เรียนโหราศาสตร์และปฏิบัติธรรมกรรมฐาน ฟรี

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย เสขบุคคล, 6 มิถุนายน 2011.

1. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    ผมเพ่งกสิณมาเป็นชาติแล้ว นิมิตไม่เคยจะได้เลย ได้แต่นิมิตที่เพ่งกระสินนานๆ พอหลับตาภาพติดประสาทมา พยายามจำก็จำไม่ค่อยได้ ดีเหมือนกันครับ มีอาจารย์นี่คงจะไปไกลกว่า อย่างน้อยก็ไม่หลงทาง

2. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

เอ...มันก็ไม่น่ายากนะครับ ทิ้งอารมณ์ ความคิด ความกังวลเสีย ทำใจให้มีปฐวีกสิณเป็นอารมณ์ ลืมตาดู ดูไปจนภาพนั้นชินตาแล้วก็หลับตา ภาพดวงกสิณหายไปก็ชั่งมัน ลืมตาดูใหม่อีก ลองอธิษฐานดูนะครับ
    ถ้าไม่ได้ก็ควรไปฝึกการหายใจใน อานาปานสติก่อน ที่ผมไปเรียนมานอกจากจะฝึกหา"ลมหาใจ" แล้ว ยังมีการฝึกนะโม.... ทิ้งขนนก นับประคำอีก ดังนั้นลองฝึกอย่างอื่นๆให้ได้ขั้นของปีติก่อน ก็น่าจะดี พระอาจารย์ใหญ่ท่านว่าอย่างนั้นนะครับ คือให้ได้ปีติในขั้นตอนอื่นๆก่อนแล้วค่อยมาเจริญ ปฐวีกสิณ ละครับ

3. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    อ๋อ ขอบพระคุณครับ ถามอีกคำถามนึงครับ ถ้าคนบ้านอยู่ไกลๆ มาเพ่งกสิณดิน วันเดียว แล้วยังฝึกได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ จะติดต่อขอบูชาชุดกสิณดินกลับบ้านได้ไหมครับ

4. เสขบุคคล

ถ้าหากแผ่นดวงกสิณที่มูลนิธิมีก็คงไม่มีปัญหาอะไรละครับ ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกัน หากติดต่อแล้วมีข้อมูลก็มาบอกกันบ้างนะครับ
    ผมก็มีตั้งสองดวง แต่ช่วงหลังๆไม่ได้ใช้เลย พออยากรู้ก็ขวนขวายใหญ่ พอได้เเล้วก็เลิกทำ ไม่ดีเลยครับ

5. เสขบุคคล

ถ้าทำกสิณไม่ได้ ก็ทำสมาธิในอานาปานสติให้ได้ก็ยังดีนะครับ พระอาจารย์ใหญ่ท่านสอนให้ตั้งลมให้เป็นเสียก่อน แล้วจึงมาฝึกปฐวีกสิณครับ

6. เสขบุคคล

ยากสิครับ ทุกอย่างถ้าหากมันง่ายๆ คงไม่ต้องเรียกว่า สร้างบารมีสิครับ มารไม่มีบารมีบ่เกิด แต่อย่างไรแล้ว คนเราเกิดมาต้องประกอบการเลี้ยงชีพ ภาวะทางโลกทำให้เราไม่อาจทำได้อย่างง่าย ก็ลองหาเวลาว่างๆสักชั่วโมงครึ่งชั่วโมงหาความสงบให้เเก่ตัวเองโดยกาทำสมาธิก็ดีนะครับ ไม่ว่าจะเป็นสมาธิภาวนาด้านใด สมาธิย่อมเป็นเครื่องทำให้เกิดความสุขทางใจ ถ้ามีโอกาสไปฝึกปฐวีกสิณดูนะครับ

7. เสขบุคคล

ถ้าเสขบุคคลไม่ติดภารกิจอะไร จะไปร่วมงานด้วยนะครับ

อาจมีพระผงกรรมฐานของหลวงปู่ดู่ ที่หลวงตาม้าท่านสร้างไว้ ติดไม้ติดมือไปแจกเพื่อนๆด้วยนะครับ

