เมื่อท้าวเวสสุวรรณพบหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย danetkung, 18 มีนาคม 2013.

1. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    เมื่อท้าวเวสสุวรรณพบหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

เมื่อฉันบวชใหม่ๆ ในพรรษาแรก วันนั้นหลวงพ่อปานบวงสรวงจะเชิญพระพักตร์พระพุทธรูปไปที่เขาวงพระจันทร์ ฉันถามว่า "หลวงพ่อครับ เวลาหลวงพ่อเชิญนี่ ท้าวเวสสุวัณ ท้าวมหาราชทั้ง ๔ ท่านมาไหม"

ท่านบอก "เอ็งเจริญกรรมฐานหรือเปล่า?"
    บอก "เจริญครับ"
    ท่านบอก "แกเห็นไหม?"
    บอก "ไม่เห็นครับ"
    ท่านบอก "ถุย ขี้หมา"
    ความจริงหลวงพ่อปานตาไม่ดีมองเห็นคนเป็นขี้หมาไปได้...

ท่านบอก "ถุย ขี้หมา ไม่เคยเห็นหรือ"
    บอก "ไม่เคยเห็น"
    ท่านบอก "เอางี้ซี เวลาฉันเชิญมานะ แกต้องการจะพบองค์ไหนก็เชิญองค์นั้น แกเจริญกรรมฐานเวลาเท่าไหร่"
    บอก "ตามปกติตี ๒ ครับ"
    ท่านบอก "เวลาตี ๒ เชิญให้ท่านไปพบที่แกนอน"

ฉันตั้งนาฬิกาปลุก ลุกขึ้นมาล้างหน้าล้างตาทำวัตรเสร็จ เหลือเวลาอีก ๕ นาทีก็เข้าเจริญพระกรรมฐาน พอตี ๒ เป๋ง กุฏิมีฝานะ แต่มองแล้วเหมือนไม่มีฝาทางด้านเหนือ นุ่งขาวห่มสไบเฉียงนะ ไม้พลองแบบพลองลูกเสือ มาลิ่วๆ เห็นชัด มาถึงยืนปุ๊บบนหน้าต่าง หัวไม่สูงยันขื่อ มาถึงมายืนปั๊บ ฉันขนลุกซู่ ปอดลอย มันยิ่งกว่ากลัวอีก ทั้งๆ ที่ท่านมาสวย
    ก็เลยบอก "กลับไปก่อนเถอะท่านอาจารย์ เชิญกลับไปได้แล้ว ขอบคุณที่มาให้เห็น"
    ท่านถาม "กลัวผมทำไมครับ"
    ถามทำไมถึงรู้สึกกลัว
    ท่านบอก "ท่านเป็นเทวดา นึกในใจก็รู้หมด" ท่านก็เลยคุย บอก "ท่านอย่ากลัวผมซิ ท่านอย่ากลัวผมซิ ท่านกับผมน่ะเคยเป็นเพื่อนกันมาก่อนนะ" ท่านพูดแล้วท่านก็ยิ้ม
    ท่านบอก "กระบองที่เตรียมมา ไม่ได้เตรียมมาตีท่านหรอกนะ ผมเอายันกันจะล้ม"
    ถาม "ทำไม"

ท่านบอก "เจอะนักเลงเก่า เกรงกลัวจะสู้กัน"

ท่านเล่าให้ฟังถึงอดีตชาติ บอกในสมัยหนึ่งเราทั้งสองต่างคนต่างเป็นลูกกษัตริย์ ท่านเล่ามายาวมากให้หายกลัว
    ท่านบอกว่า "ทำไมต้องการพบองค์เดียวล่ะ"
    ก็เลยบอกว่า "เขาว่าท้าวเวสสุวัณเป็นยักษ์"
    ท่านถามว่า "เห็นเขี้ยวผมไหม"
    บอก "ยังไม่เห็น"
    ถาม "มีหรือไม่มี"
    ท่านบอก "อยากเห็นไหมล่ะ"
    บอก "อยากเห็นเขี้ยวออกทางจมูก"
    ท่านบอก "นี่มันไม่ใช่เขี้ยวยักษ์ มันเขี้ยวหมู"
    ท่านหัวเราะชอบใจใหญ่
    บอก "นี่ท่านยังไม่แปลกจากของเก่านะ ยังเหมือนเดิม"

สรุปแล้วว่า "ท่านมานี่ ท่านนุ่งขาวห่มขาวใช่ไหม" ท่านบอกว่า "ไม่ใช่นะ เข้าเขตพระต้องใช้นุ่งเหลืองห่มเหลือง แต่กลางคืนท่านเห็นเป็นขาวไปเอง
    ถามว่า "ความจริงท่านแต่งตัวอย่างไร"
    ท่านบอก "ปกติแต่งตัว เหมือนคนธรรมดา"
    ก็ถามว่า "ถ้าแต่งตัวเต็มที่"
    ท่านเลยแต่งตัวเต็มที่เลย แต่งเครื่องทรง แสงสว่างจ้าเหมือนกับพรหม ที่เขาเขียนเป็นยักษ์ บอก "ไอ้คนเขียนมันไม่รู้จักผม"

ท้าวมหาราชทั้ง ๔ ท่านมีสภาพเหมือนกันแบบนี้ สวยเหมือนพรหม

ที่มา https://www.facebook.com/#!/LoveMoralBuddha

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2013
  2. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

3. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบองค์หลวงพ่อ กราบเท้าท่านเวสสุวรรณ

ขออนุโมทนาบุญครับ

4. Soul Mate

Soul Mate เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเรื่องของหลวงพ่อทุกวัน คิดถึงหลวงพ่อมาก