เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ถ้ามนุษหันหน้าเข้าหากันด้วยเหตุผล สังคมนั้น ๆ ก็จะเกิดสันติ และหากทุกคนใช้ธรรมมาวุธเข้าประหารกิเลสในใจของตนจะดีกว่าสิ่งทั้งปวง..

ครับ..สมาชิกพลังจิตทุกท่านครับช่วยกันรณรงค์เลือกตั้ง 3 ก.ค.54 นี้ครับ ออกมาใช้สิทธิในการเลือกตั้งให้มากน่อยครับ สัก 99% ก็พอแล้วครับ

2. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

แหม หลวงปู่เรืองที่โชว์นี่รุ่นราคาแรง ๆ ทั้งนั้นนะครับ

ราคาถูก ๆ ก็ดีครับ เหรียญสี่เหลี่ยมมีประสบการณ์ วัยรุ่นบ้านหมี่แทงกันแบบจับขึงแล้วแทง ไม่เข้าครับ

ของอาจารย์พิเชฐ คนอยู่ปัตตานีขึ้นมาเอาของลพบุรีเพราะประสบการณ์จากทหารลพบุรีครับ ของไม่ดีจริง ทำไม่ได้ ท่านไม่ทำหรอกครับมันบาป คนเอาไปใส่เขาก็หวังพึ่งบารมี

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ เห็นด้วยครับ ท่านที่เคยคิดว่าเฉย ๆ กับการเลือกตั้งนั้น ช่วย ๆ กันออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งให้เยอะ ๆ จะกาx เบอร์ไหน พรรคไหน หรือจะโนโหวต ก็ออกมาใช้สิทธิ์กันเยอะ ๆ ครับ 1 เสียงมีค่ามาก ๆ ครับ ตอนนี้ เปลี่ยนประเทศไทย ทำให้ประเทศไทยสุข สงบ เต็มไปด้วยรอยยิ้ม เหมือนเมื่อก่อน ด้วยมือของพวกเราเถิดครับ

4. ตู่ anan

ครับราคาแรงๆ ทั้งนั้นครับ ลงไว้เพื่อศึกษาครับ วันหลังจะนำเหรียญสี่เหลี่ยม(เสาร์๕) เจริญรุ่งเรือง เนื้อนวโลหะมาให้ศึกษาครับ สัก เจ็ดหรือแปดเหรียญดีละ ฮาๆๆๆ นำมาขั้นรายการครับจะได้ไม่เบือกันครับ

ครับถ้าเบี้ยแก้ของพระอาจารย์ไม่มีประสบการณ์หรือไม่ดีจริงคงไม่ขึ้นมาเอาหรอกครับ

พระอาจารย์ก็เล่าให้ฟังเหมือนกันครับเกี่ยวกับทหารที่เอาเบี้ยแก้ไปใช้ครับ เอาไว้แค้นี้ครับขืนพิมพ์ต่อ ใครไม่รู้จะหาว่าเชียร์พระอาจารย์ครับ

วัตถุมงคลของพระอาจารย์ต้องนำไปใช้จริง ๆ นะครับ อย่านำไปเก็บไว้บนหิ้งครับไม่มีประโยชน์ เอาออกมาใช้ครับแล้วจะเห็นผลครับ

5. ตู่ anan

ครับ ชาวพลังจิตทุกท่านครับ ชวนพี่ ชวนน้อง บ้านใกล้เรือนเคียงออกมาใช้สิทธ์เลือกตั้งกันเยอะ ๆ ครับ หนึ่งเสียงของท่านมีค่ามากๆ ครับ มาร่วมกันสร้างด้วยมือของพวกเราเถิดครับ เหลือเวลาแค่สามชั่วโมงจะปิดหีบแล้วครับ ออกมาเถอะครับประเทศชาติต้องการท่านอยู่

6. ตู่ anan

เสร็จจากไปเลือกตั้งแล้ว ก็ไปกราบพระอาจารย์พิเชฐที่วัดมาครับ

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    หลวงพ่อพิเชฐ ท่านเป็นงัยบ้างครับ สุขภาพท่านสบายดีหรือเปล่าครับ

