เรื่องเล่า #1

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย bpisut, 10 มีนาคม 2015.

1. bpisut

bpisut Active Member

วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะแชร์ประสบการณ์ครับ คือ บางทีผมกำหนดจิตมองมาที่กาย จะเห็นกายซ้อนอยู่ภายในกายเนื้อนี้ บางครั้งจะเห็นเป็นกายสีขาว มีเครื่องประดับเป็นสีขาวล้วน บางครั้งจะเห็นเป็นพระห่มจีวร สีกลักบ้าง สีเหลืองบ้าง บางทีจะเป็นพระแก่มากๆ บางทีจะเป็นพระหนุ่ม ๆ แต่ไม่เคยเห็นทั้งตัว จะเห็นเฉพาะส่วนหัวไหล่แค่นั้นครับ ไม่ทราบว่าเป็นกายทิพย์หรืออะไร
    ก็ไม่ทราบครับ
    Bpisut

2. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกายในอดีตชาติ ที่เดินออกมาให้เราดู
    ว่าเราเคยเป็นอะไรมาบ้าง
    วิธีสังเกตุ ถ้าเป็นกายทิพย์ เราจะบังคับได้
    แต่ถ้าเป็นอดีตชาติ เราบังคับไม่ได้
    ดูได้อย่างเดียว

เค้าจะออกมาให้เราดู
    เพื่อเตือนสติเราว่า
    เราบวชมาก็หลายภพหลายชาติ
    ตายแล้วก็ไปเกิดเป็นเทวดา
    วนเวียนอยู่อย่างนี้มาหลายครั้ง
    แต่ยังไม่บรรลุธรรมซักที
    เพราะฉนั้น ชาตินี้ อย่าให้พลาดเด็ดขาด
    เน้นลงไปที่วิปัสสนาอย่างเดียว
    สมถะไม่ต้องมาก

3. bpisut

bpisut Active Member

ขอบคุณครับ...โดนใจอีกแล้ว