8. เสขบุคคล

ข้อมูลเพิ่มเติม

อาจารย์ สมชาย เอนกมาโนช ผู้มีความชำนาญเรื่องของฤกษ์ยามและปฐวีกสิณกรรมฐาน ได้ยินแว่วๆมาว่าท่านสอนทุกวันพฤหัสบดีนะครับ ศิษย์พี่ ศิษย์น้องทุกท่าน

9. เพียรอักษร

เพียรอักษร สมาชิก

ยังงง ๆ และ สงสัยค่ะ

เปิด 2 สาขาหรือคะ เพราะเห็นคล้าย ๆ กัน แต่อยู่ที่ ยานนาวาน่ะค่ะ อย่างไรคะ เพราะว่าเห็นเพื่อนไปเรียนบอกว่าดีมาก ๆ พระอาจารย์ท่านใจดีมีเมตตาค่ะ งง อ่ะค่ะ ตอบด้วยนะคะ

10. เพียรอักษร

เพียรอักษร สมาชิก

ไหนว่าย้ายแล้ว

ไหนว่าย้ายแล้ว แต่ทำไมที่ยานนาวายังเปิดเหมือนเดิม ว่าแต่คณาจารย์ที่ไปเจอที่มูลนิธิใหม่เนี่ยไปสอนที่นั้นอีกหรือปล่าว ยังไงคะ พอดีเห็นมีคนไปโพสต์น่ะค่ะ แต่ที่นี่บอกว่าที่เก่าไม่มีแล้ว มันยังไงกันแน่......??? ศิษย์ใหม่มึนตึ้บ

11. ปลาตะเพียน

ปลาตะเพียน สมาชิก

27 กุมภาพันธ์ 2011

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  12. ปลาตะเพียน

ขอตอบอ่ะ เพราะทราบข้อมูล

น่าเสียดายที่คุณนิลกาฬไม่ได้ไปเพราะวันที่เราทำพิธีเปิดมูลนิธิฯ เหล่าคณาจารย์เก่า ๆ ไปทั้งหมด แต่บางท่านเท่านั้นที่ติดภาระกิจจริง ๆ มาไม่ได้แต่ท่านเหล่านั้นไม่ได้นิ่งนอนใจยังส่งกำลังใจมาไม่ขาดสาย หากคุณเป็นหนึ่งในศิษย์ที่เคยเรียนตั้งแต่รุ่นที่ ๑-๘ คงต้องทราบว่ามีคณาจารย์ที่ได้รับการแต่งตั้งมีท่านใดบ้างถ้าไม่ทราบหรือไม่ได้อยู่รุ่นดังกล่าว อยากทราบต้องเข้าไปวันไหว้ครู พบแน่ ๆ แท้ ๆ ตัวเป็น ๆ วิชาแน่นปึ้กเก๋ากว่าเดิม รับประกัน !!

13. เสขบุคคล

ขออนุญาตตอบนะครับ

เท่าที่รู้คือว่าในส่วน มูลนิธิสุวรรณโคมคำ นั้นได้ย้ายออกมาจากที่สาธุประดิษฐ์ครับ เนื่องจากเหตุปัจจัยหลายสิ่งหลายอย่างที่ทำให้คณะกรรมการ และครูบาอาจารย์ทั้งหลายได้จัดสรร และมาใช้สถานที่ใหม่คือ ถนนอิสรภาพ ตามที่อยู่ดังกล่าว (ตั้งอยู่หมู่บ้านทวีสุข ตรงข้ามวัดใหม่พิเรนทร์ แยกโพธิ์สามต้น ถนนอิสรภาพ แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ) ส่วนที่สาธุประดิษฐ์ยังคงใช้ชื่อเดิมคือชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำอยู่ แต่เคยเห็นในกระทู้ของคุณพี่คนหนึ่ง ลงท้ายลายเซนต์เมื่อก่อนว่า จะเปลี่ยนเป็นชื่อ ชมรมศรีสุวรรณโคมคำ นะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนจึงทำให้หลายๆคนดูสับสนนะครับ ส่วนเรื่องของคณะผู้สอนก็พอจะรู้อยู่บ้างว่าเป็นท่านใด

