เราเกิดมาจากภพภูมิไหน ตายแล้วจะได้ไปเกิดที่ไหน ..

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย กฐินหอม, 24 กุมภาพันธ์ 2010.

1. กฐินหอม

กฐินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

...รุ้มากๆบางทีก็พาให้สับสนน่ะครับก็เลยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
    ...สุญญตาที่คิดอย่างนั้น เพราะคิดว่าทุกสิ่งรวมทั้งตัวเราและคนอื่นๆ ต้องสลายหายไปหมดในแง่ของวัตถุหรือรูปธรรม
    ...แต่ในแง่ของจิตหรือนามธรรม ไม่ได้สลายหายไป แง่นึง
    ...และสูญญตาในความหมายของจิตว่าง โดยแม้อะไรๆจะสลายไปหรือยังไม่สลายไป ก็ยังเป็นของว่างอยู่เสมออย่างนั้น เป็นอีกแง่นึง...เท่าที่ศึกษาน่ะครับ
    ...พูดถึงสูญญตา บางครั้งนึกถึงอวกาศที่เป็นสูญญากาศ ซึ่งคิดว่ายังไม่ใช่สูญญตา แต่ก็ยังเป็นสูญญตาในแง่ของจิตว่าง
    ...คือบางครั้งรุ้สึกว่าเรามองว่าอะไรๆเป็นสูญญตาแต่ใจเรากลับยังไม่ว่าง หรือว่างเป็นบางครั้ง ก็สงสัยว่าก็เป็นปกติธรรมดาหรือป่าวเพราะเรายังไม่หมดกิเลส
    ...
    ...เรื่องมาจากไหน และจะไปไหน อันนี้ไมรู้สึกสัมผัสอะไรครับ
    ...แต่คิดว่าเป็นลูกศิษย์ของเทพองค์ใดองค์หนึ่งที่เกิดมาสร้างบารมี คิดๆเอานะครับว่าบารมีพร้อมแล้วแต่ยังไม่ถึงเวลาครับ
    ...มีความคิดว่าอยากที่จะช่วยเหลือคนอื่น อนาคตหรือปัจจุบันนี้ก็ทำอยู่
    ...ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าปราถนาพุทธภูมิหรือป่าว หากเป็นอย่างนั้นคิดว่าคงนานสักหน่อย
    ...หากเป็นสาวกภูมิก็ไม่นานคับ หรือหากปราถนายุคพระศรีอาริย์ ก็บารมีพร้อมแล้วครับ
    ...ก็คิดๆไป จริงป่าวไม่รุ้ครับ
    ...อนุโทนาสาธุนะครับ

2. กฐินหอม

...รุ้สึกว่าทุกวันนี้ก็ถือว่าทำได้ดีครับ
    ...ทำความดีขอพรพระอริยะสงฆ์ครูบาอาจารย์ที่ล่วงลับไปแล้วและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ดี
    ...คงจะดีขึ้นเรื่อยๆ
    ...มาจากไหนไม่ทราบครับแต่ไปสุ่ที่ดีครับ อันนี้มั่นใจครับ
    ...แต่จะให้ดีกว่านี้คิดว่าไปดีกว่าครับ หมายถึงพระนิพพานนะครับ
    ...หรือถ้าไม่ไปก้ในความหมายที่ว่า พระนิพพานเกิดขึ้นที่ใจน่ะครับไม่ใช่การมาหรือการไป
    ...นึกถึงพระนิพพานแม้ยังไม่ถึงพระนิพพานก็มีอานิสงค์ทำให้เกิดเป็นเทวดา เพราะเป็นกรรมฐานอย่างนึง อุปสมานุสติกรรมฐาน หมายถึงตามระลึกนึกถึงพระนิพพานซึ่งเป็นที่สิ้นไปแห่งกิเลสเป็นอารมณ์ครับ
    ...พอจะทราบเท่านี้เองครับ

3. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับผม แต่ส่วนตัวผมคงจะยังอีกห่างไกลครับ ต้องขอคำแนะนำ และฝึกฝน บำเพ็ญ จากครูบาอาจารย์อีกมากครับผม

4. กฐินหอม

...ผมเองก็เป็นประเภท รู้มาก แต่ปฏิบัติจริงยังไม่ถึงไหนครับ
    ...ไว้สนทนากันอีกนะครับ
    ...ยังต้องการความเห็นน่ะครับ

5. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

**เอาใหม่นะค่ะ**

มีอารมณ์เบื่อหน่ายการเวียนว่ายตายเกิด อยากกลับไปอยู่ดินแดนอันเกษม
    ก่อนหลับไปทุกครั้ง ขอให้ตายครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้าย

6. เวไนยสัตว์

เวไนยสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสิ้นจากทุกภพนะคะ ตอนแรกไม่รู้ว่าจะเกิดมาทำไมเพราะมีทุกข์มากจัง แต่อยู่มาก็รู้ว่าเกิดมาเพื่อหาเหตุให้ล่วงจากทุกข์ทั้งปวง แม้ตอนนี้จะไม่พ้นแต่ก็กำลังว่ายไปด้วยจิตตั้งมั่นว่าเราจะถึงฝั่งแล้วไม่โดดลงมาอีก

7. กฐินหอม

...ก็ยังไม่สัมผัสอะไรอยุ่ดีครับ
    ...แต่รุ้ว่าเป็นคนที่มีสัมผัสที่6 หรือเป็นคนมีลางสังหรณ์
    ...รู้สึกไม่ค่อยชัดนักว่า จะต้องมาเกิดเป็นมนุษย์อีก อันนี้ไม่มั่นใจ
    ...ปกติส่วนตัวผมมักจะเป็นกังวลหากคิดว่าตัวเองจะต้องมาเกิดเป็นมนุษย์อีก จะดีกว่านี้มั้ย ไม่อยากคิดว่าจะเกิดมาแย่กว่านี้ อยากเกิดมามีความสุขร่ำรวยเพรียบพร้อมมากกว่า
    ...มองเห็นเรื่องพระนิพพาน แต่ยังมองไม่เห็นการเกิดเป็นเทวดาหรือนางฟ้า
    ...หากกลับมาเกิดเป็นมนุษย์ อีกมีความคิดว่าไงบ้างครับ
    ...ช่วยตอบอีกนิดครับ

8. ทิพย์พิมล

1
    มนุษย์ เทวดา พรหม ไม่ต้องการค่ะ เบื่อหน่ายการเกิด ชาตินี้แม้จะไม่ได้เกิดเป็นชายไม่สามารถบวชเข้ามาอยู่ในศาสนาได้ ไม่ได้เกิดมาร่ำรวย สุขสบาย ไม่ได้เกิดมารูปงาม แต่คิดว่าตัวเองโชคดีที่สุด ที่ได้เจอพระพุทธศาสนา ได้มีโอกาศศึกษาธรรม ได้รู้เหตุที่เรายังเวียนว่ายตายเกิดอยู่แบบนี้เพราะอวิชาแท้ๆ จึงได้มาอยู่ในกายมนุษย์ อันโสโครก สรกปก แบบนี้ ต่อให้เกิดเป็นมนุษย์ ที่สมบูรณ์แบบแค่ไหน ก็ยังเห็นว่าไม่ต้องการ หากเป็นเทวดา พรหม หมดบุญก็ต้องมาเกิดอีก...
    **สรุปเบื่อหน่ายการเกิดเต็มทีค่ะ รู้สึกว่าอยากเจอใครหลายๆ ณ ดินแดนอันสว่างไสว อันเป็นที่สุด

**คุณกฐินช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2010
  9. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับ
    โอม เชียงใหม่

10. กฐินหอม

...ชัดเจนมากขึ้นเรื่องพระนิพพานครับ สว่างไสวอย่างที่บอกจริงๆครับ
    ...ผมไม่ทราบว่าจะสำเร็จเมื่อไร
    ...แต่คิดว่าไม่ช้าไม่นานครับ
    ...หรือมาจากไหนและจะไปไหนหลังจากอัตตภาพนี้
    ...อยากรู้เรื่องการปฏิบัติ รักษาศีล สมาธิเจริญภาวนาบ่อยหรือมากน้อยยังไงอยากให้เล่าให้ฟังบ้างครับถ้าว่างไม่รบกวน
    ...แล้วก้ความรุ้เรื่องธรรมะที่ได้พอศึกษามาบ้าง
    ...เผื่อจะรู้อะไรมากกว่านี้
    ...ผมเองตั้งแต่บวชมา ปีนี้เป็นปีที่15ค่อนข้างจะตัดขาดจากโลกภายนอก
    ...ก่อนบวชก็ไม่รู้เรื่องธรรมมะเลยรู้เพียงงูๆปลา
    ...เลยไม่รุ้ว่าชาวโลกเขาไปถึงไหนกันแล้วคิดว่าตัวเองรู้ เข้าใจอยู่คนเดียวครับ
    ...ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรครับ

11. M_มิว

M_มิว เป็นที่รู้จักกันดี

แสงสว่างคือเรา เราคือแสงสว่าง

12. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เคยหลงเข้ามานานแล้ว ไม่แน่ใจว่าได้โพสอะไรไว้หรือเปล่า แต่รู้สึกมั่นใจว่าคุณกฐินหอมจะตอบไม่ครบทุกคนที่โพสไว้ ดังนั้นช่วยกรุณาย้อนกลับไปดูแล้วทายให้ครบทุกคนด้วยครับ เพราะอาจมีบางคนรอคอยคำตอบอยู่
    เราเกิดมาจากภพภูมิไหน ตายแล้วจะได้ไปเกิดที่ไหนนั้น
    ผมคิดว่าคุณกฐินหอมคงไม่สามารถตอบคำถามให้ได้หมดทุกคน ยกเว้นแต่ว่าคุณเป็นผู้สัพพัญญู เราเกิดมาจากภพภูมิไหนนั้นไม่ค่อยมีความสำคัญเท่าไหร่ รู้ัไปก็เท่านั้น ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์สักเท่าใด กลับจะก่อให้เกิดโทษถ้ารู้แล้วไปยึดติดในภพชาตินั้นๆ ทำให้จิตเศร้าหมองไปเปล่าๆ
    ส่วนตายแล้วจะได้ไปเกิดที่ไหนนั้นอันนี้น่าสนใจมากกว่า
    ถ้าเรารู้ตัวว่าตายตอนนี้จะต้องไปเกิดเป็นสัตว์นรก-เปรตหรือสัตว์เดรัจฉานเราจะยอมเหรอ
    คงไม่มีใครอยากเป็นแน่ๆ ดังนั้นทำอย่างไรเราจึงจะหลุดพ้น ไม่ต้องไปเวียนว่าตายเกิดอีก
    นี่จึงเป็นสิ่งสำคัญที่ทุกคนควรจะต้องรู้ ทำอย่างไรล่ะ คำสอนของพระพุทธองค์มีอยู่แล้วเพียงแต่ว่าเราจะปฏิบัติตามได้เพียงใดเท่านั้น..... ค่อยๆพยายามกันไปครับ ขออนุโมทนา

13. hemmavan

hemmavan สมาชิก

อนุโมทนาค่ะ ...ตอนนี้อยากได้ที่พึ่งมากอะไรก็ได้ที่จะหลุดพ้นจากสภาพที่เป็นอยู่...

14. Tong_Distiurbed

Tong_Distiurbed สมาชิก

29 กรกฎาคม 2010
    เคยเเต่ถวายเทียนเข้าพรรษาเกือบๆ ทุกปี

15. เวไนยสัตว์

เวไนยสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะเคยเรียนถามพระคุณเจ้ามากก่อนหน้านี้แล้วแต่พระคุณเจ้าไม่ได้ตอบ
    ดิฉันขอความกรุณาท่านเมตตา ตรวจดูให้สักครั้งแค่อยากรู้ว่าดิฉันจะตกนรกรึเปล่า หริอว่าฉันเพิ่งมาจากในภพนั้นหรือไม่ หากท่านสัมผัสไม่ได้ก็ไม่เป็นอะไรคะ
    ขอบในพระคุณมากคะ

16. smile072

smile072 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกก็อย่ากจะรู้นะครับ แต่ตอนนี้คิดไปคิดมาอดีตเราแก้ไขไม่ได้ ทำปัจจุบันให้ดีดีกว่า เพาาะว่าอดีตทุกท่านในที่นี้คงเคยเกิดมาเป็นทุกสิ่งมาแล้ว มุ่งหน้าทำให้หลุดพ้นดีกว่า เพราะว่าหนทางที่จะทำให้หลุดพ้นยังไม่รู้เลยว่าอีกยาวไกลแค่ไหน ก็ขออนุโมทนาในบุญด้วยครับ

17. ทิพย์พิมล

1

ก็จริงนะค่ะ... แต่หากเราสามารถย้อนอดีตได้หมดทุกภพทุกชาติ เราจะสามารถมองเห็นเหตุที่ก่อให้เกิดผลทุกอย่าง ชาติไหนเคยเกิดมาร่ำรวย ยากจน มีความสุข ความทุกข์เช่นไร เคยเกิดเป็นอะไรมาบ้าง เสวยทุกข์-สุขเพราะผลกรรมอย่างใดรู้ชัดแจ้งหมด ช่วยทำให้คลายมานะ คลายทิฐิ ละอายชั่วกลัวบาป เหมือนคนที่รู้ล่วงหน้าว่ากินยาพิษเข้าไป ในไม่ช้าก็ต้องตาย หากทุกคนรู้เช่นนี้แล้วคงไม่มีใครกล้าที่จะกินยาพิษอย่างแน่นอนค่ะ

18. kunghun

kunghun Active Member

25 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณค่ะ

.....................ขอบคุณค่ะ

19. xiaosi

xiaosi เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยิน เสียงระฆัง
    ดนตรีเบาๆๆ รู้สึกสบาย สงบดีครับ

20. shakira

shakira Active Member

25 สิงหาคม 2005
    " ขอพระนิพพานเป็นที่พึ่งสุดท้ายในชาตินี้ "
    อนุโมทนาน่ะค่ะ..ชาตินี้มีกรรมเย่อะ ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดอีกแล้วค่ะ