เรื่องของจิตสัมผัส

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Dragon new, 15 เมษายน 2016.

1. Dragon new

Dragon new สมาชิก

ผมอยากทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์สัมผัสถึงพระพุทธองค์บ้างครับ
    และอยากทราบว่าคนที่เคยสัมผัสถึงพระพุทธองค์นี่มีเยอะไหมครับในวงการปฏิบัติธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      240.9 KB
      เปิดดู:
      78
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2016
  2. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเราสามารถสัมผัสถึงพระพุทธองค์ได้เสมอ ทุกครั้งที่เราสวดมนต์ นั่งสมาธิ หรือทำจิตให้ว่างนึกถึงพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในชีวิตประจำวัน

ส่วนการเข้าถึงพระองค์ ก็เห็นเขาฝึกมโนมยิทธิกัน ไปเฝ้ากันได้เยอะ ลองดูครับ

ส่วนคำถามที่ว่ามีเยอะไหมในวงการปฏิบัติธรรม ก็มีเยอะนะครับ ตามที่ได้ศึกษาประวัติของหลวงปู่ หลวงพ่อ ครูบาอาจารย์ต่าง ๆ เช่น หลวงตาพระมหาบัว ท่านเคยเล่าว่า ตอนท่านสำเร็จก็มีพระพุทธเจ้าและพระอรหันตสาวกจำนวนมาก มาร่วมอนุโมทนาด้วย หาอ่านได้ในหนังสือประวัติของหลวงตาฯ หรือประวัติของหลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีฯ ก็มีกล่าวถึงพระพุทธเจ้าไว้หลายวาระ ลองศึกษาดูครับ ออนไลน์ก็มีให้อ่านครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2016
  3. Dragon new

Dragon new สมาชิก

ผมอยากทราบว่าคนที่เขาฝึกมโนเนี่ยคือยังไงหรอครับ คือคุยกับพระพุทธองค์ได้ไหมหรือเข้าเฝ้าได้เฉพาะเวลาฝึก หลังฝึกจะถามอะไรพระพุทธองค์ได้ไหม คือผมไม่ทราบว่าเป็นไงไม่เคยฝึกจึงอยากรู้

4. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในความสนใจของท่าน dragon 129

หายใจเข้า ภาวนาว่า "นะมะ"
    หายใจออก ภาวนาว่า "พะทะ"

ภาวนาไปเรื่อย ๆ จนเกิดเป็นฌาณครับ

คนที่ฝึกจนชำนาญ สามารถสื่อสารกับสิ่งต่าง ๆ ที่มนุษย์ธรรมดามองไม่เห็นได้ (โดยหลักการ)

สุดท้ายต้องลองภาวนาดูเอง เป็นสิ่งรู้ได้เฉพาะตน (ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ)

ปล. 1. ควรตัดนิวรณ์ 5 หนึ่งในนั้นคือ ความลังเลสงสัยออกไป แล้วลงมือปฏิบัติทันที
    2. คนที่เก่งๆ เขาสื่อสารได้ตลอด 24 ชม. รู้ทันจิตใจตน และจิตใจของผู้อื่น (รู้ใจคนอื่น)
    รวมถึงสิ่งที่มีบารมีเบื้องสูงที่ล่วงลับดับขันธ์ไปแล้วก็สามารถสื่อสารได้ (โดยหลักการอีกเช่นเคย ^_^ )

จบข่าว! จงเร่งปฏิบัติ โดยไม่ต้องนึกสงสัยอีก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2016