เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้งวดหน้าก็ 86 ซิครับพี่ เล่นกันซักหน่อยจะดีมั๊ย

2. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อพิเชฐครับ

แล้วก็ขอขอบพระคุณพี่โจ๊ะครับ ที่นำคำเตือนจากหลวงพ่อมาบอกกล่าวครับ เพราะว่าบางทีหากผมพาดพิงไปเรื่อยๆ อาจจะมีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นกับตัวผมเองก็เป็นได้ ครูบาอาจารย์ท่านเตือนก็ต้องปฏิบัติตามคำกล่าวของท่านครับ เพราะถ้าคนไม่หวังดีกันเขาจะไม่เตือนกัน นั่นแสดงว่า หลวงพ่อหวังดีต่อพวกเราๆเหล่าลูกศิษย์ของหลวงพ่อครับ

ส่วนเรื่องการตักเตือนพี่น้องในเวป ในเรื่องของการเช่าพระจากผู้ที่ทำมาหากินกับวัด เห็นว่าจะต้องพอกันเสียที เพราะที่ผ่านมาก็เตือนกันไปเยอะแล้วครับ ถ้ายังไม่ใช้ปัญญาพิจารณากันอีกก็ตามใจ ขอผ่านครับ

อนุโมทนาบุญกับพี่โจ๊ะ พี่ตู่ คุณแจ๊ค(แอบกลับไม่บอกไม่กล่าวเลยครับ)

เรื่องสร้างเหรียญไว้คุยใหญ่ในงานกฐินกันก็ได้ครับ จัดวงเสวนาใหญ่ครับ ยกให้พี่ตู่เป็นประธานครับ

3. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ครับดีใจเช่นเดียวกันครับที่ได้เจอครับ

4. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นการส่งแบบโลจิสติก อะไรประมาณนี้กระมังครับ

ผมเองก็ไม่เคยบูชาทางไปรษณีย์ด้วยครับ

5. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีผมไม่เข้าใจว่า คนที่ไปเช่านอกวัด แล้วเอามาให้หลวงพ่อจาร เขามีจุดประสงค์อันใด ทั้งๆที่ในวัดก็ยังมี แต่ไปเช่าในสนามพระเครื่อง แล้วก็โดนของปลอม ซึ่งก็มีปลอมออกมาเรื่อยๆ เหรียญรุ่น๑ ไม่ทราบว่ามีปลอมหรือยัง แต่คงยากหน่อย เพราะเหรียญรายละเอียดเยอะจริงๆ

6. อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

.........ขอบคุณครับพี่..."ดีนะครับที่หลวงพ่อไม่จารให้"...

ปกติหลวงพ่อเมตตาสูง..."แต่คงเห็นว่าถ้าท่านจารให้..อนาคต

ต้องมีเรื่องวุ่นวายเกี่ยวกับวัตถุมงคลรุ่นนี้แน่นอนครับ"

7. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆที่นำมาฝากกัน

รูปหล่อนี้ถ้าปี21 น่าจะทันหลวงพ่อพริ้งอยู่นะครับ แต่ไม่ทราบว่าใครสร้างใครเสก แต่ได้รับการอธิฐานจากหลวงพ่อก็สบายใจแล้วครับ

8. อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

.............อนุโมทนากับท่านที่ได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อและทำบุญกับ

หลวงพ่อ.ได้บุญเต็มแน่นอนครับ..เพราะหลวงพ่อเป็นพระสุปฏิปันโน..

