เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะสร้างพระพุทธเจ้าห้าองค์ถวายพระพี่นางด้วยก็ดีนะครับ ติดต่อสำนักพระราชวังด้วยก็สุดยอดครับวัดสาขาของพระพี่นางมีเจดียพุทธคยาด้วยครับ แล้วท่านอัญญาสิทธิ์จะดังละครับถ้าเอาใบโบรชัวออกเซเว่นครับ หรือเอาสมุดโทรศัพท์หน้าเหลืองแล้วเอาที่อยู่บริษัทที่รวยหมืนล้านในกทมสัก10000000บริษัทแค่นี้ก็ได้หมื่นล้านครับสาธุ

2. เกษียรสมุทร

เกษียรสมุทร Active Member

แปลกดีนา...เดี๋ยวนี้ทหารเค้ามีรถหลวงบริการส่งพระด้วยนิ คุณอัญญาสิดเส้นใหญ่จังค่ะ เพราะหนูเห็นว่าไม่มีระเบียบทหารอยู่นี่นา เอ..ขนาดตอนนั้นมีข่าวคนใหญ่คนโตนั่งเครื่องบินหลวง ได้ยินว่าคนอนุมัติโดนสอบเกือบตายนี่นา อืมมมม...ทหารที่ช่วยขนของอยู่ที่ไหน บอกได้ไหมคะคุณอัญญาสิด เผื่อจะได้ติดต่อไปขนของบ้างค่ะ

3. เสือเผ่นป่าราบ

เสือเผ่นป่าราบ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้ข่าวว่าเค้าเข้าหาผู้ใหญ่เก่งนี่ครับ

ชักจูงใจเก่ง ยิ่งเรื่อง ชาติก่อน ชาตินู้น ชาตินี้ แกพูดซะคึนหลงเชื่อมานักต่อนักแล้ว

เรื่องเด็ดๆ มีอีกเยอะครับ เล่าสามวันสามคืน ไม่จบครับ

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ท่านที่ต้องการไปร่วมพิธีบวงสรวง อธิษฐานอัญเชิญองค์พระฯหรือส่งองค์พระ ที่วัดหน้าพระเมรุฯ จ. พระนครศรีอยุธยา พิธีจะเริ่มประมาณ 8 โมงเช้า จากนั้นก็จะอัญเชิญองค์พระฯขึ้นรถ (ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง) ประมาณ 11 โมงเช้า ชาวกรุงศรีอยุธยาก็จะอัญเชิญองค์พระฯ แห่ไปรอบเมืองพระนครศรีอยุธยา และเข้าสู่ถนนสายเอเชีย ต่อไปครับ

5. น้ำเต้า

น้ำเต้า Active Member

26 ธันวาคม 2007
    ร่วมบวงสรวง

ขออนุโมทนาค่ะ คุณดาวค่ะ หน่วยงานราชการทุกหน่วยเขายินดีรับใช้ประชาชนทุกท่านค่ะ ไม่ใช่ไม่มีเหตุผล งานบุญมิใช่งานเมือง กรุณาแยกเหตุด้วยค่ะ เราร่วมอนุโมทนากันดีกว่าขัดแย้ง รักก็มีเกลียดก็มี ร่างกายเราบ้างครั้งยังไม่สามัคคีเลย บุญใหญ่ๆๆๆอย่างนี้หายากนะค่ะ เราไม่ได้เริ่ม เราร่วมปลายงานก็ยังดี (good)

6. เกษียรสมุทร

เกษียรสมุทร Active Member

ไม่ใช่ๆ คุณน้ำเต้าเข้าใจผิดค่ะ คือหนูรับราชการอยู่กลาโหมน่ะ หนูแค่รู้ระเบียบการขนส่งนิดหน่อยนะค่ะ ก็เห็นคุณอัญญาสิดบอกว่าจะใช้ทหารตั้งยี่สิบกว่าคนใช่ม้า แถมรถบรรทุกรถถังอีก(ทหารคุมรถตามระเบียบค่ะ ไม่อนุญาตให้พลเรือนขับได้ และต้องมีใบขับขี่ทหารด้วย) ถึงบอกคุณอัญญาสิดเส้นใหญ่ไงล่ะจ๊ะ เพราะปกติรถแบบนี้เขาใช้ในราชการทหารเท่านั้น ไม่ใช่สำหรับบริการประชาชน หรืองานบุญ ไม่เชื่อคุณน้ำเต้าไปถามโฆษกของกลาโหมดูสิคะ หนูไม่ได้มั่วนาเรื่องระเบียบเนี่ย หรือคุณน้ำเต้าบอกอีเมล์มาสิคะเดี๋ยวหนูเมล์ให้ดู มาว่าหนูว่าขัดแย้งอีกแน่ะ ใจเย็นๆสิคะ หนูถามเพราะสงสัยแค่นั้นเอง...

