เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันภาพถ่ายครับผม

2. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทราบวันบวช

สืบเนื่องจากการบอกบุญของคุณแจ๊ค ว่า น้องชายจะเข้าอุปสมบท ณ วัดโคกหม้อ วันที่ 20 พ.ค. นี้ ใครจะไปร่วมบุญก็เรียนเชิญครับผม สำหรับผม ถ้าว่าง ก็จะไปครับ แต่เรื่องราวก็จะต่อจากที่เคยเกริ่นไว้ เป็นเรื่องเล่าจากคุณแจ็ค เล่าไปก็ขำไป แต่คุณแจ็ค จะเรียกหลวงพ่อว่า อาจารย์ เพราะว่าเป็นธรรมดาของคนพื้นที่ที่จะเรียกเจ้าอาวาสหรือพระที่อยู่ในวัดใกล้บ้านว่าอาจารย์ อย่างผม ก็เรียกเจ้าอาวาสวัดโบสถ์โก่งธนูว่าอาจารย์เหมือนกัน เริ่มกันที่คุณแจ็ค ได้เดินทางกลับไปลพบุรี เพื่อทำการปรึกษาหารือกันกับครอบครัว ว่า จะบวช วันไหนดี จะจัดเลี้ยงเวลาไหนดี เอานาคเข้าโบสถ์เวลาไหนดี จะต้องเลี้ยงพระทันเพล มั๊ย ก็นั่งปรึกษา กันอยู่พักใหญ่ๆ ก็ได้บทสรุปเรียบร้อย ขั้นตอนต่อไป ก็ต้องไปแจ้งต่อหลวงพ่อว่า จะจัดงานเมื่อไหร่ ก็ได้รวมตัวกันทั้งครอบครัวเพื่อไปแจ้งความประสงค์ต่อหลวงพ่อพิเชฐ ทั้งครอบครัว พอกราบเสร็จ หลวงพ่อพิเชฐ ก็พูดขึ้นว่า ตกลงเอาตามกันที่ตกลงนี้ละกันนะ บวชวันที่ 20 เข้าโบสถ์ เก้าโมงเช้า เลี้ยงเพลพระเสร็จ แล้วก็เป็นการกินเลี้ยงโต๊ะจีนอะไรก็ว่ากันไป คุณแจ๊คเล่าต่อว่า นั่งอึ้งกันทั้งครอบครัวเลย.......รู้ได้ไง ปรึกษากันอยู่ที่บ้าน อาจารย์ยังรู้ได้อีก......... ส่วนผมถ้าจะให้อธิบายโดยหลักการแล้ว.....ผมก็อธิบายไม่ได้ บางทีผมก็โดนท่านทักเหมือนหลวงพ่ออยู่ในเหตุการณ์กับผมเป็นประจำ เป็นการยากที่จะเข้าใจ........เอาเป็นว่าหลวงพ่อท่านมีเจโตปริยญาณ ก็แล้วกันครับ ง่ายดี

3. beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงพ่อพิเชฐครับฟังเรื่องราวต่างๆของท่านรู้สึกศรัทธามากๆครับ

4. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม เป็นสิ่งที่ผมตั้งใจไว้นานแล้วครับน้าเริญ เอารูปวันที่ไปบูชาและหลวงพ่อจารมาให้ชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      318 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      320.3 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      320.2 KB
      เปิดดู:
      71
  5. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แกงส้มครับ ผมส่งไปรษณีย์ มวลสารเนื้อชนวนที่เหลือให้แล้วนะครับ เมื่อวันศุกร์ วันนี้น่าจะถึง

6. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว..แม่นแล้ว ถึงแล้วครับขอโทษทีลืมแจ้ง.....

7. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เหรียญแรงครูเนื้อชนวน ตอนนี้เช่าบูชากันเหรียญละเท่าไรครับ

8. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

จำราคา บ่อได้ ไม่แน่ใจว่า 200หรือ 300 นี่แหละครับตอนไปวัดก็ลืมถ่ายรูปมาด้วย........

เมื่อเช้าน้าเริญโทรหาผมรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจกำลังประชุมอยู่ หุหุหุ

9. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ยัง สองร้อยบาท เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงครับ

10. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วน อีกท่าน คุณสมศักดิ์ อยู่เชียงใหม่ ก็ส่งไปตั้งแต่วันศุกร์ แล้วนะครับ คงจะได้รับภายในสัปดาห์นี้นะครับ

11. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครึกครื้นกันน่าดูครับ พี่น้อง

12. อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    .............."ครึกครื้น..เพราะมีประสบการณ์เหรียญแรงครู..ดีหลาย ๆทาง...แถมเด่นเรื่องเสน่ห์อย่างพี่เทนเล่าให้ฟังอีกครับ:cool:...........

13. charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

ขอบคุณที่นำรูปมาให้ชมครับ หลวงปู่ทวดงามมากเด็กในที่ทำงานเห็นแล้วอยากได้ทันที ผมให้ชื่อวัดพระอาจารย์ไปแล้วครับ

ครับผม เห็นบางเว็บลงไว้ 400 บาท

14. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด ไม่ต้องบอกน้องๆ เลี่ยมห้อยคอนะครับ แหะๆๆๆ....

ผมไม่แน่ใจว่าที่วัดเหลือกี่องค์หลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ ตอนที่ไปเหลือ 2 องค์ อยู่ที่น้าเริญ 1 องค์ ที่ตั้งโชว์มี 1 องค์ แต่ไม่รู้ยังมีอีกรึเปล่า ที่เห็นมีแบบ หลวงปู่ทวดบูชาขนาด 2 นิ้วด้วย จำไม่ได้ว่า 2 หรือ 3 ร้อย ก็เลยเอาองค์ใหญ่มาเลย...เพราะตั้งใจมากว่ารอบนี้จะไปบูชาหลวงปู่ทวด + เชือกคาดเอว....

15. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม เห็นบางเว็บลงไว้ 400 บาท[/QUOTE]

มีเนื้อนวะโลหะครับ ที่ 400 บาท

นอกนั้น ตะกั่ว ร้อยเดียว ตะกั่วหลังเรียบจารมือสามร้อย ส่วนเนื้อเงิน ไม่มีครับ หมดวันงาน และหาคนปล่อยยากด้วย

16. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อุตตโม รีบเลี่ยมมาแขวนนะครับพี่ รับรองได้ ถ้าสังเกตุตัวเอง จะเห็นผลเรื่องเมตตาค่อนข้างชัดเลย ผมแขวนขุนแผนยังไม่เท่าเหรียญแรงครูเลยครับ ไม่ได้ดันเหรียญที่ร่วมกันสร้าง แต่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ

17. Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยบอกแล้วว่าเหรียญรุ่นนี้พลังมนต์มหาจักรพรรดิ์แรงมาก

ที่บอกนี้ไม่ใช่ว่ารู้เอง แต่ท่านอาจารย์พิเชฐ ท่านเล่าให้ฟังว่ารุ่นนี้ท่านเสกมนต์มหาจักรพรรดิ์ลงไปแยะมากนานเป็นเดือน

18. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ แถมอีกนิด ชนวนที่ผมให้น้องนันไปหล่อเหรียญรุ่นนี้มีตะกรุดจักรพรรดิ ดอกเล็กเนื้อเงินของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ไปด้วยครับ และอีกหลาย ๆ อย่าง ครับ

19. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับ...พี่อุตตโม...พี่กำธร
    เห็นหายไปนานเลยนะครับ
    ยังขาดพี่ตู่อีกคนหายไปยาวเลย...555

20. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มาชมความเป็นสากลในการจัดสร้าง มีบรรจุอยู่ในหนังสือพระเครื่องระดับประเทศด้วย ต่อไปอีกไม่กี่ปี อาจจะมีบรรจุในงานประกวดพระเครื่องของงานลพบุรีก็เป็นได้ แต่หาสวยๆ ยากส์..... เพราะไม่ได้ทำกล่องใส่ อิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      153.5 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      85.1 KB
      เปิดดู:
      357
      ขนาดไฟล์:
      132.3 KB
      เปิดดู: