เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครทราบมั้ยครับว่าเบี้ยแก้ของหลวงพ่อ ทำตามสายไหนครับ

2. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ไม่แน่ใจครับพรุ่งนี้จะไปถามอาจารย์ให้ครับ ท่านเก่งเบี้ยแก้นะครับ ท่านทำเองกับมือเลยครับ

3. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

>>>>> ขอบคุณมากครับคุณตู่ ในเบี้ยแก้น่าจะบรรจุปรอท (รึเปล่าครับ)

>>>>>พอทราบมั้ยครับว่าพญานาคที่เลี่ยมแล้ว เวลาเอาไว้ที่หิ้งบูชา ต้องวางในน้ำรึเปล่าครับ (หมายถึงเอาแก้วหรือถ้วยใส่น้ำแล้วเอาท่านแช่อ่ะครับ)

4. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้บรรจุปรอทครับ ส่วยพญานาคเห็นพี่ที่หน้าตู้บอกเหมือนกันครับตอนที่ผมไปเช้ามา ให้เอาน้ำใช่ถ้วยแล้วเอาพญานาคตั้งไว้ในถ้วยครับ ตอนนั้นพญานาคยังไม่เลี่ยมครับ ส่วนที่เลี่ยมพระอาจารย์คงให้นำมาใช้มากกว่าครับ พระอาจารย์พูดเสมอทำแล้วให้ไปใช้ ถ้าไม่ใช้ไม่เกิดประโยชน์ครับ ส่วนที่ผมเอามาเป็นแบบเลี่ยม ก็จะนำมาไว้บูชาที่บ้านครับทำแท่นไม้ไว้ตรงกลางแก้วน้ำแล้วนำพญานาคตั้งไว้ครับ

5. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ทำอย่างนั้นอ่ะครับ.....เพราะท่านน่าจะอยู๋กับน้ำเหมาะกว่าก็เลยเอาถ้วยเล็กๆ ใส่น้ำแล้วเอาท่านไว้มในถ้วย

6. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่รอด วัดนายโรงครับ หลวงพ่อเคยหยิบตำราให้ชม

ส่วนผ้ายันต์พี่แกงส้ม ไม่ได้ลืมครับ แต่ว่า เวลากลับจากทำงานก็ลืมเอาซองกลับมาทุกที ก็เลยไม่ได้ส่งซักทีครับ

7. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อบอกว่า ให้เอาดอกมะลิ 7 ดอก โรยบนน้ำด้วยก็จะเป็นการดีครับ

เบี้ยแก้หลวงพ่อมีปรอท และกรอกปรอทด้วยตัวท่านเองทุกตัวครับ เวลากรอกปรอทก็ต้องกำกับด้วยคาถาครับ

ปล. ขอบคุณท่านตู่ครับ ที่ช่วยดูแลกระทู้ ช่วงนี้ผมป่วยครับ ก็อาจจะหายหน้าหายตาไปบ้าง เพราะต้องพักครับ

ฝากกราบหลวงพ่อด้วยครับ

8. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนจะตั้งคำถามนะครับ ขอสงวนสิทธิ์สำหรับ ท่านที่อยู่ไกล้วัดโคกหม้อ หรือไปบ่อย กรุณาอย่าตอบคำถามนะครับ เพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ของผมคือให้คนต่างถิ่นได้มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อไว้ใช้ครับ หรือถ้าอยู่ไกล้วัด แล้วอยากจะร่วมแจกก็ไม่ว่ากันครับ

คำถามคือ หลวงพ่อพิเชฐท่านออกธุดงค์ในพรรษาที่เท่าไหร่ ยังไม่จบครับ แล้วท่านธุดงค์ไปทางทิศไหน ยังไม่จบอีกครับ แล้วหลวงพ่อท่านไปกราบนมัสการพระสงฆ์สายอาจารย์มั่นพระสงฆ์รูปนั้นชื่ออะไร(ดังเหมือนกันครับ)

จะยากหน่อยแต่คุ้ม เพราะไม่ได้มีอะไรต้องแลกเปลี่ยน ตอบกันเพื่อความสนุก หลังเลือกตั้งจะมาเฉลยครับ ตอบกันตามอัธยาศัย จะต้องตอบถูกทั้งสามคำถามในโพสเดียวน่ะครับ จะสลับกันยังไงก็ได้ ตามสบายครับ

9. kujakuo19 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จิ้งจกเก้าหางหมดแล้วนะครับ รุ่นสองต้องรอสักพักกำลังสั่งให้หลวงพ่อ รุ่นสองนี่ผสมผงของหลวงพ่อลงไปในเนื้อขี้เลื่อย ไม้ไผ่เลย เป็นขี้เลื่อยไม้ไผ่ปั้นเกาะไม้ครับ ส่วนใหญ่เป็นไม้สัก ถ้าของมาแล้วจะลงรูปให้ดูก่อนไปถวายหลวงพ่อครับ

10. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ...วันนี้ช่วงบ่ายไปกราบพระอาจารย์พิเชฐมาครับ ได้หลวงปู่ทวดหน้าตัก 9 นิ้ว สูง 10 นิ้ว เนื้อแร่เหล็กน้ำพี้ผสมขาวสารหินหล่อแบบเรซิ่นมา 1 องค์ หล่อแบบตัน น้ำนักมากครับ และจิ้งจกเก้าหางเกาะบนขอนไม้ 1 ตัว ทั้งสองอย่างสวยงามมากครับ
    - พระอาจารย์เมตตามากครับจารหลวงปู่ทวดให้ทั้งองค์ครับ(หน้า-หลัง) และท่านเมตตาอธิฐานจิตให้ครับ
    - ส่วนจิ้งจกเก้าหาง ท่านเอาน้ำมันมาทาที่จิ้งจกและขอนไม้ด้วยครับ ก่อนท่านจะ อธิฐานจิตครับ

11. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ออกพรรษาอย่าลืมนะครับ(งานกฐิน) เห็นพระอาจารย์บอกว่าให้ช่างทำไม้ครูแล้วครับ รุ่นนี้สวยกว่ารุ่นแรกอีก หัวแกะเป็นรูป......สงวนไว้ก่อนครับ งานกฐินเจอกันครับ

12. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มาอยู่ด้านบนซ้ายมือครับ ที่เห็นครึ่งตัวครับ

13. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ไม้ครูมาแล้วรึครับ อิอิอิ น่าสนๆๆๆ

14. MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    เดาครับ

พรรษาที่ 3
    ธุดงค์ไปทางทิศเหนือ
    หลวงปู่พระสุพรหมยานเถร (พรหมา พฺรหฺมจกฺโก)

15. MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    เดา #2

พรรษาที่ 3
    พระอาจารย์สวัสดิ์ นริสฺสโร

ตอบเท่านี้ก่อนครับ เดี๋ยวถ้ามี Update จะมาตอบใหม่ครับ :)

16. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทายบ้างครับ

พรรษาที่ 5
    หลวงปู่แหวน สุจิณโณ ครับ

17. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ผมได้ไปกราบหลวงพ่อ ผมได้เอาแหวนงาไป 1 วงเพื่อขอให้หลวงพาอเมตตาจารให้ครับ ซึ่งแหวนงานนี้ก็เป็นแหวนงาทั่วไป ซื้อมาจากงาน OTOP ซื้อมาประมาณ 2 ปีแล้ว ใส่ซักพักก็เก็บไว้ ไปค้นเจอเลยได้โอกาส กราบหลวงพ่อเสร็จก็เลยขอให้ท่านช่วยจารแหวนงาให้ ท่านรับไปก็บอกว่า "เสกไม่เข้าแล้ว ปลุกเสกมารึยัง ทำจากอะไรเนี้ย" ผมก็ตอบท่านว่า เป็นแหวนงาครับ ยังไม่ได้ปลุกเสก แล้วก็ก็ลุกไปด้านในผมก็เลยตามท่านไปดูท่านใช้เครื่องจารแหวน ก็เลยขออนุญาตท่านถ่ายรูปครับ ซึ่งผมมานึกได้ทีหลังว่าแหวนวงนี้ผมได้เอาเข้าร่วมพิธีเป่ายันต์พรหมสี่หน้า ของหลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง ครั้งที่ผ่านมาด้วย ถึงว่าท่านทักว่าเสกไม่เข้าแล้ว รอยจารจะไม่ค่อยเห็นชัด หัวแหวนท่านจารยันต์ประจำตัวท่าน (เรียกไม่ถูกว่ายันต์อะไร ยันต์เดียวกับที่จารจิ้งจกสองหางอ่ะครับ) รอบๆตัวแหวนก็เป็นอักขระ แต่จะไม่ค่อยเห็นเท่าไร เอาไว้พรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ดูครับ จากแหวนงาธรรมดาการเป็น แหวนงานศักดิ์สิทธิ์แบบ Limited Edition แล้ว อิอิอิ เหมือนที่ท่านน้องนันชอบมีเลย 5555

18. ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

- จิ้งจกสร้างจากเนื้อผงผสมว่านครับ

19. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าว่างรบกวนถ่ายรูปมาให้ชมบ้างน่ะครับ อยากเห็นครับ

หลวงปู่ทวดจากหลวงพ่อนี่ดีน่ะครับ ผมเอาไปให้พี่ชาย1 องค์ ให้แม่ 1 องค์ ปรากฏว่าถูกหวยทั้งสองบ้าน แต่ผมเป็นคนกรรมหนักครับ ไม่เคยถูกครับ บางคนเขาศรัทธามากกว่าผม ผมก็มีศรัทธา แต่ว่ายังไม่แรงกล้า ก็เลยอดครับ

20. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังไงก็รบกวนถามหลวงพ่อว่า ไตรมาสนี้ออกอะไรครับ จะได้เก็บเงินเก็บทองไว้ครับ