึงนั่นแล้วจะเดินไปทำธุระยังไง
    ในใจก็คิดถึงหลวงปู่และเจ้าแม่กวนอิม ว่าขอให้ฝนหยุดหน่อยเถอะ เพราะต้องไปช่วยทำธุระให้เขา ไม่งั้นธุระไม่เสร็จแน่วันนี้
    สุดท้ายเรื่องน่าเหลือเชื่อก็เกิด เมื่อใกล้ถึงเยาวราชฝนก็หยุดตกจริงๆครับ จนสามารถทำธุระให้เขาเสร็จเรียบร้อย

2. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เข้าก็เหมือนเข้าครับ นานๆ จะจัดหนักที
    วันนั้นแบกของหนักไปหน่อย เลยหน้ามืดตาลายไวไป
    ไวๆ นี้ เราคงจะได้ขนพระหลวงปู่ทวดไปถวายกันที่ระยอง
    คงจะได้ไปร่วมวงกันอีกรอบแน่ๆ ครับ....

3. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

จัดทริปสักครั้ง ผมจะได้แจ้ง มทบ.ถูก
    แต่ผมไม่ชอบดื่ม (น้อย) นี่สิ...

น้าต๋อยก็เล่นไม่ยอมวางเลย อุ้มไปด้วยตลอด
    ก็หนักซิครับ...บ้านผมที่วางก็เยอะ...
    เท่าที่ทราบเล่นของก่อนออกเดินทางด้วย....

4. รุ้งภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    ....

เมื่อตอนบ่ายๆ ลูกชายโทรมาบอกว่า หน่วยงานเขารับเข้าทำงานแล้ว แต่ต้องหาข้าราชการระดับซี3ชึ้นไปค้ำประกัน และให้ส่งหลักฐานภายในเช้าวันพรุ่งนี้. โทรหาใคร เพื่อนคนไหน ก็ปฎิเสธ ไม่วางบ้าง ติดธุระบ้าง. ยกมือพนม กำลูกอมพรายกุมารที่ได้รับแจก ภาวนานึกถึงหลวงปู่ทิม ขอให้ช่วยให้ทุกอย่างราบรื่นผ่านพ้นไปด้วยดี. ไม่หน้าเชื่อครับ ค้ำๆมีคนรู้จักโทรมาหา บอกว่ายินดีช่วยเหลือ แถมลูกชายโทรมาบอกว่า พ่อของเพื่อนเขา ทำงานป่าไม้ ค้ำประกันให้เรียบร้อยแล้ว.
    ในยามมืดแปดด้าน(คิดอะไรไม่ออก) ยังมีสิ่งดีๆ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยเหลือลูกชาย และผม......ขอกราบหลวงปู่ด้วยความเคารพและนับถือครับ.

5. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ไปเที่ยว อุตรดิตถ์ สุโขทัย ซะหลายวัน กระทู้นี้นี้มีสีสันขึ้นมามากเลยนะครับ

6. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่รุ้งภูพาน ยินดีกับลูกชายของพี่ด้วยนะครับ

7. CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะครับพี่ คุณพระคุ้มครองครับ

8. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับพี่ นึกว่ามีลูกสาวคนเดียวซะอีก
    บางครั้งเรื่องที่ไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้นกับคนที่ศรัทธาเสมอ
    หากไม่เกิดสิ่งใด้ อย่าได้โทษสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จงมองตนเป็นที่ตั้ง

รูปแทนตัวรูปนี้....รูปใครเหรอครับ หน้าตาคุ้นๆ เหมือนเคยเจอกัน
    ถ้าใช่ลูกสาวพี่ บอกว่า คุณลุง คุณตา ลุงๆ น้าๆ และพี่ต๋อย คิดถึงเสมอ...

9. เม่นจัง เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ดึกแล้วก็ยังครึกครื้นกันดีนะครับ แสดงความยินดีกับคุณรักด้วยนะครับ
    รุ่งๆ รวยๆ กันทุกท่านนะครับ

10. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ยินดีด้วยจ๊ะ คุณ รุ้ง:cool:
    คนดี ย่อมมีแตสิ่งดี มาช่วยเหลือ อยู่เสมอจ้า:cool:

11. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้าต๋อยนะครับ ผมก็คิดอยู่ตั้งนานว่าจะเขียนดีมั๊ย
    ไม่นึกว่าน้าต๋อยจะเข้าใจความรู้สึกผมได้ดีขนาดนี้...ขอบคุณจริง ๆ ครับ

12. kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โต้งผมว่าหลวงปู่ไม่ทอดทิ้งศิบย์ครับพี่
    แต่ศิบย์บางคนก็เลวจริงๆเอาชื่อท่านมาหากินเห็นแก่ผลประโยชน์ส่วนตัว

13. 15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับพี่รัก หลวงปู่ท่านไม่ทอดทิ้งศิษย์ท่านแน่นอน เมื่อพายุสงบลง ท้องฟ้าย่อมสดใสเสมอครับ ขอบคุณท่านเชนเช่นกันครับ งานเล็ก งานน้อย บอกมาใด้เลย ยินดีบริการเสมอครับ

14. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ผมได้รับบทความดีๆ และข้อมูลหนังสือ จากพี่โต้งแล้วนะครับ เมื่อคืนนี้นั่งอ่านตาแฉะอยู่ ขอบคุณพี่โต้งมากครับที่เอื้อเฟื้อส่งมาให้

15. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้าโต้ง พี่โมทย์ วันนี้อากาศครึ้มๆ มี ละอองฝน เบาๆเหมือนหลวงปู่ทิมของพวกเราพรม พรมให้เย็นใจ พรมให้นิ่งๆ มีความสุขกับงานทุกท่านครับ

16. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไว่อ่านแก้เหงาครับ เดี๋ยวจะส่งให้อีกหากได้มาเพิ่มครับ

สวัสดีครับพี่รัก ขอให้ Project ที่ได้รับมาใหม่บรรลุได้โดยเร็ว
    รวมทั้ง Project ใหม่ ที่กำลังจะมา หลวงปู่คุ้มครองครับ

17. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พี่รัก บ่ายนี้ไปวัดเนินไหม พี่ ผมลางานจะไปด้วยครับพี่รัก

18. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พี่ภูมาแล้ว แอบหนีไปเที่ยวหาพี่โจแน่เลย

19. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ยินดีด้วยครับกับลูกชายครับพี่ และหลวงปู่ท่านทราบแน่นอน เมื่อลูกศิษย์ขอความช่วยเหลือครับ

20. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

บ่ายไปวัดเนินครับไปหาพี่ปลัดก่อน หลังจากนั้นไปวัดเนินอยากให้วัดเนินเป็นศูนย์จองรุ่นเจดีย์ทองอีกแห่งในชลบุรี มีคนถามหาแยะครับ หลวงปู่เกลี้ยงอยู่จะได้ไปกราบกันครับ
    ผมจะไปหาแม่ผมด้วยครับ