เรื่องเด่น เผยโฉม'2เจ้าของลิขสิทธิ์' CGวัดไชยที่แท้ผลงานนศ.

ในห้อง 'บันเทิงและศิลปวัฒนธรรม' ตั้งกระทู้โดย อกาลิโก!, 14 มีนาคม 2018.

1. อกาลิโก!

อกาลิโก! เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    531
    เปิดใจ 2 นักศึกษาฝีมือเก่ง ผลิตซีจีเข้าตาผู้จัดละคร เผยเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์แบบจำลอง 3 มิติวัดไชยวัฒนาราม โปรเจคจบที่ใช้จริงละคร "บุพเพสันนิวาส" อาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2561 เวลา 17.05 น.

กรณีกระแสชื่นชมผลงานนักศึกษา 2 คน หลังจาก ดร.สรชัย ชวรางกูร โพสต์เฟซบุ๊ก "Sorrachai Shawarangkoon" ระบุว่า บุพเพสันนิวาสละครพีเรียดย้อนในยุคสมัยกรุงศรีอยุธยา เริ่มฉายตอนแรก 21 ก.พ. 61 อาจเป็นเรื่องบังเอิญที่โปรเจคของสาขา Multimedia มทร.สุวรรณภูมิ ได้มีโอกาสเป็นส่วนหนึ่งของงาน 3D CGI ในละครเรื่องนี้" ซึ่งสร้างความยินดีให้กับ 2 นักศึกษาเป็นอย่างมาก
    เกี่ยวกับเรื่องนี้ วันที่ 11 มี.ค. น.ส.กมลชนก พรหมจู อายุ 23 ปี ม.เทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ ศูนย์พระนครศรีอยุธยา เปิดเผยว่า แบบจำลองที่ทำขึ้นเป็นโปรเจคจบของตน 2 คน ซึ่งเผยแพร่ทางยูทูบให้ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์ โดยที่ไม่คาดว่าจะมีคนมาชื่นชอบผลงาน แต่แล้วกลับมีผู้จัดละครติดต่อเข้ามา ขออนุญาตทำหนังสือนำโครงงานแบบจำลอง 3 มิติ วัดไชยวัฒนารามในอดีต ไปใช้เป็นส่วนหนึ่งประกอบละคร
    "ตอนแรกที่อาจารย์ส่งเอกสารมาให้ดู ก็ตกใจค่ะ คิดว่าโปรเจคเราไม่ได้โดดเด่นอะไร ยังมีผิดพลาดไม่ได้สมบูรณ์ 100% ไม่คิดว่าจะมีผู้จัดละครมาชื่นชอบ หลังจากที่ละครออกอากาศแล้ว หนูก็รู้สึกว่าโปรเจคประสบความสำเร็จกับที่ตั้งใจไว้ ทำให้พวกหนูภูมิใจมากที่มีคนมาชื่นชอบค่ะ" น.ส.กมลชนก เผยให้ฟัง

นายอานนท์ จิตนวิบูลย์ อายุ 24 ปี ระบุว่า โครงงานนี้เป็นโปรเจคจบในชั้นปีที่ 4 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่ความรู้ ซึ่งสำหรับตนแล้ววัดแห่งนี้ยังไม่มีใครทำแบบจำลอง 3 มิติ ทั้งๆ ที่วัดดังๆ ที่อยู่ในกลุ่มเดียวกันอย่างวัดพระศรีสรรเพชญ์ วัดมหาธาตุ มีการทำมาหมดแล้ว และตนเห็นว่าวัดไชยวัฒนาราม เป็นสถานที่ท่องเที่ยวติดอันดับของจ.พระนครศรีอยุธยา ตนกับเพื่อนอีกคนจึงนำเสนออาจารย์ที่ปรึกษา ผลิตโปรเจคนี้ออกมา กระทั่งเดือนพ.ย.ปี 60 ผู้จัดละครติดต่อเข้ามา ตอนแรกก็ไม่รู้จักว่าเป็นใคร เมื่อพี่เขาแนะนำตัวรู้สึกตกใจมาก

"ผมเป็นคนชอบอ่านเกี่ยวกับ ประวัติศาสตร์สมัยพระนเรศวร พระเจ้าตาก และพระเจ้าประสาททองครับ ผมเคยคิดอยากจะทำเกี่ยวกับโมลเดลวัดสมัยก่อนสักชิ้น สุดท้ายลงเอยที่วัดไชยวัฒนารามครับ และอีกอย่างโมเดลตรงหน้าวัดก็ไม่สมบูรณ์ เพราะขาดพระอุโบสถ ผมจึงศึกษาออกแบบให้สมบูรณ์มากขึ้นครับ แค่งานของผมได้เป็นส่วนหนึ่งของละคร ผมก็ดีใจภูมิใจแล้วครับ จริงๆ ไม่เคยคิดเลยว่า จะมีใครมาสนงานของผมเลย" นายอานนท์ กล่าว

ขณะที่ดร.สรชัย อาจารย์ที่ปรึกษาโครงงาน กล่าวว่า ทางเราพอจะมีองค์ความรู้เกี่ยวกับโบราณสถานในจ.พระนครศรีอยุธยา ถึงแม้จะเป็นละคร แต่สัมผัสได้ถึงผู้จัดฯ ที่มีความตั้งใจผลิตให้ละครมีความสมจริงในเชิงประวัติศาสตร์ มีการ research ที่ดี ตนแและนักศึกษาก็ยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งเล็กๆ ของความสำเร็จในละคร ขอบคุณที่ให้เครดิตมหาวิทยาลัย มา ณ ที่นี้ อยากให้ทุกคนได้ดูละครที่ทำออกมาได้ดีขนาดนี้.

ขอบคุณภาพ : @arnon Jittanawiboon, @kamonchanok Promju, @Sorrachai Shawarangkoon

------------
    ขอบคุณที่มา
    https://dailynews.co.th/regional/631817