"เนื้อนาบุญจริงแท้แน่นอนครับ"

9. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูผ้ายันต์มหาพรหมเขียนมือกันครับ ชิ้นงานของหลวงพ่อพิเชฐ แห่งวัดโคกหม้อ ลพบุรี บูชามาวันนี้เองครับ(๗ส.ค.๕๔) ขนาด 12.5 นิ้ว x 16.5 นิ้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,016.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      43
  10. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    ครับ เดี๋ยวจัดส่งไปให้ครับแต่อาจจะช้าหน่อยนะครับเพราะติดงานด้วย
    แต่จะไม่ให้เกินอาทิตย์นี้ครับ:d:d

11. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตู่โชว์ผ้ายันต์มาแต่ละฝืน ผมแทบจะละลายยยยยย งามๆ ทั้งนั้น

12. Def~devill เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2009
    ไม่เป็นไรครับ ไม่รีบ ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับผม :cool:

13. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบหลวงพ่อมา ได้บูชาเบี้ยแก้แบบอัดกรอบมา สองตัว และผ้ายันต์มหาพรหมอีกหนึ่งผืน และได้ของจากหลวงพ่อมากมายครับ(ฟรี) มีทั้งรูปหล่อรุ่นแรก ปี 47 หนึ่งองค์, ครุฑมหาอำนาจ รุ่นอภิมหาเศรษฐี 2550 เนื้อนะวะ หนึ่งตัว,ตะกรุดขนาด 5 นิ้ว หนึ่งดอก, พระหูยานเนื้อชินเงิน รุ่นไหว้ครู 2554 และเจ้ากระบือทองแบกเงิน-แบกทองอีกสองตัว เป็นอย่างไรบ้างครับความเมตตาของหลวงพ่อมีแต่จะให้ครับ
    มีอยู่ช่วงเวลาหนึ่ง หลวงพ่อพูดคุยกับผม ช่วงเวลานั้นคุณกำธร นครปฐม ออกไปไว้พระหูยานด้านนอก หลวงพ่อพูดว่า"เห็นเขาว่าตู่ชอบควายไม่ใช่หรือเอาไปซิให้" (ผมนึกในใจว่าหลวงพ่อรู้ได้อย่างไรเพราะวันนี้ผมก็ตั้งใจจะบูชาไปไว้ที่บ้านเพื่อเพิ่มบารมี และเพิ่มโชค) หลวงพ่อบอกว่า"เขาไปหยิบมาซิ" ผมก้มลงกราบหลวงพ่อ แล้วเขาไปหยิมออกมาหนึ่งตัว และได้พิจารณาแล้วเห็นว่ายังขาดรายเซ็นและชื่อวัด จึงให้หลวงพ่อเขียนให้ เสร็จแล้วหลวงพ่อก็พูดคุยกับผมว่า "เห็นมันแปลกดีมันแบกเงิน แบกทอง ของจีนอยู่บนหลัง หลวงพ่อพูดเสร็จก็บอกกับผมว่าเอาไปอีกตัวซิเอาไปทั้งสองตัวเลย ที่นี่ไม่มีที่เก็บแล้วมันเต็มไปหมด ผมแทบไม่เชื่อเลยว่าผมจะได้มาทั้งสองตัว ผมยกมือไหว้หลวงพ่อแล้วเข้าไปหยิบเอาออกมาและส่งให้หลวงพ่อเซ็นลายมือและชื่อวัดเพิ่มอีกครับ
    ผมถามหลวงพ่อว่านำไปไว้ต้องให้อาหารหรือเปล่าหลวงพ่อบอกว่าไม่ต้อง ไปตั้งไว้ที่หิ้งพระ ไว้เสริมดวงเสริมบารมี
    นี่ก็เป็นประสบการณ์ของผมอย่างหนึ่งที่หลวงพ่อรู้ได้อย่างไรว่าผมชอบและต้องการเจ้ากระบือทองสองตัวนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      47
  14. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม้ครูสำหรับงานกฐินปีนี้ 54 เห็นหลวงพ่อบอกว่าให้ค่าช่างกลึงไม่สามร้อยบาท,หัวไม้เจาะฝังพญานาคแค่ฐานพยานาค(ใช้พญานาคพิมพ์เดียวกับที่อัดกรอบครับ) ปลายไม้หลวงพ่อบอกให้ช่างเจาะไว้ฝังตะกรุดอีกหนึ่งดอก ส่วนตัวไม้จารย์เต็มตัวด้วยหมึกครับ
    ส่วนของผมให้หลวงพ่อจารย์ด้วยเข็มจารย์ครับ เอาไว้ใช้นาน ๆ ยันต์จะได้ไม่ลบออก หลวงพ่อบอกกว่าทำให้ได้ไม่มากนะ แค่สองสามอัน ใครต้องการจารย์ด้วยเข็มไปบอกหลวงพ่อเอาไว้นะครับเพราะหลวงพ่อจะทำให้ไม่มากครับ นอกนั้นจารย์ด้วยปากกาหมึกครับ (ยังไม่มีรูปถ่ายครับ)

15. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    พี่ตู่โชคดีจังครับ กระบือทองสองตัวนี้สวย และคลาสสิคจริง ๆ พี่ตู่คงจะได้ตำแหน่งเพิ่มขึ้นแน่คราวนี้ ขอให้เฮง ๆ และยศเพิ่มขึ้นนะครับพี่

เห็นหลวงพ่อบอกค่าบูชาทำบุญไม้ครูแล้ว ไม่อยากเชื่อเลยครับ เรื่องไม้ครูนี้ ความเมตตาของท่านมีมากจริง ๆ ครับ ถ้ามีวาสนาคงไม่พลาดเหมือนกัน เพราะว่าไม้ครูโดนใจจริง ๆ

16. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เหมือนกันครับ ไม้ครูผมไม่เคยมีเลย อยากได้เต็มสูตรจริงๆ หัวเป็นพญานาคด้วย....ถ้ามีรูปแล้วอย่าลืมเอามาลงให้ดูนะครับ รอชม....... สร้างจำนวนเท่าไรทราบมั้ยครับ

17. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ครูบาอาจารย์ท่านเตือนต้องปฏิบัติครับ พระอาจารย์ท่านเตือนมาจริง ๆ ครับ อย่าไปพาดพิงใครเขาเข้าก็แล้วกันครับ
    งานกฐินคุยกันครับ ส่วนยกให้เป็นประธานคงรับไม่ไหวครับ

18. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รับหน่อยไม่ได้หรอครับพี่ เป็นหัวเรือให้พี่ๆน้องๆครับ ไม่เป็นประธาน ก็เป็นแกนนำ ก็ได้ครับพี่ เพราะการจะรวมกลุ่มกันต้องมีผู้นำครับ ขอยัดเยียดให้พี่ตู่ได้ป่าวครับ แบบเฉพาะกาลก็ได้ครับ เรื่องการสร้างเหรียญให้หลวงพ่อครับ ถ้าจะเอาผมเป็นแกนนำก็จะไม่ได้เรื่องครับ เพราะว่ากว่าจะกลับแต่ละทีก็เป็นเดือนสองเดือนครับ เดี๋ยวผมจะเสนอความคิดให้พี่ตู่ฟังครับ ส่วนเรื่องการรวบรวมปัจจัยค่อยว่ากันที่งานกฐินครับ ยังไม่มีความคิดเลยครับ ว่าจะรวมยังไง ที่ใคร งบเท่าไหร่ โรงงานไหน ส่วนแบบ กับเนื้อพระ มีในใจแล้วครับ

เลิกแล้วครับ ผมเลิกพาดพิงแล้วครับ อิอิอิ

19. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจะมีการแย่งชิงไม้ครูกันเกิดขึ้นครับ เพราะสร้างน้อย ห้ามพลาดเด็ดขาดครับ

20. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรพลาดครับพระคุณเจ้า ผมแค่เห็นแถวๆกรุงเทพฯเขาไปกันเยอะ ก็เลยคิดว่าเดี๋ยวนี้กระแสปริวาสกรรม มาแรงหรืออย่างไร ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพระคุณเจ้า ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องปริวาสกรรมเท่าไหร่ครับ เพราะตอนผมบวชก็ไม่ได้เอาพรรษาแค่บวชตามประเพณี ความรู้ยังอ่อนด้อยครับ วัดที่ผมบวชไม่ได้สอนอะไรผมเลย แม้แต่พระธรรมวินัย ผมต้องหาหนังสือมาอ่านเอง คิดแล้วอยากบวชอีกทีนึงแก้ตัวซักกะหน่อย