เมื่อกรมหลวงชุมพรทรงประลองอาคมกับจอมสลัดแห่งสัตหีบ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 สิงหาคม 2007.

1. joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203

ในพระประวัติหลายแห่ง ไม่ค่อยพบเรื่องราวความผูกพันทางไสยเวทระหว่างเสด็จเตี่ยกับหลวงพ่ออี๋ ทั้ง ๆ ที่หลวงพ่อใกล้ชิดกับพระองค์มากกว่าพระเกจิอาจารย์รูปอื่น นายกัน ก็ได้รับการยกย่องว่า เป็นจอมอาคม หลวงพ่ออี๋ ก็เป็นเกจิจอมอาคม ทั้งพระองค์ก็สนพระทัยอาคม มีการฝึก และแลกเปลี่ยน ถ่ายทอดอาคมต่อกัน ตามแบบคนเล่นของในยุคนั้น

กล่าวถึงนายกัน สลัดทะเลโหด สักหน่อย นายกันผู้นี้โด่งดังจนถึงกับตั้งเป็นชื่ออ่าวบริเวณสัตหีบว่า

2. วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    เคยอ่านหนังสือประวัติของท่าน มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมายทีเดียวครับ _/\_

3. พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

4. s_thit เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนเขาฝึกวิชาเหล่านี้ อย่างจริงจังจนสำเร็จผล แต่สมัยนี้คนไม่เชื่อถือ ซ้ำบอกว่าโกหกแหกตาอีก โมทนาครับที่หามาให้อ่าน

5. กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ถือว่า มี ประโยชน์ กับคนหมู่มาก ถือว่า ดีที่สุด

กับ เสด็จกรมหลวงฯ ท่าน สุดยอดอยู่แล้ว
    ดีกว่ามีอาคมแล้ว ไม่มีประโยชน์อะไร
    น่าจะมีการฟื้นฟูวิชาเหล่านี้ขึ้นมา ให้ใช้ในทางที่ประโยชน์
    ในทางราชการ อย่างนี้ ต่อไป
    จะได้ไม่สูญหาย จากแผ่นดินไทย

คิดดูสิ ประหยัดแค่ไหน เวลารบ ไม่ต้องซื้อ อาวุธ อะไรเลย

ภาคใต้อีก .... (คิดเอาเอง)

คิดถึงท่านขุนพันธ์ฯ ด้วยเนอะ

6. อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    วิชาเหล่านี้มีจริง เรียกว่า ไสยเวทย์

ธรรมมะ ย่อม ชนะ อธรรม

ร่วม อนุโมทนาบุญด้วยครับ.^./|\.^.

7. siam1976 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนาครับ..บทความสาระดีๆ แบบนี้
    ช่วยนำมาลงบ่อยๆ นะครับ

8. wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

บันทึกของเสด็จในกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
    เจอบันทึกนี้ให้เอาคำต่อไปนี้ของกูไปประกาศให้คนรู้ว่า
    กู กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ผู้เปนโอรสของพระปิยะมหาราช
    ขอประกาศให้พวกมึงรับรู้ไว้ว่า แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษ ได้เอาเลือด
    เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้ อี มันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน
    ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤา กระทำทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็ว
    ก่อนที่กูจะสังหารผลาญสิ้นทั้งโคตรให้หมดเสนียดของแผ่นดินสยาม
    อันเป็นที่รักของกู ตราบใดที่คำว่า " อาภากร " ยังยืนหยัดอยู่ในโลก
    กู จะรักษาผืนแผ่นดินสยามของกู ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรา
    กำเนิดมา แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น
    ขออนุโมทนาครับ สาธุ

9. เกียรติ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2006
    (verygood) อนุโฒทนาครับ ยังมีอีกหรือปล่าวครับอยากอ่านอีก อยากรู้ประวัติด้านไสยเวทของสมเด็จกรมหลวงชุมพรอีก

10. ชัยมงคลรัศมี เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาอาจารย์เคยเล่าว่าเหตุที่คนสมัยก่อนๆ ฝึกคาถาอาคมแล้วได้ผลมากเพราะเขาถือสัจจะ.......แม้แต่โจรสมัยก่อนถึงได้ถือสัจจะกันมาก
    ......ไมรู้ปัจจุบัน เราผิดสัจจะกันมากมายขนาดไหน ลองคิดดูนะครับ
    .................(b-green)

11. wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนา ยินดีด้วยครับผม
    ใครที่ได้ฌาณ 4 แล้วให้มาคุยกันทางอีเมล์นะครับ ส่งเมล์มา

12. mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากๆ อย่างไรแนะนำหนังสือหรือไม่ก้นำมาลงอีกมากๆนะครับ โมทนาครับ