8. ตู่ anan

ถึงวัดแล้วเข้าไปในกุฎิพระอาจารย์แล้วจัดแจงเลือกวัตถุที่ชอบครับ
    - หนุมานไม้ผยุงแกะ 1 ตัว
    - ตะกรุดเชือกบาศหรือเชือกประกำ 1 ดอก
    - ตะกรุดหนังสือ 1 ดอก (น้ำตาล-ดำ)
    - ตะกรุดเพชรกลับ 1 ดอก (ไม่ถักเชือก)
    - ตะกรุดไผ่ดำ 1 ดอก
    - เบี้ยแก้พร้อมเลี่ยม 1 ตัว (ด้านหลังปิดแผ่นเงินสี่เหลี่ยมเล็กพร้อมจารย์ยันต์)
    เสร็จแล้วจัดแจงใส่พาน พอดีมีศิษย์มาหาอาจารย์พอดี ผมจึงให้เข้าไปก่อนรอจนหมด ผมถึงจะเข้าไปครับ เพื่อที่จะได้เข้าไปพูดคุยกับพระอาจารย์นาน ๆ ครับ
    เมื่อผมเข้าไปแล้วนำพานวางที่บนโต๊ะพร้อมเงินใส่ไว้ในพานครับ แล้วก้มลงกราบพระอาจารย์ พระอาจารย์พูดคำแรกว่า "เขียวหมูของท่านใส่ไหม" ผมตอบว่า "ใช่ครับ" แล้วผมถามต่อว่า "เสร็จแล้วหรือครับ" พระอาจารย์ไม่พูดอะไรหยิบเขี้ยวหมูใส่พาน แล้วหยิบพานขึ้นไปอฐิฐานจิตพร้อมบริกรรมคาถาเป่าให้ครับเสร็จแล้วส่งพานให้ผมครับผมรับแล้วนำพานวางลงบนโต๊ะ และหยิบเบี้ยแก้ให้อาจารย์แล้วผูดว่า "อาจารย์ครับช่วยจารย์เบี้ยแก้ให้หน่อยครับผมจะนำไปให้ชาวต่างชาติครับ เขาเป็นทหาร พอดีเขามาเยี่ยมครับ"
    พระอาจารย์มีเมตตามากครับ หยิบเบี้ยแก้แล้วนำไปจานที่โต๊ะด้านในครับเพราะเครื่องจารย์อยู่บนโต๊ะด้านในครับ และพระอาจารย์ถามว่า เป็นชาวอะไร ผมตอบว่า "อเมริกา" พระอาจารย์พูดเป็นภาษาอังกฤษว่า "Souvenir"
    ผมพูด "ครับที่ระลึกครับ ต้องใช้เครื่องรางครับเป็นของที่ระลึก แล้วป้องกันตัวได้อีกครับ" จารย์เสร็จแล้ว พระอาจารย์ก็มานั่งอฐิฐานจิตให้อีก ซึ่งเป็นภาพที่เมตตามากครับ

9. ตู่ anan

ครับ.. พระอาจารย์สบายดีครับ สุขภาพท่านสบายดี รับลูกศิษย์ทั้งวันครับ

10. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามารายงานตัวครับ

หลวงปู่เรืองก็มีกับเขาอยู่เหรียญเดียว เพิ่งเช่ามาจากวัดครับ

อาการยังไม่หายครับ สงสัยต้องไปหาหมอเอกชนซะแล้วครับ

11. สวนพลู

การเมืองจบไปครับ ชีวิตเราก็เดินต่อไปตามเดิม คนเก่งนั้นมีมาก ที่หายากคือคนดี คำนี้เหมาะกับประเทศไทยยิ่งนัก คงจะเป็นเคราะห์กรรมของคนไทยและประเทศไทย ที่นักการเมืองเลวๆ ชั่วๆ มีอยู่ในวงการการเมืองมากมายนัก พอคนดีมา ก็ไม่ได้รับเลือก บางทีมีตำแหน่งสูงก็ไม่ได้ก็ต้องโดนตะเพิดออก นั่นแหละกรรมของประเทศไทยครับ ทำให้คนไทยส่วนใหญ่มองการเมืองไม่ออก มองจุดมุ่งหมายอันแท้จริงไม่ออก บางคนงมงายกับสีที่ตัวเองนับถือหัวปักหัวปำ บางทีมีลัทธิของตัวเอง เช่น สันติอโศก นอกรีต บอกว่าตัวเองเป็นอรหันต์ซะงั้น แล้วก็ยังมีคนเชื่อ เพราะว่าศึกษาเรื่องของพระอริยะเจ้ามาน้อย มีที่ไหนพระอรหันต์ขึ้นเวทีวิจารณ์การเมือง ก็เลยมาระบายลงในกระทู้ครับ ขอให้ประเทศเจริญขึ้น แต่อยากให้เป็นการเจริญด้านจิตใจมากกว่า เพราะว่ามานะ ถือตัว ถือตน หนักมาก เร่งพัฒนาจิตใจตัวเองให้ลดมานะลงบ้างครับ

