เรื่องเล่า แดนพิศวง(ค้างคาวผี)พร้อมรูป น่ากลัวมาก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย surer, 27 พฤษภาคม 2013.

1. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีไปฟังแล้วเจอมา น่ากลัวมากครับ แต่ดูเหมือนแต่ง แต่เค้า่มีรูปมายืนยัน
    เลยทำให้ 2 จิต 2 ใจ ลองไปฟังูครับ ฟังเอาสนุกเอา
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=dwUPyttTvc4]The Shock Story - เรื่อง แดนพิศวง - YouTube[/ame]

2. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    เรื่องแต่งหรือเรื่องจริงกันเนี่ย

ในรูปทหารพรานประเทศไหนใส่ขาสั้นด้วย รองเท้าทหารเท่มาก สงสัยประเทศเขมรป่าว

3. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปนี้ก็แต่งขึ้นครับดูจากการยืนห่างจากเสามากและมือที่จับก็ไม่ได้จับที่ตัวค้างคาวด้วย
    แต่ที่เห็นคือค้างคาวแม่ไก่ครับเคยเห็นรูปพวกนี้หลายครั้งแล้วครับไม่รู้ว่าจะแต่งขึ้นมาหลอกกันทำไม
    ระยะห่างกับมุมกล้องลองสังเกตดูครับ

4. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ เป็นที่มุมกล้อง ทำง่ายมาก

5. สุขนิยม

สุขนิยม สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2012
    รูปนี้เคยลงที่เว็บพันทิพเมื่อนานมาแล้ว น่าจะเป็นรูปตัวบ่างครับ ลักษณะของผังผืดที่กางออกน่าจะไว้ร่อนแบบกระโดดร่มมากกว่าบิน

6. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบ่างครับ ไม่ใช่ค้างคาว และก็อย่างคนอื่นๆกล่าวมา คือตัวบ่างอยู่ใกล้กล้องมากกว่าคน ที่นี่น่าจะเป็นแถวบอร์เนียวมาเลเซีย หรือไม่งั้นก็ตามหมู่เกาะของอินโดนีเซีย แต่ก็ถือว่าตัวใหญ่นะครับ สำหรับชาวป่าชาวดอยเชียงใหม่ -แม่ฮ่องสอน ที่เจอๆมาใหญ่สุดๆ ตัวทำสุนัขครับ และจะบอกว่าคนท้องถิ่นเค้ามีความเชื่อว่า ถ้าได้ยินเสียงบ่างมาร้องแถวหมู่บ้าน คือ ในหมู่บ้านนั่นจะมีคนเจ็บหรือคนตาย คล้ายๆเรื่อง นกเสกนั่นแหละ แต่แถวบ้านผม กลับเชื่อเรื่องอีกา ถ้าวันไหนฝูงกาบินออกจากป่ามาที่ป่าช้าหมู่บ้าน ก็มีลางว่าจะมีคนเกิดอุบัติเหตุ หรือ คนตายในหมู่บ้าน (จริงๆผมว่ามันเป็นสันชาตญาณสัตว์ป่ามากกว่า คือคนสมัยก่อน เค้าไม่ได้เผา ถ้าตายเยอะๆ เค้าก็เอาไปทิ้งป่าช้า อีกามันก็มาจิกศพกิน อีกาเลยติดนิสัยถึงปัจจุบันมั้ง โดยลืมไปว่าสมัยนี้เค้าเผากันแล้ว)

บ่าง คือ สัตว์ชนิดนึงเป็นตระกูลเดียวกับกระรอก ชอบเกาและเดินตามต้นไม้ หาผลไม้ แมลง และลูกนก ไข่นก หนอน กินเป็นอาหาร เวลาจะเคลื่อนที่จากต้นไม้หนึ่งไปอีกต้นหนึ่ง หากมีลมพอ ก็จะใช้วิธีกางตัว ร่อนแบบคล้ายๆในภาพนั่นแหละ จริงๆแล้วพวกนี้หากินตอนกลางคืนนะ แต่บางทีตอนกลางวันก็หากิน มันเลยดูน่ากลัว และผมว่าคนสมัยก่อน เห็นบ่าง ยามค่ำคืนเป็นผีกระหังนะ(อันนี้เดาเอาเอง) เพราะตัวโตจริงๆ ก็เกือบเท่าคนได้