13. NIGht Kung เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนา ครับ เมื่อก่อนเขาจะเล่นไสยเวทย์กัน สมัยนี้น่ะ ปืนกับมีด แถมระเบิดอีกตางหาก มันเปลี่ยนไปตามยุคสมัย คนจะเชื่อเรื่องเวทย์
    มนต์คาถานี้ มีน้อยเหลือเกิน ไปบอกให้ฟัง ก็หาว่างมงาย

14. joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    แถมท้ายว่าถือคาถาอาคมให้มั่นนั้นต้องมีศีล5และสัจจะพร้อมทั้งจิตที่มั่นคงด้วยครับคาถาอาคมจึงจะเกิดผล

15. joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ผมมีงานบุญของสองท่านคือพี่ภามาศและคุณแดนโลกธาตุฝากมาบอกบุญกับทุกท่านครับ
    ของพี่ภามาศมี
    พี่ขออนุญาตบอกบุญให้กับเพื่อน ๆ ผ่านกระทู้นี้นะคะ

รายการทำบุญ-ฟังธรรมกรรมฐาน ที่ศาลาลุงชิน (แจ้งวัฒนะ 14) 07-10 น.

อาทิตย์ 12 สค. หลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ / หลวงปู่เผย วิริโย / หลวงพ่อวง สุภาจาโร พระราชญาณเวที / หลวงพ่อคำสด อรุโณ

อาทิตย์ 19 สค. พระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชโช

อาทิตย์ 26 สค. หลวงปู่บุญมา คัมภีรธัมโม / หลวงปู่เจริญ ญาณวุโฒ / หลวงปู่แปลง สุนทโร / หลวงพ่อบุญกู้ อนุวัฑฒโน / หลวงพ่อไม อินทศิริ

เพื่อน ๆ ที่สะดวก ขอเชิญนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญให้ทุก ๆ ท่านด้วยคะ
    ส่วนของคุณแดนโลกธาตุมีงานบุญดังนี้
    1.ขอเชิญ ร่วมงานครบรอบอายุวัฒนะมงคลครบ 94 ปีองค์หลวงปู่มหาบัว ญาณสัมปันโน วัดป่าบ้านตาด อ.เมือง จ.อุดรธานี
    ในวันอาทิตย์ที่ 12 สิงหาคม 2550

2.ขอเชิญร่วมงานครบรอบอายุวัฒนะมงคลครบ 85 ปีหลวงปู่แตงอ่อน กัลยาณธัมโม วัดป่าโชคไพศาล ต.นาซอ อ.วานรนิวาส จ.สกลนคร ในวันที่ 12-13 สิงหาคม 2550 นี้ครับ
    รายละเอียด http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=1689

3.ขอเชิญร่วมงานครบรอบอายุวัฒนะมงคลครบ 85 ปีหลวงปู่สาย เขมธัมโม วัดป่าพรหมวิหาร ต.โนนเมือง อ.โนนสัง จ.หนองบัวลำภู
    ในวันเสาร์ที่ 11 สิงหาคม 2550 นี้นะครับ

ไปให้ได้นะครับถือว่าเป็นการทัวร์บุญช่วงวันหยุดพอดีคือวันแม่ครับ...

4.ร่วมทำบุญตักรบาตรพระป่ากรรมฐานสายหลวงปู่มั่น ที่วัดบรมนิวาส เขตประทุมวัน กทม. ในวันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม 2550 นี้นะครับ...
    รายละเอียด http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=1700

ทัวร์บุญครับ
    http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=1680
    ก็ขอโมทนาบุญกับงานบุญของพี่ภามาศและแดนโลกธาตุด้วยครับ ก็มีหลายท่านถามมาว่ากำหนดทำบุญร่วมสร้างพระมหาเจดีย์พระเจ้า5พระองค์ถวายหลวงปู่จันทา ถาวโร มีกำหนดถึงเมื่อไรก็ขอตอบเลยนะครับผมจะเปิดรับการร่วมบุญกับทุกท่านไปจนกว่าหลวงปู่จันทาท่านจะสร้างเสร็จครับแต่ผมจะแบ่งช่วงการนำเงินไปถวายโดยครั้งที่2จะนำไปถวายช่วงออกพรรษาครับนอกจากนี้ผมอาจจะเรียนหลวงปู่ขออนุญาตจัดพิมพ์ประวัติหลวงปู่จันทาเอาแบบเป็นมาตรฐานเลยครับอย่างที่คุณแดนโลกธาตุเสนอมาถ้าหลวงปู่อนุญาตอาจจะจัดพิมพ์ให้ทันช่วงปีใหม่เพื่อเป็นของขวัญแก่ญาติธรรมก็อาจเป็นได้ครับ แต่การสร้างพระมหาเจดีย์ยังคงมีการเปิดรับการร่วมบุญตลอดครับยังไงก็ขอเชิญร่วมสร้างบุญกุศลร่วมกันนะครับ
    <!-- / message -->
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->