12. สวนพลู

ท่านเมตตาอย่างทั่วถึงจริงๆครับ คุณตู่ครับ พอจะหาประวัติและประสบการณ์หลวงปู่เรืองมาเล่าได้บ้างหรือป่าวครับ จะได้รวมกระทู้ให้เป็นเรื่องของหลวงปู่เรืองด้วยครับ เพราะหลวงปู่ชราภาพมากแล้วน่าจะจัดทำให้ท่านหน่อยครับ มารวมกันในกระทู้นี้ก็ได้ครับ

13. สวนพลู

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมเคยขอให้ท่านสร้างหุ่นพยนต์ หลวงพ่อท่านบอกว่าทำยาก แล้วหลวงพ่อก็บอกว่าจะเอาไปทำไม ผมก็บอกว่าเอาไปเฝ้าบ้าน แต่คงต้องรอครับ แล้วหลวงพ่อท่านก็เล่าวิธีการสร้างและปลุกเสกหุ่นพยนต์ให้ฟัง พอฟังแล้วก็ยากจริงๆ ถ้าท่านสร้างคงใช้เวลานานต่อหนึ่งตน สำหรับหุ่นพยนต์ แต่ถ้าสร้างเมื่อไหร่ผมไม่พลาดแน่ เพราะของหลวงพ่อใช้แล้วเห็นผลจริง

14. ตู่ anan

หลังจากนั้นผมก็ผูดคุยกับพระอาจารย์ครับ พระอาจารย์พูด "ห้อยชูชกหรือ" ผมตอบว่า "ครับ ห้อยพ่อปู่ชูชกครับ และห้อยอย่างอื่นอีกครับ" ผมก็เอาออกมาให้พระอาจารย์ดู ในสร้อยตรงกลางห้อยหูยานเนื้อไม้ผยุงหิน 1 องค์ ด้านซ้าย - ขวา ห้อยเหรียญรุ่นแรกเนื้อเงิน 3 เหรียญ เนื้ออัลปาก้าลงยา 1 เหรียญ (ข้างละ 2 เหรียญ) ล๊อกเก็ตรุ่นแรก 2 อัน (ซ้าย-ขวา)
    พระอาจารย์ถามผมว่า"ห้อยแต่รุ่นแรกเขาหากันจังเลยและหาไม่ได้อีก" ผมตอบว่า"ครับชอบครับ ผมเอาไปวันนั้นก็ 20 กว่าเหรียญครับ มี
    -เหรียญเงิน 6 เหรียญ
    -อัลปาก้าลงยา 5 เหรียญ
    -ทองแดง 5 เหรียญ
    -เนื้อตะกั่ว 10 เหรียญ ครับ"
    พระอาจารย์ยังถามอีก "ไม่คิดห้อยอาจารย์อื่นหรือ"
    ผมไม่ได้ตอบอะไร
    ได้แต่ถอดเชือกคาดเอวออกมา แล้วยื่นให้พระอาจารย์ "อาจารย์ครับช่วยดูให้หน่อยครับยังอยู่หรือเปล่า" พระอาจารย์ก็หยิบไปอฐิฐานจิตให้อีก เสร็จแล้วยื่นคืนมาให้ผม ผมรับมา แล้วพระอาจารย์ผูดว่า "เข้ามาใกล้ ๆ ชิ" ผมก็คานเข้าไปด้านข้างใกล้พระอาจารย์ พระอาจารย์จึงหยิมที่จารย์กระหม่อม จารย์กลางกะหม่อมพร้อมบริกรรมคาถา แล้วเป่าลงที่กระหม่อมสามครั้ง และพระอาจารย์ก็พรหมน้ำมนต์ให้ครับ
    เมื่อเสร็จแล้ว ผมจึงกราบลาพระอาจารย์กลับก่อนครับ พอดีมีลูกศิษย์มาคู่หนึ่ง เข้ามาขางใน และอยู่ด้านนอก 3 คน กำลังดูวัตถุอยู่
    พระอาจารย์ขอตัวลูกศิษย์ที่มาใหม่ขอตัวสักพักก่อนนะ ตั้งแต่เช้ายังไม่ได้พักเลยอาจารย์ก็เดินออกจากห้องไป (คงไปทำกิจส่วนตัวครับ)
    ผมออกจากห้องนำวัตถุในพานไปใส่ถุงครับ แล้วพูดคุยกับลูกศิษย์ที่อยู่ด้านนอกสามคนว่ามาจากไหน เขาตอบว่า "มาจากชัยภูมิครับ" ในมือถือเชือกคาดเอวคนละเส้นครับ "นึกว่าหมดแล้ว" ผมผูดว่า ใช้ดีนะครับแก้ปวดหลังได้ทำจิตให้มั่นนึกถึงพระอาจารย์ไว้ครับ ชายหนุ่มตอบผมว่าครับผมก็ปวดหลังอยู่ประจำครับ ผมนึกในใจว่ามาจากชัยภูมิรู้ได้ยังไรมีเชือกคาดเอว แล้วผมจึงเดินออกจากห้องเดินทางกลับครับ

15. สวนพลู

คลังแสงตัวจริงครับ เก็บไว้เยอะมาก ผมมีแค่เหรียญสองเหรียญ แจกไปบ้าง อะไรบ้าง แทบหมดแล้วครับ

จากชัยภูมิก็มาด้วย ตอนงานไหว้ครู งานกฐิน ทะเบียนรถก็เกือบจะมีทุกภาคมาร่วมงานน่ะครับ

16. ตู่ anan

ครับงานกฐินปีนี้พระอาจารย์บอกว่าตรงกับวันอาทิตย์ที่ 23 ต.ค.54 ครับ
    วัตถุมงคลที่ออกครับ
    - หูยานเนื้อผง + กรอบ+สายสร้อย
    - ไม้ครู
    - ตะกรุด
    - ผ้ายันต์เขียนมือ
    วันงานกฐินลูกศิษย์พระอาจารย์พิเชฐโปรดทราบครับ ห้ามพลาดโดยเด็ดขาดนะครับในงานนี้ เห็นพระอาจารย์พูดกับผมมาว่ามีของแจกให้ทุกคนในงานครับเป็นพระสมเด็จเนื้อผงด้านหน้าหลวงปู่ทวดด้านหลังเป็นพญานาคครับ ขนาด 5 ซม.ครับ

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วตอนนี้เชือกคาดเอวหมดรึยังครับ ตอนที่ไปปัจจัยไม่พอ อยากได้มาก..... ไม่รู้จะได้ไปอีกเมื่อไร ถ้าไม้ครูออกแล้วบอกด้วยนะครับ น้องนันถ้ามีหุ่นพยนต์บอกด้วยนะ

18. สวนพลู

ไม่พลาดด้วยประการทั้งปวงครับ ต้องไปให้ได้แน่นอน เนื้อผงของหลวงพ่อไม่ธรรมดาน่ะครับ ไม่ใช่ผงโรงงานทั่วไปน่ะครับทุกท่าน ท่านปราณีต ละเอียด ในการสร้าง

ก็เชิญทุกท่านอีกทีนึงครับ ได้บุญและยังได้ของดีกลับบ้านด้วย พลาดไม่ได้ครับงานกฐิน ปี54

19. สวนพลู

เชือกคาดเอวน่าจะยังไม่หมดน่ะครับ แต่ว่าตอนที่ผมได้มาจากหลวงพ่อท่านบอกว่ารีบเอาไปนะอีกหน่อยจะไม่มี นัยยะก็แปลกันเอาเองครับ

หุ่นพยนต์ผมว่าคงจะสร้างยากครับ ควายธนูผมไปผมก็ตื๊อหลวงพ่อทุกรอบ ท่านก็ไม่ทำครับ สงสัยว่าหุ่นพยนต์ก็อาจจะเป็นแนวเดียวกันครับพี่ แต่ถ้าสร้าง ผมแจ้งข่าวแน่นอนครับ

20. ตู่ anan

ครับดูแลสุขภาพด้วยครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยครับ