เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอเวลาคิดสักนิดครับ ว่าจะจัดแบบไหนดี

สวัสดีครับ วันนี้วันแม่ครับ เลยเงียบนิดๆ

ว่าจะจัดมากกว่านี้อีกสักหน่อย เดี๋ยวให้น้าต๋อยมาจัดแล้วกันครับ

ได้ครับ เดี๋ยวให้พี่รักหรือน้าคิดโครงการก่อนครับ

เดี๋ยวขอคิดก่อนว่าจะทำแบบไหนดีนะครับ

2. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ออกพรรษานี้ ตั้งใจกันว่า วันที่ 11 พฤศจิกายน 2555
    จะนำรูปหล่อหลวงพ่อกราด ไปถวายที่วัดกัน และจะมีงาน โดยนิมนต์พระเกจิ ประมาณ 4-5 รูป
    เพื่อมาร่วมเสกในวันนั้น หากไม่มีการเปลี่ยนแปลง เรื่องเวลา คงได้ไปร่วมทำบุญกันนะครับ

งานกฐินที่วัดซากกอไผ่ หากผมจำไม่ผิดคือวันที่ 4 พฤศจิกายนนี้นะครับ หากท่านใดที่อยู่ในละแวกใกล้เคียงหรืออยากร่วมทำบุญ สามารถไปร่วมบุญที่วัดได้นะครับ

3. Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณครับพี่โต้งสำหรับข้อมูล:cool::cool:

4. hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับลูกศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ snowsprince, Surfers, ตะวันอัสดง, ทำความดี, tiger-k007, anusorn497061
    คูณณณณณณณโอ๊ตสบายดีนะคร้าบ ได้ข่าวมาว่าคนร่างใหญ่ใจดี มีเคหาสถานอยู่แถวตะวันออก จะมาปล่อยของให้น้องๆ ไว้ใช้กันใช่หรือเปล่าคร้าบบบบบบบบบ

5. Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีครับ ขอบคุณครับ
    มาปูเสื่อรอด้วยคน รอท่านประธานครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

6. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ถวายรูปหล่อหลวงพ่อกราดงานนี้ขอร่วมเดินทางไปด้วยครับ

7. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ว่างเมื่อไหร่ แวะมาหนองมนนะครับ........

8. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

คันนนนน.....ปาก ไม่รู้เป็นอะไร
    เอาสำลีมาโปะก็ไม่หาย 55

9. Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นสะฮาเลยนะน้าต๋อย 555

10. หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

พี่มารอรับจ้า...อิอิ :d

11. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับลูกอมว่านของพระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดงมาจำนวนหนึ่ง จากลูกศิษย์ของท่าน
    เอาเป็นว่าผมขอแจกในเบื้องต้นก่อน 5 ลูก ท่านใดอยากได้ลงชื่อรับได้เลยครับ
    พรุ่งนี้จะถ่ายภาพให้ชมครับ

12. chinecon เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อด้วยคน น้องชิน snowsprince คราฟฟคราฟคราาฟฟฟฟฟฟ

13. แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[FONT=&quot]ผมได้ไปทำบุญถวายสังฆทานที่วัดตะพงนอกและได้ไปกราบนมัสการอาจารย์รัตน์เจ้า[/FONT][FONT=&quot]อาวาส[/FONT][FONT=&quot]ซึ่งท่านเล่าว่าเมื่อครั้งในอดีตปีพ.ศ.[/FONT]2511[FONT=&quot]ได้มีพิธีการปลุกเสกหล่อรูปเหมือน[/FONT][FONT=&quot]หลวงปู่จันทร์เจ้าอาวาสวัดตะพงนอกในสมัยนั้นและได้นิมนต์เกจิต่างๆมาหลายรูป[/FONT][FONT=&quot]และหนึ่งในนั้นก็มีหลวงปู่ทิมแห่งวัดละหารไร่ที่ถูกนิมนต์มาร่วมปลุกเสกในงานนี้ด้วย[/FONT][FONT=&quot]และในงานนี้อาจารย์รัตน์ซึ่งในขณะนั้นท่านมีตำแหน่งเป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดได้นำโอ่งน้ำ[/FONT][FONT=&quot]มาเพื่อมาทำน้ำมนต์ในพิธี ซึ่งก็มีผู้คนและชาวบ้านมาร่วมพิธีกันมากมาย และงานพิธีปลุกเสกก็ได้เริ่มขึ้นไปอย่างปกติ แต่จากนั้นไม่นานน้ำมนต์ในโอ่งกลับเดือดปุดๆขึ้นมาเองได้อย่างอัศจรรย์ ซึ่งท่านอาจารย์รัตน์และชาวบ้านที่มาร่วมงานต่างก็เห็นกัน จากนั้นเมื่อเสร็จจากพิธีชาวบ้านผู้คนที่เห็นต่างก็เฮโลมาตักเอาน้ำมนต์กันจนหมด เกลี้ยงซึ่งก็สร้างความแปลกประหลาดใจกันมาก และวัตถุมงคลของหลวงพ่อจันทร์ก็หมดไปอย่างรวดเร็ว ซึ่งเวลาผ่านมา ณ.ปัจจุบันนี้ก็ล่วงเลยมา [/FONT]44[FONT=&quot]ปีแล้ว ยังเป็นตำนานที่กล่าวเล่าขานกันเรื่อยมา ซึ่งอาจารย์รัตน์ท่านกล่าวว่าตุ่มน้ำมนต์นั้นก็ได้แตกสลายลงตามกาลเวลา และเหตุการณ์สำคัญนี้ก็ยังถือเป็นความทรงจำของชาวหมู่บ้านตะพงนอกครับ<o>

</o>
    [/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      22
  14. bonnieboy Active Member

24 พฤษภาคม 2010
    ขอลงชื่อด้วยคนครับพี่โต้ง

15. kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอรับด้วยนะครับ.........

16. bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวๆ มาทันพอดีเลย
    แต่ผมไม่ขอรับนะคร้าบบบบ
    ขอมาร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่โต้งด้วยครับ
    (deejai)

17. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อผมไว้คนนึงนะครับพี่โต้ง ลงชื่อไปงานนะพี่โต้ง

18. kasems เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ลงชื่อรับลูกอมด้วยครับ

19. Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับลูกอมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

20. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

งบผมมีลูกอมเพียง 5 ลูกนะครับ............