เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังเดินเครื่องเต็มสูบครับ เขาว่าช่วงปลายปีมีคิวสร้างพระเยอะ ก็เลยกะจะให้บล็อคเสร็จกลางเดือนตุลาคมนี้ครับ

2. สวนพลู

รับทราบครับพี่ตู่ รูปหลวงพ่อไม่สวยหรอครับ ผมก็คัดเท่าที่ผมจะมีแล้ว อย่างนี้ต้องเตรียมกล้องไปถ่ายครับ อิอิอิ ถ้าพี่ตู่แวะไปหาหลวงพ่ออีกก็แจ้งหลวงพ่อว่าให้เตรียมรูปไว้ก็ได้ครับ

วันเสาร์ก็ยังไม่ชัวร์ซักเท่าไหร่ครับพี่ แต่ถ้าบุญนำส่งก็จะไปถึงครับ เดือนนี้ทำบุญเยอะจริงๆ เล่นเอาเกือบจน ฮ่าๆๆ

3. สวนพลู

ไม่ได้หายครับ ยังอยู่จ้า

4. สวนพลู

แบบเบื้องต้นสำหรับเหรียญรุ่นนี้ มิได้เป็นข้อยุติครับ สุดแล้วแต่การพิจารณาของหลวงพ่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      279
  5. สวนพลู

วันนี้คุณยอ หรือPardy นำเงินมาสบทบการสร้างเหรียญ ห้าพันบาท ช่วยเรื่องการแกะบล็อคเหรียญ อนุโมทนาครับ บุญเป็นสิ่งพึ่งได้ครับ รวมเงินกับของผม ก็เป็นหนึ่งหมื่นบาท จ่ายค่ามัดจำไปแล้วหนึ่งพันบาท ถ้าใช้จ่ายอะไรก็จะแจ้งให้ทราบกันเรื่อยๆ เพื่อความโปร่งใสครับ

6. สวนพลู

เกร็ดธรรมะ เรื่อง ขี้เมาเข้าวัด

ว่าจะพิมพ์มาหลายวันแล้ว นั่งนึกอะไรเล่นๆ ก็เกิดจำเรื่องนี้ขึ้นมาได้ อาจจะจำเหตุการณ์คลาดเคลื่อนไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยจ้า แต่เป็นธรรมะดีๆ ก็เก็บเอาส่วนดีกันไปน่ะครับ เหตุเกิดที่วัดโคกหม้อ ในวันพระ โดยธรรมดาต่างจังหวัด ณ ปัจจุบันนี้ คนเฒ่าคนแก่เขาก็ยังหิ้วปิ่นโตไปทำบุญที่วัดกันอยู่ครับ แจ้งไว้สำหรับบางท่านที่อยู่แต่กรุงเทพฯครับผม

และในวันพระนั้นเองหลวงพ่อท่านก็กำลังจะให้สมาทานศีล ให้ชาวบ้านรับศีลรับพรกันหน่อย พอจะเริ่มสวด หลวงพ่อท่านเหลือบไปเห็นชายชาวบ้านคนหนึ่ง ไม่ยกมือขึ้นรับศีล ท่านก็เลยให้หยุดก่อน (หยุดเดี๋ยวนั้นเลยครับ) แล้วมองมาที่ชายชาวบ้านคนนั้น(หน้าตาออกขี้เมาหน่อย ประมาณว่าเพิ่งสร่างเหล้า แล้วเมียบังคับมาทำบุญ อะไรประมาณนั้นครับ) หลวงพ่อท่านก็ถามเลยว่า คุณ!! ทำไมไม่ยกมือพนมรับศีลหล่ะ
    ชายขี้เมาตอบ รับไปก็เท่านั้นแหละครับ
    หลวงพ่อ อ้าว!! ทำไมกันหล่ะ
    ชายขี้เมา รับไปแล้ว เดี๋ยวเย็นนี้ก็กินอีก นัดเพื่อนไว้แล้วด้วย (หัวเราะในลำคอนิดๆ)
    หลวงพ่อ แล้วกัน!! ที่คุณอยู่ตอนนี้เนี่ย ที่ไหน
    ชายขี้เมา วัดครับ อาจารย์!!(ชาวบ้านแถวนั้นมักจะเรียกหลวงพ่อว่าอาจารย์)
    หลวงพ่อ แล้วคุณมาทำอะไรที่วัดตอนนี้
    ชายขี้เมา มาทำบุญครับ
    หลวงพ่อ แล้วตอนนี้เขากำลังทำอะไรกันหล่ะ
    ชายขี้เมา รับศีลรับพรกันครับ
    หลวงพ่อ แล้วเราจะไม่เอาซักหน่อยรึ! ก่อนจะมาวัด คุณจะกินเหล้าหรือป่าวก็ช่าง หรือออกจากวัดแล้วจะไปกินแล้วก็ชั่ง มันไม่เกี่ยวกัน บุญส่วนบุญ คุณจะรับศีลห้าไปแล้ว รักษาได้แค่ไหนมันก็เป็นบุญแค่นั้น อย่างน้อยๆแล้ว อยู่ในวัดก็รับศีลรับพรตอนทำบุญไป รักษาได้แค่ตอนอยู่ในวัดก็บุญแล้ว บุญเกิดได้ทุกขณะจิต ไอ้เรามาทำบุญแล้วก็ให้มันได้บุญเต็มที่หน่อยซิ
    ชายขี้เมา (นั่งทำหน้าซึมๆ) พยักหน้าหงึกๆ แล้วก็ยกมือพนมรับศีลรับพรต่อไป (ถ้าเป็นผมก็คงสร่างเมาเลยหล่ะครับ)

ณ ปัจจุบัน หายากแล้วครับ พระสงฆ์ที่ท่านจะเทศสอนทันทีทันใดเมื่อเห็นสิ่งไม่ถูกไม่ควร ไอ้ผมเองก็ว่าเขาขี้เมา ผมเองก็เป็นคนดื่มครับ แต่ก็ยังคงมั่นในศีลสี่ สุราคงต้องมีนิดหน่อยในชีวิต เวลาผมมีปัญหาชีวิต ก็จะเข้าไปไหว้หลวงพ่อขอคำปรึกษาอยู่เป็นประจำ ความสบายใจก็จะเกิดทุกครั้งที่ได้หลวงพ่อท่านแนะนำ ได้ธรรมะกลับมาบ้าง คำสั่งสอนอบรมบ้าง แล้วก็นำมาใช้ได้ด้วยครับ หากใครไม่เคยไปไหว้ท่าน ก็พยายามเก็บเงินค่ารถไว้ และไปหาด้วยตัวเอง
    บางคนที่บอกว่า หากพระที่ท่านนิพพานไปแล้วจะดูแลลูกศิษย์ได้ดีกว่า อันนี้ผมก็ขอบอกว่า แล้วคนที่บอกเนี่ย ติดต่อกับท่านได้หรือป่าว แล้วท่านสอนอะไรในนิพพานได้บ้าง รับรู้ได้หรือไม่ แล้วจะทำบุญกับท่านที่แดนนิพพานได้อย่างไร หรือเอาแต่แขวนพระท่านแล้วอ้อนวอนขอสิ่งต่างๆ ฉะนั้น ควรหาไปทำบุญกับพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ด้วยตัวเอง มีปัญหาคับข้องใจอะไร ก็ขอให้ท่านเมตตาแนะนำชี้ทางให้ สิ่งนี้จะทำให้ท่านรับรู้ได้โดยการได้ยิน ไม่ใช่การฝัน หรือการเข้าฌาณแต่อย่างใด ไม่ต้องมีอะไรที่เป็นทิพย์ รับรู้ได้ด้วยกายมนุษย์นี่แหละครับ

7. สวนพลู

เรื่องต่อไปติดตามกันต่อไปน่ะครับ สำหรับเทวดาช่วยสร้างเหรียญ (อันนี้เป็นเรื่องทางจิตวิญญาณ ต้องพิจารณาก่อนจะเชื่อน่ะครับ) แต่ยังไม่พิมพ์ครับ เมื่อยนิ้ว

8. ชิตเมืองลพ

ชิตเมืองลพ Active Member

16 กันยายน 2011
    ขอแนะนำตัวครับ

ผมชื่อชิตชัย(อาร์ต)ครับ แต่อยากให้เรียก"ชิต"มากกว่าเพราะดูไทยๆดี
    เป็นคนหนึ่งที่อยู่ระแวกเดียวกับวัดโคกหม้อครับ(บ้านผมอยู่ฝั่งตรงข้ามกับวัด) เป็นทหารอยู่ที่ค่ายป่าหวายในลพบุรีครับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปวัดกราบหลวงพ่อท่านเลย เนื่องจากย้ายมาอยู่บ้านพักในกรมทหารเป็นส่วนใหญ่ ยินดีที่ได้รู้จักกับพี่ๆน้องๆทุกคนในบอร์ดนี้ครับ ที่มีความนับถือและศรัทธาในพระพุทธศาสนาและหลวงพ่อพิเชฐครับ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวในฐานะลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อท่านอีกคนหนึ่งนะครับ

9. ชิตเมืองลพ

ชิตเมืองลพ Active Member

16 กันยายน 2011
    ตอนนี้ทราบว่าเหล่าผู้มีความศรัทธาในตัวหลวงพ่อ เช่น พี่สวนพลู,พี่ตู่ และคนอื่นๆที่ผมไม่ได้กล่าวถึง กำลังจะดำเนินการจัดสร้างเหรียญรูปเหมือนหลวงพ่อท่านอยู่ ผมเลยอยากมีส่วนร่วมในการจัดสร้างในครั้งนี้ด้วย ตามวัตถุประสงค์และความมุ่งหมายในการจัดสร้างที่พี่ๆได้ระบุมาแล้วครับ จะทำได้อย่างไร ใครเป็นตัวกลางในการรับงบประมาณในการจัดสร้างครับ รบกวนพี่ๆแจ้งให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณครับ

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งความประสงค์กับท่านน้องนันได้เลยครับ.........

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณชิต ของผมเป้นลูกครึ่งลพบุรี พ่อเป็นลพบุรี แม่เป้นน่าน 5555

11. สวนพลู

สวัสดีครับคุณชิต ยินดีที่ได้รู้จักครับ รู้สึกว่าลูกศิษย์หลวงพ่อจะเป็นทหารเยอะจัง ขอต้อนรับสู่กระทู้วัดโคกหม้อครับ มีเรื่องราวอะไรดีๆ ก็นำมาโพสแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์กันครับ
    บ้านผมอยู่แถวสี่คลอง แต่ทำงานอยู่กทม.เมืองที่สับสนอลวนที่สุด ไม่น่าอยู่ที่สุด อยากอยู่บ้านนอกคอกนาเสียดีกว่า สบายใจดีครับ

12. สวนพลู

รับทราบครับ การจัดสร้างเหรียญครั้งนี้มีผู้ร่วมบุญหลายท่านครับ คุณชิตก็สามารถร่วมได้ครับ เปิดรับหมดครับ สำหรับลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อ จะช่วยเท่าไหร่ก็ไม่ว่ากัน ตามแรงที่ตนเองมีครับ ก็ให้คอยติดตามการร่วมบุญก็แล้วกัน จะมีบัญชีที่ผมไม่ได้ใช้อยู่ 1 บัญชี แยกกันขาดจากบัญชีเงินเดือน เป็นของกรุงศรีอยุธยา ประมาณพฤศจิกายนจะเปิดรับเงินร่วมบุญครับ เก็บๆเงินไว้ช่วยกันด้วยน่ะครับ

13. สวนพลู

อัพเดทผู้ร่วมบุญในครั้งนี้
    ผมเอง นัน (สวนพลู) ห้าพันบาท
    พี่สาวผมเอง หนึ่งหมื่นบาท เงินมากลางเดือนตุลา
    พี่อุตตโม
    พี่ตู่
    พี่เทน
    คุณแจ๊ค
    คุณยอ (pardy)ช่วยมาแล้ว ห้าพันบาท
    พี่โจ๊ะ (กำธร)
    คุณH-N คนรักพระ (เคยแจ้งไว้ว่าจะร่วม)
    คุณชิต
    และก็เห็นยังมีอีกหลายท่านที่ผมไม่ได้ใส่ชื่อครับ เพราะย้อนดูยากใช้แอร์การ์ด ลงชื่อสมัครเน็ทบ้านไป มันก็ไม่ตอบกลับมาเสียที หากข้ามชื่อใครไปขออภัยด้วยครับ

หากว่าได้รับเงินช่วยสร้างเกินจำนวนที่ตั้งไว้ อาจจะได้เห็นเนื้อเงินกันด้วยครับ แต่แพงมากเลยครับ จะไม่เก็บเงินไว้กับตัวแม้แต่ซักบาทเดียว เหลือยังไงก็ถวายให้หลวงพ่อทั้งหมด แต่ก็อาจจะมีอะไรพิเศษๆ ให้ผู้ร่วมสร้าง อาจจะแตกต่างจากผู้ที่มาเช่าเหรียญที่วัดครับ ลิมิเต็ดอิดิชั่น(ราคาถูกมากๆ ฮ่าๆๆ )

