เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ กับพี่คนปั้นพระด้วยครับ อยากจะไปช่วยทุกเสาร์อาิทิตย์ จริงๆ เรื่องงานปูน ก็พอจะเคยทำ เพราะแต่ก่อนพ่อรับเหมาก่อสร้าง แต่ร้างราไปสิบกว่าปีได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ ตอนนี้มานั่งปวดหลังในออฟฟิศอย่างเดียวเลย

2. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หากใครสนใจ ที่จะร่วมสร้างเกียรติประวัติอีกครั้ง ผมจะทำเสื้อโปโล เป็นยันต์สิงห์ด้านหลัง แบบเรียบๆ ไม่เลอะเทอะ ถวายวัดโคกหม้อ เข้าพิธีงานไหว้ครู สามารถร่วมได้นะครับ ประมาณกลางเดือนมกราคมจะเริ่มทำ เดี๋ยวไปขออนุญาตหลวงพ่อก่อน เพื่อความชอบธรรม และความปรองดอง อิอิอิ

3. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

4. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่จริงมั้งพี่ ในตู้ปกติ จะไม่มีรอยจารนะ ต้องเอามาให้หลวงพ่อท่านจารอีกทีนึง

5. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาเผื่อผมใช่ป่าวครับพี่โจ๊ะ ฮ่าๆๆ

6. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    จริง?

"ปกติในตู้มีจารทุกองค์" คำพูดประโยคนี้มันขัดๆพิกลนะ หากแซวกันเล่นก็อยากให้ระวังมากกว่านี้ อีกหน่อยจะเกิดข้อผิดพลาดในการสื่อสารนะ หากวันดีคืนดีมีคนเอาเหรียญมาคืนเพราะไม่มีรอยจารแล้วจะตอบเขาว่าไง ตอนนี้อาจจะไม่มีใครติดใจแต่อีกหน่อยข้างหน้าอนาคตเหรียญนี้ดังขึ้นมา พวกไม่หวังดีเอาไปเป็นบรรทัดฐานขึ้นมาจะแย่นะ กับอีกพวกหนึ่งที่เหรียญมีจารแบบแปลกๆ ตามใจอยากได้ แล้ววันดีคืนดีบอกว่าเป็นเหรียญชุดกรรมการขึ้นมาล่ะ เอทจะว่ายังไง ตอนนี้อาจจะไม่มีปัญหา แต่อนาคตไม่มีใครรู้ได้ครับ

7. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยผมจะเข้าให้ผิด แหะๆๆๆ สับสนไปหน่อยครับ ขอโทษด้วยครับ จริงๆด้วยออกจากวัดไม่มีจารครับ นอกจากขอเมตตาหลวงพ่อท่านจารให้ครับ ผมไปสับสน เดี๋ยวต้องกลับไปดูเหรียญก่อน งง ตัวเองเหมือนกันครับ ประกาศโดยทั่วกันครับ บูชาจากตู้จากวัดไม่มีจารนะครับ ^_^

8. Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

ในช่วงหลังมาหลวงพ่องานยุ่งมาก ไม่ค่อยมีเวลาจาร ท่านจะพยายามจารให้กับคนที่สั่งจองกับวัดไว้ล่วงหน้าก่อนพิธี ส่วนของที่ไม่ได้มีใครจองไว้ท่านก็ไม่ได้จารไว้ ท่านที่มาเช่าบูชาภายหลังบางคนก็ไม่ได้ขอให้ท่านจารท่านก็อฐิษฐานซ้ำไปให้เฉย ๆ บางคนขอให้ท่านจารให้ด้วยหากท่านพอมีเวลาพอแขกไม่มากท่านก็จะจารให้ครับ จะไม่เหมือนกับวัตถุมงคลยุคแรก ๆ ที่ท่านจารให้เกือบทั้งหมดทั้งที่จองและไม่ได้จองครับ

9. เทน ลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    ถูกต้อง...

10. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ถูกต้องแล้วครับ.... ไม่ได้เข้ามานานสบายดีนะกันนะครับ...

11. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ของผมมีทั้งจารและไม่จารครับ แต่แขวนทั้งคู่ครับ:cool:

12. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเนื้ออะไรครับที่ไม่ได้จาร.. วันนี้จะไปส่งพ่อ-แม่ที่ จ.ชัยภูมิ จะไปเปลี่ยนให้ครับ ถึงประมาณ 4 โมงเช้า ขอหมายเลขโทร.มือถือด้วยครับ

13. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณครับอ้าย บ่รบกวนดอกครับผม ยังไงก็เหรียญหลวงพ่อครับ ขอบพระคุณหลายหลายครับผม:cool::cool:

โทร. 085-8189281 ผมทำงานอยู่ในเมืองชัยภูมิครับอ้าย

14. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ...

15. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

มาลาดกระบังบ้างหรือป่าวครับ............ไม่ขอแลกแต่ขอเลย..........หุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุหุ

สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆท่าน

16. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ ข้อมูลแน่นๆ ครับพี่

การให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ในกระทู้นี้ ค่อนข้างสำคัญครับ เพราะเดี๋ยวผู้ที่บูชาทางไปรษณีย์ จะงง ว่า เอ......... ของเราไม่เหมือนในตู้วัดได้อย่างไร เดี๋ยวจะพากันจิตตก พะวงอยู่กับรอยจารนี่เอง บางทีก็เกรงใจหลวงพ่อท่านครับ ต้องมานั่งจารทุกเหรียญ เวลาลูกศิษย์มาต่อคิวกันเยอะ แต่ยังไง เหรียญนี้ แม้ไม่ได้มีรอยจาร ก็ขลังมากแล้ว ของผมที่เลี่ยมปัจจุบัน ก็ไม่มีการจารแต่อย่างใด

17. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เทนกลับมาแว้วววว
    พี่ตู่ หายไปนานเลยครับ คิดฮอดหลายๆ

18. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อบอกเรื่องเลขสวย

หลังจากสร้างเหรียญแรงครูเสร็จ ก็นำไปถวายหลวงพ่อ ก็เลยแจ้งกับหลวงพ่อว่า ผมจะคัดเลขสวย เลขตอง เลขตัวเดียว เอามาประมูลในงานครับ หลวงพ่อก็กล่าวว่า ไม่ต้องหรอก เลขไหน ยังไง มันไม่ได้สำคัญตรงจุดนั้น จะขลังมันก็ขลังเหมือนกันหมด มันอยู่ที่องค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งเจตนาการสร้าง มวลสาร พระเกจิที่ปลุกเสก ซึ่งเหรียญนี้มีอยู่ครบแล้ว ยังไม่เสกก็มีพลังในตัวเองอยู่แล้ว เดี๋ยวคนส่วนใหญ่จะให้มูลค่ากับเลขโค๊ดรันนัมเบอร์จนเกินไป อย่าไปใส่ใจกับเลขเลย เมื่อทำออกมาแล้ว เสกมาแล้ว ก็เหมือนกันหมด สิ่งที่จะดี มันดีในตัวเอง ไม่ได้อยู่ที่เลขที่เบอร์ มีกันไว้ อีกหน่อยจะกลายเป็นมรดกตกทอด ก็อย่าไปทำประมูลเลย ไม่ดีหรอก หลวงพ่อทำให้คนได้ใช้กัน ไม่เคยเอาของแพง ให้บูชากันในราคาคนจนก็เช่าได้ ไม่ได้ทำให้มาแย่งเลขสวยกัน เหมือนกันหมดแหละ ไม่ต้องกลัวเงินไม่พอสร้างพระอุปคุต ยังไงก็สำเร็จแน่

แล้ววันผ่านมาแล้ว พระอุปคุต ไม้สักทองแกะ ก็สำเร็จตามวาจาของหลวงพ่อจริงๆ

19. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ถูกต้องแน่นอน ไม่สับสน ไม่ตีรวน แต่สร้างความปรองดองแบบนี้ครับ
    ในใจผมอยากสร้างบรรทัดฐานและรวบรวมข้อมูลที่มาที่ไปของวัตถุมงคลรุ่นต่างๆที่ออกจากวัดโคกหม้อไว้ครับ อนาคตหากมีโอกาส ทุนมีมากหน่อยก็รวบรวมกันจัดทำและออกหนังสือรวมเล่มไว้ครับ ต่อไปใครที่ศึกษาวัตถุมงคลรุ่นหลังๆจะได้ไม่หลงทาง เพราะเดี๋ยวเจอของแปลกแหกตา ยัดวัด จะได้ไม่หลงกลกับพวกหากิน มือผีพวกนี้ครับ

20. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ..... ดีครับใช้เป็นข้อมูลในอนาคตครับ :cool::cool: