เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ติดครับ

ติดเด็กมหา'ลัย เอ๊ย ติดสอบภาค ก.ครับ อาทิตย์สิ้นเดือนอาจจะว่างครับ

2. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    เพิ่มเติมยันต์อีกด้านหนึ่งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      27
  3. เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนต่ออีกนิดครับ ไม่อยากขับรถไปเอง ว่าจะนั่งรถตู้ไปจากอนุสาวรีย์ ผมต้องลงตรงสี่แยกโพธิ์เก้าต้น แล้วต่อ จยย.ไป ใช่หรือไม่ครับ

หรือมีเส้นทางไหนแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

4. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมจะไปลงที่วินรถตู้เลยครับ แถวนั้นมีวินมอไซค์เยอะ ........ แต่ถ้าลงสี่แยกโพธิ์เก้าต้นผมไม่แน่ใจ คราวที่แล้วไปลงทางไป สถานีตำรวจท่าหิน ไม่มีรถเลย ต้องให้น้องนันออกมารับ

5. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    วันนี้ไปกราบหลวงพ่อสมคิดที่วัดเขาวงศ์ ซื้อแบรนด์รังนก และสก๊อตพรุนสกัต ไปอย่างละครึ่งโหล พอไปถึงท่านก็ออกมานั่งคุยที่ด้านล่างของกุฏิ ที่ท่านพักอยู่ ท่านบอกว่าป่วยเป็นไข้หวัดทั้งพระทั้งเณรทั้งฆราสป่วยเป็นไข้หวัดทั้งวัดเลย ก็นั่งคุยกับท่าน ถึงได้รู้ว่าพี่อุตโมนั้นโชคดีครับ สุดยอดจริง ๆ คุยกับท่านซักพักนึง ก็กราบลาท่านกลับ ไม่อยากรบกวนท่านมากนัก เพราะอยากให้ท่านพักผ่อนครับ

6. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เอ.... แบบนี้ต้องให้พี่อุตตโม แถลงข่าวแล้วล่ะครับ อิอิอิ ว่าโชคดีอะไร....หุหุหุหุ

7. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    ที่แยกโพธิ์เก้าต้นไม่มีวินมอไซด์นะครับ

8. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่ได้จะเช่า ผมบอกว่ากลัวไม่มีใครเช่าก็ให้ผมซะ
    หรือแปลว่าขอนั่นเอง555
    ล้อเล่นครับ ของผมมีแล้วแต่ได้ก็ดี....เอิ้กๆๆๆ

9. pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยครับพี่ .... ว่าแต่พี่อุตตโมโชคดีอย่างไร ชักอยากจะรู้แล้วสิครับ
    รอ รอ รอพี่เค้ามาแถลงไข ^^

10. victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    สอบถามครับพี่ๆครับ รถตุ้จากอนุสาวรีย์สายไหนครับแล้วลงท่าไหนครับ ค่ารถมอไซค์เท่าไหร่ครับแล้วจากวัดมีมอไซค์มาท่ารถตู้ไหมครับ ขอบคุณครับ

11. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องให้น้องนัน พี่เทน คุณแกงส้ม หรือใครที่เคยไปวัดโคกหม้อ มาตอบแล้วครับ

12. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกไปว่าผมได้นำมวลสารที่เหลือจากการทำพระเนื้อผง รุ่นแรงครู ไปถวายหลวงพ่อสมคิด ตามดำริของหลวงพ่อพิเชฐ ท่านครับ เนื่องจากผมได้ลืมถวายไว้ที่หลังรถก็นานพอสมควร พอท่านหยิบขึ้นมาเห็นเป็นผงแร่เหล็กน้ำพี้ ท่านก็ยิ้ม และท่านได้ถามว่าผงของท่านที่เหลือน่ะอยู่ที่ใคร ผมก็บอกว่าอยู่ที่ผม เหลือจากการสร้างลูกอม และผมมีโครงการจะสร้างพระถวายวัดสระพัง อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม ก็เลยขอผงท่านไว้ ส่วนที่เหลือก็จะนำไปคืนหลวงพ่อสมคิด ท่านครับ ท่านบอกว่าผงนี้ดีมากนะมีหลายอาจารย์รวมกัน ท่านก็มองล็อกเก็ตฉากทองของผม แล้วก็บอกว่า ล็อกเก็ตนี้ดีนะ อุดผงนี้ จะดีเด่นทางด้านเมตตา ทำมาหากิน และดีทุก ๆ ด้านครับ ก็ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่มีล็อกเก็ตไว้บูชาด้วยครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหลวงพ่อสมคิด ท่านคงอธิษฐานให้ครบทุก ๆ ด้าน ส่วนที่ดีเด่นทางด้านเมตตา ค้าขาย ทำมาหากิน ก็เพราะมีผงของครูบาอาจารย์ของท่านอยู่ ท่านจึงเน้นว่าให้อุดผงด้านหลัง เนื่องจากในยุคเศรษฐกิจตอนนี้ คนทำมาหากินกันยากลำบาก ท่านคงต้องการช่วยเหลือลูกศิษย์ในเรื่องนี้ด้วยครับ กระซิบดัง ๆ ว่า ล็อกเก็ตรุ่นนี้มีผงของหลวงพ่อพิเชฐ และครูบาอาจารย์ท่านอื่นผสมด้วยครับ ตามที่ได้บอกไปในโพสต์เก่า ๆ ของกระทู้นี้ครับ ไม่อยากเขียนบอกมากไป เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์ครับ

13. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

คร่าวๆนะครับ...
    เรื่องรถตู้ที่ผมนั่งตอนกลับบ้านผมจะนั่งที่วินใต้ทางด่วนชื่อวิน D ทัวร์ที่อนุเสาวรีย์ครับ(จะมีตัว D อยู่ที่กระจก)รถสายนี้จะวิ่งสายเอเชีย ผ่านบางปะหัน แล้ววิ่งเส้นคันคลอง(เขาเรียกอย่างงั้นนะซึ่งอันที่จริงก็คือสายลพบุรีอยุธยาเก่าปัจจุบันมีรถเมล์เขียววิ่งอยู่)จะผ่านบ้านแพรก
    แยกโพธิ์เก้าต้น แล้วเข้าจอดที่หน้าศาลพระกาฬที่ท่ารถตู้จะมิวิน จยย.อยู่เรียกที่นั่นน่ะแหละค่าโดยสารผมไม่รู้เพราะไม่เคยขึ้นบอกเขาว่าไปวัดโคกหม้อแค่นั้นแหละครับไม่เกิน 15 นาทีส่วนขากลับคงต้องให้เขารอแต่ถ้าจะคุยกับหลวงพ่อนานๆก็ขอเบอร์เขาไว้แล้วโทรตามเอาอ่ะครับ
    ส่วนวินที่ราชวิถีผมไม่เคยนั่งครับเพราะมันอ้อมแล้วก็ไม่ผ่านบ้านด้วยง่ะ แหะๆๆ
    ผมเองส่วนมากที่ไปก็จะนั่งรถตู้ไปลงที่บ้านแล้วขับมอไซด์ไปเองอ่ะครับ

14. victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ขอบคถณครับ จะหาโอกาสไปกราบหลวงพ่อครับ

15. อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ..................ครับพี่แกงส้ม..วันที่ 20 สิงหาคมพี่กำธรได้ถวายล็อกเก็ตจัมโบ้พิเศษให้หลวงพ่อสมคิดไว้ 1 องค์..เพื่อให้ผู้ที่บริจาคเงินทำบุญไว้บูชาหรือจะให้หลวงพ่อให้ใครก็ได้ที่หลวงพ่อเห็นสมควร....
    .................บังเอิญในวันนั้น..เงินผมเข้ามาถึง 35,000 บาท...และวันรุ่งขึ้น 21 ส.ค.เป็นวันเกิดผม...ผมเลยซื้อผ้าไตรชุดใหญ่และสังฆทานพร้อมกับเงินจำนวนหนึ่งไปถวายหลวงพ่อ.....โดยอธิษฐานบอกท่านในตอนเช้าก่อนไปวัดว่า.."หลวงพ่อวันนี้วันเกิดผม..ผมจะไปถวายสังฆทานหลวงพ่อ"....
    .................พอไปถึงวัดเขาวงศ์ผมเห็นหลวงพ่อกำลังลงมารับญาติโยม..ก็ปล่อยให้ท่านคุยกับญาติโยมจนเสร็จ....และท่านได้เรียกผมเข้าไป...ผมก็บอกหลวงพ่อว่า."เมื่อวาน 20 ส.ค.วันเกิดหลวงปู่ฝั้น..แต่วันนี้วันเกิดผม..ผมจะมาถวายสังฆทานหลวงพ่อ..."...
    .................พอผมนั่งต่อหน้าท่านยังไม่ได้ถวายสังฆทานเลย..ท่านก็หยิบล็อกเก็ตและบอกว่าจารให้แล้วมาส่งให้ผม...พร้อมกับบอกว่า"กำธรบอกว่าล๊อกเก็ตนี้มีคนเอาไปอธิษฐานแล้วได้เงินหลายแสนนะ".....ผมปลิ้มปิติอย่างสุด ๆไม่คิดว่าหลวงพ่อจะเมตตาผมขนาดนี้..."ท่านให้ผมเป็นของมงคล(ของขวัญ)วันเกิดครับ....".....แล้วผมก็ได้เงินเพิ่มขึ้นมาเรื่อย ๆ..จนถึงวันนี้ครับ.เมื่อวานเอาไปเหลี่ยมพลาสติกคล้องคอแล้วครับ....รู้สึกเย็นใจไม่ร้อนใจ....เหมือนเหรียญแรงครูของหลวงพ่อพิเชฐครับ....
    .................เพื่อนผมที่ไปด้วย..ขากลับมาแสดงความเห็นทันทีมันบอกว่า "กูเห็นเหมือนหลวงพ่อเขาเตรียมไว้ให้มึงแล้ว...ตั้งแต่ท่านเรียกมึงเข้าไปหา".

16. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมส่วนใหญ่จะใช้วินที่หน้าราชวิถี รู้สึกจะชื่อ KO ไปเส้นไหนบอกไม่ถูกเหมือนกัน แหะๆๆๆ จะเข้าทางด้านหลังตลาด ข้ามสะพานแล้วก็เข้าตลาดในตัวเมือง วิ่งเลาะหน้ากำแพงวัง แล้วก็เข้าวินครับ ส่วนวินมอไซค์ ไม่ทราบราคาเหมือนกัน เพราะให้อามารับครับ ลองทำตามวธีของพี่เทนก็ได้ครับ......

17. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับพี่อุตตโมด้วยครับได้กราบพระผู้ปฏิบัติเป็นมงคลชีวิต และยังได้ของมงคลในวันเกิดอีก สุดยอดครับ......ถ้าอย่างนั้นของที่ผมส่งไปก็ขอร่วมแสดงความยินดีในวันเกิดด้วยนะครับ แหะๆๆๆๆ

18. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

วินนี้วิ่งสายเอเชียแล้วเข้าบ้านเบิกครับแต่ผมจำไม่ได้ว่าเข้าเมืองเส้นไหนที่พี่บอกว่าข้าวสะพานแล้วเลาะกำแพงวังนี่ใช่สะพานวัดพรหมมาศป่าวครับ ถ้าใช่ก็ข้ามสะพานแล้วบอกคนขับให้จอดเลยก็ได้เพราะที่แถวๆสะพานมีวินอยู่จะเสียค่าวินถูกกว่าเพราะใกล้กว่าครับ

19. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแสดงความยินดีกับพี่ชายด้วย ขอให้รวยต่อๆไปเรื่อยๆครับ สำหรับวัดเกิด ปีนี้ครบสามสิบแล้วนะพี่ชาย อิอิอิ(ล้อเล่นครับ)

ตอนนี้ผมก็มีเหรียญแรงครูเหรียญเดียวที่คอ ตั้งแต่ออกให้เช่ากันเมื่อไหว้ครูต้นปี ใส่แล้วเย็น ยิ่งตอนนี้มีตะกรุดเสาร์ห้า ของหลวงพ่อสมคิด บวกเข้าไปอีก อาราธนาออกจากบ้านแต่ละที เย็นวาบๆ ขนลุกเกรียวกราว แทบทุกวัน ขึ้นอยู่กับสมาธิตอนอาราธนา ถ้าจิตมั่นคง ก็จะเย็นแรงหน่อย ถ้าไม่ตั้งมั่น ก็ไม่ค่อยมีอะไร

แต่รวมๆแล้ว เย็นมาก เมตตาแรง

20. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนจ้องจะขอหลวงพ่อท่านแล้วน่ะครับ แถมบอกว่าจะเอาไว้บูชาหน้ารถของตนเอง อีกต่างหาก ผมก็เลยบอกว่าผมถวายให้หลวงพ่อไปแล้วครับ แล้วแต่ท่านจะให้ใคร นั่นแหละครับ ใครขอท่านก็คงไม่ให้ เพราะท่านคงเตรียมไว้ให้พี่อุตโม ไว้นั่นเองล่ะครับ ถึงบอกว่าพี่อุตโมโชคดี ล็อกเก็ตซุปเปอร์จัมโบ้นี้ ท่านไม่ได้จารข้างหลังล็อกเก็ตไว้ให้ใครเลย ครับ แม้วันนี้ผมเตรียมของเสี่ยบูลย์ พรรคพวกของผมไป ท่านก็ไม่สบายพอดีล่ะครับ ยินดีด้วยนะครับ พี่อุตโมได้ล็อกเก็ตองค์นี้ไป ผมก็ขอบอกว่าถูกใจผมครับ