7. putipongb

putipongb เป็นที่รู้จักกันดี

Confirm ว่าจริงครับผม(good)

8. เสือเผ่นป่าราบ

เสือเผ่นป่าราบ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็บอกแล้วว่าเค้าพลิกแพลงเก่ง ยิ่งเรื่องใช้ลิ้นกลับไปกลับมาเนี่ย ขอให้บอก

9. Aunyasit

สำหรับท่านที่อยู่ จ.นครราชสีมา องค์พระฯจะไปพักค้างคืนที่หน้าศาลากลางจังหวัด ครับ

ที่ จ.หนองคาย องค์พระฯ จะไปพักค้างคืนที่บริเวณศาลากลางเก่า(อนุสาวรีย์ปราบฮ่อ)

ส่วนที่ จ.ขอนแก่น และ จ.อุดรธานี ทางจังหวัดกำลังจัดหาสถานที่ ที่เหมาะสมให้ ครับ

คุณน้ำเต้า

เรื่องของรถบรรทุกองค์พระฯนั้น ได้รับการสนับสนุนจากกรมขนส่งทหารบก ซึ่งสนับสนุนยานพาหนะให้กับฝ่ายกิจการพลเรือน ครับ ซึ่งการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ เพื่อน้อมเกล้าน้อมกระหม่อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ส่วนราชการต่างๆ รวมทั้งประชาชนคนไทยผู้มีจิตสำนึก ย่อมสนับสนุนอย่างแน่นอนครับ

ท่านที่สนใจขบวนอัญเชิญองค์พระฯ ติดตามชมรายละเอียดได้ที่ ททบ.5 ครับ

10. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงท่านผู้พันสร้างพระ เพื่อน้อมเกล้าน้อมกระหม่อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อย่างที่ท่านอ้างมาใช่ไหมครับ แต่ทำไมเริ่มแรกไม่เห็นเอ่ยเลย ว่าจะ น้อมเกล้าน้อมกระหม่อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อย่าเอามาอ้างเล่นๆนะครับเรื่องแบบนี้

11. เสือเผ่นป่าราบ

เมื่อไหร่จะพูดเรื่องจริงซะทีล่ะครับ ท่านจักรพรรดิ์

12. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ที่แน่ๆขออย่าได้นำเอาหลวงปู่ท่านมาอ้างอีกเลย มาโยงอีกเลย หุ หุ หุ เดี๋ยวได้คุยกัยยาว หุ หุ หุ

13. เสือเผ่นป่าราบ

เด็กดื้อยังพอแก้ได้ ผู้ใหญ่ดื้อ ท่าทางจะลำบาก

14. น้ำเต้า

น้ำเต้า Active Member

26 ธันวาคม 2007
    อัญเชิญพระเจ้า 5 พระองค์เรียบร้อยแล้ว อนุโมทนาด้วยเศียรเกล้าเป็นพุทธบูชาตรงต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์
    น้ำเต้ารบกวนคุณอัญญาสิทธิ์นำภาพมาลงในเวปด้วยนะค่ะ น้ำเต้าจะได้ดูเป็นบุญตา(เนื้อ) ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

15. เสือเผ่นป่าราบ

มีคนไปหลอกชาวบ้านให้ร่วมทำบุญ ว่าจะเอาพระไปไว้ที่วัดป่าฯ

จะเอามวลชนไปกดดันทางวัด โดยที่คนที่ไปร่วมทำบุญ ไม่ทราบมาก่อน

แล้วเป็นไงล่ะครับ พระได้เข้าไปอยู่ในวัดสมใจรึเปล่าครับ

ได้ข่าวว่าไปหลอกกรมป่าไม้ โดยใช้ชื่อวัดป่าฯ ไปอ้างเพื่อขอกรรมสิทธ์

คนจิตใจไม่บริสุทธิ์ จะสร้างพระทั้งที มีแต่กิเลสเต็มสมอง

เห็นว่าไปหลอกชาวบ้านอีกว่า จะมีบุคคลชั้นสูงมาเป็นประธาน เรื่องอย่างนี้อย่ามั่วนิ่มนะครับ หรือว่าหลอกลวงต้มตุ๋น จนเป็นนิสัยที่แก้ไม่ได้ไปแล้ว

แล้วก็ไปอวดคนนู้นคนนี้ว่า สิ่งปลูกสร้างในวัด ตนเองเป็นคนสร้าง คนหาเงินทั้งหมด เรื่องนี้มีคนฝากมาถามว่า ไม่ละอายใจบ้างเหรอครับ
    ช่วยคิดก่อนจะพูดด้วย ไม่ใช่พ่นน้ำลายไปเรื่อย

16. เสือเผ่นป่าราบ

แล้วก็เรื่องที่ไปหลอกผู้หญิง ไปร่วมสร้างบารมีจะได้เข้านิพพาน ไม่รู้ว่าตอนนี้บารมีเต็มรึยังครับ

เห็นว่าเจอใครหน้าตาดีหน่อย ก็ไปบอกว่าเป็นเนื้อคู่กันมาหลายชาติ ใช่รึเปล่าเอ่ย???

สงสัยบารมีจะเต็ม(คราบ) ไปหลายคนแล้ว ใช่รึเปล่าครับท่าน

ปล.ตอนนี้ยังต้องการข้อมูลอีกเยอะนะครับ ใครมีเรื่องเด็ด ช่วยส่งมาอีกนะครับ

17. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    @ขออนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ กับคณะ อัญเชิญพระพุทธเจ้า 5 พระองค์และผู้มาร่วมงานทุกคน....(มีภาพบางส่วนมาให้ชมด้วยครับ)@

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.3 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      77.9 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      82.7 KB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      85.5 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      106.6 KB
      เปิดดู:
      119
  18. เสือเผ่นป่าราบ

ลืมไปอีกเรื่องครับ เห็นว่าคลื่นมหาชนของท่าน มีไม่ถึง 50 คน

แค่ 50 คน นี่เค้าเรียกมหาชนแล้วเหรอครับ อยากจะหัวเราะเป็นภาษารัสเซีย จริงๆฮ่า ฮ่า ฮ่า

คนส่วนใหญ่ที่ไป เค้าก็ไม่รู้เรื่องด้วย ต่างคิดว่าจะเอาพระไปไว้ที่วัด ที่แท้ก็ไปหลอกเค้า

แถมมีการจะไปรื้อสิ่งปลูกสร้างของทางวัดอีก ไม่กลัวนรกจะกินกะบาลเหรอครับท่าน

19. Aunyasit

ขออนุโมทนา สาธุการและขอบคุณ ทุกองค์กร ทุกส่วนราชการ กองทัพบก กองทัพอากาศ ผู้ว่าราชการจังหวัด สำนักงานพุทธศาสนาประจำจังหวัด การไฟฟ้าประจำจังหวัด ตำรวจทางหลวง ที่ขบวนอัญเชิญองค์พระผ่าน รวมทั้งพุทธศาสนิกชน ทุกท่านที่มีส่วนร่วมกันอัญเชิญองค์พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ไปประดิษฐาน ณ สถานที่ชั่วคราว จังหวัดหนองคาย ได้อย่างสมพระเกียรติ ก่อนที่จะอัญเชิญองค์พระฯ เข้าไปประดิษฐานในพระมหาเจดีย์ครับ

สำหรับปัญหากรณีที่พักสงฆ์วัดป่าสีดารามลักษณ์รัตนโคตรนั้น ขณะนี้สื่อมวลชนหลายส่วนกำลังเรียบเรียงข้อมูลเพื่อนำเสนอข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นว่าความเป็นมาของปัญหาที่แท้จริงคืออะไร ตัวบุคคลที่เป็นปัญหาประกอบด้วยใครบ้าง
    ซึ่งผู้ที่จะลงมามีส่วนในการแก้ปัญหาก็จะประกอบด้วย อบต. ชุมชน ศิษยานุศิษย์หลวงปู่ และคณะสงฆ์ จังหวัดหนองคาย ซึ่งขณะนี้มีมติของชุมชนบางส่วนออกมาแล้ว เกี่ยวกับที่ดินของที่พักสงฆ์วัดป่าสีดาฯซึ่งเป็นที่ดินสมบัติของชุมชน ภายใต้การกำกับดูแลขององค์การบริหารส่วนตำบล ท่านที่ต้องการทราบข้อเท็จจริงเพิ่มเติมสามารถสอบถามชาวบ้านได้ทั้งตำบลสีกายครับ

ในส่วนของบุคคล ผู้ที่ข่มขู่ คุกคามสือมวลชนขณะเข้าไปถ่ายภาพสรีระของหลวงปู่ทองทิพย์นั้น ขณะนี้ผู้บังคับบัญชาระดับสูงได้รับทราบข้อมูลเรียบร้อยแล้วจากทางสื่อมวลชน ครับ

20. Aunyasit

ภาพบรรยกาศการอัญเชิญองค์พระฯไปประดิษฐาน ณ จังหวัดหนองคาย ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.9 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      59.1 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      74.1 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      44.7 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      82.2 KB
      เปิดดู:
      107
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2008
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้