เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    มีพุทธภาษิตอยู่บทหนึ่งกล่าวว่า ปริชิณฺณมิทํ รูปํ โรคนิทฺทํ ปภงฺคุณํ ภิชฺชติ ปูติสนฺเทโห มรณนฺตํ หิ ชีวิตํ ซึ่งแปลความหมายตามบทบาลีนั้นว่า ร่างกายเรานี้คร่ำคร่าเพราะแก่ชรา เป็นรังของโรคต้องเปื่อยพัง กายนี้เป็นของเน่าเปื่อย ย่อมแตกดับ เพราชีวิตมีความตายเป็นที่สุด เราจะเห็นได้ถึงความไม่แน่นอนในชีวิตมนุษย์ เมื่อเกิดมาแล้วก็ต้องแก่และต้องตาย สังขารต้องทรุดโทรมคร่ำคร่าไปทุกๆวันแต่ยังไม่ปรากฏชัดถึงความแก่ที่ยังปกปิดอยู่หรือยังไม่มาถึง แต่เมื่อหากวันใดฟันเริ่มคลอนผมเริ่มหงอกหนังเริ่มเหี่ยว เมื่อนั้นเป็นสัญญาณของความชราที่เริ่มเปิดเผยหรือความแก่เริ่มมาเยือนแล้ว ร่างกายจะต้องคล่ำคร่าเพราะความชรา เหมือนเกวียนเก่าเอาไม้ไผ่มาขนาบคาบค้ำไว้ ไม่นานก็ต้องสลายลง ไม่มีใครล่วงพ้นไปได้ โดยในหลักธรรมของบทพระพุทธศาสนาท่านจึงทรงเตือนให้ระลึกอยู่เสมอว่า เรามีความแก่เป็นธรรมดา ไม่สามารถล่วงพ้นความแก่ไปได้ ซึ่งชีวิตมนุษย์นี้น้อยนัก ไม่ถึงร้อยปีก็ต้องตายแม้เลยร้อยปีไปบ้างก็ต้องตาย เพราความชราเป็นแน่แท้ จะไม่มีความแน่นอนอะไรกับชีวิตเราได้หรือสังขารที่มีความไม่แน่นอน หลวงปู่ทิม อิสริโกแห่งวัดละหารไร่นั้น เราจะเห็นท่านได้ถึงวัตรปฏิบัติหรือปฏิปทาที่ยึดมั่นในหลักปฏิบัติของพระพุทธศาสนาอย่างแน่วแน่โดยที่หลวงปู่ท่านไม่ยึดติดกับวัตถุสิ่งใดๆที่มีผลกับการเกิดกิเลสที่จะมาครอบงำจิตใจ ซึ่งเราจะเห็นได้ถึงปฏิปทาที่หลวงปู่ทิมท่านถือวัตรปฏิบัติเพียงเสือผืนหมอนใบกับมุ้งเก่าๆที่ใช้มานมนานเท่านั้น หรือแม้แต่ผ้าสบง จีวรที่หลวงปู่ท่านจะถือใช้ตามธรรมดาทั่วไป ท่านไม่ยึดติดต้องเป็นผ้าที่เนื้อพิเศษใดๆ หรือการไม่ยึดติดในสังขารที่ประกอบด้วยรูปและนาม ซึ่งท่านใช้เพียงจีวรที่เก่าคร่ำคร่าที่ใช้เป็นประจำทุกวัน กับการยึดมั่นในหลักปฏิบัติของธรรมโดยแน่แท้เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดีที่ทุกคนควรนำมาปฏิบัติให้ถูกต้องกับหลักสัจธรรมของชีวิตมนุษย์ที่ถูกต้องได้

อ่านแล้วนึกเห็นภาพการครองสันโดษของหลวงปู่เลยครับท่านละแล้วสิ้นเพื่อความแน่วแน่แห่งการปฏิบัติธรรม

2. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่โมทเล่าให้ฟัง ไม่กล้าให้เรียกพี่เลยครับ 55
    คิดว่าไประยองงวดนี้ คงคุ้มค่ากับการเดินทาง
    และได้อะไรอีกมากมาย ขาดแต่ไม่ได้ไปกาแลคซี่
    จึงทำให้ทริปนี้ ดูขาดๆ อะไรไป.....

3. ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่รัก :cool:

4. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้าต๋อย สบายดีนะครับพี่(ขอเรียกกันอย่างนี้นะครับด้วยการให้เกียรติและความเคารพกันน่ะครับ) ผมว่าถ้าได้ไป...กาแลคซี่...น่ะคงจะไม่คุ้มค่ากับการที่ได้ไประยองน่ะซิครับ....น้าต๋อย อาจารย์แก้วสว่างและพี่เตอร์ยังพูดถึงพี่ๆหลายๆท่านให้ผมฟังอยู่ครับ อยากพบกับอีกหลายๆท่านแต่โอกาสและเวลามันยังไม่เอื้ออำนวยน่ะครับ คงได้มีโอกาสพบกันครับพี่ น้ำใจที่มีให้กันบางครั้งก็ไม่สามารถบรรยายออกมาเป็นคำพูดให้ทราบได้เหมือนกัน ขนาดวันนั้นนั่งคุยกันแค่3คนยังปาเข้าไปตั้งตีหนึ่งแล้ว...อ่ะ แล้วถ้าครบทีมเราคงจะไม่ได้นอนกันเลยมั้งครับ แต่สำหรับ...น้าต๋อย วันที่16มิ.ย.นี้ถ้ามีโอกาสและเวลาผมขอลุ้นพระพิมพ์เศียรโต(ที่จะแจก)ด้วยคนนะครับ.....น้าต๋อย (คงไม่ว่ากันนะเพราะผมยังไม่มีจริงๆ)

5. ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินะครับ หลายครั้งและหลายหนที่ผมได้อ่านคำว่าพี่เตอร์....เขาคือใครครับ แต่นานแล้วที่เขาหายไป บอกตรงๆครับคิดถึง ทำไรอยู่น้า.................

6. one0021 เป็นที่รู้จักกันดี

55555 บ้านซ่อง หรือตำบลบ้านซ่อง อ.พนมสารคาม เป็นหมู่บ้านของป้าผมเองที่อยู่หมู่บ้านี่ เมื่อวานก้อเพิ่งกลับจากบ้านนี่แหละ ก่อนขึ้นมาเชียงใหม่

7. ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ลินนอนดึกนะครับ ระวังลูกงอนนะ ขอตัวก่อนนะครับ รักและเคารพทุกท่านเสมอนะครับ

8. แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อยครับ.....ผมรบกวนหน่อยฝากตอบแทนผมด้วย เพราะผมคุยกับพี่เตอร์มาแค่ประมาณสองปีกว่าๆเท่านั้น(โทรคุยกันนะ)แต่ไม่เคยเจอกันเลย ได้ไปเจอกันตัวเป็นๆครั้งแรกพร้อมกับอาจารย์แก้วสว่างก็เมื่อวันที่8มิ.ย.ที่ผ่านมานี้เองครับ เราคบและคุยกันมาไม่นานก็จริงแต่พอเราเจอกันเหมือนมีความรู้สึกว่า เราคบกันมาเป็นสิบปีเลยทีเดียว(ความรู้สึกมันบอกอย่างนั้นน่ะครับ) รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลเพิ่มอีกนะครับ(เพราะเราเพิ่งจะได้เจอและคุยกัน...อ่ะ)

9. ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตอบให้ก็ได้เตอร์เขาเป็นคนดีครับ......แต่เขาหายไปไปไม่รู้ว่าขเาเจอสิ่งที่ดีหรือไม่ดี บอกตรงๆ รักและห่วงเขาครับ...บางอย่างมันมากินความลำบากของเรา

10. ตามใจฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งอยู่ยิ่งเบื่อ

เดิมๆๆๆๆๆๆ

11. daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    พี่เตอร์หรือคุณเตอร์คนเสียงหล่อ username = 15 ค่ำ ช่วงนี้คงมีภารกิจรัดตัวจนไม่ได้เข้ามาในกระทู้อีกแล้วครับ

12. chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ว่าแล้วก็คิดถึงคุณเตอร์เช่นกันครับ
    ไม่ได้เจอกันนานแล้วไม่รู้เป็นเช่นไรบ้าง
    ว่างๆก็แวะมาทักทายกันบ้างนะครับท่าน15ค่ำ
    และก็ท่านโย พุทธิวงศ์ก็หายเงียบเช่นกัน:cool::cool:

13. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเตอร์ คือ เจ้ากรมพิมพ์คะแนน ห้อยทีละ 8 องค์
    แต่แกเลี่ยมปิดตายแล้วนะครับ ท่าทางจะงดแบ่ง....55

14. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

การมองโลก ในแง่ดี เป็นที่ตั้ง
    ก่อเกิดหวัง ความสุข ให้ทุกข์หาย
    อุปสรรค ใดใด ไม่กล้ำกลาย
    สิ่งชั่วร้าย กลายร่าง กลับทางดี...

15. bonnieboy Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีอ.แก้วสว่าง, พี่รัก, พี่โต้ง, น้าต๋อย และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

16. poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    จริงครับ เรื่องเดียวกันแต่มองต่างกันก็สุขทุกข์ต่างกัน อย่างเดินอยู่ดีๆ นกขี้ใส่หัว คนนึงบ่นว่าโอยซวยๆๆ ทำไมมันซวยอย่างนี้ฟระ สงสัยต้องซวยไปทั้งวันแน่ๆ แล้วก็หงุดหงิดๆ ไปทั้งวัน ส่วนอีกคนมองในแง่ดี บอกจะมีโชคแน่ๆ เพราะถ้าคนซื้อหวยคนถูกน้อยกว่าคนโดนกิน หรือพระแท้ย่อมมีน้อยกว่าพระเก๊หลายร้อยเท่า แสดงว่าต่อไปต้องเจอแต่เรื่องดีๆ แน่ๆ นกขี้ใส่ถือว่าโชคดีเพราะน้อยคนที่จะมีนกขี้ใส่หัว ฉะนั้นต้องถือว่าเป็นเรื่องดี เพราะเป็นการฟาดเคราะห์แบบไม่เจ็บตัว หลังจากนี้ต้องมีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาแน่ๆ 555+ แต่ผมก็ไม่ชอบให้นกขี้ใส่หัวนะ อิอิ :cool:

17. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีทุกท่านกับรุ่งอรุณยามเช้า ณ.วัดละหารไร่ครับ....

18. ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี อ. และ ทุก ๆ ท่าน ครับ ขอบคุณครับ อ. ที่นำภาพมาให้ชมครับ
    ... ได้ชมแล้วก็นึกถึงตัวเองว่า ปีนึงจะมีสักกี่ครั้งที่เราตื่นขึ้นมาแล้วเห็นบรรยากาศแบบนี้ .... ครั้ง หรือไม่ก็ สองครั้ง .... คิดแล้วก็รู้สึกว่ามันน้อยนะ ถ้าเทียบกับว่าจริงๆ แล้วบรรยากาศแบบนี้มันก็เป็นปกติของมัน ซึ่งมีให้เห็นได้ทุกวันอยู่แล้ว แต่ที่จะไม่ปกติก็เพราะเราไม่มีเวลาหรือคิดที่จะมามองดู ... มันจึงกลายเป็นว่า เรื่องใกล้ตัว กลายเป็นของหายาก เพราะว่า .... เราวางไว้ไกลตัว ..... น่ะเอง
    แล้วมันก็จะย้อนกลับมาถามตัวเองอีกว่า แล้วตัวเราเองกำลังมองอะไรอยู่ สนใจอะไรเกินกว่าที่จะหันมาสนใจตัวเองหรือเปล่า แล้วก็ต้องมาคิดอีกว่า ที่สนใจตัวเองนั้น มันมากไปหรือน้อยไป หรือพอดีกับตัวเองหรือเปล่า ... โอ้ว ปวดหัว .... ขอไปทำงานก่อนแล้วกัน

19. kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับคุณone002
    ขอรบกวนคุณone002ช่วยสอบถามคุณป้าหรือคนเก่าแก่
    ด้วยครับเกี่ยวกับฆราวาสสายอาคม หรือเสือเก่าที่ชื่อสาย
    ขอบคุณครับ

20. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[FONT=&quot]วันที่ [/FONT]16[FONT=&quot] มิถุนายน นี้ถือเป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ทิม อิสริโกแห่งวัดละหารไร่ ขอทุกท่านที่มีจิตศรัทธาไปร่วมทำบุญถวายแด่พระองค์ท่านเพื่ออานิสงส์ผลบุญที่ดีกันนะครับ ในการนี้ผมขอมอบลูกอมแด่ทุกท่านที่มีจิตศรัทธากันเพื่อร่วมระลึกถึงหลวงปู่ทิมที่เรานับถือกัน ผมจะขอมอบลุกอมบรอนทองจำนวน [/FONT]5[FONT=&quot]เม็ด ลูกอมเล็ก[/FONT]5[FONT=&quot]เม็ดและลูกอมบรอนลอกหรือบรอนกระเทาะจำนวน[/FONT]16[FONT=&quot]เม็ดครับ ส่วนรายละเอียดกติกานั้น น้าต๋อยจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบกันอีกทีนะครับ..........<o></o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู: