เรียนถามเรื่อง อะไรไม่รู้ติดองค์พระบูชา เป็นผงขาว ๆ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ถังไม้, 17 มิถุนายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ถังไม้

ถังไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    มีพระบูชาทองเหลืองลงดำ 2 องค์ ไม่รู้มีอะไรติด
    มีลักษณะคล้าย ๆ ผงแป้งสีขาว มีลักษณะภายนอกเหมือนเวลาพระธาตุสิวลีงอก
    คือเป็นหนามเล็ก ๆ ยื่นออกมา ใช้ไม้เขี่ยแล้วเอามือบี้ดูเหมือนดินสอพอง
    ลองแคะล้างออก ไม่นานก็ขึ้นมาอีกที่ตำแหน่งเดิม
    คนที่บ้านบอกว่าขึ้นสนิม แต่ผมแปลกใจทำไมเหมือนแป้งเลยครับ ไม่มีกลิ่นด้วย

คำถามคือ ผงสีขาวเป็นอะไร และจะทำอย่างไรถึงไม่ขึ้นอีกครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ

2. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

งูขาว

สิ่งนั้น คือ พระธรรมธาตุ เสด็จ

3. ภราดรสันติ

ภราดรสันติ Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    น่าจะเป็นพระธาตุนะครับ

4. อนันตาลัย

อนันตาลัย สมาชิก

10 มิถุนายน 2008
    บ้านผมก้อมีนะขึ้นพระทองเหลืองรมดำ หลายๆองค์เลย ลักษณะเดียวกะผู้ตั้งกะทู้ทุกอย่าง มีคนบอกว่าพระธาตุ แต่บางคนไม่เชื่อบอกว่าเป็นเหมือนสนิมครับ แล้วธรรมธาตุคืออะรัยครับ ขอวานผู้รู้จิงๆช่วยอธิบายเรื่องนี้เพิ่มเติมหน่อยนะคับ (เพราะสงสัยมานานแต่ก้อไม่กล้าขัดออก เพราะกลัวจะไปปรามาสท่าน)

5. benjrt

benjrt Active Member

12 สิงหาคม 2006
    พระพุทธรูปที่บ้านผมก็เคยเป็นนะครับ องค์ท่านปางรำพึงนะครับ
    ผมเพิ่งนำมาบูชาได้วันเดียวครับ ก็เกิดผงสีขาวที่ฐานของท่านนะครับ
    ตอนแรกผมคิดว่าท่านจะบอกว่า เราประดิษฐานท่านผิดตำแหน่ง
    บนโต๊ะหมู่บูชา ผมนึกว่าฝุ่นอะไรเลยเช็ดออก เพื่อที่ผมจะเชิญ
    ท่านมายังหอพักผมที่กรุงเทพฯ ครับ
    แล้วไม่ทราบว่าเป็นพระธาตุเสด็จ เสมอไปไหมครับ

6. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาทฤษฎีการ Oxidation ของโลหะธาตุมาอ่านดูก็ดีนะครับ ต้องพิจารณาก่อนจึงเชื่อ อย่าเชื่อเพราะมีคนพูดต่อๆกันมา ต้องใช้ปัญญาไตร่ตรองแล้วจึงเชื่อด้วยเหตุและผลอันนี้ใช้หลักที่พระพุทธเจ้าท่านกล่าวไว้ครับ เพราะของผมตอนเช่าหลวงพ่อฤาษีองค์ยืน (ที่ไม่ทันหลวงพ่อ) มาได้ 2-3 วัน ว่าเช็ดดีแล้วนะ ทำไมมีคราบขาวๆเกิดขึ้นได้ก็เลยเช็ดออกและพิจารณาดูว่าเกิดได้หรือไม่ โดยเกิดจากการ Oxidation ของเหลืองหรือทองแดงซึ่งเป็นส่วนประกอบในการหล่อองค์ท่าน ยังไงเพื่อนๆลองหาความรู้อ่านก่อนนะครับแล้วจึงปักใจเชื่อ อย่าเชื่อเพราะมีคนพูดต่อๆกันมา อย่าเชื่อเพราะคนนั้นเป็นครูเรา อย่าเชื่อเพราะการคาดเดาครับ

7. ถังไม้

ถังไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    สรุปว่า ไม่ควรแคะออก จนกว่าจะรู้ว่าเป็นอะไรหรือครับ

8. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    อย่างนี้เค้าเรียก Oxide หรือเปล่าครับ

จากรูปเกิดขึ้นหลังจากที่ผมสรงน้ำพระเมื่อวันสงกรานต์ที่ผ่านมา ตอนแรกคิดว่ามดมาทำรัง แต่ตรวจดูดีๆ ก็ไม่ซากมด , ตรวจเช็กฝ้าเพดาน ก็สภาพปกติ เพราะเป็นฝ้าพื้นเรียบ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรกันแน่ ส่วนองค์เล็กด้านหน้านั้นเป็นคราบจากน้ำอบ ซึ่งจะเกาะตัวกันแน่น

เผื่อเป็นพระธรรมธาตุจึงยังไม่กล้าไปปัดออก เกรงจะเป็นการปรามาส

ลองคลิกที่ภาพได้ครับ เพื่อจะได้เห็นภาพที่ชัดเจนขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2008
  9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    เก็บไว้ในเจดีย์แก้วก็ได้ครับ จะได้เพิ่มจำนวนครับ

10. som11

som11 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    รูปหล่อองค์เล็กและเหรียญที่เป็นทองเหลืองทองแดงไม่เห็นมีน่าแปลก
    แต่ผมก็เห็นที่วัดท่าซุงก็มีเกิดขึ้นนะตอนนี้ที่ตู้โชว์รูปหล่อทองเหลืองหลวงพ่อปานและหลวงพ่อพระราชพรมยาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      817
      ขนาดไฟล์:
      44.7 KB
      เปิดดู:
      768
  11. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขึ้นธรรมธาตุ

ผงสีขาวที่ปรากฎกับองค์พระนิยมเรียกธรรมธาตุ

บางองค์มีพระธรรมธาตุ อย่างอัศจรรย์

(*)หมายเหตุ.ภาพขนาดเล็กด้านล่าง
    พระเหนือพรหมหลวงปู่ดู่มีพนะธาตุเสด็จเป็นรูปพระเหนือพรหมของหลวงปู่ดู่ เจ้าของเป็นลูกศิษย์หลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ จ.เชียงใหม่ องค์พระจะมีพระธรรมธาตุเพิ่มขึ้นจำนวนมาก เนื้อมวลสารฟูขึ้นจนไม่เห็นพิมพ์พระ และมีพระธาตุเสด็จจาก 8 องค์ เป็น 18 องค์ โดยเพิ่มขึ้น 4 ครั้ง คือ 8-->13-->15-->18

ขนาดไฟล์:
      51.7 KB
      เปิดดู:
      576
  12. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมเป็นผงสีเหลืองๆๆหล่นอยู๋บริเวณเจดีย์พระธาตุอะครับ ไม่รู้คืออะไร
    แต่เจดีย์เป็นอะคริลิค

13. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอย่างที่คุณ som11 post ครับ ของผมบูชาหลวงพ่อฤาษียืนมา 1 องค์ ใช้ผ้าชุบน้ำบิดให้แห้งพอหมาดๆ เช็ด ทำความสะอาดก่อนนำขึ้นบูชา อีก 2-3 วันรู้สึกว่ามีผงขาวๆเกิดที่บริเวณเท้าหลวงพ่อตอนแรกก็นึกว่าเป็นธรรมธาตุ พอนึกตามหลักวิทยาศาสตร์ก็เดาว่าเกิดจากการ Oxidation ของโลหะ แต่พอนึกอีกทีหากเป็นทองเหลืองแล้วเกิดการ Oxide มันน่าจะเป็นสีคล้ำดำมากกว่าเป็นผงนะ เลยยังหาข้อสรุปไม่ได้ ว่าเป็นอะไรต้องค้นคว้ากันต่อไปนะครับ โดยหลักกาลามสูตร ใครทราบว่าเป็นอะไรก็มาแชร์ๆกันก็ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มิถุนายน 2008
  14. ชาติกุญชร

ชาติกุญชร เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2007
    พระผงหลวงปู่ผ่าน ผมได้นำไปเลี่ยมกรอบพลาสติกไว้นานแล้ว แต่พึ่งได้สังเกตุเห็นเมื่อไม่นานมานี้เองครับ ว่ามีเกล็ดขาว ๆ แบนๆ ขึ้นอยู่เต็มองค์พระ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง และบางส่วนฝังติดอยู่ในองค์พระ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเป็นเกล็ดของแผ่นอะคีลิคที่นำมาเลี่ยมกรอบหลุดลอกหรือเปล่า (ตอนเลี่ยมกรอบไม่มีแน่นอนครับ) ท่านใดมีความรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

15. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

........................................................................................

ขนาดไฟล์:
      685.6 KB
      เปิดดู:
      746
      ขนาดไฟล์:
      754.1 KB
      เปิดดู:
      422
  16. ligore

เป็นแบบแข็งๆเหมือนหิน ไม่เป็นแบบฝุ่นแป้ง

ขนาดไฟล์:
      565.1 KB
      เปิดดู:
      586
      ขนาดไฟล์:
      501.4 KB
      เปิดดู:
      497
      ขนาดไฟล์:
      534.1 KB
      เปิดดู:
      653
      ขนาดไฟล์:
      478 KB
      เปิดดู:
      494
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2008
  17. ligore

ก็สงสัยว่าเป็นอะไร..เป้นตั้งวันแรกเดี๋ยวยังงอกออกมาอีก เลยถ่ายภาพไว้

ขนาดไฟล์:
      571.8 KB
      เปิดดู:
      551
      ขนาดไฟล์:
      442.7 KB
      เปิดดู:
      560
      ขนาดไฟล์:
      476.8 KB
      เปิดดู:
      610
      ขนาดไฟล์:
      549.4 KB
      เปิดดู:
      557
      ขนาดไฟล์:
      598.9 KB
      เปิดดู:
      590
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้