หากมีผู้สนใจจะร่วมก็ลงชื่อไว้ในกระทู้ครับ ถ้าพอจะว่าง ก็ช่วยผมทำมาหากินหน่อย โดยการรวมชื่อของตัวเองต่อท้ายจากรายนามผู้ใจบุญด้านบนครับ

วิธีการที่จะโปร่งใสของผม ก็จะนำบัญชีผม อัพบุ๊คให้ทุกคนดูเป็นประจำ หากมีใครแจ้งว่ามีการโอนเข้ามา และก็จะชี้แจงค่าใช้จ่ายต่างๆ ส่วนค่ารถเป็นภาระของผมเอง ไม่เกี่ยวกับบุญที่ท่านร่วมทำครับ ทังนี้เพื่อความสบายใจ และป้องกันการหลอกลวงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2011
  14. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับคุณชิต ยินดีได้รู้จักลูกศิษย์หลวงพ่ออีกท่านหนึ่งครับ สักวันหนึ่งคงได้พบกันครับ

15. สวนพลู

ลืมบอกไปครับ

วันพรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปหาหลวงพ่อครับ คงจะเคลียร์แบบเหรียญได้บางส่วนแล้ว

ประกาศ พี่น้องท่านใดอยู่ไกล้เกจิตรงไหน รบกวนด้วยน่ะครับ รวมแผ่นชนวนมวลสารเสียหน่อยครับ ใครไม่มีแผ่นก็บอกมาน่ะครับ ผมจะไปลุยที่ท่าพระจันทร์ประมาณสัปดาห์หน้า จะได้ซื้อมาให้ครับ และก็แจ้งด้วยว่าจะเอากี่แผ่น แต่ถ้าให้ดี รับบุญเต็มก็จัดแจงเองทุกอย่างเลยครับ อิอิอิ สำหรับตอนนี้ มีพี่ที่อยุธยาในเวป จะรวมแผ่นชวนให้ครับ มีเกจิชื่ออันเป็นมงคล ได้แก่
    หลวงพ่อรวย
    หลวงพ่อเพิ่ม
    หลวงพ่อพูน
    หลวงพ่ออุดม
    รวยเพิ่มพูนอุดม แล้วยังจะมีมาอีกเรื่อยๆครับ แต่ทั้งหมดนี้เป็นแค่การเตรียมการ ยังไม่มีแผ่นชนวนในมือครับ แค่พยายามจะให้มีครับ และก็ติดต่อไว้แล้ว ไม่น่าพลาดครับ

และผมก็ลืมชื่อพี่เทนอีกหนึ่งท่านที่ร่วมบุญ และจะนำแผ่นชนวนจากสายเขาอ้อ พระเกจิทางใต้ มาร่วมด้วยช่วยกันครับ มวลสารไม่ได้แพ้พระที่เขาโฆษณาขายกันแน่นอนครับพี่ๆทุกท่าน จะไม่มีก็เพียงแค่สายอีสาน และสายเหนือครับ แต่ก็ไม่เป็นไร

16. ตู่ anan

น้องนันเสาร์นี้มาหาหลวงพ่อหรือเปล่าครับ ถ้ามาบอกด้วย เวลาไหน

17. สวนพลู

ช่วงบ่ายครับพี่ตู่ ประมาณบ่ายครึ่ง ถึงบ่ายสาม เด๋วถ้าผมจะเข้าไปผมโทรไปหาพี่ตู่ครับ

18. ตู่ anan

รับทราบครับ โทรมาหาก็แล้วกันครับ

19. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ฝากความคิดถึงไปถึงหลวงพ่อ และพี่ อ.ตุ้ย ด้วยครับ

20. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้ช่วยเรื่องแผ่น จารหรืออธิฐานจิตจากครูบาอาจารย์นั้นผมยังพอมีที่เก็บเอาไว้ครับตอนนี้ที่มีอยู่
    1.แผ่นโลหะอธิฐานจิต หลวงปู่แดง วัดห้วยฉลองราษฎร์ อุตรดิตถ์
    2.แผ่นโลหะอธิฐานจิต หลวงปู่บุญฤทธิ์ สำนักปฏิบัติธรรมสวนทิพย์ นนทบุรี
    3.แผ่นโลหะเจิมแป้ง ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล เชียงใหม่

พอจะได้มั้ยน้องนัน????