ก็ขอตอบให้ทราบว่าไม่มี ๒ สาขาแต่อย่างใด มูลนิธิสุวรรณโคม โดยคณะทำงานมีพระอาจารย์ พระมหายงยุทธเป็นประธานเท่านั้น พร้อมด้วยครูบาอาจารย์เดิมๆที่ท่านเคยสอน ต่างยังคงมีเจตนารมณ์ที่จะสอนวิชาคัมภีร์จักรพรรดิราช(สุวรรณโคมคำ)จึงร่วมกันสืบสานเจตนารมณ์ของครูบาอาจารย์กันต่อไป

14. เสขบุคคล

มาเล่าเรื่องว่าเรียนแล้วได้อะไรกันดีกว่าไหม ครับ พี่...น้อง..

มาเล่าเรื่องว่าเรียนแล้วได้อะไรกันดีกว่า
    สิ่งที่ผมได้จากการเรียน คือได้รู้วิชาโหราศาสตร์อีกแขนงหนึ่ง ที่ใช้วิธีแก้กรรมโดยการเปลี่ยนพฤติกรรม เชื่อในกรรมและผลของกรรมมากขึ้น และได้ไปพบพระอาจารย์ใหญ่มา ท่านสอนเรื่องการทำสมาธิ การอธิษฐาน และความรู้ที่เกี่ยวกับเรื่องของความเป็นอยู่ในชีวิตประจำวันที่ดีขึ้นได้ โดยการปฏิบัติให้ได้ถึงจุดที่เราตั้งเป้าหมายไว้ การทำลูกประคำ การตั้งลม การรู้ลมหาใจ ฐานที่ตั้งของลมแต่ละฐานให้กระแสธาตุอะไรกับร่างกาย ก็อยากให้ท่านที่ได้เสียงบันทึกไปแล้ว ลองปฏิบัติดูบ้าง ส่วนผมเองก็ใช้ได้ผลมาหลายอย่างครับ เรื่องวิชานึกเอาก็ใช้ได้ผล ถ้าผมขยันทำมากกว่านี้คงได้ผลดี แต่มันมีเหตุทำให้ไม่ค่อยได้ทำสักเท่าใด แต่อย่างไรแล้ว ก็ขอให้เพื่อนอย่าได้ลดละ ทำบ้างอย่าทิ้งโดยเฉพาะปฐวีกสิณนะครับ

15. ปลาตะเพียน

ดิฉันไปเรียนสัตตาภิธรรมจนจบครอสชั้นสูงคะ เรียนแล้วสามารถพยากรณ์ให้ผู้มารับคำพยากรณ์เกิดความแม่นยำได้ดี หลักวิชานี้หากเอาธรรมะมาประกอบด้วย จะทำให้ผู้ที่มารับคำพยากรณ์มีทางเลือกที่จะทำกุศลให้ถูกต้อง ตามกระแสธาตุแห่งดวงดาวที่กำลังให้ผล และเมื่อเขาไปทำตามที่เราแนะนำแล้วเกิดเป็นผลดี แล้วเขาเหล่านั้นมาบอกเราว่าชีวิตเขาดีขึ้น ทำให้ดิฉันศรัทธาในวิชาสัตตาภิธรรมมากขึ้นอย่างยิ่ง อันนี้ต้องขอขอบคุณครูบาอาจารย์ที่ได้อบรมสั่งสอนมา

คงไปร่วมงานเป็นแน่แท้ เพราะครูผู้สอนที่ดิฉันเรียนกับท่านมา เห็นในรูปแล้วมาอยู่กันหลายท่านเลย นับเป็นนิมิตหมายอันดีนะคะ ที่ท่านมารวมตัวกันอีกครั้ง

16. เสขบุคคล

ดีครับอนุโมทนาด้วยนะครับคุณปลาตะเพียน ขอให้เจริญในธรรมและในความดีครับ

17. เสขบุคคล

หลักสูตรสมถะและวิปัสสนากรรมฐาน
    มูลนิธิสุวรรณโคมคำให้คำแนะนำและสอนการปฏิบัติกรรมฐานทั้งสมถะและวิปัสสนาตามแนวสติปัฏฐาน ๔ ดังต่อไปนี้
    กสิณกรรมฐาน
    ๑.กสิณแนวสติปัฏฐาน เจริญกสิณกองใดกองหนึ่งจนเกิดสภาวะ แล้วยกจิตขึ้นสู่วิปัสสนา อบรมปัญญา พัฒนาสู่ความพ้นทุกข์
    ๒.กสิณแนวประยุกต์ กสิณกับการบำบัดโรค, กสิณกับการพยากรณ์, กสิณกับอักขระเลขยันต์, กสิณกับพุทธาคม, กสิณกับการรักษาสุขภาพ

ยุบหนอ พองหนอ
    การพัฒนาสติตามแนวสติปัฏฐาน ๔ ด้วยอิริยาบถทั้ง ๔ ให้แก่กล้า พัฒนาปัญญาถึงความพ้นทุกข์ในปัจจุบันและสร้างสมอุปนิสัยเป็นปัจจัยให้ถึงพระนิพพาน
    อานาปานสติ (พุท โธ)
    การกำหนดจิตให้เป็นสมาธิด้วยการเพ่งดูลมหายใจ จนเกิดสภาวะ ยกจิตขึ้นสู่วิปัสสนา อบรมปัญญา เห็นแจ้งพระไตรลักษณ์

พุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ และสังฆานุสสติ
    การระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยด้วยการสวดมนต์จนจิตเป็นสมาธิและเกิดปีติ, การนับลูกประคำ: การเจริญพุทธานุสสติฯ ด้วยการนับลูกประคำ ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2012
  18. ปลาตะเพียน

เสียดาย เค้ายังไม่มีโอกาสได้พบกับพระอาจารย์ใหญ่สักครั้งเลย จะมีโอกาสไหมคะ

19. รัตนชาติ

รัตนชาติ Active Member

สาธุ อนุโมทนาบุญ กับเจตนาที่เป็นกุศล สำหรับทุกท่ีานที่ได้สร้างบารมี ในการเปิดทางสายธรรมอีกทางหนึ่ง เป็นหนทางแห่งการปฏิบัติ เพื่อพ้นทุกข์ โดยปฏิบัติ กสิณสมาธิ เป็นหนทางหนึ่งที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงตรัสรู้ และเป็นผู้บอกหนทางนั้น ขอให้ทุกท่านได้สร้างบารมี 10 ทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิษฐาน เมตตา อุเบกขา (กาย วาจา ใจ) สำคัญที่จิตของเราดวงเดียวเท่านั้น

20. เสขบุคคล

ทำไมต้องฝึกปฐวีกสิณก่อน

เนื่องจากปฐวีธาตุเป็นของหยาบ เห็นได้ชัด และสามารถนำมาเป็นอารมณ์กรรมฐานได้ดี จึงเป็นกรรมฐานแรก ในกรรมฐาน ๔๐ ดังนั้นเมื่อเรามีปฐวีเป็นนิมิตแล้วก็ทำให้เป็นอารมณ์แล้ว ทำให้เป็นอุคหนิมิต จากนั้นก็สามารถทำให้เป็นปฏิภาคนิมิต ดังนั้นเมื่อใจเราเป็นสมาธิแล้วก็สามารถเจิญวิปัสสนาญาณต่อได้จึงเป็นผลดี ส่วนบางท่านอาจไม่ได้สั่งสมอัทธยาศัยมาก็ลองค้นหาตัวเองดูว่า ตนเองมีจริตอย่างไร แล้วก็เอากรรมฐานที่เหมาะกับจริตของตนนั้นเป็นการแก้จริตนั้นๆนะครับ เสขบุคคลก็ยังเป็นผู้มีอินทรีย์ยังน้อยอยู่ก็ไม่อาจแนะนำอะไรได้มากครับ